Kinh nghiệm: Em muốn học cách dạy con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Nỗi Buồn Mẹ Tôi, 12/4/2014.

1. Nỗi Buồn Mẹ Tôi

Nỗi Buồn Mẹ Tôi Thành viên rất tích cực

2. nga93

nga93 Bắt đầu tích cực

Ðề: Em muốn học cách dạy con

ủa,dzây thì tốt mà mn,mình ko la,ko mắng ,ko đánh,con làm sai,tự biết sai,tốt mu`

3. Nỗi Buồn Mẹ Tôi

Thì mình đang muốn học làm sao để làm được điều đó. Mình là ba chứ ko phải mẹeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

4. happyday146

happyday146 Thành viên chính thức

tình yêu thương thật sự dành cho con sẽ chỉ cho bạn cách dạy con thế nào cho đúng...!

5. Nhung-English

Nhung-English Thành viên mới

Không biết con bạn năm nay bao nhiêu tuổi có giống con mình ko
    Con mình thì 6 tuổi đang học lớp 1 mình áp dụng những cách như sau đưa ra đây các bạn tham khảo và cho ý kiến phụ mình nữa nhé:

- Khích lệ tinh thần, khen là chính và để ý nhiều đến tâm lý, đạo đức của cháu.
    - Có la mắng, vụt roi nếu cần nhưng hạn chế(2 năm nay mình chưa vụt roi nào :D)
    - Vì mới học lớp 1 nên việc học mình chỉ hướng cháu học viết và học tiếng Anh để tránh quá tải.
    - Thi thoảng cũng phải chiều theo cháu như cho ngồi vào chậu nước lớn để ngịch nước, cho cầm quà đi lớp...
    - Không ăn vặt trước khi ăn cơm 1h để tránh biếng ăn.
    - Giao tiếp với cháu hướng cho cháu tự tư duy, động não về những vấn đề mà cháu thích.
    - Hướng cho cháu tự làm chủ dần việc học, và quan hệ vời bạn bè, và chào hỏi lễ phép...

mong đc các mẹ bổ xung thêm

Sửa lần cuối: 19/4/2014
  6. lolydethuong

lolydethuong Thành viên chính thức

Chuyện này nghe khó thực hiện mẹ nó ah! Không chửi, không đánh không thể nào không xảy ra. Có những lúc mình cần phải chửi phải đánh, nếu như không làm như vậy thì con có thể cho là mình đồng tình, rồi sẽ có khả năng lặp lại - đối với những lỗi lầm không thể tha thứ được. Còn những lỗi lầm bình thường, con chán ăn,... thì mình phải tìm nguồn cảm hứng cho con, để con quên đi áp lực ăn. Những lúc con biếng ăn thì mình lại dụ dỗ con bằng một câu chuyện, một câu hỏi, buộc bé phải suy nghĩ trả lời, mà lúc đó mở miệng ra ăn cơm.
    Nói chung, việc dạy con không đơn giản tí nào cả! Học và thực hiện và rút kinh nghiệm thôi mẹ nó ah!

7. Nỗi Buồn Mẹ Tôi

Cu nhà em mới được hơn 3,5 tháng thôi, trong avatar em đó ạ, em là ba nên em ko muốn đánh con hay chửi mắng con.

8. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

hic, mới 3,5 thagns mà đã đi học cách dậy con vậy, lúc này bé đang cần đc chiều chuộng, yêu thương, khi nào gần 1 năm mới bắt đầu chỉ cho con dần dần nhận thức cái nào đúng cái nào sai thôi, ko mắng cg ko đc vì trong gđ phải có 1 người con biết sợ thì mới dậy đc con ấy

9. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

chưa đến lúc đâu bạn à, phải từ từ, giờ bé còn nhỏ quá

10. Mam_ngon

Mam_ngon

ko chửi ko mắng thì hơi khó đấy, các con bbaay giờ thông minh lắm, biết khi nào mẹ mắng biết khi nào mẹ yêu, khi nào mẹ giận để còn nịnh mẹ đấy. Con gái mình mới 18 tháng mà đã biết hết rồi nhé. Quan trọng là nên nghiêm khắc lúc cần nghiêm khắc, yêu thương và khích lệ con đúng lúc. Đôi khi cứ yêu thương con quá cũng làm cho con hư, mà quá nghiêm khắc cũng làm cho con tổn thương và không nghe lời đâu mẹ nó ạ. Nói chung tùy trường hợp mà linh hoạt :( mình cũng đang cố gắng học hỏi thêm đây :)

11. lolydethuong

lolydethuong Thành viên chính thức

Bé còn nhỏ nhưng mình cũng cần dạy con chứ, dạy con học cái này, cái kia, dạy con như thế nào là ngoan chứ! hihi, theo mình trẻ lúc nào cũng phải dạy, tùy mỗi lứa tuổi thì có mỗi cách dạy khác nhau! :D

12. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ đa số các bé sợ ba khi ba nghiêm, chứ ko phải la mắng hay đánh mà con sợ. bạn chỉ cần nghiêm nghị khi la con, lời nói ba mẹ thống nhất, khen phạt công bằng, khích lệ và phê bình đúng chỗ thì sẽ có hiệu quả thôi :)

Nỗi Buồn Mẹ Tôi thích bài này.