Luyện nghe Tiếng Anh như thế nào?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi share087, 17/4/2014.

1. share087

share087 Thành viên đạt chuẩn

Trong bài này mình sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm của mình về việc luyện nghe Tiếng Anh.
    I. Tại sao phải luyện nghe Tiếng Anh
    Hầu hết chúng ta không được luyện nghe nhiều từ khi bắt đầu học Tiếng Anh. Chương trình Tiếng Anh 7 năm hệ phổ thông cũng không có nhiều bài tập luyện nghe. Vậy nên cho dù điểm trung bình môn Tiếng Anh ở bậc phổ thông của bạn cao đi nữa, cũng chưa chắc là khả năng nghe của bạn xếp loại tốt. Quy trình đúng của việc học ngoại ngữ phải là Nghe – Nói – Đọc – Viết, nhưng ở nước ta thì hoàn toàn ngược lại, điều đó gây ra nhiều khó khăn cho học sinh, sinh viên và những bạn đã tốt nghiệp, đang tìm việc.

Có thể bạn rất giỏi ngữ pháp, nhưng nếu không nghe, nói, giao tiếp tốt thì cao lắm bạn cũng chỉ qua được vòng gửi xe khi đi phỏng vấn mà thôi. Nhu cầu luyện nghe Tiếng Anh là tất yếu, mọi người đều muốn luyện nghe, nhưng không phải ai cũng theo đúng cách để có kết quả tốt nhất. Do vậy mình sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm luyện nghe của mình, có thể hay, có thể dở, có thể còn nhiều thiếu sót nhưng mình nghĩ việc này vẫn sẽ có ích cho nhiều người, nhất là các bạn đang cần luyện nghe Tiếng Anh cấp tốc để thi lấy chứng chỉ A,B,C hay IELTS, TOEIC, TOEFL ....
    II. Những điều cần chú ý khi bắt đầu luyện nghe Tiếng Anh
    Khi bắt đầu luyện nghe, bạn cần chú ý những điều sau:
    1. Luyện nghe Tiếng Anh ngay từ đầu, song song với việc học ngữ pháp. Hai việc này nên tiến hành song song nhau để bổ trợ lẫn nhau.

Luyện nghe phải song song với việc học ngữ pháp
    2. Học cách phát âm cho thật chuẩn, bởi vì chỉ khi bạn biết phát âm một từ thì bạn mới có thể nhận ra nó khi nghe. Rất nhiều bạn rơi vào trường hợp từ mới trong bài thì biết nhưng khi nghe băng, đĩa thì không nhận ra.
    3. Học từ mới, khi luyện nghe sẽ có rất nhiều từ mới, cố gắng học hết các từ mới này sẽ giúp ích không nhỏ cho việc luyện nghe của bạn.
    4. Khi nghe, cố gắng nghe hết mọi từ trong câu, không bỏ sót từ nào cả. Bất cứ bài luyện nghe nào cũng có Tape script đi kèm, nếu bạn không nghe được nhiều thì nên cầm tape script đọc trước và thậm chí đọc trong khi nghe. Cho đến khi nào thuộc bài nghe thì thôi, lúc đó không cần cần tape script nữa. Nhớ nhé, nghe khi nào có thể nhận ra hết tất cả các từ trong bài nghe thì thôi.
    5. Thường xuyên nghe nhiều bài về nhiều chủ đề khác nhau, nên tìm hiểu về từ vựng liên quan đến bài nghe trước khi luyện nghe để đạt hiệu quả cao hơn. Học tất cả từ mới của bài nghe.
    6. Nên có máy nghe nhạc hoặc smartphone để luôn có thể luyện nghe Tiếng Anh mọi lúc mọi nơi.

Headphone chụp rất tốt cho việc luyện nghe Tiếng Anh

7. Khi bắt đầu luyện nghe bạn nên dùng headphone loại chụp, loại này cho tiếng bass rất ổn, bạn sẽ nghe rõ và đầy đủ hơn. Không nên dùng headphone nhét tai ( nhưng nếu là tai nghe của Iphone thì oke ^ ^). Khi nghe được tương đối rồi thì chuyển sang nghe loa ngoài, loa ngoài máy tính cũng cho chất lượng rất tốt, luyện nghe với loa ngoài nhiều sẽ giúp bạn đỡ bỡ ngỡ khi vào phòng thi.
    8. Tôi thấy chán khi luyện nghe Tiếng Anh, phải làm thế nào? Thực ra lúc mới bắt đầu nghe thì ai cũng nản, nghe chẳng được gì nhiều, cứ như vịt nghe sấm vậy thì bảo ai có thể hào hứng được đúng không?! Nếu quá chán thì bạn nên bắt đầu từ việc nghe nhạc tiếng anh, hãy tìm một bài hát bạn yêu thích, hay chưa thích thì ráng thích đi nhé :D. chép lời ra và bắt đầu nghe. Nghe đến khi thuộc bài hát thì thôi, chuyển sang bài khác. Cứ như vậy trong 1 tháng liên tục, khả năng nghe của bạn sẽ được cải thiện đáng kể, lúc này có thể bắt tay vào làm việc với các bài tập luyện nghe mà không thấy chán rồi đấy.

Tự mình hãy là người phiên dịch cho mình để thấy được nhiều điều thú vị
    9. Xem phim tiếng anh có phụ đề (phụ đề tiếng anh luôn nhé), bạn sẽ học được rất rất nhiều thứ từ cách này đấy, cụ thể thế nào thì cứ trải nghiệm nhé, rất thú vị đấy. Không phải vô lý khi người ta nói học một ngoại ngữ mới là cơ hội để trải nghiệm một nền văn hóa mới, đến khi bạn có thể xem phim không cần phiên dịch nữa thì bạn mới thấy cảm giác thực sự thú vị, bạn sẽ cảm nhận được hết ý nghĩa của từng câu nói trong phim, đó mới là phần thưởng lớn nhất khi luyện nghe. Phụ đề hoặc thuyết minh đều mang tính chủ quan của người dịch, hãy luyện nghe Tiếng Anh tốt để là người dịch cho chính mình bạn nhé.
    III. Tổng kết về việc luyện nghe Tiếng Anh
    Tóm lại việc luyện nghe Tiếng Anh đòi hỏi sự kiên nhẫn, quá trình từ vịt nghe sấm đến nghe được lõm bõm là 1 quá trình tương đối khó khăn và chán nản, nhưng các bạn hãy cố lên, đến được lõm bõm rồi mình sẽ tiến nhanh không ngờ đấy.
    Trung Ngô.
    Tham khảo thêm: Kinh nghiệm làm bài thi TOEIC
    Học Tiếng Anh nhanh nhất

Xem thêm các chủ đề tạo bởi share087
    Đang tải...

2. Tieu_yeu_tinh_88

Tieu_yeu_tinh_88 Thành viên chính thức

Ðề: Luyện nghe Tiếng Anh như thế nào?

hehe, đúng thật! Nhưng mà đi từ vịt nghe sấm lên lõm bõm và thuần thục cũng khá lâu luôn á! >.<
    Em nói thật chứ, cái gì cũng phải "văn ôn võ luyện" hết trơn á! :)

3. congautruc26

congautruc26 Thành viên mới

Em thấy nếu thói quen nghe bằng tai phone sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến kì thi của mình đấy ạ. bởi khi thi mình sẽ nghe bằng loa ngoài mà. hehe