10 bí quyết bán hàng hiệu quả tại lamchame.com

Thảo luận trong 'Quy định, Hướng dẫn cho box Mua sắm' bởi webmaster, 31/3/2008.

1. e.sacom

e.sacom Thành viên tích cực

Ðề: 10 bí quyết bán hàng hiệu quả tại lamchame.com

bài viết của bạn rất hay và hữu ích đáng để tham khảo. đã thank bạn chúc bạn thành công trong công việc và cuộc sống.

Đang tải...

2. dayketoan_online

dayketoan_online Thành viên tập sự

Cám ơn Ban quản trị diễn đàn thật nhiều ,sự trợ giúp thật bổ ích đối với tôi.
    Xin cảm ơn và tôi sẽ khắc phục sai xót của mình

QUOTE=bhkien;166936]Sau một thời gian theo dõi, quan sát những số liệu thống kê trên diễn đàn LÀM CHA MẸ, tôi có thể nhận thấy được những lý do khiến cho một số người bán hàng trên website www.lamchame.com hiệu quả hơn những ngươi khác. Các bạn có thể tiếp tục bổ sung hoặc cho biết những bí quyết nào mà tôi nêu ra trên đây là chưa đúng nhé.

1. Chọn mặt hàng/dịch vụ phù hợp:

Bí quyết đầu tiên dẫn đến sự hiệu quả là chọn được mặt hàng/dịch vụ phù hợp. Đó có thể là thứ mà có nhiều người có nhu cầu. Đó có thể là những mặt hàng/dịch vụ độc đào mà khó có thể tìm kiếm ở người bán khác...

2. Gây thiện cảm lúc ban đầu bằng cách chào đón các thành viên mới:

Những người bán hàng thành công thường rất nhiệt tình chào đón những thành viên mới, do đó họ tạo được sự thân tình ngay từ khi lần đầu tiên tham gia diễn đàn. Tại diễn đàn LÀM CHA MẸ, mọi người thường vào mục Chào hỏi - làm quen để ra mắt và kết bạn với nhau. Có thể người vào diễn đàn rồi mới ra đó kết bạn. Hoặc nhiều người lại vào các topic của mục Câu lạc bộ... để tìm ra những điểm chung của nhau mà kết bạn.

3. Sẵn sàng trả lời những câu hỏi mình có thể và chia sẻ kinh nghiệm:

Những người bán hàng thành công không chỉ gây được thiện cảm bằng những lời chào hỏi lúc ban đầu mà họ còn chia sẻ kinh nghiệm của mình với những thắc mắc của người khác. Họ sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm của mình nhằm giúp đỡ khách hàng, đặc biệt là những kinh nghiệm có liên quan đến sản phẩm hay dịch vụ mà họ cung cấp.

4. Đặt thông tin liên lạc dưới chữ ký và tuyệt đối không spam:

Để những người mà mình chào đón, chia sẻ kinh nghiệm biết đến thông tin bán hàng của bạn, chỉ cần đặt dưới chữ ký thông tin như điện thoại, địa chỉ, số tài khoản, đường link đến topic bán hàng. Chữ ký chỉ cần dùng font chữ màu chữ bình thường vì phần chữ ký nhiều, to quá sẽ dễ gây phản cảm.

Những người bán hàng hiệu quả không đi làm những việc gây khó chịu cho người khác bằng các tin nhắn PM hay các bài quảng cáo một cách vô duyên vào những phần thảo luận của các thành viên.

5. Đưa hình ảnh về những mặt hàng mình bán:

Hình ảnh luôn hấp dẫn người xem, và giúp người mua có thể hình dung ngay ra món hàng mà mình muốn chọn. Khách hàng có thể bỏ qua nếu không nhìn thấy hình ảnh sản phẩm ra sao. Để đưa hình ảnh sản phẩm lên bài viết, các bạn có thể tham khảo tại đây hoặc tại đây.

6. Trung thực và thực sự quan tâm đến quyền lợi của khách hàng:

Tìm thêm một khách hàng mới đã khó, giữ khách hàng luôn trung thành lại càng khó hơn. Khi một khách hàng không hài lòng, họ có thể nói với những người khác. Và ngược lại, nếu khách hàng đó hài lòng, bạn sẽ có thể có thêm những khách hàng mới. Khách hàng sẽ hài lòng khi sản phẩm/dịch vụ của bạn đạt được hay vượt mức mà họ mong đợi. Điều này không thể có được nếu bạn thiếu trung thực.

7. Duy trì và khuyến khích những phản hồi tích cực:

Web là môi trường giao tiếp mà mọi người không nhìn thấy mặt, không nói chuyện, khó hỏi đáp một cách tức thì cho nên việc duy trì những phản hồi tích cực, khuyến khích khác hàng đưa ra và trả lời rõ ràng về sản phẩm, và đánh giá tín nhiệm của bạn là rất quan trọng. Khách hàng sẽ cảm thấy tự tin hơn khi mua hàng của những người nào được khách hàng trước có những nhận xét tốt. Bạn cũng đừng quên đánh giá tốt cho người mua hàng nghiêm túc, vì đây chính là quyền lợi của họ. Khi người mua hàng được nhiều đánh giá tích cực có nghĩa là họ sẽ đáng tin cậy hơn để được giao hàng. Và bạn cũng nên ghi nhận những thông tin phản hồi tích cực bằng cách sử dụng chức năng Cám ơn - Thanks (cũng có thể áp dụng việc Cám ơn khi đọc được bài viết có giá trị trên diễn đàn).

8. Tham gia hội chợ hay các buổi offline:

Nhiều khác hàng vốn tính cẩn thận nên ngại mua sắm qua mạng, nếu được gặp gỡ bạn qua các buổi giao lưu, hội chợ, thì việc mua sắm đối với họ sẽ dễ dàng hơn.

9. Giúp người mua tìm đúng hàng cần:

Sẽ chẳng có ích gì nếu bạn chỉ có thể giao hàng ở Hà Nội mà gây nhầm lẫn cho người ở Sài Gòn hoặc ngược lại. Phân loại khu vực giao hàng giúp cho khách hàng của bạn tìm được mặt hàng mình cần nhanh hơn. Nếu nhìn lướt, người mua sẽ chỉ chú ý đến khu vực họ sinh sống, nếu bạn không phân loại giúp cho họ, bạn mất đi một cơ hội để khách hàng tìm đến bạn một cách nhanh chóng. Để họ nhầm, có thể dẫn đến những phản hồi không có lợi cho bạn.

10. Đăng ký shop hoặc sticky topic:

Nếu bạn thực sự không có nhiều thời gian cho việc bán hàng trên diễn đàn thì việc đăng ký một shop hay sticky topic sẽ giúp cho nội dung bán hàng của bạn được nhiều người biết đến một cách hoàn toàn phù hợp.

Bạn còn có kinh nghiệm để bổ sung thêm hoặc thấy rằng bài viết này còn có chỗ chưa hợp lý. Chúng ta hãy cùng chia sẻ với nhau tại đây!
    Nếu bạn có muốn trao đổi sâu hơn về chủ đề kinh doanh, chúng ta sẽ cùng nhau thảo luận tại diễn đàn LÀM KINH TẾ (www.lamkinhte.com) nhé.

[addthis]link[/addthis]

Ngoài ra, các bạn có thể tham khảo thêm các topic sau:

[/QUOTE]

me.minhcute thích bài này.
  3. xuongrong_8x

xuongrong_8x Bắt đầu nổi tiếng

wed LCM của bác kiên rất cụ thể, rõ ràng từng mục mua bán, được chia sẻ tất cả mọi việc .được giúp lúc cần trong bất kỳ tình huống nào.theo em đó là bí quyết giúp LCM ngày càng được yêu mến.

4. ShopmyphamHG

ShopmyphamHG Lê Giang - 0947089029

Sau một hồi tìm hiểu thông tin và hướng dẫn trên LCM em đã vỡ nhiều rồi! Em là mem mới có gì cả nhà ủng hộ và hướng dẫn em a.

hung soa thích bài này.
  5. heomayhanoi

heomayhanoi Thành viên sắp chính thức

Em cũng tham gia trên diễn đàn lâu rồi mà chưa buôn bán gì, em cũng đang định tìm hiểu để buôn bán nhưng dịp tết này không kịp nữa rồi vì ý tưởng muộn quá. Ra tết mong là em sẽ làm ăn buôn bán được.

hanghieuxuatkhau.87 thích bài này.
  6. hanghieuxuatkhau.87

hanghieuxuatkhau.87 Thành viên đạt chuẩn

Bài viết hữu ích, mình cũng là new mem...Ủng hộ mỉnh nhé.......

hung soa thích bài này.
  7. Kun.In

Kun.In Bắt đầu tích cực

Bài viết chia sẻ nhiều kn quý báu.

Chào cả nhà, e là new mem, rất mong được làm quen với các anh chị và các bạn, mong cả nhà đắt hàng.

8. dochipxinh

dochipxinh

Cảm ơn bác Kiên lần nữa về bài viết cực kỳ hữu ích, em mới tập tành bán hàng online nên rất cần những kinh nghiệm của các mem đã thành công khi bán hàng online. Cả nhà ai có kinh nghiệm gì hay thì chia sẻ nhé.

9. Ðề: 10 bí quyết bán hàng hiệu quả tại lamchame.com

Chào bạn.
    Cảm ơn vì bài viết.
    Mình là thành viên mới nên những thông tin trong bài viết của bạn rất hữu ích.
    Chúc bạn sức khỏe và thành công!
    Trân trọng
    Nguyên Hồng

10. duonglanchi

duonglanchi Thành viên tích cực

Mình cũng bắt đầu muốn bán hàng trên mạng, sản phẩm của mình là dịch vụ dạy trang điểm cá nhân và Mỹ phẩm. Mong được học hỏi mọi người nhiều kinh nghiệm bổ ích.

11. dochipxinh

dochipxinh

Ngoài lề chút, bạn này có khuôn mặt giống y chang 1 diễn viên hay đóng phim truyền hình... Hổng bít có phải ko?

hung soa thích bài này.
  12. mrdkny

mrdkny Thành viên tập sự

các bác ơi cho e hỏi , muốn đăng ký một shop hay sticky topic thì làm thế nào ạ :D e cảm ơn nhìu :X

13. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Em cũng muốn hỏi về thủ tục và giá cả của sticky ạ. Cảm ơn Mod nhé.

14. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Sau khi đoc topic này thấy cũng học hỏi ra được nhiều điều bổ ích. Bảo sao em cứ hay lọ mọ lên LCM giờ nay, vì ban ngày bận quá nên ko có thời gian !

webmaster thích bài này.
  15. mredison889

mredison889 Thành viên tập sự

Mình đã đọc và nghiên cứu kĩ lưỡng những thông tin bổ ích của bạn. Cảm ơn bạn nhiều lắm nha, thanks, moa moa

webmaster thích bài này.
  16. tramanh1902

tramanh1902 Thành viên chính thức

Bài viết rất bổ ích, Thanks mẹ nó nhiều!

17. tuonglai_tuoisang

tuonglai_tuoisang Thành viên mới

Cám ơn anh. Em cũng đang có ý định bán hàng online. Có gì bác chuyên gia em nha.

18. ban24g

ban24g yulitashop

bài viết rất hữu ích, cám ơn nhiều nhé

19. yuumedress

yuumedress

Bài viết hay...mình sẽ học hỏi xem thế nào...đang rất thích thú...hehe ^^

20. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Ôi em cũng lọ mọ suốt đây ạ. Nhưng mà cũng chả bít làm sao để topic của mình hot hơn được, thực sự chỉ có 1 số ít những ng đã order & bít tiếng rùi thì order lại thui, bài cứ trôi vù vù nên thành ra vẫn hẩm heo lắm ạ. Các mẹ ai có kinh nghiệm hay thì chia sẻ nhé