Kinh nghiệm: Dạy con bằng tranh, ảnh và nhạc - Các bạn cùng chia sẻ kinh nghiệm nào!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi cun_1072008, 13/5/2010.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Chào các ông bố, bà mẹ!
    BQT LCM thật tuyệt khi mở thêm phần mới này. Tớ xin phép mở topic này mời các bậc phụ huynh cùng vào chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề dạy con bằng tranh, ảnh và nhạc nhé!
    Từ khi bé nhà tớ được 1 tuổi, tớ mua về những bức tranh khổ lớn với những hình ảnh các loại hoa, quả, các con vật nuôi trong nhà và các loại thú rừng, tranh ảnh về các loại phương tiện giao thông, tranh về trường lớp mầm non, tranh có những em bé với các hoạt động vui chơi như: hát, múa, ngủ, ăn, xem TV, tranh có những đồ vật trong gia đình... , tất cả những bức tranh đều có màu sắc sặc sỡ rất bắt mắt đối với trẻ nhỏ. Tớ dán tranh sát chân tường nhà. Khi bé chưa biết nói tớ cùng mọi người trong gia đình chỉ vào những bức tranh và đọc tên các thứ có trong tranh, ngày nào cũng vậy. Bên cạnh những bức tranh, tớ sưu tầm các đĩa nhạc thiếu nhi có các bài hát về các con vật, đồ vật... và cho bé xem từ lúc 9 tháng. Dần dần bé nhớ được hình ảnh và tên các đồ vật, con vật, các loại quả... Trong 1 thời gian ngắn bé chưa gọi được tên nhưng khi người lớn hỏi bé tên thứ gì bé đã chỉ đúng được vào thứ đó (đôi lúc có sai ví dụ hỏi con bò bé chỉ con ngựa..., lúc đó mình lại chỉ nhắc lại cho bé).
    Khi bé biết nói cũng là lúc bé đã ghi nhớ được trong đầu tên và hình ảnh của những thứ bé đã được học, bé đã có thể vừa chỉ vừa gọi đúng tên thứ bé chỉ. Mỗi khi cho bé ăn hoa quả tớ lại hỏi bé là "quả gì đây?" và bảo bé chỉ vào tranh, bé đã chỉ đúng.
    Những bài hát thiếu nhi bé nghe mãi khi biết nói bé đã bập bẹ hát theo (19 tháng tuổi). Đến giờ bé nhà tớ đã được hơn 22 tháng tuổi, bé đã thuộc hầu hết các bài hát trong các đĩa ca nhạc thiếu nhi.
    Tớ chọn 1 số bài hát đặc biệt về số đếm và cho bé nghe nhiều hơn, nổi bật có bài hát "Em tập đếm" dạy đếm từ số 1 đến 10. Tớ cho bé nghe bài này nhiều nhất và đến giờ bé đã đếm được từ 1 - 10.
    Thỉnh thoảng tớ cho bé sang trường mầm non gần nhà để cùng chơi các trò chơi với những bé lớn hơn, tạo cho bé thích nghi với đám đông và bé sẽ cùng múa, hát, tập đếm với những bé lớn, như vậy bé sẽ ghi nhớ nhanh hơn.
    Các bậc phụ huynh hãy cùng tớ chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề này nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cun_1072008
    Đang tải...

2. BTC _Học cùng bé

BTC _Học cùng bé Thành viên chính thức

Cho hỏi bé nhà bạn có xé sách báo hay tranh ảnh không ? Có cách nào làm cho bé không xé không ? Cảm ơn bạn.

3. Lathanhhang

Lathanhhang Thành viên tập sự

Mình cũng đang dạy con bằng các hình vẽ, tranh ảnh. Con rất thích thú và nhớ lâu

4. Ngựa già

Ngựa già Thành viên tích cực

Mình cũng dạy bé nhà mình từ lúc 9 tháng bằng tranh và ảnh. Mình mua về và dạy bé, được cái bé nhớ rất nhanh, đến bây giờ cho bé đi đâu bé cứ nhìn thấy con vật hay hình ảnh gì là bé lại liên tưởng và hát bài hát có những con vật và hình ảnh đó luôn.

5. MeChuotPo

MeChuotPo Thành viên chính thức

Ôi,sao mẹ bé An đăng bài này muộn thế.Con Chuột nhà mình hơn bé Thu An 3 ngày tuổi mà bây giờ vẫn chưa hát được bài hát nào ra hồn.Chỉ hát mỗi bài một câu thôi.Mẹ nó hay cho con nghe đĩa gì thế?Chỉ giáo cho mình với.Chuột nhà mình chỉ nghe Xuân Mai 3 tuổi thôi.

6. cun_1072008

Thực tế trẻ nhỏ ở độ tuổi từ 0-2 tuổi hầu hết bé nào cũng xé sách báo (và có vẻ rất thích thú với trò này). Bé nhà mình cũng không ngoại trừ. Vì vậy khi dán tranh lên tường mình phải dùng băng dính cỡ to và dán kín xung quanh tránh việc bé xé mất (chia sẻ kinh nghiệm này với các phụ huynh dán tranh mà bị bé xé mất nha! :) ). Khi bé hơn 18 tháng tuổi có 1 lần bé ngã bị đau bé đã khóc và kêu "đau, đau...". Vậy là mình nhân cơ hội đó lấy quyển tạp chí ra đưa cho bé chơi, bé cầm lấy nín khóc và định xé, mình giữ lại và bảo bé " con đừng xé không "nó" đau đấy". Mình nhắc đi nhắc lại nhiều lần như vậy với bé. Sau mình hỏi bé "con ngã đau ở đâu?", bé chỉ đầu gối và nói "đau, đau", vậy là mình lại bảo bé là "con không được xé không nó đau nhé, đau như thế này này" , vừa bảo bé mình vừa chỉ vào chỗ bé bị đau, mình thấy bé gật gật và bảo "đau đấy". ... Và những lần sau mỗi khi bé định xé báo hay giấy ... mình lại nhắc bé "con đừng có xé không nó đau nó nhóc nhè đấy". Vậy là từ lúc bé 19 tháng tuổi đến giờ bé không bao giờ xé sách báo.
    Đó là cách mình áp dụng với bé nhà mình và thấy cũng có hiệu quả. Mình xin chia sẻ với các bố, các mẹ khác cách này. Mình mong sẽ nhận được thật nhiều những kinh nghiệm khác nữa của các bậc phụ huynh về vấn đề này. Ai có kinh nghiệm về việc này xin hãy cũng chia sẻ nhé. Cảm ơn các bạn!

Sửa lần cuối: 4/6/2010
  7. Me Trang Minh

Me Trang Minh Hàng VNXK

bé nhà mình thì rất thích bộ đĩa bayby einsten nhất là đĩa các loại con vật, sau đó mình cho bé ôn bài bằng cách chỉ và gọi tên qua các tranh ảnh theo chủ điểm. bé đã thuộc hết tất cả các loại con vật kể cả kỳ đà, thằn lằn.

học bài hát thì mình nên cùng hát với bé để bé cảm giác có bạn hát cùng.

8. cun_1072008

Tớ cũng cho bé nghe Xuân Mai, mấy đĩa XM và 1 số đĩa các bé khác hát nữa. Mẹ nó có hay hát cùng con ko? Nhà tớ thì cứ hay bắt nhịp để bé hát cùng, đến lúc bé tự tin hát 1 mình thì tớ để bé tự hát, chỗ nào bé quên tớ hát giúp, bé lại hát theo, mãi như vậy nên giờ thì bé thuộc gần hết các bài hát trong mấy đĩa đó rùi, trừ có những bài hơi dài và thuộc típ lớn hơn bé không thuộc hết, ví dụ như bài: Ngày đầu tiên đi học,... Riêng đĩa XM 3 tuổi và đĩa các bài hát về các con thú là bé khoái nhất.

Tớ bắt đầu dạy bé phân biệt 1 số màu sắc cơ bản. Chẳng hạn sang hàng xóm có con mèo mun, tớ bảo bé "con mèo đen" và bé cũng chỉ con mèo và nói theo "con mèo đen"; có con chó mực tớ chỉ và bảo bé "con chó đen" và bé cũng chỉ rồi nói theo... Tớ mặc áo cho bé có bông hoa trắng tớ chỉ và bảo "bông hoa trắng" và bé cũng nói theo... Khi cho bé ăn dưa hấu tớ chỉ dưa và bảo "dưa đỏ" và bé cũng nói theo... Nhiều lần như vậy đến giờ bé đã nhận ra được màu đen, trắng , màu đỏ thì thỉnh thoảng vẫn bị lẫn với màu hồng. Bây giờ xem tranh bé chỉ vào 2 con thỏ và nói "con thỏ trắng" (chỉ vào thỏ trắng), "con thỏ đen" (chỉ vào thỏ đen)...Thỉnh thoảng tớ hỏi bé "hoa đỏ đâu" bé đã chỉ đúng bông hoa màu đỏ, trong tranh có bông nào màu đỏ bé chỉ hết, trừ lại những bông màu vàng, màu trắng.

MeChuotPo thích bài này.
  9. yeu00

yeu00 Banned

Ôi, cảm ơn chị nhé, em có đứa cháu thằng cu con ông anh đang trong độ tuổi tập nói rùi, em sẽ copy lại in ra cho chị dâu nghiên cứu.
    Lại lót dép học hỏi dần để tương lai gần trở thành 1 bà mẹ giỏi giang... ;)

10. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Mình cũng chú ý dậy con từ bé, cái bát hình tròn, cái đĩa hình tròn, cái hộp hình chữ nhật hoặc tập đếm. Nhìn chung qua dậy con những cái đơn giản từ bé, bé rất thích do kích thích tính tò mò của bé, đến giờ bé 5t mà biết các chữ số nhiều lắm, từ 1-99, bập bẹ biết các chữ cái rồi. Điều quan trọng dậy bé bất cứ lúc nào mình chơi cùng bé, tạo ra thói quen cho bé dễ nhận biết

alo_ola_alo thích bài này.
  11. MeChuotPo

MeChuotPo Thành viên chính thức

Cám ơn mẹ nó nhé.Mình cũng đang dạy con phân biệt màu sắc.Mình mua bảng đồ chơi chữ cái tiếng việt và cho bé ghép.Khi bé đã ghép đúng các chữ,mình chuyển qua dạy bé học chữ bằng cách chỉ vào 1 chữ cái và liên tưởng với sự việc quanh bé.Ví dụ chỉ vào chữ B nói với bé là bố và bé nhắc lại,chỉ vào chữ M nói là mẹ....Chỉ có điều là mình công nhận dạo này mình ít có thời gian dạy dỗ bé,vì mình mới nhảy ổ đứa thứ hai.Hihihi.Dù sao thì cũng cám ơn mẹ nó nhé.Mình sẽ cố gắng vậy.

12. niemvuitretho

niemvuitretho Thành viên tập sự

Dạy con trẻ từ độ tuổi 0-3 tuổi là độ tuổi thích hợp nhất do khi đó là giai đoạn mà trẻ sẽ học cách tiếp xúc cũng như là những kĩ năng đầu đời giúp cho trẻ co những nhận thức cũng như hành động đúng đắn sau này.
    Công ty em chuyên cung cấp các thiết bị giáo dục quốc tế, gần đây có nhập về bộ sách hay giúp trẻ nhanh nhẹn, tăng khả năng quan sát( do sách được thể hiện bằng hình ảnh và màu sác đặc trưng) cũng như giúp trẻ tư duy suy luận tự lập tốt do đây là một chương trình vừa chơi vừa học nên trẻ sẽ không cảm thấy áp lực. Thấy cũng tốt mà giá cả cũng hợp lý cho một chương trình nuôi dạy tre tại nhà tốt nên em rủ chị em mua một bộ cho cháu Huy chơi( cháu được 3 tuôi). mới đầu thì chị em khó chấp nhận do nói cu Huy còn quá nhỏ để sử dụng nhưng chỉ với bộ demo mà em chi cháu chơi thử và thấy hiệu quả mà bộ sách mang lại thì chi em đã đồng ý mua. kết quả vượt quá mong đợi là cu Huy bây giờ đã được 5 tuỏi nhưng vẫn thích chơi chương trinh này (do bộ sách có nhiều cấp độ) và ai trong nhà em cũng cảm thấy so với những đứa trẻ khác thì cu Huy trờ nên nổi bật hơn, nhanh nhẹn và thông minh hơn những đứa trẻ khác. từ đó khi công ty em nhập về sách nào mới em đều tư vấn cho chị em và tất nhiên là chị sẽ đồng ý mua nhiều hơn là lắc đầu.hihihi... đó là kinh nghiệm nuôi dạy con trẻ của em và của chị em. mong mọi người góp ý thêm.

cun_1072008 thích bài này.
  13. ha hoa

ha hoa Guest

BẠn có thể giới thiệu thêm về bộ sách ấy được hok?

14. ha hoa

ha hoa Guest

Mình lần lượt cho con mình dùng các loại sách ở nhà sách giáo dục, giờ cũng muốn tìm hiểu cả sách nước ngoài nữa. cho mình cả báo giá nhé. thanks

15. Mẹ Pooh

Mẹ Pooh Thành viên sắp chính thức

Topic này hay quá, đánh dấu theo dõi nào, mình cũng quan tâm đến bộ sách đó, mẹ nó chia sẻ đi

16. cun_1072008

Cảm ơn bạn đã cùng chia sẻ, mình cũng rất muốn biết thêm thông tin về bộ sách đó, bạn giới thiệu thêm một chút nhé, và cho báo giá nữa nha. :) .

17. pooh_chip

pooh_chip Thành viên tích cực

Mình thì cũng hay cho con học thông qua các trang **********.com (có nhiều nội dung học khá hay), hay Socnhi.com, hoccungbe (mới phát hiện và đã cho con thử thấy con thích thú lắm).... kết hợp với một số phần mềm. Nói chung bé thấy thích thú vì có hình ảnh và âm thanh đi kèm.

18. hongyen

hongyen 0988773381

Bạn mua loại bìa cứng bọc nilong rất dai, bé nhà bạn đang học nói thì muốn xé cũng khó. Bé nhà mình cũng nghịch mà bây giờ vẫn còn nguyên bạn ạ.

19. cun_1072008

Đúng rồi bạn ạ, khi mình thấy bé chưa có ý thức biết nghe lời ( lúc 1 tuổi) thì mình phải dùng tranh ảnh không xé được. Tầm 16 tháng bé đã biết hơn, lúc này mình cũng đã cho bé chơi cả sách có nhiều hình ảnh, báo hay tạp chí nào có những hình ngộ nghĩnh mình cũng cho bé chơi, nhưng lúc đó bé chơi chán là xé luôn, mỗi khi thấy bé xé sách báo mình lại đem cất đi. Hơn 18 tháng mình bắt đầu rèn bé không được xé sách báo, trộm vía bài mình áp dụng lại có tác dụng với bé nhà mình :D

20. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Mình có mẹo này: sách ảnh hơi cứng, mua về mình dán băng dính trong dọc các mép và gáy sách. Bé có lực sĩ cũng không xé được.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.