Tranh luận: Thật may mắn khi mình có quỹ riêng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_nhim_bong, 22/4/2014.

1. me_nhim_bong

me_nhim_bong

Đó là cảm giác của mình bây giờ các mẹ ạ.
    Từ lúc bắt đầu lập quỹ riêng mình cũng có mấy lần thất bại, ban đầu là suy nghĩ có lỗi với ck, rồi thì có đc 1 ít vui lên lại khoe với ck. Nhưng sau 1 thời gian và 1 số việc xảy ra thì mình đã có đc quyết tâm.

Số là Mình ở cùng với nhà chồng, với bố ,mẹ và em ck, thêm nữa tính ck mình thì lại quá thoáng và dễ dãi. Nên cứ hở ra đồng nào là lại có việc để tiêu hết, .ck mình có bao nhiêu tiền đều nói cho người nhà nghe, Nên lắm lúc ức chế ko chịu đc, để có khoản tiền đó, mình và 2 con đã phải cố gắng tiết kiệm, nhịn ăn, nhịn tiêu, đến khi nhà có việc cần là lại phải bỏ ra phần lớn.

Có 1 chuyện mà mình đã khắc cốt ghi tâm: Đó là năm ngoái khi mẹ mình bị bục ruột thừa, phải mổ trong đêm, Bố gọi cho mình nhưng trong nhà mình lúc đó chỉ còn 10tr tiền mặt, Mình đã gõ cửa phòng để vay tiền BMC. Lúc đó là 2h đêm, Mình nghe rõ BC nói cho nó vay 2tr thôi, còn phải để lại ở nhà (mà mình có nói chỉ vay mấy hôm sẽ trả lại). Vậy là mình quyết tâm phải tiết kiệm và nhất định ko cho nhà ck biết

Sau hơn 1 năm, mình đã tiết kiệm đc 50tr và 1cây V, ko nhiều vì là tiền làm thêm và chắt bóp chi tiêu thôi, nhưng số tiền đó vừa rồi đã giúp em gái mình đi Du học. Ck mình cho em đc 2tr, trong khi biết bố mẹ mình chạy vay khắp nơi.

CÒn các mẹ có quỹ riêng ko nhỉ

Làm gì để có đc quỹ riêng?

Là mình thì mình gom từ nhiều nguồn:
    - Từ tiền lương, Khi lương đc tăng 10% thì ko khai ra, tháng nào lương giảm 5% thì bảo bị giảm 10%. ..
    - Từ tiền thưởng: khi đc thưởng 500k-1tr vào các dịp lễ thì ko vui lên rồi mua nồi lẩu để cả nhà ăn nữa, thưởng tết đc 10tr, mình bảo đc 5tr thôi, cty giờ đang khó khăn, luôn ca bài kinh tế khó khăn cho ck nghe, ck thương cho vợ 1tr mua sắm thì chỉ mua 4-500k thôi. ^^
    - Tiền bán hàng cũng thêm thắt đc 1 chút thì chia ra làm nhiều phần, 1 phần nhập nguyên liệu (gốc), 1 phần mua sữa cho con, 1 phần tiết kiệm.....
    Nói chung là mỗi thứ 1 chút, tích tiểu thành đại. Các mẹ có thêm cách nào nữa ko nhỉ

Ý kiến của mẹ Cốm rất đúng ak:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_nhim_bong
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 31/12/2014
  2. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Ðề: Thật may mắn khi mình có quỹ riêng

Đúng rồi mẹ nó ơi mình còn phải lo cho bố mẹ chị em nhà mình nữa mà (u)

3. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Nên có quỹ riêng chị ak, dù chồng có yêu thương hay chiều chuộng mình đến đâu cũng nên để dành ra 1 ít cho mình phòng thân. Mỗi tháng e cũng dành 10% thu nhập cho quỹ. :)

4. me_bin_bon

me_bin_bon

Em hiện tại chả có quỹ riêng đâu, mà mẹ nó tiết kiệm giỏi thật,

5. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

em thì chồng ko quan tâm lắm mấy vụ tiền nong của em, mà tiền em thì 5 bảy nơi, thỉnh thoảng vui miệng chồng hỏi nhà có bao xiền, mình nói thì anh xã giật mình sao đc nhiều dữ. hey. nói thì nói thế chứ tùy gia đình mà chuyện tiền nong nó mỗi khác, xã em thì ko quan tâm tiền nong nên em quản hết. chứ quỹ chung quỹ riêng thì quy ra nó vẫn là quỹ của em nắm ah

Nhà xanh thích bài này.
  6. mesonthao

mesonthao Thành viên nổi tiếng

Mình phải học tập mẹ nó mới được. Lâu nay chả để ý mấy vụ này.:)

7. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

em chưa có gia đình, em cũng đang có quỹ riêng khoảng 20 triệu chị ah. Em cũng đang ấp ủ dự định sẽ tiết kiệm đc 100tr trước khi lập gia đình, em cảm thấy nó rất cần thiết và mình sẽ tự tin trong cuộc sống, lúc khó khăn hoạn nạn làm sao biết trc đc phải tự mình có thể nuôi đc mình mà k phải phụ thuộc vào ai
    Đọc bài viết mẹ nó em thấy chủ đề này thú vị lắm, chúc chị hp trong cs nhé

kakakeLe's fashion thích.
  8. daobong

daobong

đàn bà con gái nên nhất nhất có cái quỹ mà phòng thân, năm ngoái nhờ cái quỹ đấy mà mình giải quyết đc ối việc, năm nay đói kém, chả buôn bán giề nên chả có quỹ giề, hic hic

Design_Pro2 thích bài này.
  9. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

tùy gia đình ạh, như chị để quỹ riêng là đúng đắn e cũng phục chị, hi,gia đình e thì thuê nhà và ở riêng nên quỹ nào thì cũng phục vụ chi tiêu của hai vợ chồng và cô con gái 2,5t

10. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

e mấy tháng trước còn tk được tầm gần 20 tr, bây giờ thì chỉ còn có chưa đến chục triệu vì chị nhiều việc quá, với lại em lấy ra buôn quần áo mà chưa thu hồi được. em thấy tốt nhất nên để riêng cho mình 1 khoản đê chủ động mà lo những việc khi cần thiết mà ko phụ thuộc vào ai cả chị ah :D

kakakeNhà xanh thích.
  11. me_nhim_bong

me_nhim_bong

MÌnh thì cũng nắm cả quỹ chung và quỹ riêng. ck mình cũng ko quan tâm, Nhưng ng nhà ck mình thì lại quan tâm, ck mà nói ra là có ABC đồng, đến lúc BMC bảo sửa nhà, mua sắm cái này, cái #, Ck hứa sẽ góp AB đồng, mình bảo con ko có ko đc. Vả lại tiền chung, ck biết, cả nhà ck cũng biết, Nên nếu mình muốn cho em vay 100tr đi du học có đc ko. TIền riêng mình cho em vay, Tiền chung thi ck cho em làm phí đi đg, vậy vừa đỡ mang tiếng, Bố mẹ mình cũng đỡ suy nghĩ, vì vây nên mình mới thấy may mắn đấy

12. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Nhiều khi chồng đưa các cháu đi chơi, mạnh tay mua cho mỗi cháu bộ đồ chơi vài trăm ngàn... Đến sinh nhật em gái, bảo chồng mua tặng đôi giày 200-300k, chồng bảo dạo này không kiếm được...
    Nhiều khi chồng "dửng mỡ' biếu mẹ chồng 1-2tr... Chủ nhật về ngoại ăn cơm bảo chồng mua con gà, chồng nói sĩ diện làm gì...

... Thế nên... Không thể không có quỹ đen các mẹ ạ :)

13. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Hic, sao Mẹ nó tài thế, 1 năm mà để đc 50 triệu và 1 cây V, chắc Anh Xã cũng cá kiếm nhỉ, E oánh dấu học hỏi thôi ạ,

me_nhim_bong thích bài này.
  14. lien_cute

lien_cute Bắt đầu nổi tiếng

hihi nghe các mẹ nói thế. bây giờ e cũng phải làm quỹ đen cho e thôi hic hic.

15. me_nhim_bong

me_nhim_bong

ở riêng thì ko cần rồi, Mình sợ nhất là Ông chồng bép xép nhà mình. Nên tiền trong nhà chưa rõ, ngoài ngõ đã thông

16. me_nhim_bong

me_nhim_bong

ĐÚng đúng, mình nhất trí điều này, ck mình cũng hệt thế, ĐI ăn, đi tiêu thì ko tiếc đâu, nhưng mua đc cái gì về bà ngoại là nhắc mãi.
    Vừa rồi em gái đi du học. nói xa, nói gần, nói thẳng ra là lo cho em nó vay 1 ít, thế mà cứ lì ra, Rồi bảo Ông bà ngoại có hỏi đâu mà cho vay, hic, Mình ko có quỹ riêng thì đến nhục

hathuong87 thích bài này.
  17. daobong

daobong

nhất bên trọng nhất bên kinh là ko đc, tớ là tớ nói luôn và ngay từ đầu nên có thái đố vs nhà tớ thế thì tớ công khai mua đồ cho nhà tớ và có thái độ y hết chồng vs nhà chồng

18. suchinn

suchinn Bắt đầu tích cực

lúc nào mình cũng phải chủ động, như mẹ nó ý, chứ ko thể bị động đc, khi ko có tiền rất bị động. Vì thế mình nghĩ là chị em gái nên để dành tiền ra, vì có những lúc sẽ xảy ra sự việc cần kíp tới tiền. Mà quan trọng là tiền mình mình chi sẽ chủ động mà ko phải vay mượn, mình thấy vay mượn rất nhục. Như mẹ nó để dành thế là tốt rồi đó, có ý chí, có nghị lực sẽ làm đc :D

Mình tiết kiệm đc 4 cây vàng, 600 mil nữa, nhưng cũng đừng để cho chồng hay nhà chồng biết mình có tiền nhiều nhé, như mình đây, chồng ỉ lại lắm. Các mẹ rút kinh nghiệm từ mình và từ các mẹ khác nhé, để lúc nào cũng chủ động đc.

19. habong77

habong77 Thành viên đạt chuẩn

Mình rất chia sẻ với mẹ này, vì mình cũng trong tình trạng tương tự. Chồng mình thì phóng thoáng, dễ tính, hễ bố mẹ bảo là chuẩn bị mua cái này cái nọ, hay sửa này sửa kia là hứng ngay lấy " Để con lo". Khổ nỗi thu nhập của nhà mình chủ yếu là từ mình, mà mình thì còn bố mẹ già nay ốm mai đau, đợt vừa rồi 2 cụ đi viện mất mấy chục triệu mà mình chả có đồng nào cho bố cho mẹ. May mà bố mẹ cũng có , nhưng vẫn thấy áy náy vô cùng ạ. Rồi bà ngoại thường xuyên cho cháu tiền , mua các thứ cho mình, mình thấy thật là xấu hổ với bố mẹ đẻ vì lớn thế này vẫn phải để bố mẹ lo cho. Trong khi chồng chỉ để ý đến nhà chồng rồi yêu cầu mình góp nọ góp kia. Mình biết là anh ấy cũng chỉ muốn làm con hiếu thảo với bố mẹ nhưng mình vẫn thấy không được thoải mái vì còn phải lo để dành chút ít cho con nữa chứ có phải có bao nhiêu là vung ra bấy nhiêu đâu. Nhiều lúc xitreet kinh khủng, nên cũng đã bắt đầu để riêng một khoản để lo cho con ăn học vì sợ không tiết kiệm từ giờ thì mai sau chả có xiền cho con. Mẹ nó tiết kiệm giỏi thật đấy. Mình mới để đc khoảng 20tr thui :(

20. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Hôm nay lập topic kể chuyện hả chị, e cũng khuyên chị gái em cần có quỹ riêng, đến lúc những việc của mình cần thì hok phải nói chuyện với ch, ch cho được nhiều thì cho