Thông tin: Các bố ( mẹ ) cho ý kiến khi biết trẻ nhà mình yêu rất sớm

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi SkyĐạiTiên, 21/4/2014.

Tags:
  1. KeToanAA-0909488074

KeToanAA-0909488074 Thành viên mới

Ðề: Các bố ( mẹ ) cho ý kiến khi biết trẻ nhà mình yêu rất sớm

Ban doc thu y kien cua chuyen gia ben duoi nhe:

Hướng dẫn thay vì cấm đoán

Là một phụ huynh có con trong độ tuổi học đường, thạc sĩ tâm lý Nguyễn Thị Mỹ Linh, giảng viên Học viện Phụ nữ Việt Nam, chia sẻ kinh nghiệm: “Trẻ em ngày nay phát triển sớm về cảm xúc do được tiếp xúc sớm với chuyện tình cảm thông qua phim ảnh, thậm chí cả trong truyện tranh và phim hoạt hình. Tuy nhiên, phụ huynh không nên quá hoảng sợ mà cần bình tĩnh để có cách xử trí đúng”. Thạc sĩ Mỹ Linh khuyên: “Dù không khuyến khích nhưng phụ huynh không nên tỏ thái độ khắt khe ngăn cấm trẻ, thay vào đó hãy tôn trọng cảm xúc của trẻ”.

Thạc sĩ Mỹ Linh phân tích thêm, với giai đoạn tiểu học, việc trẻ có cảm xúc thích một người bạn khác giới cũng bình thường. Tuy nhiên, ở giai đoạn này việc thích này chỉ kéo dài một thời gian ngắn và không phải tình yêu. Do vậy khi nói chuyện, phụ huynh cần phân tích cho trẻ biết cảm xúc đó là bình thường, dạy trẻ phân biệt cách thể hiện cảm xúc âu yếm đúng mực. Chẳng hạn, nụ hôn khi dành cho cha mẹ là hôn má hoặc trán, còn hôn môi là tình yêu dành cho những người yêu nhau trong độ tuổi trưởng thành.

Tuy nhiên, với học sinh bậc THCS, phụ huynh cần cung cấp cho trẻ kiến thức về giới tính và tình dục an toàn. Đặc biệt, trẻ cần được trang bị những kỹ năng sống cần thiết để không bị rơi vào khủng hoảng tình cảm. “Hãy nói với trẻ, tình cảm học trò rất đẹp nhưng thường không dẫn đến kết quả hôn nhân. Những tình cảm này có thể thay đổi qua thời gian, và đó là điều bình thường. Khi biết rõ điều này, trẻ sẽ tránh bị sốc hoặc tuyệt vọng nếu thất tình hoặc bị bỏ rơi”, thạc sĩ Mỹ Linh nhấn mạnh. “Phụ huynh cần hướng dẫn cho trẻ hiểu đúng về một tình cảm đẹp. Chẳng hạn, người bạn trai tốt sẽ là người không có hành vi xúc phạm hoặc sàm sỡ người bạn gái của mình. Và một tình cảm tốt là cả hai cùng sống tốt, luôn vui vẻ và cùng nhau học tập tốt. Nếu ngược lại những điều trên, người bạn trai đó không phải người tốt và không nên tiếp tục tình cảm này”, bà Linh khuyên.

Đang tải...

2. Hannah_Phan

Hannah_Phan Ms.

Mình cũng cùng quan điểm với mẹ này. Cứ giữ con khư khư thì chúng ra đời không biết gì nhưng quản con không tốt thì chúng lại yêu sớm quá. Vấn đề này nan giải thât!!!!!

3. SkyĐạiTiên

SkyĐạiTiên Thành viên chính thức

Dúng rồi đấy ạ, thường khi biết thì đa phần các bố(mẹ) xử lí theo cách là cấm đoán, càng cấm trẻ , thì trẻ lại càng muốn làm.

4. SkyĐạiTiên

SkyĐạiTiên Thành viên chính thức

vì là giờ dành hết thời gian cho việc kiếm tiền, có khi toàn để con cái ở nhà 1 mình thôi, nhiều lúc cũng no lắm mn à.

5. superkute_chym

superkute_chym Thành viên rất tích cực

Do bị ảnh hưởng bởi nhiêud thứ nên trẻ con bây h phát triển tâm sinh lý nhanh lắm, ko cấm được, chỉ có thể khuyên răn để cho các bé đỡ làm những việc ko tốt thôi. Chứ dọa dẫm đánh mắng có khi mất cả con :(

6. Hai chị em

Hai chị em Guest

Mình có con gái lớn đang học lớp 7 , biết trước nhg khó khăn trong việc dạy dỗ con ở lứa tuổi này nên mình đã chuẩn bị trước tâm lý, tìm hiểu sách báo và đọc tài liệu chia sẻ kinh nghiệm dạy con lứa tổi lỡ cỡ này từ khi con mới 10 tuổi. Thậm chí mình con tranh thủ trò chuyện hỏi han tâm tư, tình cảm, sở thích... của nhg đàn chị con bạn mình làm kn sau cư xử đúng mực với con mình. Vậy mà giờ đây mình vẫn cảm thấy khó khăn và lo lắng vô cùng.
    Minh vẫn luôn quan tâm sát sao, đồng hành cùng con, ko buông lỏng nhg cũng ko quá khắt khe với con. Con ở nhà khá ngoan, giúp đỡ mẹ việc nhỏ trong nhà, đưa đón em đi học. Kết quả học tập tuy chưa hoàn toàn hài lòng bố mẹ nhg cũng ko tệ lắm. Vấn đề là con nghiện lên face tám với bạn bè mặc dù chỉ đc phép của mẹ con mới đc lên mạng tại phòng ngủ của bố me. Cái đáng lo nhất là con tám chuyện với bạn bè kha tục, hay bàn luận với nhau vì thằng nọ, con kia, trai này đẹp, trai kia galang.....dù đọc nhiều và chuẩn bị tâm lý rồi nhg mình vẫn thấy sốc và rất lo lắng.

7. Hai chị em

Hai chị em Guest

Giờ ko biết fải làm thế nào đây, buông xuôi thì chắc chắn ko rồi, khắt khe, nghiêm cấm sợ phản tác dụng. Mình đã nhẹ nhàng thủ thỉ hỏi han, khuyên nhủ, phân tích, dẫn chứng, bóng gió xa xôi đủ cả rồi nhg con hoặc im lặng nhất định ko chia sẻ hoặc chối bay hoặc mếu máo khóc kiểu như bị oan. Hỏi nhiều thì con bảo con ko thích nói, lúc nào thích con sẽ nói, mà chờ con tự giacz nói thì chắc, huuuuuj. Bằng cảm nhận và qua cách con tám chuyện với bạn bè trên face thì có 1 bạn trai thích con và con cũng thích bạn rồi thì phải, môi trg lớp và trg của con ảnh hưởng nhiều đến con. Vì trong lớp có khá nhiều cặp đôi xuất hiện rồi. Mình phải làm sao bây giờ, mẹ nào có kn chia sẻ với mình nhé

8. Bonbon kidsbox

Bonbon kidsbox Bắt đầu tích cực

mình hay đi qua trường cấp 2 ở gần nhà nhiều lúc nghe các chaú nói chuyện với nhau mà mắt chữ O mồm chữ A luôn. hôm trước chứ đi qua thấy 2 cháu tầm học lớp 6-7 nói chuyện với nhau rồi chỉ " trường này người yêu chi học này" nghe xong mà choáng nghĩ thầm ngay xưa tầm này mình còn chẳng biết yêu là gi mà giờ mới ngần ấy tuổi mà đã biết có người yêu rồi.

9. mattroibecon89

mattroibecon89 Thành viên đạt chuẩn

bây giờ trẻ em lơn trước tuổi nhiều lắm. Cái này em nghĩ là ko ngăn cản đc. Nên dạy cho trẻ cái gì tốt và ko tốt. và chỉ cho trẻ các phòng những tình huống xấu xảy ra là tốt nhất

10. Mesusu72

Mesusu72 Thành viên chính thức

Con nít bây giờ yêu sớm, không như bọn mình ngày xưa đâu nên mình phải để ý và quan tâm con nhiều hơn các mẹ ạ!

11. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Chắc chỉ là thích thích nhau thôi nhưng vẫn nhận là người yêu rồi abc xyz, ngày xưa mình chỉ biết cắm đầu học

12. hangnguyen4172

hangnguyen4172 Banned

Đừng cấm đoán con trẻ. Cái gì cũng có lợi và hại.
    Phải khuyên bảo và đưa con đi đúng hướng

13. tuvanduhoc.No1

tuvanduhoc.No1 Thành viên đạt chuẩn

Ngày xưa gọi là thích. Giờ thì là yêu. Ngày xưa thích kiểu khác, giờ yêu theo kiểu khác. Ngày xưa ngây ngô bao nhiêu thì giờ lại cởi mở bấy nhiêu. Tốt nhất không nên để con yêu sớm các mẹ ạ!

14. kimthuongchv

kimthuongchv

không thể ngăn cản, cũng như cấm đoán được mà hướng trẻ đi đúng hướng

15. noithatqc

noithatqc Bắt đầu tích cực

Mẹ nó nên cho con vào hoc các trường chuyên ý. trong đó các bé sẽ chú tâm vao hoc hơn. Và việc nhận thức cai đó cung sẽ rất rễ

16. nt_chung87

nt_chung87 Thành viên chính thức

Mình là mình cật lực phản đối chuyện này, mới có lớp 6 mà bày đặt yêu đương dễ làm sao nhãng việc học hành,rồi còn các vấn đề khác nữa

17. MaiOanh85

MaiOanh85 Thành viên chính thức

Bây giờ các bạn trẻ hay đi theo xu hướng thời đại, thích tìm hiểu thích khám phá, và suy nghĩ càng ngày càng tây hóa;, chính vì vậy ngay trong trường cấp 2 em chưa muốn nói là cấp 1 nhé đã ôm hôn nhau trong lớp rồi. Cũng 1 phần các bạn trẻ bị ảnh hưởng bởi con dao 2 lưỡi là Internet :(

18. Panda Books

Panda Books Thành viên rất tích cực

19. thaopham2014

thaopham2014 Thành viên chính thức

Xem phim nhiều, lướt web nhiều dể bị nhiểm và bắt chước lắm, thích rồi cứ nghĩ mình đã yêu như người lớn