Có mẹ nào biết mua máy làm sữa chua, kem ở đâu?

Thảo luận trong 'ĐỒ DÙNG GIA ĐÌNH' bởi Me_TuTi, 31/3/2008.

1. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Ặc, các mẹ ơi tình hình là em tìm lòi mắt ra ở Hà Nội xem có chỗ nào bán máy ủ sữa chua và máy làm kem mà chưa thấy. Keke, em thích làm sữa chua lém vì lão nhà em chỉ thích ăn sữa chua vợ làm thôi nhưng mà em ghét nhất là cứ phải ủ vào cái hộp xốp rồi lại phải canh. Mẹ nào biết chỗ nào có cái máy ủ sữa chua thì ới em với. Lần trước em thấy bên Sing có nhưng mà ngu quá không mua. Ặc, giờ thì cần lại không biết ở đâu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_TuTi
  2. mecuBond

mecuBond 42 Hàng Hành-0983212000

Máy làm sữa chua.
    Các mẹ ủ bằng máy thì sữa chua sẽ mịn và rất ngon, vì nhiệt độ đều và ổn định .
    Và đặc biệt là không phải đun nóng sữa.

Giá : 1.100k.
    Máy bao gồm: 7 hũ thủy tinh dung tích 170ml. Công suất : 17W

Công thức làm sữa chua bằng máy như sau:

Trộn đều 1 lít sữa tươi tiệt trùng + 1 hũ sữa chua trắng của vinamil,... + 6 vỉ sữa đặc ông thọ. Sau đó đổ vào từng hũ của máy làm sữa chua. Đậy nắp của mày vào, cắm điện ủ ừ 6-8h là có sữa chua .
    Nếu muốn trộn thêm hoa quả thì xay luôn và trộn cùng với sữa tươi lúc đầu.
    Bé nào thích ăn thêm váng sữa/socola hoặc cacao thì cho thêm vào---> ngon tuyệt.
    Với máy này thì hoàn toàn yên tâm, đảm bảo vệ sinh.

Sửa lần cuối: 26/3/2010
  3. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Den day bac cho an kem lam bang may Philips xin nha bac nhe, ma nay sua chua cua e cong thuc the nao ma lao D nha e lai me the? cho chi cong thuc de de,doi lai bac mua ho may cho

4. Me_TuTi

keke, bác nì nói thế làm em ngượng chết đi được ấy. Ai lại múa rìu qua mắt thợ bao giờ chứ. Bác nhớ cái vụ máy làm kem của em đấy. Tối qua nằm ngủ cũng mơ đến kem, chẹp chẹp.

5. Me_TuTi

Bà Bond: Cái máy HQ ý mỗi lần được bao nhiêu cốc hả bà? Thời gian ủ khoảng bao lâu?

6. Me_Chip

Me_Chip Bắt đầu tích cực

Ưh, mẹ Tuti cho tớ công thức làm sữa chua đi. Hè đến rồi, các nhóc sắp ăn sữa chua được rồi mà mẹ tự làm được thì còn gì bằng . Cho tớ công thức nhé, cả cách ủ thông thường nữa nhé . Thanks. Mà tớ đọc nhiều mẹ còn dùng nồi cơm điện để ủ mà, cách đó có hữu ích hơn hộp sốp không?? (thông cảm laptop tớ ko đánh được chữ s nhẹ and chữ i dài ... chả hiểu tại sao :-()

7. Me_TuTi

Nguyên liệu của tớ thì: nước ấm + sữa ông thọ + sữa bột + men (là hộp sữa chua vinamilk ấy).
    Pha sữa ông thọ ngọt vừa uống, ấm ấm
    Cho thêm sữa bột vào khuấy đều (khoảng gần lít sữa thì chục thìa sữa bột)
    Cho 1/2 hộp men vào hỗn hợp trên
    Đổ cốc và cho hộp xốp ủ.
    Ặc, tớ cũng dùng nồi cơm điện ủ rồi nhưng mà vì nồi cơm điện bé, phải xếp thành 2 tầng cốc, nước đọng tầng trên rơi xuống tầng 1 làm mặt sữa cứ bị lỗ rỗ nên tớ thích cái hộp xốp hơn. Trời lạnh thì bạn dùng nước sôi tráng qua cái hộp xốp để cho nó nóng rồi xếp cốc vào, đậy nắp, ủ khoảng 4-5 tiếng, mang ra cho vào tủ lạnh. Lúc mang từ hộp xốp ra bạn sẽ thấy nó hơn lỏng lỏng một chút, cho vào tủ lạnh để mát thêm 1 -2 tiếng nữa rồi mang ra ăn sẽ vừa lạnh lại vừa đăc quánh hơn. Làm được một mẻ rồi thì lần sau bạn nhớ giữ lại 1 cốc sữa chua của lần trước để làm men - keke, tiết kiệm đỡ phải mua vinamilk ấy mà. Nhưng khoảng 4-5 lần ủ thì phải rửa sạch phơi khô hộp xốp để khỏi bị nấm mốc vào sữa và nên thay men mới bằng vinamilk

Để cuối tuần về tớ đong lại chính xác công thức rồi gửi mẹ nó vì toàn ước lượng bằng miệng nên chả nhớ chính xác. Nhưng mà sữa chua của tớ đặc điểm là đặc và béo béo vì tớ toàn tương thêm cả sữa bột (làm cho Ti thì lấy ngay sữa bột công thức Ti đang ăn, còn làm cho người lớn thì thêm sữa Cô gái Hà Lan vào cũng ok)

Sửa lần cuối: 1/4/2008
    lemontree89Me_Chip thích.
  8. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Chị ơi, cho em xin cái địa chỉ mua máy làm kem với. Hoặc là chị ghi lại cho em cái seri và tên của máy để em nhờ mua. Thank chị nhiều!

9. Mushroom

HR 2305 /80 Cucina Ice Cream Maker

To mua o nuoc ngoai nhe, chi co ma may o day thoi, ay tu nho nguoi mua nhe

mẹ yêu Chíp thích bài này.
  10. mecuBond

Máy đó làm được 12 cốc bà ạ ! mỗi cốc khoảng 200ml, nó có vạch chỉ là 110ml để dễ đong. Thời gian ủ của nó đặt tự động là 8 tiếng. mình thích ngắn hơn hoặc nhiều hơn thì điều chỉnh thôi. Tiện lắm ! ủ ngon cực, mịn màng lắm ! tôi phải nghiến răng mua cái máy đấy đấy ! được cái là lão chồng phát hiện ra ở đó có máy đó và giục tôi mua làm cho lão ăn, hi hi.... vì cả nhà tôi mê sữa chua........

@ Mẹ Mushroom: bà cứ theo công thức của nhà Tuti ý , làm thử đi. Nhà tôi thì toàn người lớn (Bond cũng người lớn rồi! ), nên tôi không làm bằng sữa công thức mà tôi làm bằng sữa tươi Mộc Châu đóng chai 1 lít ý, hoặc là sữa tươi đóng chai của Nestle, loại tiệt trùng rồi ý. Ngon và thơm lắm ! bà làm đi. hi hi... hè này tha hồ nhậu sữa chua......

11. littlemoon

littlemoon Thành viên chính thức

thế bác đã mua được máy làm kem chưa bác ? Nếu mua được rồi thì chỉ cho em với hi.hi... Em biết 1 chỗ bán ỏ 247 Lê Duẩn nhưng là hàng TQ mà giá thì 3,8T cơ em chưa có TG qua đó xem . Nếu bác có chỗ mua nào mà giá tốt, CL đảm bảo thì gọi em với nhé .

12. Mushroom

Nha Bond quang cao ho cua hang mien thue ha?Hap dan nhi? Chac la phai sam 1 cai thoi. dot truoc to cung bat chuoc may me ben wtt lam va u bang lo vi song cung on lam day n ma no duoc dac quanh nhu tau pho dau (ma con to thi thich giong Vinamilk dac dac nhu tau pho ) nen to lam 2-3 lan roi thoi, lam theo me Tuti va Bond thi co dac k?

@Tuti: giai nha chi cha thich an uong gi het, toi ve ep duoc coc nuoc cam la tot lam roi, ca doi cha bao gio mo tu lanh ra xem co gi,moi an gi cung kho, lam sua chua phuc vu M va me thoi. 10 ngay nua co may lam kem, ve lam roi mang hau ta chi nhe, dot nay chi ban cha lam duoc, dot truoc me ngaminh lam roi mang sang cho chi chu chi tu hoi co bau va de la quen het lam banh va lam kem ntn roi

13. honey171

honey171 Bắt đầu nổi tiếng

Chị ui cho em hỏi là cái máy ủ sữa chua đấy có cốc luôn hả chị ? Nhân thể chị chỉ cho em luôn cách làm sữa chua bằng sữa tươi với . Lần trc có chị cùng cơ quan em cũng dạy em cách làm sữa chua bằng sữa đặc , nhưng chẳng hiểu sao làm mấy lần mà nó chẳng được đông gì cả , chỉ thấy lên men chua chua nhưng vẫn loãng . Thế là em chán ko làm nữa . Chị chỉ giùm em lần này em quyết tâm làm lại xem sao . Tks chị nhiều .

14. Me_TuTi

To bác Nấm: Mang được kem hay không là còn tùy thuộc vào sự chỉ bảo tận tình của bác nữa chứ. Chứ không iem làm kem hỏng lại mang biếu bác thì mang tiếng iem chết.
    Làm sữa chua theo kiểu của em hoặc mẹ Bond đảm bảo đặc như tào phớ luôn :D. Cơ mà thi thoảng làm bằng sữa tươi em thêm ít mật ong vào. Chẹp chẹp, thơm lắm ý. Chị có thể thêm dâu tây xay, cam, xoài thái hạt lựu...vào cũng okie lắm.

To bà Bond: Tôi đã khuân cái máy ủ sữa chua rồi nhé. Có 55$ thôi. haha, bà bị lỗ mất 2$ đi đâu thế hử.

To honey171: cái máy ấy có 12 cái cốc có nắp đi kèm luôn. Bí quyết làm sữa chua được đặc của tớ là thêm sữa bột vào và nếu ủ thông thường thì phải quan tâm đến nhiệt độ nước trước khi thả men (nó ấm như là sữa cho trẻ con uống), thời gian ủ và nhiệt độ trong lúc ủ (nóng quá thì men cay thành rượu, lạnh quá thì không đông)

keke, bốc phét nhiều quá, bác nào lại mắng cho vì cái tội ba hoa giờ. Chúc các mẹ làm sữa chua thành công. Tối nay tớ sẽ thử với cái máy mới.

15. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Bà ơi, cho tôi công thức cụ thể hơn 1 tí . Tôi cũng thik ăn sữa chua lắm . Lần này về làm cho mẹ chồng phục luôn, vì bà thường chê tôi đoảng mà " mấy côc làm sữa chua mẹ mua cho con làm đc mỗi 1 lần nhỉ " ... keke:mrgreen::mrgreen:

16. giapham

giapham Ngoc Thảo - 0933 616 068

Bon chen Trả lời dùm Bác Nga:
    1 hộp ông thọ + 1 nước nóng(canh theo hộp sữa)+ 2 nước lạnh (hoặc 3 nước ấm) + 2 thìa sữa bột (thích béo thì nhiều hơn ah) + 1 hộp sữa chua.

Còn kem các mẹ sợ mập thì làm sorbe ăn ah, k có mập đậu Hihi

17. Me_TuTi

Thảo ơi, chị Nấm để công thức làm kem đi đâu rồi ấy. Nàng làm kem đi để chị học theo với.

18. Me_TuTi

Tớ mua được máy làm kem rồi. Ặc, cứ nghĩ đến kem là lại phát thèm. Nhà Thảo - giapham đang bán máy làm kem đỉnh lắm đấy mà cũng hạt dẻ nữa. Ấy hỏi Thảo đi. Điện thoại Thảo này 0939 333 277

Sửa lần cuối: 1/4/2008
  19. Mushroom

http://*********/forum/showthread.php?t=49448 cong thuc day nhe, cua chi chi khac la da copy va in ra thoi con hoc cac me y het
    Chi khoai nhat la socola chip vi mint nha, khi nao lam, dat hang truoc mon nay Tuti nha

20. mecuBond

He he.... chủ đề nhà Tuti sôi nổi quá ! bà ơi, lại còn máy làm kem nữa hả ? hic, giờ vác về thì để chỗ nào đây ? thèm quá !!! vừa phải đi mua 10 cây kem tràng tiền về chén đây này !!! hic hic...