Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi metholau, 11/5/2010.

1. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Xin chào cả nhà, sau nhiều ngày nung nấu ý định thì hôm nay mẹ cháu mạnh dạn xin được mở topic này để làm nơi các mẹ đã nghiện, đang nghiện và có ý định nghiện dùng yến sào cho con để dốc bầu tâm sự, chia sẻ kinh nghiệm với mục đích hướng tới chăm sóc con cái tốt hơn.

Thực ra thì cũng có nhiều topic về mua bán yến sào để các mẹ vào chia sẻ kết quả, kinh nghiệm nhưng đa phần là khách hàng của hàng đó, nên có phần riêng lẻ, kiểu như mua hàng nào thì vào hàng đó, nhiều khi muốn hỏi han hay chia sẻ ở hàng khác cũng lại ngại vì nghĩ sẽ không được hoan nghênh. Chính vì cái tâm lý đó nên nhiều khi các mẹ dùng hàng ở nơi này có kinh nghiệm hay muốn chia sẻ ở những topic kia cũng lại ngại.

Vì thế nên mẹ cháu mới mở topic này để các mẹ cứ vào bàn cãi, chia sẻ thoải mái tất cả những băn khoăn, thắc mắc hay chia sẻ những vấn đề trong quá trình dùng yến sào cho con hay người thân trong gia đình nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metholau
    Đang tải...

2. _Orchid_

_Orchid_ Thành viên chính thức

Tớ cũng đang nghiên cứu món yến sào cho cu còi nhà tớ. Vào ủng hộ topic này và hóng :D. Mong các mẹ đã sd món này cho con vào chia sẻ kinh nghiệm nhé :x

3. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

Em xin phép 1 chân ạ.
    Tháng trước em có mua của mẹ Heocon_thongminh 1 ít cho cu con dùng thử.Mẹ lười nên chỉ toàn chưng đường phèn cho con thôi.
    Cu con thích ăn lắm ạ.
    Trước khi mang về mẹ Heocon có hỏi em về vụ răng miệng của con,thì em bảo có 8c răng thôi,mà 20 tháng rồi.Mẹ nó kêu em ăn rồi răng mọc ầm ầm ngay.
    Cái này thì thấy rõ nhất,mọc 1 phát 4 cái răng hàm,giờ cả 2 cái răng nanh cũng sắp nứt rồi.
    Ăn đc mấy bữa thì bị thủy đậu,sốt ko chịu ăn cứ tương yến hấp thôi cầm hơi.
    Trộm vía thủy đậu ko lên to mà chỉ nhỏ và nhanh lặn lắm.Ko có vết sẹo nào cả.
    Hôm qua đi bà trẻ cân thử đc 10kg thôi,hơi xấu hổ tí nhưng tăng 4 lạng so với tháng trước.Trộm vía là cháu ốm hẳn 1 tháng luôn trc đấy.
    Mẹ cháu đang hy vọng tới sinh nhật cháu đc 12kg đây,hy vọng lắm lắm!!!
    Theo em giá yến sào hơi cao nhưng đổi lại con mình ko ốm thì tốt quá cơ,tiết kiệm thời gian tiền bạc công sức cho mẹ,con lại mạnh khỏe ,điều này là em yêu nhất.
    Giá cao nhưng mỗi lần chỉ ăn ít một nên cũng rất kinh tế.Em trêu mẹ heocon là kinh tế hơn cả ăn cua biển^_^

YURIMOONMẹ Bé Zin thích.
  4. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

Mình cũng bon chen góp 1 chân xí chỗ nhá,mình cũng có cho mickey nhà mình dùng yến sào rùi,mắc quá,nhưng cũng cắn răng mà mua cho con,nhóc nhà mình thì chỉ thích ăn yến chưng đường phèn với gừng thui,ngon và thơm lắm,thế mẹ nào biết ở đâu bán yến sào uy tín mà phải là yến sào đảo nha trang nhé,thì pm giúp mình,thanks

5. _Orchid_

Đọc các mẹ comment mà mình cũng thấy ham quá. Công nhận là đắt thật nhưng cũng phải cố thôi. Hix chứ cu nhà mình đủ các kiểu thuốc, ăn đủ kiểu mà vẫn còi và hay ốm này :(
    Các mẹ hay mua yến ở đâu có uy tín thì chỉ mình với. Với lại chưng yến thì có cần nồi hay dụng cụ chuyên dùng nào k? Các mẹ chỉ cụ thể cách các mẹ hay chưng luôn giúp mình nhé.
    Many thanks :)

6. bimbim82_minhmun

Em cho vào cái bát của mẹ Heocon cho ,tối thức muộn tí nhặt cho sạch,rồi cho vào nồi cơm điện,để mức nấu đến tầm 5h sáng là đc,cho con ăn sớm sau khi đánh răng.

7. _Orchid_

Cho chị thắc mắc tí :razz:: Bát của mẹ heocon cho là bát như thế nào vậy? Với lại để vào nồi cơm điện thế có cần cho nước vào nồi cơm k? Cho mỗi bát yến vào rồi bật nút cook cũng k bị cháy hả em?
    Hihi yến thì còn đang phải chờ lương chưa mua đc nhưng mà cứ hỏi cụ thể trước :p

8. bimbim82_minhmun

Cái bát của gốm sứ Minh Long có nắp đậy,mẹ nó cho vào nổi hấp cùng cơm cũng đc hoặc cho nước vào nồi cách miệng bát 1cm,cắm để qua đêm là ok.Sorry tớ ko nói rõ.

thuyhong218_Orchid_ thích.
  9. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

còn mình thì làm như vậy nè,mình mua cái chén dùng để chưng yến đó,bán ỡ ngoài chợ nhiều lắm,yến mình mua thì cũng làm sạch lông rùi,nên cũng đỡ vất vả phải nhặt lông,sau đó mình ngâm yến vào nước nóng cho nó hơi mềm,tiếp theo mình lấy yến ra chén,cho đường phèn,cho ít gừng đã băm nhuyễn,bỏ vào nước sôi,chưng,chỉ cần mất 1 tiếng là ăn được rùi,thơm và ngon lắm,chẹp...chẹp...thèm quá,mickey nhà mình ăn mà cứ liếm mép hok đấy

YURIMOON_Orchid_ thích.
  10. metholau

Hihi...nhưng quan niệm đầu tiên là dùng yến để con khỏe nhé chứ vụ tăng cân thì tùy bé đấy mẹ nó ạ. Nhưng trộm vía đỡ hơn vụ ốm vặt (không phải là hết nhưng sẽ đỡ).

Còn cách chưng yến với đường phèn thì đúng như mẹ bimbim82_minhmun nói đấy là áp dụng theo kiểu kết hợp cắm cơm cũng khá tiện.

Như nhà Thỏ thì chiều chuẩn bị thổi cơm thì cho vào cái bát chuyên dụng chưng yến hoặc không cho yến với đường phèn rót nước sôi vào cái cốc thủy tinh rồi đậy cái đĩa nhỏ lên trên cho vào nồi cơm bật lên đến giờ ăn cơm tối lấy ra là yến nở tung rùi, nhưng đối với hàng hồng và huyết thì cần để lâu hơn.

Ngoài ra ngoài thị trường bán thêm cả cái nồi chuyên dụng chưng yến tầm tiền khoảng gần 200k đấy mẹ nó ạ.

11. bimbim82_minhmun

Úi giời nhà em thì con ăn cái tèm tẹp hết luôn,mẹ thì thèm nuốt ực chỉ hy vọng con bỏ lại tí nước mà nó ko để sót tí nào,he,he...

12. metholau

Công nhận ban đầu nhìn thấy một núi tiền thì đối với những người thu nhập trung bình như mình thì cũng thấy choáng thật. Nhưng nếu tính chia đều ra thì cũng khá là ổn, ở mức độ có thể chấp nhận được.

Hihi...mục đích mở topic của mẹ Thỏ là vừa để các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với nhau, ngoài ra thêm một mục đích nữa là để các mẹ có thu nhập trung bình có thể chia sẻ cùng nhau nguồn tài chính hạn hẹp là có thể chung tiền nhau mua rồi chia ra cho các bé dùng khi mà gia đình chưa thể dồn tiền mua một cục về để dành.

13. bimbim82_minhmun

chuẩn đấy chị ạ,em quen mẹ heocon nên có thể có ưu đãi mà,bí mật.
    Cùng hội 82 nên mấy đứa rủ nhau mua chung rồi chia đều.Vẫn cho con ăn đc mà ko phải đầu tư nhiều chị nhỉ?hi,hi...

14. metholau

Thế là mẹ Mickey hay dùng hàng tinh chế của Công Ty đúng không? Cái này thì cũng tiện lợi khi mẹ bận bởi khâu sơ chế cũng mất vài tiếng rùi đấy, nhưng nghe nói các hàng đó đều dùng từ các tổ vỡ, vụn hoặc tổ mà yến đang làm dở, thấy nhiều mẹ comment là hàng này không dùng tốt bằng loại nguyên tổ. Hihi...nhưng thôi, dùng chữa cháy khi không đủ tiền mua nhiều yến cho con hoặc khi bận quá cũng ok mẹ nó nhỉ?

Còn vụ ăn yến thì thấy nhiều bé chê yến mà chả bù cho Thỏ láu nhà mình, chê tất cả mọi thứ trừ yến ra, cứ bê bát, hay cốc yến ra thôi là ngồi lẩm bẩm "Con ăn yến sào cho to cao, đẹp trai" rồi há mồm ra chén hết trừ phi mẹ cho hơi quá nước thì mẹ được hưởng tí sái. hihihi...

15. metholau

Hihi...chính xác đấy em ui, chứ không mỗi lần hết yến mà tiền cũng ko nhiều đành ngậm ngùi ngồi đọc các topic nhà heocon hay các nhà khác cho đỡ nghiện rồi mua hàng tinh chế dùng chữa cháy chờ hàng nguyên tổ công ty thôi.

Tuy nhiên hàng công ty bán trong nước thì chỉ có bạch nguyên tổ (mà lâu lắm rùi cũng chả có) chứ tuyệt nhiên chưa thấy bóng dáng của hồng và huyết như mấy mẹ đang bán trên này. Mà được dùng huyết và hồng thì trộm vía con cũng sẽ tiến triển nhanh hơn.

16. bimbim82_minhmun

mẹ nó làm em buồn cười muốn chết,hi,hi....

17. bimbim82_minhmun

Em đang cho dùng huyết,công nhận có tác dụng ngay chi ạ,mỗi tội chưng hơi lâu.

18. Mẹ Phương Mai

Mẹ Phương Mai Thành viên đạt chuẩn

He he, tớ lượn lờ thế nào lại gặp được topic này, vào học hỏi các mẹ cách chế biến Yến sào cho con măm măm đây. Các mẹ weo căm tớ nhé.

19. metholau

Chẹp, chị cũng thèm hàng huyết lắm mà chả đủ xiền mua nhiều, đợt trước thì nghe đồn cô Heo còn bán 20g giờ thì ít nhất đều là 50g thì tài chính ứ kham nổi. Giờ chị xoay sang dùng hàng hồng thử xem. Thôi thì cứ từng bước, từng bước vậy.

Đợt tới túm được mẹ nào cùng cảnh ngộ và cũng nghiện ngập như mình thì cùng sẻ chia. hihi...

yennhi112016 thích bài này.
  20. metholau

Hihi...chạy lăng xăng ra bê ít nước yến sái của con mời thành viên mới nào. Đồ ngon con chén đồ thừa mẹ xơi mà.

Chẹp, sau khi đọc hết có khi gần 1000 trang từ các topic khác nhau về cách nấu yến cho con thì tớ rút ra một món là ngon, bổ và dễ làm nhất cho con từ yến sào là "Yến chưng đường phèn". Ngoài ra để thay đổi khẩu vị thì có thể chế biến sang các món khác như gà nấu thả, cháo yến đường phèn...

Mẹ Bé Zin thích bài này.