Kinh nghiệm đau thương khi mua smart TV của LG

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi Punnie, 8/4/2014.

1. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Tôi cam kết rằng thông tin này trung thực và chịu trách nhiệm cá nhân trước pháp luật về những thông tin mà tôi đăng lên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

Chào các bạn, mình muốn chia sẻ kinh nghiệm đau thương của gia đình mình khi mua và sử dụng chiếc smart TV Led 55 inch hãng LG. Chiếc TV này được mua từ tháng 12/2012, giá 50 triệu đồng ( bao gồm luôn thuế ), với giá như vậy thì chiếc TV ko hề rẻ chút nào, và gia đình cũng mong đợi rất nhiều từ nó, trong quá trình sử dụng thấy cũng ổn, nhưng đột nhiên nó không lên được hình nữa vào tháng 2/2014 (có nghĩa là nhà mình sử dụng chiếc TV này mới được 1 năm 2 tháng), sau đó nhà mình liền gọi tới hãng đến nhà để sửa chữa, lúc đó nhà mình lôi giấy bảo hành ra thì té ngửa chiếc TV này chỉ được bảo hành trong vòng 1 năm kể từ lúc mua hàng. Lúc nhân viên của hãng tới xem và bảo không sửa chữa và chỉ thay luôn cả panel là 20 triệu đồng với bảo hành là 6 tháng, nhà mình nghe xong tá hỏa, vừa tức và vừa giận bản thân, giận bản thân là vì lúc mua không hề để ý kĩ và quan tâm tới thời gian bảo hành, còn tức là vì tại sao 1 hãng lớn như vậy, khách hàng mua chiếc TV với giá ko hề rẻ lại tại sao chỉ bảo hành được 1 năm??? Trước khi gia đình mua chiếc TV này, bạn của anh mình làm chung công ty cũng mua y chang chiếc TV này trước mấy tháng nhưng được bảo hành tới 2 năm. Gia đình hỏi lí do tại sao bảo hành chỉ còn lại 1 năm thì hãng trả lời vì đối thủ cạnh tranh bây giờ cũng chỉ bảo hành 1 năm cho khách hàng, nghe xong mà không biết nói gì hơn, chính vì đối thủ như vậy thì hãng cũng nên kéo dài thời gian bảo hành 1 tí để lôi kéo khách tới mua hàng chứ ??? Đúng là gia đình mình có lỗi khi không để ý và quan tâm tới thời gian bảo hành để rồi mới sử dụng mới hơn 1 năm là đã bị hư và phải thay lại cả panel 20 triệu đồng. Nhưng các bạn nghĩ thử xem, còn ai dám mua 1 chiếc TV không hề rẻ mà chỉ nhận được thời gian bảo hành chỉ 1 năm??? Nếu giả sử gia đình mình chấp nhận khoản tiền thay panel đó thì lỡ mà sau 6 tháng bảo hành, chiếc TV đó lại tiếp tục hư và nhà mình lại phải bỏ thêm tiền để sửa lại nữa ư??? Sau đó, vì gia đình mình cũng muốn thương lượng với hãng để có mức giá sửa chữa hợp lí thì cuối cùng họ nói nếu nhà mình chấp nhận khoản tiền đó thì hãng sẽ hỗ trợ từ 10 tới 15% trong tổng giá 20 triệu đồng sửa chữa đó. Đọc tới đây các bạn có muốn tiếp tục đồng ý sửa chữa TV với hãng LG này nữa ko??? Có gì chắc chắc bảo đảm sau khi được thay panel thì sẽ không bị hư nữa không? Nếu bỏ ra khoản tiền đó để sửa chữa và an tâm tiếp tục sử dụng thì gia đình hoàn toàn đồng ý với mức giá này, nhưng không ai có thể đảm bảo sau 6 tháng (qua thời gian bảo hành) chiếc TV này sẽ không bị hư nữa. Hãng không nhận sửa chữa mà cũng không hề giới thiệu chỗ sửa chữa cho gia đình mình. Lúc đó, gia đình mình nghĩ 1 là vứt luôn, 2 là chỉ còn cách ra ngoài và tìm chỗ khác sửa chữa uy tín và giá rẻ hơn. Thế là gia đình mình quyết định ra ngoài và tìm cửa hàng khác để sửa chữa với mức giá hợp lí hơn. Sau gần 1 tháng ròng rã cực khổ tìm hiểu, hỏi biết bao nhiêu người thì cuối cùng nhà mình cũng tìm được một cửa hàng nhận sửa chữa rất nhiệt tình, đảm bảo sửa được, nhanh chóng chỉ trong vòng 4 ngày, bảo hành được cả 1 năm và chi phí sửa với mức giá chỉ khoảng 30% trong số tiền 20 triệu đồng ấy, tất nhiên so với giá của chính hãng kia thì đả rẻ lắm rồi. Và bây giờ gia đình mình sử dụng chiếc TV sau khi sửa khá ngon lành. Đọc tới đây các bạn có thể hình dung được chất lượng của 1 chiếc smart TV với giá không hề rẻ và cả dịch vụ chăm sóc khách hàng của hãng LG là như thế nào rồi nhỉ. Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm mua hàng như vậy để mọi người cân nhắc thật kĩ trước khi quyết định mua hàng từ hãng LG, không phải cứ hàng mắc tiền, smart smart là ngon hết đâu ạ và mình không muốn sẽ có nhiều người khác gặp trường hợp như gia đình mình. Tất nhiên là sau sự việc này gia đình mình hoàn toàn thất vọng về chất lượng sản phẩm và cũng như dịch vụ chăm sóc khách hàng của hãng, nên cũng sẽ không bao giờ mua và giới thiệu cho bạn bè, người thân các sản phẩm từ hãng LG.

Đây là sự việc hoàn toàn có thật, mình cũng chẳng rảnh thời gian mà đi viết 1 bài đặt điều sai sự thật mà chẳng hề có lợi cho mình. Mong mọi người hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi mua hàng và nhất là về vấn đề bảo hành nhé.

Cám ơn mọi người đã bỏ thời gian để đọc, và nếu ai có muốn góp ý thì mình welcome nhé.
    (u)

Mình xin quote lại bài trả lời của mình để mọi người hiểu rõ sự việc hơn nhé :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Punnie
    Đang tải...

2. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Ðề: Kinh nghiệm đau thương khi mua smart TV của LG

Bài học hữu ích cho các bộ mẹ này, ai định mua Tivi thì nên tìm hiểu nhé

Punnie thích bài này.
  3. thanhdat0312

thanhdat0312 Thành viên tích cực

cái này em gặp nhiều r,k p chỉ riêng hãng này đâu ạ mà hầu như hãng nào chính sách bảo hành cũng kỳ quặc,rơi đúng vào lúc khách hàng lơ là nhất, tức thêm ở cái thái độ nhân viên thôi.
    em từng chứng kiến 1 ông đưa vợ đến mua 1 cái tv giá 300tr,thế là ngay khi đó,giám đốc siêu thị điện máy cùng khá nhiều trưởng phòng ra cảm ơn rối rít r nọ r chai...

Punnie thích bài này.
  4. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Mong mọi người sáng suốt tìm hiểu kĩ trước khi mua hàng của LG và cả những hãng khác nữa, mình ức chế với chế độ bảo hành và cả dịch vụ chăm sóc khác hàng của LG ](*,)
    Cám ơn các bạn đã quan tâm và góp ý nhiều nhé (u)

5. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

biết mà tránh cảm ơn mn đã chia sẻ,,,,,,,,,,,

Punnie thích bài này.
  6. mehocon1234

mehocon1234 Thành viên chính thức

e thấy mọi đồ điện tử của Lờ Gờ bảo hành 24 tháng + thêm 6 tháng cho cái khoản trôi bảo hành mà...tv đắt tiền nên họ bh ít để moi thêm $$ chăng...

Punnie thích bài này.
  7. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Mình ko rõ những mặt hàng khác thì sao, nhưng như mình chia sẻ bạn anh mình làm chung công ty mua y chang TV này trước vài tháng vẫn được bảo hành 2 năm, vì theo chế độ bảo hành của họ lúc đó là sau tháng 8/2012, bảo hành chỉ còn lại 1 năm ](*,)

8. superkute_chym

superkute_chym Thành viên rất tích cực

Ui, mấy đồ điện tử thông mình này nhiều khi hỏng từ đầu mình cũng ko biết được, mà bảo hành chấm chớ chán lắm, chẳng như đồ ngày xưa, ko thông minh nhưng được cái bền!

Punnie thích bài này.
  9. 01698438locphatphat

01698438locphatphat Thành viên chính thức

cảm ơn mẹ nó nhé kinh nghiệm thật bổ ích

Punnie thích bài này.
  10. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Thế thì chốt lại là tivi loại nào ngon hả các bác ?

Punnie thích bài này.
  11. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Chia sẻ với ức chế của bạn khi TV hỏng đúng lúc hết BH.Nhưng chuyện như của bạn thì hãng nào cũng xử lí như vậy thôi.!

Lúc trước TV LG bảo hành 24th,nhưng không có vụ thêm 6 tháng do trôi BH như bạn nói đâu.

Vấn đề bạn nói mình cũng gặp phải rồi.Mình mua dàn SS về đc 10 ngày nó lăn đùng ra chết.gọi TT thì đc bảo hành chứ ko đc đổi mới vì quá hạn dùng thử.....3 ngày.
    Chấp nhận BH ok.Sau đó trong tg BH thì em nó chết thêm 2 lần nữa cũng tình trạng mất nguồn.Lần cuối em nó chết khi cách 10 ngày là hết hạn BH.vậy là đc BH + 3 tháng bh kéo dài cho linh kiện thay thế.Thế nhưng sau đó hơn 3 th là nó lại chết và KQ là nhà mình xếp xó trên nóc tủ.

Quy định chung của các Hãng là khi BH hoặc sửa chữa SP cho khách hàng đều là thay mới linh kiện chứ không giống thợ ngoài bóc cái nọ thay vào cái kia.

Vậy nên với cái TV thì đúng là Panel MH rất đắt khi phải thay thế,do đó nhiều nhà thà bán thanh lí còn hơn thay.May mắn cho bạn là bạn tìm đc nơi sửa chữa.Nhưng nhiều khi SP chết lại do .....con người chứ ko phải do bản thân SP tự chết.
    Nguyên tắc khi mua bán mọi người đều hỏi kĩ và kiểm tra về thời hạn bảo hành.Cái này bạn sơ suất rồi đây.

Mình kể thêm về cái TV LG nhé.Mình mua 2 SP LG 42".
    Một cái sau 6 tháng sử dụng thì chết MainBoard .Gọi BH hãng xuống ngay và thay thế mới.dùng đến bjo cũng đã hết BH mà vẫn ngon lành.
    Một cái dùng hết BH thì cũng lại chết MainBoard.SP lúc đó mua gần 20tr,gọi BH thì hãng thay thế Mainboard với giá 3,5Tr.Và nguyên nhân chết đc xác định là do .....cắm rút dây HDMI.Khi cắm rút dây HDMI thì phải ngắt nguồn điện tất cả các thiết bị,SP nên có dây nối đất tránh sốc điện.
    Nhưng nhà mình ko biết nguyên tắc này nên toàn cắm ,rút sống khi vẫn để thiết bị hoạt động.Do đó xung điện gây chập,chạm dẫn đến chết CPU.Cái này là chết do con người đấy nhé.

Thêm nữa khi SP hỏng hãng thay thế là thay thế mới 100% ,do đó chi phí luôn là cao so với thợ sửa bên ngoài.

Sửa lần cuối: 10/4/2014
    thao1975Punnie thích.
  12. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

cái nào cũng có xác xuất,hãng nào cũng vậy mn ạ.

thao1975Punnie thích.
  13. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Đồng ý với bạn! theo thực tế thì mình thấy đồ thông minh lúc nào hình như cũng dễ hư đồ ích tính năng hơn, chắc có lẽ công suất làm việc này nọ nó cao hơn nên rủi ro nó cũng cao hơn hihi

14. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Mình không rành mấy nhưng mình nghĩ mỗi cái đều có rủi ro riêng nên chỉ còn cách trước khi mua bạn nên tìm hiểu thật kĩ và hỏi kinh nghiệm người mua đi trước thì ít nhiều cũng tránh được rủi ro ý hihi
    Các bố các mẹ ai có nhiều kinh nghiệm thì tư vấn dùm bạn ấy nhé :)

15. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

tv to vậy mà bảo hành có 1 năm, cái tủ lạnh mình mua có 6tr mà còn bảo hành 2 năm. Sợ quá, sửa mất tận 20tr thì khác nào mua cái tivi giá 70tr.. ..

Punnie thích bài này.
  16. handu

handu Tớ là Hân Du nhá

Hic, nhà mình đang dùng smart TV của LG được 3 tháng, tạm thời chưa thấy vấn đề gì. Đọc thấy hơi e ngại.

Punnie thích bài này.
  17. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Hi bạn,
    Mình biết tất nhiên khi hết bảo hành thì hãng nào cũng xử lí như vậy thôi. Và gia đình mình cũng thừa nhận có lỗi vì qá chủ quan cái chế độ bảo hành 1 năm của nó. Nhưng mình nghĩ LG nên đưa ra 1 chế độ thích đáng cho người sử dụng chứ đừng vì nói đối thủ cạnh tranh cũng chỉ bảo hành 1 năm nên hãng cũng làm như vậy. Thêm vào đó, mình rất ko cảm tình với dịch vụ chăm sóc khách hàng của LG, nếu hãng ko thể sửa chữa được thì cũng nên giới thiệu 1 chỗ sửa uy tín cho khách hàng, nhưng hãng không hề giới thiệu, có thể đối với bạn những việc này dù nhỏ nhưng nó thể hiện việc chăm sóc khách hàng tốt hay không, ngày nay thương trường cạnh tranh khốc liệt lắm nên dv chăm sóc khách hàng là rất quan trọng, nhưng may mắn thay nhà mình cũng tìm được chỗ sửa uy tín.

Còn về vụ cắm rút dây HDMI, mình không hoàn toàn nói việc TV hỏng chỉ riêng do TV, tất nhiên yếu tố con người cũng quyết định lắm, ba mình cũng là dân kĩ thuật nên việc cắm rút dây thế nào cho đúng thì nhà mình cũng đã biết :) Nói thẳng ra nếu ai trong dân kĩ thuật thì việc rút cắm sống cũng chả sao, có bị là do rút cắm qá mạnh dẫn tới gậy ra bị chập. Mình nói luôn là nhiều khi hãng cũng chỉ giải thích nguyên nhân cũng đúng 1 phần vậy thôi, chứ mình cũng đâu biết thực hư như thế nào.
    Với lại nhà mình bị trường hợp không giống nhà bạn, ko phải hư Board khiển hay là Board cao áp, mà là hư Led, tivi bị mất có ánh sáng, nên cũng chẳng liên quan gì đến hoạt động con người, có thể lỗi do độ bền và tuổi thọ của đế led kém, nhưng tất nhiên không chỉ riêng hãng LG, những hãng khác rủi ro cũng có thể như vậy.

Với lại, nhà mình không biết nguyên nhân tại sao hãng LG ko nhận sửa chữa mà thay thế cả panel, mặc dù có linh kiện để sửa đó, nhưng có lẽ vì chi phí hay nhân lực... ko có nên chỉ có thể nói khách hàng thay luôn cả panel, Nhưng chỗ bên ngoài muốn sửa chữa cũng phải lấy nguyên liệu mới hoàn toàn 100% từ hãng ra, chứ không phải bên ngoài có sẵn đâu bạn à, linh kiện thích hợp cho cả TV 55 inch thì làm sao có sẵn ở ngoài để thay cho mình được :)
    Dù sao cũng cảm ơn góp ý của bạn, mình welcome nhưng góp ý như vậy để mọi người có cái nhìn đa chiều hơn, nhưng người đọc cũng phải sáng suốt chọn lọc những cái đúng và cần cho sau này (u)

18. Punnie

Punnie Bắt đầu nổi tiếng

Chính xác bạn à, hic, công nhận hồi đó sao bờm gê, ko để ý kĩ vụ bảo hành. Cho nên nhà ai TV hư thì đừng tới hãng, nên tìm chỗ ngoài uy tín để sửa. Với lại mong mọi người khi mua hàng chú ý vụ bảo hành nhé, ko sau này rối rắm lắm :rolleyes:

19. paris.perfumes

paris.perfumes Thành viên nổi tiếng

Tks bạn đã nhắc nhở.
    Nhà mình toàn dùng Sony, cái 32inch khoảng 10M thôi, thấy ko sao. Trước có mua cái Sam sung rẻ tiền để bếp ăn về vài tháng là hỏng, mang đi bảo hành đến khổ mất 3-4 lần mới được. Vì rẻ tiền nên bên bảo hành ko tới mà mình phải mang ra trung tâm BH của hãng.

Punnie thích bài này.
  20. me_bin_bon

me_bin_bon

mình mua TV 5 tr mà dùng ngon lành từ năm 2011 tới giờ chưa phải sửa gì, hihi

Punnie thích bài này.