Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi metholau, 11/5/2010.

1. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Chào buổi sáng cả nhà. Mẹ nó ui, chắc em ý tư vấn cách làm sạch tổ yến chăng? Chứ còn loại tinh chế rùi thì theo hướng dẫn ghi trên bao bì của công ty thì cũng chỉ cần ngâm 20' sau đó cho thêm đường phèn rùi hấp cách thủy, còn như tớ lười thì chả để ngâm nghiếc gì hết mà cho luôn cả yến, đường phèn rót nước sôi vào rồi hấp cách thủy luôn đấy!

Cả nhà có ai có kinh nghiệm gì thì cùng sẻ chia với mọi người để tìm ra cách tốt nhất cho con khi dùng yến nhé! À mà cũng không chỉ dùng cho con mà tớ thấy hiện nay trước hoặc trong khi có bầu hay khi ốm yếu, sau phẫu thuật...mọi người cũng dùng yến nhiều và hầu hết đều comment là tốt. Hihi...tớ thì nói thật là chưa có kinh nghiệm trong vụ này vì chưa có điều kiện đầu tư, thêm nữa cũng chỉ mới tiếp cận yến gần 1 năm lại đây thôi.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. tytydeptrai

tytydeptrai Thành viên rất tích cực

Cho mình hỏi nhờ 1 chút,bạn nhà minh còi dù ăn rất tốt bây giờ nên chọn loại yến nào thì tốt nhất? Theo các mẹ ở HN mua yến ở đâu thì đảm bảo? Các mẹ tư vấn giúp nhé vì mình chưa mua bao giờ. Tks các mẹ.

Sửa lần cuối: 14/5/2010
  3. metholau

Hichic...lúc nãy tớ đánh một bài dài ngoằng thế mà bị lỗi mất toi rùi.

Trả lời mẹ nó đây. Nếu kinh tế ko phải lăn tăn gì thì mua hàng huyết mà dùng, mức độ tác động rất nhanh nhưng cũng tùy bé, trộm vía bé thì tăng cân, trộm vía bé thì ít ho hắng hơn...Nói chung là cứ phải thử một thời gian thì mới biết mẹ nó ạ.

Ở Hà Nội thì bản thân tớ mới chỉ mua ở hai nơi:
    - Công ty Yến sào Khánh Hòa nhưng công ty này chỉ có hàng bạch không có huyết, không có hồng. Chất lượng và độ tin cậy thì chắc cũng ít phải lăn tăn rùi bởi dán tem tiếc đàng hoàng, hihi...

- Nhà hongyen vì nhà này ưu điểm là có bán lẻ nên liều mình mua cũng đỡ xót :D. Mua xong về thì cũng phải để một thời gian nữa mới dám phát biểu. Tớ mua nhà em này 2 lần và 2 lần đặt chè thì tạm thời cũng ok. Đang chờ dùng hết đợt hồng mới tậu nhà em ý xong tình hình chuột bạch thế nào thì báo cáo thêm.

Kekeke...khoe với cả nhà mấy em yêu mà lão chồng chụp để tớ ngắm ở cơ quan cho đỡ nhớ đây này: http://i16.photobucket.com/albums/b14/lotomo/linhtinh/DSC_6667.jpg. Ngoài ảnh thì ko được sáng và đỏ thế đâu mà màu nó nhạt hơn đấy!

Sáng nay đến VP ngâm một tai, vừa xong tranh thủ ngồi nhặt giờ đang hong quạt chờ khô đấy. Hihi..

4. metholau

Hành trình tiếp cận và từng bước sử dụng yến cho con.

Với anh còi nhà tớ thì đúng là áp dụng đủ mọi biện pháp vẫn chẳng ăn thua. Thôi thì có bệnh thì vái tứ phương. Nghe đâu có gì hay ho là tớ ngồi ngâm cứu tìm hiểu và làm theo. Khám dinh dưỡng cũng đủ cả, trong sổ cứ gọi là đều như vắt chanh, uống các loại thuốc bổ, các loại men tiêu hóa…. Thậm chí có những lúc cũng phải lôi con đi khám chuyên khoa tim với trái tim mẹ thì đang đập thình thịch và cầu Trời cho con không sao cả. Ơn Trời, con không sao, chỉ hơi còi tí thôi. Uh thì đành kiên nhẫn vậy, tớ cũng không mong con to béo vì thật tình thì gen nhà nó, bố nó, mẹ nó cũng chả to béo gì thì con cũng khó lòng mà to béo ngay được, tớ chỉ mong con tớ khỏe, sức đề kháng tốt hơn, thế là mừng lắm rồi.

Tớ cũng nghe nói mọi người dùng yến rất tốt cho con, tớ cũng cố gắng đọc tài liệu và tiếp cận hỏi giá cả khắp nơi, nhưng nói thật con số 7tr, 10tr, 14tr…là cái gì đó ngoài khả năng của hai vợ chồng tớ, bởi lương đâu chỉ có mỗi ăn yến đâu, còn bao nhiêu thứ phải chi tiêu, thêm nữa cũng chả ai dám khẳng định ăn yến vào cái là con to khỏe ngay, vì nếu thế thật thì chắc tớ cũng đi bán máu để mua yến cho con ăn. Hichic…có những lúc tớ nghĩ chắc thôi tiền thế này thì chắc chịu rồi, con dân đen thì đành phải tìm cách khác thôi.

Nói là thôi nhưng cũng chẳng đành lòng, thế là tớ thấy nhiều mẹ nói cho con uống nước yến lọ cũng tốt, tớ cũng mua ít về thử cho con, thôi thì giá nó cũng không cao 35k cứ mua về cho con dùng thử, không bổ ngang thì bổ dọc. Dùng được khoảng gần 20 lọ thì cũng tính toán là nó cũng tốn kém phết chỉ có điều mua lẻ nên không thấy tiếc thôi mà hàm lượng cơm yến trong lọ đó thì chả đáng bao nhiêu. Tớ thường bảo với bạn tớ là hàng tận dụng vụn cuối cùng của công đoạn sơ chế yến làm ra loại này. Rồi cùng bàn bạc với một cô bạn, thấy cô ấy chia sẻ là dùng loại tinh chế rồi có vẻ kinh tế hơn, thế là tớ mua loại sơ chế rồi 3 gam, lúc đầu ko biết thì cứ nấu cả luôn cho ăn một lần. Một tuần mua hết 3 hộp, nhưng sau đọc tham khảo các bài thì thấy như thế là quá nhiều, sau 1 tuần thì tớ giảm liều lượng xuống 1 hộp 3 gam dùng làm 2 lần. Sau đó thì mua loại 5 gam chia ra làm 3 lần. Túc tắc dùng. Rồi có đợt lại tậu được hàng yến đảo nguyên tổ của công ty, hộp 20gam giá 1,210k, chẹp, thôi thì đủ hàng dùng cho 1 tháng, nhìn nguyên tổ vẫn thích hơn và yên tâm hơn. Nhưng phải nói cái hàng này cũng hiếm lắm, lâu lâu mới vớ được thôi. Rồi sau đó thì có lần lười thấy có nhà bán loại chè yến làm sẵn luôn thì cũng đặt mua. Hihi…mà cho con ăn hết cả luôn bát với 4 gam yến, chỉ còn lại ít hạt sen là mẹ chén thui vì con chê. Hihi…và thấy em ý có vẻ đáng tin cậy cũng nhiệt tình hướng dẫn cách chọn yến…tớ cũng đánh liều mua một ít về dùng. Nhưng phải nói là dù gì thì gì cũng là vừa mua, vừa dùng vừa run đấy nhưng trộm vía con dùng cũng cải thiện hơn chút xíu nhất là về vụ đường hô hấp và trộm vía cũng hoạt bát thông minh (cái này chắc nhờ gen của mẹ, hihi…đùa chút thế thui chứ bố nó cũng thông minh lắm). Rồi tiếp đến giờ là cứ túc tắc dùng. Cứ tùy cơ ứng biến, liệu cơm gắp mắm. Lúc nào có nhiều tiền hơn thì dùng nâng cấp, ít tiền thì lại túc tắc duy trì bằng hàng bạch sơ chế và cũng cầu mong con ngày một ổn hơn.

Thực ra thời gian sử dụng yến cho Thỏ láu cũng chỉ mới có mấy tháng thôi mà cũng thuộc dạng hấp thu kém nên cũng chưa có gì thay đổi rõ rệt nhưng tớ thực sự thấy mình và cả mọi người xung quanh đều cảm thấy tớ như một con nghiện cái món này vậy. Mỗi khi mua về tớ ngắm nghía nâng niu, tớ đặt vào nó niềm tin là giúp cho con tớ ngày một khỏe hơn. Mà trộm vía anh cu nhà tớ cũng rất khoái món này mặc dù các món khác thì như đánh vật. Chẹp…”con nhà lính, tính nhà quan” đấy, nhưng thế cũng là khiến mẹ vui rồi, chứ mẹ mất công làm mà nó chê nữa thì đúng là buồn lắm.

Chắc cũng có nhiều mẹ khác giống như tớ và cũng đã trải qua như tớ hoặc đang ở bước đầu của sự tìm hiểu như tớ trước đây, tớ cũng mong là con đường tớ chọn là đúng cho con. Thật ra trộm vía nếu con dễ nuôi, khỏe mạnh thì số tiền đó có thể đầu tư cái khác hay mua để dành vàng, hay đô cho con sau này nhưng phải đứa khó thì coi như mình đầu tư cho nó vụ sức khỏe làm tiền đề cho nó sau này vậy. Các mẹ có nghĩ thế không?

5. KieuAnh88

KieuAnh88 Thành viên mới

Em k biết em về sau có nghiện như mẹtholau không chứ cu con em thì tìm chán đủ các loại thực phẩm, thứ gì cũng lắc đầu nguây nguẩy nhưng yến thì im re mồm há ra như chim non đớp mồi.
    Dạng lọ em cũng cho ăn rồi nhưng hình như chim cú nhà em nó chỉ thích loại xịn, loại lọ vẫn nguây nguẩy.

6. metholau

Chị hy vọng là em không bị nghiện như chị không thì mệt lắm, ăn, ngủ, làm gì cũng nghĩ đến yến ý. ](*,)

Mà đúng là trộm vía cái tụi này khôn ranh, như Thỏ láu vì chị cho dùng từ lọ đến xịn nên hồi đầu cũng ok, giờ cho lại loại lọ là cũng chê đấy chỉ có loại nhiều cái xịn thì :drinkers:

7. KieuAnh88

KieuAnh88 Thành viên mới

Em mới cho con ăn hồng yến, chưa dám mua huyết. Tạm thời thử xem cu cậu có thích không cái đã, " trộm vía" tạm thời món hồng yến cu cậu có vẻ kết.

8. metholau

Uh, đúng là phải thử, nếu ổn hơn thì mới dám liều và mạnh dạn đầu tư nhiều hơn nữa đúng không? Chị cũng biết một số mẹ bỏ tiền ra mua cho con ăn nhưng nhiều đứa chê chả ăn. Kể chuyện có lần con cô bạn thân sang chơi thì chị nấu luôn cho hai đứa ăn cũng là để bạn chị xem con có thích ăn ko thì mới đầu tư, ai dè cô bé kia hất đổ cả bát yến trong khi anh Láu nhà chị thì ngồi xơi ngon lành. Chẹp...](*,)

Chính vì thế mới bảo bước đầu cứ thử cho con tiếp cận dần, nếu chúng chịu hợp tác thì đầu tư nâng cấp dần cũng đỡ xót. Bởi bây giờ ngoài hàng công ty bán lẻ ra thì ít nhất cũng phải mua nửa lạng rùi, cũng đâu có ít tiền đâu, em nhỉ?

9. metholau

Quét dọn nhà cửa đón chào tuần mới. Chúc nhà nhà vui vẻ và mạnh khỏe!

10. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Hee, vào đây buôn bán với bà cho vui. Ku nhà tôi thì ăn vào chỉ thấy đỡ ốm vặt thôi bà ạ. Trộm vía con. Thế là may lắm rùi. Còn về vụ răng lợi với tăng cân chẳng thấy gì. 6 răng vẫn hoàn 6 răng. Chắc mấy hôm nữa mua ít canxi về uống. Trộm vía ku nhà tôi cứ qua 1 đợt bổ sung canxi lai mọc răng. Nhg tại ko dám lạm dụng nên chỉ bổ sung theo chỉ đạo của bác sĩ.
    À hôm nào hết muốn mua thì ới tôi đi cùng nhé. Tôi cũng sắp hết rùi. Hic,....

Sửa lần cuối: 17/5/2010
  11. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

uh,tôi dặn nhà heocon để phần cho chúng mình nhé!

12. TCT family

Uh, nhg hôm nọ off thấy bà Hà kêu con ko chịu dùng. Để tôi hỏi bà ý xem ko mua lại cho bà ý đỡ phí. Hii
    Nhg dạo này busy nên tôi làm yến cũng cẩu thả lắm. Nhặt loáng thoáng mấy cái lông to thôi còn đâu cứ xắt ra chưng lên hết. Hii, càng bổ
    À mà 1 tổ yến sơ chế bà cho ku con ăn được mấy bữa đấy?

13. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

Tôi cho 3 bữa đấy!ăn trong 1 tuần.

14. TCT family

Uh, tôi thì cho ăn làm 4 bữa vì mấy cái tổ yến bà Thủy ưu tiên cho dùng hàng bà í để dành con trai rất dầy, ngâm ra được nhiều phết. Tôi sợ ăn nhiều ku con bị lạnh bụng thì khổ. Nghe nói yến đảo trẻ con ăn nhiều dễ bị lạnh bụng, chứ yến nuôi thì ăn thoải mái ko sao.
    Tốc độ ăn nhà bà thế thì chắc hết yến rùi còn gì. Tôi còn hay quên, nhiều khi ko kịp làm cho con ăn ấy chứ.

15. metholau

Hihi...may quá có hai cô vào nói chuyện cho topic thêm đông vui. Hichic...chỉ có điều là ít người biết đến để vào chia sẻ kinh nghiệm và đưa ra cách dùng hữu hiệu nhất cho con nhỉ?

Ngày mới tốt lành nhé cả nhà.

16. TCT family

Uh, thật ra là ko có time mẹ nó ạ. Ngâm đã mất 4 tiếng, chưng mất 2 tiếng. Thế là muốn cho con ăn phải mất 6h đồng hồ. Mặc dù ko phải chầu chực như nấu cơm canh nhg phải căn h mới kịp thời gian cho con ăn được. Mà tớ thấy yến chưng đường phèn là có vẻ hấp thụ tốt nhất cho trẻ con thì phải.
    Nếu mẹ nó có kno gì thì share cho mọi người đi. Vì hầu như moị người đều mới dùng là chỉ làm theo hướng dẫn của người bán thôi. Chưa có thời gian kiểm chứng và kiểm nghiệm mà. Hiiiiiiiiiii

17. Thuhang24

Thuhang24 Thành viên tập sự

Nghe bà chị bảo ăn yến tốt lắm, cho em 2 tổ, em chẳng biết làm thế nào. Em vào đây hóng hớt xem các chị làm gì em về thử làm cho con ăn.

18. TCT family

Loại của mẹ nó là bạch yến, hồng yến hay huyết yến. Mỗi loại thì thời gian ngâm và hấp là khác nhau.
    Nhg các bước làm thì cũng same same. Mẹ nó lấy nước sôi và nước sôi để nguội với tỷ lệ 1:1 ngâm tổ yến vào đó trong thời gian (tùy theo là loại nào nhé). Sau thời gian ngâm tổ yến nở ra khá nhiều. Mẹ nó tách từng sợi ra lấy nhíp gắp những sợi lông chim bám vào ra. Sau đó cho qua 1 cái rá lọc (rá ngay dùng để lọc cua í) rồi cho vào 1 bát nước ấm (pha với tỷ lệ như trên) lắc qua lắc lại cho bụi bẩn lọt xuống dưới. Thế là sạch. Còn chế biến thế nào tùy mẹ nó. Có thể nấu cháo, chè, chưng đường phèn. Nhà mình toàn chưng đường phèn thôi. Lười mà

19. chuotxinhdep

chuotxinhdep Thành viên rất tích cực

Em lang thang vào đây tìm hiểu kiến thức nuôi con, các chị chỉ em chỗ mua yến với ạ, giá cả ra sao ạ?

20. metholau

Hihi...thì ngay từ lúc đầu mình cũng đã nói rùi đấy, cách làm của mình cũng thông thường như các mẹ khác, chỉ có điều là mình hay dành hẳn một lần để làm luôn 1-2 tổ rồi hong gió khô cất đi ăn dần cho con, theo đúng kiểu mà họ làm hàng sơ chế để dùng dần ý. Chứ mỗi lần ăn mới bắt đầu làm thì cũng mất thời gian thật.

Vì thế không phải lúc nào cho con ăn cũng mất đến 6h đâu, ví dụ như mẹ nó chắc em heocon cũng hướng dẫn là có thể hấp một lần rùi cất tủ lạnh ăn trong vòng một tuần, mỗi khi ăn thì mang ra hâm lò vi sóng đúng ko? Như thế thì một tuần chỉ mất một ngày thui.

Cũng như mình đã post bài đấy nhà Thỏ cũng mới dùng thôi nên cũng vào đây gọi là bàn bạc chia sẻ những gì nhà cháu biết thôi. Hihi...