Cần giúp: e bế tắc trong việc bán hàng ol quá,mong cm chia sẻ cùng e

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi teaxinh, 23/4/2014.

1. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

E chẳng bít nói từ đâu nữa.Viết ra 1 tràng nhưng lại lan man quá nên e lại xóa đi hehe (hâm quá).Có mẹ nào có thể chia sẻ cùng e k ah.E thấy bán trên fb cũng chỉ đc 1 thời gian đầu.Có lẽ e k bít cách chăm sóc khak hàng và k bít cak phát triển khak mới.Bán trên diễn đàn lcm thì trôi bài nhanh kinh khủng :(.E chỉ thấy bán đồ ăn là còn dễ bán,các sp khác thì cạnh tranh rất nhìu :(
    Biết là phải kiên trì nhưng nhiều khi cũng cố gắng chăm sóc khak hàng,cố gắng pr sản phẩm đêu2,cố gắng chia sẻ những cái liên quan đến sp mình bán mà k hiệu quả.Cũng kp phải tại sản phẩm k tốt.
    Tự dưng e cảm thấy nản và bế tắc quá
    Rất cần lời khuyên và sự chia sẻ trong lúc này để e có thêm động lực ah :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi teaxinh
    Đang tải...

2. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Ðề: e bế tắc trong việc bán hàng ol quá,mong cm chia sẻ cùng e

ko mẹ nào chia sẻ cùng e ah :(

3. ducnguyen274

ducnguyen274 ♫_♥ [T]he true life ♥_♫

đầu tiên nhắc đến kinh doanh là mình phải có cái duyên mn àh. còn nữa là phải chăm chỉ. bán ngoài chăm chỉ 1 thì bán onl phải chăm chỉ gấp 10. mn chịu khó đọc các bài chia sẻ về kinh doanh trên diễn đàn mình ý ạ. sẽ nghiệm ra nhiều điều lắm đó ^^

teaxinh thích bài này.
  4. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

đúng là phải có duyên hay nói đúng hơn là phải có lộc.Mà e thấy e có cố gắng nhưng k có lộc buôn bán thì cx k ăn thua :(

5. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

Buôn bán lúc đầu đâu cũng thế, khi có khách hàng dùng thử sản phẩm nhà mẹ nó, thấy chất lượng sẽ quay lại, dần dần mẹ nó sẽ có khách thôi, cố lên :)

6. bangthanh_hus

bangthanh_hus Thành viên đạt chuẩn

mn cứ kiên trì và tham khảo kinh nghiệm của các mẹ bán hàng uy tín đi ạ, mình cũng tập tành buôn bán onl nhưng giờ bận nhiều việc khác với cả ko hiệu quả lắm nên dừng. Nhưng mà vẫn vào 8 và học hỏi kinh nghiệm của các mẹ

7. xuantdpham

xuantdpham Thành viên chính thức

là do kỹ năng của mẹ nó thôi. mẹ nó chia sẻ là ko có kỹ năng chăm sóc khách hàng

1. phải xác định đối tượng sp mẹ hướng tới. và chọn kênh phù hợp

2. đừng chờ khách hàng tương tác mà chỉ cần khách hàng đó thuộc tập kh của mihf thì nhảy vào thôi (bán hàng là phải mặt dày)

3. Khi đã kiếm được khách phải có kế hoạch chăm sóc và giữ khách thật tốt

4. hơn hẳn là kiên trì đừng nhanh nản. bán hàng mà nhanh nản thì vứt. vì thời buổi làm ăn cái gì cũng cạnh tranh hết à

8. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Thời gian đầu chắc chắn sẽ có khó khăn mn à. sau moị chuyện sẽ đơn giản hơn nếu bạn xác định đúng khách hàng mục tiêu và kênh truyền tải thông tin tới khách hàng của mình.

teaxinh thích bài này.
  9. trangsky249

trangsky249 Thành viên rất tích cực

Em cũng nhiều lúc nản như mẹ nó. Nghĩ mình k có lộc nên buôn bán ế ẩm. Nhưng rồi bí bách lại tự nhủ thử chăm chỉ thêm ít nữa xem sao, dần dần lại có khách trở lại. từ 1 rồi 2... Lộc hay duyên thì mình vẫn phải chịu khó mẹ nó ạ. Cố lên!!

teaxinh thích bài này.
  10. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

lời khuyên và sự chia sẻ của cm đều rất quý giá.tks cm nhìu.có lẽ về lâu dài vẫn phải có chiến lược.Thực ra e bận chăm con nhỏ nên cũng lu bu chưa chuyên tâm vào đc.Cái quan trọng nhất e nghĩ vẫn là chăm sóc khak hàng thui.khó lắm.nói thì dễ nhưg đến lúc làm mới thấy khó :(

11. Đào Huyền

Đào Huyền Dì Hạt Dẻ

em cũng thế...buôn bán ế ẩm quá nè..híc

12. congsang

congsang Thành viên chính thức

Cố lên c ơi! chúc c mua đắt khách ! mà c bán gì vậy c chia sẻ biết đâu 1 số mẹ cần ạ!

teaxinh thích bài này.
  13. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

cảm ơn b nhìu nhé.m chỉ muốn vào chia sẻ cùng cm và mong nhận đc lời khiyeen hữu ích thui.Chứ mình k muốn dùng topic như thế này để vừa tâm sự vừa bán hàng hehe

14. lien_cute

lien_cute Bắt đầu nổi tiếng

hi thấy mn bảo đồ ăn bán dễ e cũng khẳng định là dễ vì lúc đầu các mn cũng OD ăn thử. nhưng e thấy phải ngon và đặc sắc và hỏi thăm các mẹ thường xuyên ạ. có gì chưa đc cần các mẹ góp ý để sửa chữa lần sau ạ. chúc mn sớm lấy lại tinh thần nha.

teaxinh thích bài này.
  15. web5ngay

web5ngay Người chia sẻ

Nói chung, tình trạng này cũng khá nhiều người đang gặp phải. Đa phần vì các mẹ kinh doanh chủ yếu theo bản năng, dành dụm được chút vốn (hoặc sẵn có 1 sản phẩm nào đó) thì tiến hành kinh doanh.
    Trường hợp hay gặp phải nhất đó là các mẹ phải rất vất vả spam bài, nhưng chẳng tiếp cận được bao nhiêu người. Mà đã tiếp cận ít người, thành ra cũng không bán được bao nhiêu.
    Bài toán mà mọi người kinh doanh cần giải, đó là "Làm sao tiếp cận khách hàng? Càng nhiều càng tốt". Dịch vụ/sản phẩm có tốt cách mấy thì cũng bằng thừa nếu không ai biết đến.
    Mẹ có thể học hỏi kinh nghiệm từ những mẹ đã thành công khi bán hàng trên lamchame. Ví dụ, có mẹ đầu tư hẳn đội ngũ post và comment bài (xin phép mình ko ghi nick cụ thể ra nhé), cứ khoảng 5-10' là mẹ lại comment 1 lần. Thành ra 1 ngày mẹ có đến cả nghìn comment. Số lượng comment này dĩ nhiên sẽ dễ dàng đưa nick trở nên rất uy tín, 3-4 dấu sao là chuyện bình thường. Mà khi nick trở nên uy tín như thế, lại comment rất nhiều (dẫn đến việc tăng tần suất xuất hiện trước mắt khách hàng mục tiêu), cơ may bán hàng trở nên rất rõ ràng. Mình nghĩ cách làm này không chỉ đúng trên khi bán hàng trên Lamchame, mà còn đúng trên hầu hết các diễn đàn khác.
    Điều mình muốn nói là, nếu muốn thành công, mẹ cần quan sát nhiều hơn, tích lũy nhiều hơn và quan trọng nhất là phải có ngân sách đầu tư khi kinh doanh. "Đầu tư" là một từ rất kinh khủng đối với người kinh doanh vốn ít. Tuy nhiên, nếu không đầu tư sticky topic, vip post hoặc nhân sự comment... thì làm sao có người biết đến sản phẩm của mẹ được? Chi bằng đầu tư 500k, thu về 800k còn hơn là đầu tư 0đ thu về cũng 0đ, mà lại mất thời gian công sức. Trường hợp tệ nhất, nếu đầu tư 500k và thua lỗ, mất trắng thì sao? Dĩ nhiên là mẹ sẽ mất 500k, nhưng rồi mẹ sẽ biết phải chi 500k đó như thế nào, nếu phải chi thêm lần nữa. Chẳng có miếng ăn nào là dễ ăn. Nếu ngon ăn, thì ai cũng giàu hết rồi (hihi, câu nói cũ rích) :)

bigfatmarukoteaxinh thích.
  16. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

tks cm nhìu nhe.e đang đọc các bài có liên quan trong phần knghiem kinh doanh để học hỏi thêm đây ah.Đúng là chỉ có ở lcm này mới học và đọc đc những điều hữu ích và thực tế nhất về kinh nghiệm trên thuơng trườn thui.có những điều mà ở ngoài thì k ai là người nói cho mình biết đc..

17. ThanhNM

ThanhNM Thành viên rất tích cực

Trước hết bạn nên chọn đối tượng khách hàng là ai nhé. Sau đó tập trung vào đối tượng khách hàng đó. Tham gia các diễn đàn khác nữa ngoài lcm nơi mà đối tượng khách hàng của bạn có ở đó nhé

18. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

cố gắng lên mẹ nó ah thời điểm này em làm lâu rùi mà còn oải ấy

19. OanhSumo

OanhSumo Thành viên nổi tiếng

Mn nói nhiều vấn đề rất đúng đấy ạ. Đôi lúc phải đầu tư cả về tiền bạc, công sức, thời gian và trí tuệ nữa.

20. OanhSumo

OanhSumo Thành viên nổi tiếng

Thời điểm này kinh tế vẫn khó khăn, sức mua vẫn kém trong khi lại có rất nhiều người thấy bán online được nên lao vào thành ra càng khó. Bản thân mình cũng thấy giờ là lúc khó khăn nhất. Rồi các bạn mới vào thì lại cứ giảm giá giảm giá cho nó xuống nữa để bán được hàng. Nhưng bản thân mình xác định là vượt qua giai đoạn này ai còn ở lại được thì sau này sẽ phát triển được thoai. Mn cố gắng lên :D!