Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi metholau, 11/5/2010.

1. _Orchid_

_Orchid_ Thành viên chính thức

Hihi uh tớ cũng chả có kỳ vọng là con ăn yến vào thì tăng cân rùi to khỏe gì đâu, chỉ mong nó ít ốm vặt là mẹ mừng húm rồi ý :p

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

Chị có lấy ko qua hội chợ 1/6 em gom ít tiền lãi mua 20g nữa hàng huyết,chị rủ thêm mấy mẹ đi em lấy hộ luôn cho,kêu mẹ Heocon chia đều.độ 2 tháng 1 lần chị nhỉ?

3. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Chẹp...để con nghiện này cân nhắc và xem còn con nghiện nào tham dự cùng không đã em nhé! Vì chị cũng mới mua một ít hàng hồng nhà hongyen đấy nên cũng phải từ từ cân nhắc cái túi tiền và xem còn mẹ nào cùng hoàn cảnh ko thì tiến hành em nhé!

Dọn dẹp nhà cửa để các thành viên mới vào nhìn đỡ sợ nào. Hihi...

4. cunhalinh

cunhalinh Bắt đầu tích cực

Con nhà tớ cũng trở thành con nghiện yến sào nhà heocon rùi. Ăn được 5 tháng, thời gian đầu còn ngúng nguẩy lắm, dỗ mãi mới ăn, giờ thì cứ thấy mẹ mang bát yến lên là lao vào đòi xúc, 1 tý là hết veo. Mà trộm vía tỷ lần từ hồi ăn yến sức khỏe con khá lên trông thấy, da dẻ hồng hào. Kiểu này bao nhiều tiền lương của mẹ dồn hết vào yến cho con mất thôi

5. metholau

Hihi...chính xác là giờ có tí tiền nào là quy ra yến cho con hết! Thỏ láu thì cũng dùng yến từ tháng 12 đến giờ nhưng cũng dùng đủ loại, hàng sơ chế của công ty, hàng đảo của công ty, hàng nhà hongyen. Hichic...cũng do nguồn tài chính không dồi dào cho nên cũng không mạnh dạn vụ dùng huyết nhiều mặc dù biết huyết công dụng cũng nhanh hơn. Hihi...mẹ cháu đang mong tìm đồng minh để có thể đôi tháng một lần cùng nhau mua hàng huyết về dùng cho con, nhìn số tiền cũng đỡ ngất.

Chẹp, ko ngày nào là ko nhắc đến từ yến, cũng như nhăm nhăm tính toán vụ tiền nong để có yến cho con dùng đều. Cô bạn tớ cũng phải bảo là tớ bị nghiện nặng rùi.

Hihi...nhưng chả sao, cứ cái nghiện nào mà trộm vía tốt cho con là tớ cứ nghiện thui.

cunhalinh thích bài này.
  6. hatrangbn

hatrangbn Thành viên chính thức

Các chị ơi, em cũng vừa mua huyết yến ở chỗ mẹ heocon mà chưa biết cho con ăn thế nào cho tốt, có người bảo là ăn buổi tối trớc khi lên giường đi ngủ, ở đây lại thấy có chị bảo ăn buổi sáng sau khi đánh răng. Em chẳng biết nên thế nào nữa, ăn buổi tối thì sợ không làm được vì 6h mới đi làm về, ngâm 4 tiếng theo hướng dẫn thì có đến 10h mới đem ra làm sạch, hic, đun 2 tiếng nữa thì mấy giờ mới được ăn???
    Em dùng hết 50g này thì cũng sẽ có nhu cầu chia sẻ với các chị, các chị mua thì gọi em nhé, em cũng muốn mua 20g thôi.

7. metholau

Hi em, chị cũng khẳng định chính xác là dùng thời điểm nào là tốt nhất nhưng theo như những gì chị đọc thì thấy bảo dùng tốt nhất là buổi tối trước khi đi ngủ đặc biệt là hơi đói đói tí, ví dụ như tụi trẻ thông thường trước khi đi ngủ thì cho uống sữa nhưng hôm nào ăn yến thì bỏ hoặc bớt bữa sữa đó đi để cho yến hấp thu một cách tốt nhất.

À còn về vụ làm sạch thì chị thường làm luôn 1 tổ vào cuối tuần hoặc ngày nào rồi chia ra ăn vài bữa. Để bảo quản được thì theo các cách thế này:

- Hấp cả tổ rồi chia ra các phần trong tuần, mỗi khi ăn thì đem hâm lại.

- Làm khô phần tổ đã sơ chế, chia ra các phần cho vào túi hay hộp nhựa đậy kín cho vào tủ lạnh, ngày nào ăn thì hấp ngày đó.

8. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

yến của mình mua hok phải là yến vỡ hay vụn,mà là nguyên tổ yến luôn bạn ơi,mình mua 100gr là hơn 6trieu rùi,nhưng mình chỉ nhặt ít lông thui,nnho1c nhà mỉnh cũng mê món này lắm

9. cunhalinh

Đúng rồi đó, dù nghiện ngập đến mấy mà tốt cho con thì vẫn nghiện thôi, mấy năm nay tớ đã tìm đủ mọi cách, mọi TPCN, men... , đến món yến sào thì mới dừng lại để nghiện đấy, thế mới biết muốn nghiện món nào đâu có phải dễ nhỉ:p

metholau thích bài này.
  10. metholau

Hihi...đúng là cùng cảnh ngộ cả. Tất cả là vì con cái mà. Nhiều nhà trộm vía nuôi con dễ như không thì nhắc đến món này là lắc đầu lè lưỡi rùi có khi còn thấy là hơi hoang phí, trong khi đó những mẹ suốt ngày đau đầu, đau dạ dày vì nghĩ và tìm cách chăm con mà nuôi con cũng khó như tụi mình thì dù bố mẹ nhịn ăn ngon, nhịn mặc đẹp cũng cố gắng mà đầu tư dành cho con. Kekeke...cũng mong yến phù hợp với các con chúng mình để yên tâm cày cuốc và dừng lại ở nghiện món này trong vài năm đầu đời của con cũng ok. Nếu sau đó có điều kiện tiếp thì cứ duy trì coi như kiểu uống thuốc bổ với liều lượng thấp thì vẫn nên tiến hành.

11. metholau

Hihi...mẹ cháu đọc nhanh quá nên hiểu nhầm đấy. Mẹ Mickey thì ở trong SG nhỉ? Mà hàng mẹ Mickey dùng cho bé là hàng của Yến Sài Gòn hay Yến Khánh Hòa hả mẹ nó?

12. metholau

Sáng ra vào quét dọn nhà cửa chờ các mem mới cùng tham gia bàn luận và sẻ chia kinh nghiệm nào.

13. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

Mình dùng hàng yến khánh hòa,nhưng lúc trước nhờ bạn share một ít,vì nó cũng mua cho con nó ăn,nhưng bây giờ nó hết mua rùi,mà mình cũng muốn cho con ăn lại,nên hok biết mua yên ở đâu nữa?mẹ tholau biết hok?chỉ dùm mình với

14. dkhangnguyen

dkhangnguyen Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng mới cho bé nhà tớ dùng đc 60-70g yến thôi but cũng thấy trộm vía ok phết> Tớ dùng loại đã làm sạch nên chỉ cần ngâm khoảng 2h là hấp cách thủy 30', có hôm hấp với táo Tàu khô, hôm hấp với hạt sen như nấu chè í, bé thích ăn lắm.

15. metholau

Hihi...tớ thì trước toàn rình mua hàng của công ty ngoài Hà Nội vì thật ra cái loại nguyên tổ họ bán tại VN số lượng cũng ít lắm.

Ngoài ra thì mình mới mua của nhà hongyen thôi, trước đây em ý cũng bán lẻ dùng thử cũng khá ok, tớ cũng mới lấy một ít hàng hồng yến nhà em ý. Dùng hết đợt này thì nhà tớ sẽ báo cáo tình hình nhé!

Ở trong SG thì mình cũng không rõ lắm cửa hàng nào nhưng tớ thấy mọi người cũng đặt mua rồi ngoài này chuyển vào đấy! Có mẹ nào biết thêm ko chỉ dùm cho mẹ Mickey đi nào.

16. metholau

Hihi...chào thành viên mới của hội. Mà mẹ nó dùng cũng cầu kỳ đấy nhỉ, nhà Thỏ dùng nhõn có một món thôi là chưng với đường phèn bởi cho các món khác vào Thỏ cũng bỏ lại phần đó nên thôi đơn giản mà làm. À mà cái hàng làm sạch rồi tớ thấy chỉ cần cho vào bát rót nước sôi đậy kín hấp cùng cơm khi nấu cơm hoặc hấp cách thủy luôn sau 20-30' là nở bung chứ cũng ko cần phải qua đoạn ngâm 2h đâu mẹ nó ạ. Mẹ nó thử làm xem, như thế cũng đỡ tốn thời gian đấy!

17. cunhalinh

Đúng rồi, bà ngoại nhà tớ cũng dùng hàng đã làm sạch, chỉ cần ngâm trước khoảng 15p thôi, cho chưng khoảng 20p là nở tung ra rồi, kể cũng tiện khoản làm sạch nhưng chắc chất lượng kô bằng hàng nguyên tổ. Tuy nhiên, bà dùng hàng làm sạch sức khỏe cũng khá hơn nhiều lắm.

18. metholau

À nhân tiện sếp đi ra ngoài ngồi chia sẻ kinh nghiệm sơ chế yến thô với các mẹ. Tớ thì không đủ kiên nhẫn và chăm chỉ là mỗi lần hấp là mỗi lần làm mà tớ học cách làm luôn một lần ăn vài lần.

Hồi đầu cà Dốt học ko hết chữ là ngâm huyết yến xong làm sạch, cũng chia ra thành các phần nhỏ rồi tống vào tủ lạnh nhưng do vẫn còn ướt nên dù cho vào tủ lạnh rồi sau 4 ngày mở các hộp còn lại thì ôi thôi mùi kinh dị, chắc chắn dù tiếc của đến mấy cũng ko dám liều hấp cho con ăn, thế là phí toi mất gần triệu bạc. Âu cũng là bài học. Sau đó thì hỏi kinh nghiệm làm khô của nhà hongyen, thì cũng mỗi lần rút ra một bài học.

Ban đầu thì gần như mất toi một ngày cuối tuần làm sạch xong thì hong quạt cho khô rồi mới cất đi cho con ăn dần. Bây giờ thì chuyên nghiệp hơn tí là sáng đến cơ quan thì cho tổ yến thô vào một cái bát có nắp to rồi đổ nước nóng vào ngâm đến giờ nghỉ trưa thì tranh thủ ăn thật nhanh (15'), thời gian còn lại (45') là ngồi nhặt lông và bụi bẩn cho đến khi sạch, để vào cái rá ép cho khô bớt nước sau đó thì chia thành từng cái cụm nhỏ con con vào cái đĩa rộng (tránh rải đều vì sợ nó dính hết vào đĩa lúc khô lấy ra hơi bị khó, rơi rụng thì phí) rồi lấy cái rá nhựa úp lên, thốc quạt vào dán thêm chữ "Don't touch" vì sợ lúc ra ngoài sếp lại tí toáy sờ vào rơi xuống đất thì xong phim, đến chiều tối trước khi về thì nó cũng đã khô cong rồi. Cho vào túi nilon xách về dùng dần cho con. Hihi...

Có mẹ nào có cao kiến gì thêm nữa không, chỉ cho cả nhà cùng nghe với.

19. metholau

Đúng rồi, nói chung tùy điều kiện và hoàn cảnh mà mình dùng loại nào thôi, chứ cơ bản dùng yến thì đều tốt, tất nhiên mức độ tác động thì nó khác nhau mẹ nó nhỉ? Nhà Thỏ thì lắm khi cứ gọi là Đông Tây Y kết hợp, nghĩa là vẫn mua loại nguyên tổ nhưng cũng có mấy hộp nhỏ tinh chế dự phòng khi nào bận quá mà không sắp xếp làm được hoặc khi hết hàng nguyên tổ mà chưa có tiền mua thì dùng chữa cháy. Hàng bạch thì nhìn sướng nhất là độ nở của nó nhất là hàng yến đảo. Chẹp, có mấy gam thôi mà nở đầy bát luôn ý. :D

20. dkhangnguyen

dkhangnguyen Bắt đầu nổi tiếng

Căn bản lần trc dùng yến vụn em bán hàng tư vấn ngâm 30', lần này mua yến tổ em í lại tư vấn ngâm 2h, ko hiểu thế nào?