Các mẹ đã thuyết phục người yêu/chồng ra ở riêng như thế nào?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi kimthu1991, 17/4/2014.

1. kimthu1991

kimthu1991 Quần áo trẻ em VNXK

Bọn mình dự định năm sau sẽ làm đám cưới, nhưng mình vẫn lăn tăn việc ở chung hay ở riêng.

Lần đầu tiên, khi gia đình nhà anh sang nhà mình, không biết lấy chuyện làm quà với bố mẹ mình hay thế nào, nhưng bố anh bảo: sau này một là 2 đứa ở đây (ở nhà hiện tại quận Ba Đình, 2 đứa nhà lại gần nhau, đi xe máy 5 phút là tới) 2 là sang nhà bên Gia Lâm ở (mình k muộn vì ngay cạnh nhà cô chồng và em không muốn ở bên đó) 3 là bán nhà bên gia lâm mua ở đâu thì mua. Sau gia đình em có sang thăm nhà anh, bố anh lại nhắc lại việc đó, nhưng anh trai người yêu ngồi đó nói là “giờ chưa có chuyện gì thì cứ ở đây”

Bản thân mình thấy, mẹ anh ý gần như k khiến con dâu làm gì, chị đâu người yêu mình cũng sướng lắm, gần như không phải cơm nước gì (vì làm ca kíp).
    Mình làm gì là mẹ anh ý gần như để ý hết, chắc muốn mình làm theo cách của bác. Ăn xong mình muốn đi rửa bát luôn, bác bảo cứ ngồi nghỉ ngơi đi, lát rửa cũng đc, rửa xong bảo mình lên phòng ng yêu mà nghỉ, nhiều khi bảo mình cứ ngồi đấy, để bác làm cơm. Sau này về mình nghĩ chắc mình cũng k phải lo cơm nước gì quá nhiều, vì 6 rưỡi mình mới đi làm về. Nhưng chị ý khéo, mình thì không, không biết có sống chung, ăn chung nổi k? Hôm trc bố anh còn nói, chuẩn bị dọn dẹp lại nhà để ng yêu mình còn sắm đồ.

Mình cũng đã nói với anh ng yêu một ra ở riêng 1 lần, chắc cũng nửa muốn nửa không? Vì hiện tại, lương 2 đứa cũng khoảng 15-20 triệu (anh làm đồng phục, nên vụ mùa lắm, tháng nhiều tháng ít) Vì phải lo sắm sửa đồ đạc từ A-Z, k biết có lo nổi không? Và cảm giác như anh k dám nói chuyện này với bố mẹ và muốn 2 đứa ở chung. Biết là ở riêng sẽ rất vất vả nhưng thà vất vả nhưng tinh thần được thoải mái, thoải mái ăn mặc còn hơn.

Theo mọi người, với cảm nhận về mẹ chồng như vậy, và với mức lương của 2 đứa như vậy, không biết bọn mình có nên ra ở riêng? Nếu có thì thuyết phục ng yêu như thế nào? Vì thực sự mình muốn có nhà riêng trước khi cưới

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kimthu1991
    Đang tải...

2. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ đã thuyết phục người yêu/chồng ra ở riêng như thế nào?

Chủ yếu là anh ấy. Nếu anh nửa muốn nửa không thì bạn nên chiều a 1 chút
    Cứ ở chung 1 thời gian đã, kiểu gì mới về cũng k ra ở riêng luôn được đâu.

3. kimthu1991

Mình sợ nhất là khi ván đã đóng thuyền, lúc đấy có nói đằng giời. Bản thân mình thì quan niệm, chuyện đất cát nhà chồng mình không lên tiếng, nhưng vì sống chung chắc chắn xảy ra nhiều vấn đề, nên tốt nhất là ngay từ đầu khi chưa cưới, còn có thể thuyệt phục được.

4. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Nhiều ông chồng quen ở chung ko phải làm gì, ra riêng phải làm nên hay càu nhàu lắm

5. kimthu1991

Người yêu em là em zai nên được bố mẹ chiều, chẳng phải làm gì, nguy to :((

6. baongoc462

baongoc462 Thành viên tập sự

mình nghĩ b vẫn nên thuyết phục chồng ra ở riêng thì hơn, chứ ở chung mấy thế hệ, gia đình như thế thì vất vả lắm. mẹ chồng bạn có tính để ý kỹ như thế, chị dâu lại về trước khéo nói nên sẽ rất được lòng mẹ chồng. c là người đến sau cũng sẽ có nhiều vất vả. với cả theo c kể thì c có vẻ k hợp tính với c dâu như thế lại càng khó và việc xảy ra mâu thuẫn chỉ là sớm muộn. tài chính của cả 2 ng không phải là ít, e nghĩ để trang trải cho cs riêng thì không vấn đề gì. người chồng nào chả muốn ở cùng bme mình để tiện chăm sóc và giúp đỡ, nhưng mình là dâu con thì lại khác, bme chồng k thể như bme mình được đâu. chúc c tìm được giải pháp tốt.

David Bienkimthu1991 thích.
  7. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

hồi yêu nhau e đã bảo vs ny là sau này ở riêng, thuê nhà cũng đc, còn nói vs bố mẹ là việc của anh ý, may mà mc e cũng thoải mái

kimthu1991 thích bài này.
  8. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hi vọng các mẹ đều có ngôi nhà nhỏ cho riêng mình, xa thương gần thường như vậy đỡ va chạm hơn

9. love_u_so_much

love_u_so_much

e vừa thích ở chung, vừa thích ở riêng

10. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Khuyên một câu chân tình em nhé: hãy ở riêng là tốt nhất

11. Mẹ Bi Bon

Mẹ Bi Bon Guest

Mình đc cái hợp vs mẹ chồng nên ở chung thik lắm, chưa từng có ý nghĩa ra ở riêng,hihi