Hãy bằng lòng với những gì mình đang có

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support5, 11/4/2014.

1. support5

support5 Moderator

Nếu tối nay bạn cảm thấy khó chợp mắt, hãy nhớ rằng có những người vô gia cư thậm chí không có chỗ để ngả lưng.

Nếu bạn đang bực bội vì bị kẹt xe, đừng thất vọng. Vẫn có những người trên thế giới này đối với họ lái xe là điều mà họ thậm chí không bao giờ dám nghĩ tới.

Nếu bạn có một ngày tồi tệ ở chỗ làm hãy nghĩ đến người bị thất nghiệp nhiều năm nay.

Nếu bạn đang đau buồn vì một mối quan hệ đổ vỡ, nghĩ về người mà không bao giờ biết đến tình yêuvà được yêu thương.

Nếu bạn đau khổ vì ngày cuối tuần nữa lại trôi qua hãy nghĩ tới người phụ nữ trong những hoàn cảnh khó khăn phải làm 12 tiếng một ngày, bảy ngày một tuần để nuôi nấng đàn con.

Nếu xe bạn bị hư giữa đường mà điểm sửa xe cách đấy rất xa hãy nghĩ tới những người bị liệt hai chân luôn mong mỏi một cơ hội duy nhất để được bước đi.

Nếu bạn tìm thấy mình lạc hướng và không biết cuộc đời là gì hãy hỏi muc đích của tôi là gì và cảm ơn. Có những người không thể sống lâu đủ để nhận những cơ hội.

Nếu bạn thấy mình là nạn nhân của những trò cay độc, ngu dốt và nhỏ nhen của người khác hãy nhớ rằng mọi chuyện còn có thể xấu hơn nữa.Bạn có thể trở thành những người như thế.

- St -

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support5
    Đang tải...

2. haha1910

haha1910 Thành viên chính thức

Ðề: Hãy bằng lòng với những gì mình đang có

Hãy-bằng-lòng-với-những-gì-mình-đang-có

3. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

đọc xong thấy thật hay và ý nghĩa

4. hangdvdshop

hangdvdshop

Coa những người cứ cho rằng khi mình sinh ra trên đời này mọi thứ phải được như ý họ, "Nhưng" đường đời không có gì hoàn hảo và bằng phẳng cả hãy vui vẻ vỡi những gì mình đang có

5. Em Là Mõ

Em Là Mõ Thành viên rất tích cực

Nếu ngày hôm nay có bị giảm lương, hãy nghĩ rằng ngoài kia còn biết bao người đang không có công ăn việc làm. Em vẫn thường tự nhủ với mình như thế. Hãy trân trọng những gì mình đang có!

6. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thì nghĩ là có thể trong cuộc đời ko được bằng ai, nhưng nhiều người còn khó khăn và đau khổ hơn mình. bằng lòng với những gì mình có, nhưng sẽ vẩn nỗ lực hết sức để có cuộc sống tốt đẹp hơn :)

7. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình lại có ý nghĩ khác các bạn ạ. Khi bạn đã bằng lòng với những gì bạ đang có, đặc biệt là công việc, tiền bạc có nghĩa là bạn đã thiếu đi sự phấn đấu của bản thân, thiếu đi nỗ lực đấu tranh để hoàn thiện mình hơn

Có 1 câu chuyện mình muốn kể cho các bạn nghe:
    Một chàng trai nọ tìm thấy một cái kén bướm. Một hôm anh thấy cái kén hé một lỗ nhỏ. Anh ta ngồi hàng giờ nhìn chú bướm nhỏ cố thoát mình khỏi cái lỗ nhỏ xíu. Rồi anh ta thấy mọi việc không tiến triển gì thêm.

Hình như chú bướm không thể cố gắng hớn được nữa. Vì thế, anh ta quyết định giúp chú bướm nhỏ. Anh lấy cái kéo rạch cho cái lỗ to thêm.Chú bướm dễ dàng thoát ra khỏi cái lỗ to hơn.

Nhưng thân mình nó sưng phồng lên, đôi cánh thì nhăn nhúm. Còn chàng thanh niên cứ ngồi quan sát cái kén với hy vọng một lúc nào đó thân mình chú bướm sẽ xẹp lại và đôi cánh xòe rộng hơn đủ để nâng đỡ thân hình chú.Nhưng chẳng có gì thay đổi cả!

Sự thật là chú bướm đã phài bò loanh quanh suốt quãng đời còn lại với đôi cánh nhăn nhúm và thân hình sưng phồng. Nó chằng bao giờ có thể bay được.

Có một điều mà người thanh niên không thể hiểu: cái kén chật chội khiến chú bướm phải nỗ lực mới chui qua được cái lỗ nhỏ xíu kia là quy luật tự nhiên tác động lên đôi cánh và cơ thể của bướm, giúp chú có thể bay ngay khi thoát ra ngoài.

Đôi khi đấu tranh là rất cần thiết trong cuộc sống. Nếu ta quen sống một cuộc đời bình lặng, ta sẽ mất đi sức mạnh tiềm tàng mà bẩm sinh mỗi người đều có. và chẳng bao giờ ta có thể bay được.

Vì thế, nếu bạn thấy mình đang phải vượt qua nhiều áp lực và căng thẳng thì hãy tin rằng sau đó bạn sẽ trưởng thành hơn.

Chúc các bạn gặt hái được nhiều thành công trong cuộc sống

8. minmin1105

minmin1105 Thành viên tích cực

cuộc sống sao mãi không hiểu được ý nghĩa của từ muôn màu nhỉ :( bằng lòng với những gì mình có thì mình sẽ thanh thản, nhưng mấy ai mà nghĩ đơn giản như thế được :( bằng lòng đồng nghĩa với việc không phấn đấu :( nhưng không bằng lòng cứ với mãi thì chỉ khổ bản thân, khổ cái cách suy nghĩ....

9. miun

miun Thành viên rất tích cực

Nếu bạn thấy mình là nạn nhân của những trò cay độc, ngu dốt và nhỏ nhen của người khác hãy nhớ rằng mọi chuyện còn có thể xấu hơn nữa.Bạn có thể trở thành những người như thế.
    mình thích câu này, vì mìh là ng vừa bị chơi sỏ :(

10. DualBike Nguyen

DualBike Nguyen Keep Smiling

Những khi mệt mỏi n khi mình buông xuôi mọi thứ bằng lòng với những gì mình đang có. Nhưng khi đi qua sự mệt mỏi mình lại hăm hở vào làm việc và lên kế hoạch mới cho bản thân.