Bà mẹ đơn thân tuyệt vọng, cần sự sẻ chia

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Me yeu an, 2/5/2014.

1. Me yeu an

Me yeu an Guest

Em chào các mẹ!
    Em đã băn khoăn rất nhiều khi quyết định tâm sự chuyện của mình lên đây. Em biết đến diễn đàn cũng đã lâu, theo dõi đã nhiều, nhưng hầu như chỉ vào xen thôi, đọc và biết được rất nhiều hoàn cảnh éo le... nhưng chưa bao giờ nghĩ mình cũng rơi vào những trường hợp như thế.
    Em hiện đang mang bầu 5 tháng, đã đi siêu âm và biết là một cháu trai :x
    Nhưng buồn thay bố cháu lại không nhận cháu. Ngày đầu biết tin bố cháu có nói đên chuyện cưới xin và bảo mình yên tâm về nói với gia đình. Vậy mà 1 tháng sau thì bố cháu nói chia tay với mình vì lí do gd không đồng ý. Mình cũng chỉ biết như vậy vì mình chưa về nhà anh bao giờ. Ngày trước a bảo mình về nhưng mà mình bận bịu, lại chủ quan là 2 đứa đã xác định với nhau nên cũng không lo lắng lắm. Mình tin tưởng và chưa bao giờ nghi ngờ anh vì lúc đang yêu a bảo mình về nhà a mấy lần, cũng nói đến chuyện cưới xin và muốn có em bé. Con mình ra đời có thể nói là trước kế hoạch của 2 đứa chứ không phải là lỡ có hay thế này thế kia
    Mình đã về nói vs mẹ về chuyện e bé và cưới xin. Bây giờ mọi chuyện đổ vỡ mình thật sự không dám nói lại với mẹ. Vì ngày mình nói chuyện với mẹ mẹ mình rất lo lắng, nhưng mình quá tin anh nên đã an ủi mẹ rất nhiều. Hơn nữa ngày ấy mình còn nhờ mẹ vay cho một số tiền để góp vốn làm ăn. Mình cứ sống cảnh lay lắt và giấu diếm gd dc gần ba tháng. Anh bảo mình bỏ con nhưng thật sự mình không làm được. Mình đã đi khám liên tục nhưng cứ đến lúc gần làm thủ thuật mình lại bỏ cuộc. Nhiều lúc mình chẳng biết mình làm như vậy là đúng hay sai...
    Sóng gió thật sự ập đến khi mà gần đây, chuyện làm ăn của mình đổ bể. Ngày trước mình đưa tiền cho anh góp vốn cùng 1 ng bạn nữa. Sau khi mình quyết định giữ con thì mình quyết định giữ chỗ làm đấy để có thêm thu nhập hàng tháng. Lúc này thì a buộc phải rút vì a không có vốn. Chuyện làm ăn mình vốn không hiểu gì, nay lại thêm bầu bí nên mình không thường xuyên đến cửa hàng quán xuyến được. Đến 20 này mình nghe tin dữ là người bạn làm cùng đã ôm toàn bộ tiền và chạy. Thật sự đến bây giờ mình rất suy sụp. Mình thấy tuyệt vọng thật sự. Mình giữ con là đúng hay sai? Tại sao ông trời lại tuyệt đường sống của mẹ con mình như vậy???
    Nhiều khi mình đã nghĩ đến cái chết. Vì mình bây giờ đâu khác gì đã lừa dối mẹ, gd mình không thể chấp nhận. Mình đã chẳng biết đi đâu về đâu, làm sao có thể ở lại HN khi mà mình không thể đi làm, không có 1 khoản thu nhập hàng tháng. Bạn bè ng quen có thể giúp mình nhưng cũng chỉ 1 sớm một chiều, không ai giúp mình mãi được. Thật sự tuyệt vọng lắm, nghĩ đến cái chết, nhưng mình lại nghĩ, ngày xưa quyết tâm giữ con như thế, vì mình yêu con, mình không thể bỏ. Bây giờ mình chết đi, thì con mình? những sự cố gắng từ trước đến nay của mình đều vô nghĩa sao...
    Nhưng mình không biết phải làm gì vào lúc này cả, mình cảm thấy, không 1 ai ủng hộ và bên cạnh. Bố cháu đã không nhận cháu, đến bây giờ, ngay cả ông trời cũng không muốn cháu đc ra đời sao??

06/12/2014
    Gần đây, đọc 1 vài bình luận của các bạn, thấy mọi người trách mình vô trách nhiệm với bản thân.... hì, giật mình, vào đọc lại những dòng tâm sự của mình trước đây, quả đúng là như thế thật. Không ngờ mình từng có những phút giây suy nghĩ tiêu cực thế.... Càng đọc càng nhớ lại quãng thời gian ấy, khi mà mọi chuyện đã đổ vỡ, trong tay k còn tiền, lại nghe tin mình bị lừa hết toàn bộ vốn liếng, mình tin, lúc ấy ai cũng sẽ thất vọng, sẽ sốc như vậy. Đúng cái ngày hết sạch tiền, anh bạn làm cùng hẹn đưa tiền sang, cuối cùng không thấy tăm hơi đâu, em gái ở cùng thì về quê.... sống giữa thủ đô mà không có tiền, không có gì ăn.... mình đã trải qua những ngày như thế, những lúc ấy, có ngước mặt lên trời mà than sao trời ác vậy, sao làm khổ mình.... có lẽ là một phản xạ quá bình thường thôi phải không???? Mình không bao biện cho mình, nhưng mình lúc đó thật sự sốc, kêu ca để giải tỏa, tâm sự để đc động viên...
    Kêu ca là vậy, than trách là vậy, nhưng đó chỉ là những hành động nhất thời mà thôi, mỉnh chưa bao giờ có ý định bỏ con cả. Đó chỉ là một cách để giải tỏa tâm lí. Vì mình biết, tiếp tục đc hay không, tất cả là ở mình.... không xin đc việc thì mình bán hàng online, không có vốn mình làm CTV, k có máy tính thì mình ngồi quán net, mình ngày ngày vác bụng bầu ra quán net đến tận tháng thứ 9
    Mình có thể vô tâm vs bản thân nhưng mình k vô tâm với con mình. Mình tâm sự lên đây đc các mẹ động viên rất nhiều, nhưng mình biết bản thân mình mới là người quyết định. Mọi người có thể ộng viên, có thể giúp đỡ, nhưng cũng chỉ là nhất thời, ngta chỉ kéo mình lên đc khi bản thân mình muốn đứng dậy, và sau đó mình phải bước tiếp chứ chẳng ai dắt tay mình đến cuối cuộc đời. Mình là 1 người sĩ diện hão nên ngày ấy mình ít nhờ vả người khác, luôn nghĩ nghèo khổ chẳng có gì hay để mà khoe ra... Nhưng mình chưa bao giờ muốn xa con...
    Trải qua những ngày mệt mỏi, những ngày đói ăn, những ngày tháng 5 tháng 6 nóng nực mà k có quạt, những đêm suy nghĩ thức liền đến 2 3h.... Hầu như ngày nào mình cũng thức đến 2 3h như thế, đến ngày gần sinh thì thức thâu đêm, đến sáng mệt rồi đi ngủ :D
    Cả những ngày hít khói thuốc trong quán net.... Cuối cùng em bé đã đến với mình, mình sinh bé gái nặng 3,5kg vào ngày 5/9 rồi các mẹ ạ, đến nay bé đã tròn 3 tháng
    Những ngày vất vả tường chừng không thể quên, ấy vậy mà bây giờ, nếu không đọc lại những dòng tâm sự cũ chắc mình đã quên sạch - đơn giản vì mình đang hạnh phúc với vai trò làm mẹ - hạnh phúc lắm.....
    Viết lên đây, để cho các mẹ sau có tình cờ đọc topic của em thì biết rằng em đã sinh
    Để những ai nhỡ chẳng may rơi vào hoàn cảnh như em, thì hãy cố gắng lên, có con rồi, sẽ thấy đc bù đắp.
    Để những ai đang còn con gái, hãy trân trọng bản thân mình hơn.
    Em chưa bao giờ hối hận vì quyết định của em. Dù bây giờ cuộc sống vẫn còn khó khăn, 2 mẹ con tự nương tựa vào nhau dĩ nhiên là vất vả, nhưng nghĩ đến đứa con của mình sẽ thấy như cuộc đời nở hoa :)
    Một điều nữa, em xin cảm ơn tất cả các mẹ trên diễn đàn đã có lời động viên và giúp đỡ em. Ngày xưa em vì cái tôi, vì chữ sĩ, có những ngày thiếu thốn mà quyết tâm không nhờ vả ai....đến bây giờ mới thấy, mở lòng hơn, để thấy xung quanh còn người tốt :)
    LIVING IS BELIEVING!
    Bonus ảnh bé con nhà em tròn 3 tháng ạ ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me yeu an
    Đang tải...

2. congchuain

congchuain Thành viên tích cực

Ðề: Bà mẹ đơn thân tuyệt vọng, cần sự sẻ chia

Mình rất thông cảm cho hoàn cảnh của bạn. Nhưng tất Cả bây gìơ quan trọng nhất là phải sống tốt vì mình còn Có con nữa. hãy cố gắng vượt qua rồi Khi sinh con ra bạn Sẽ thấy con đáng yêu .biết. nhường nào, Hãy cố gắng vượt qua và sống thật tốt vì con yêu bạn nhé

Chip's mom thích bài này.
  3. Me yeu an

Me yeu an Guest

cảm ơn bạn, nhưng cứ khó khăn chồng chất khó khăn, nhiều khi mình thấy nản quá

4. congchuain

congchuain Thành viên tích cực

Cuộc sống mà bạn rồi mọi chuyện sẽ sớm qua thôi, Hãy đón nhận con bằng tất cả tình yêu thương bạn nhé

vitaminsvietnam2410 thích bài này.
  5. Me yeu an

Me yeu an Guest

Ừ. M kũg sẽ cố gắng hết sức. Nhưg thật sự mình đang rất băn khoăn về việc nuôi hay k nuôi c0n. Vs hoàn kảnh kủa mh bjờ, chờ đợi đc đến ngày sinh đã là 1kì tích. Mh chỉ sợ k0n sẽ thiệt thòi khi ở vs mh

6. Mẹ Nhỏ Huyền

Mẹ Nhỏ Huyền Thành viên rất tích cực

đọc mà thương em quá, cố lên em ơi... chắc vụ này em phải nhờ vả bố mẹ rùi.
    dù em có sai trái đến thế nào đi nữa thì bố mẹ cũng ko bỏ rơi con mình đâu.
    cố gắng lên làm lại từ đầu vì con em nhé!

7. Thuận Phan

Thuận Phan Thành viên chính thức

Cố lên bạn ơi, bạn chia sẻ với gia đình nhé, Chuyện cũng đã lỡ rồi, cái gì cũng có cách giải quyết cả, đừng nghĩ dại dột, cuộc sống này có sức khỏe là bạn có thể làm được,chỉ cần có sự cố gắng của bản thân, bỏ qua những suy nghĩ không cần thiết để bước tiếp nhé.

8. stydecor

stydecor Quần Triumph 25k, Áo 130k

tội nghiệp em... em có muốn bán thêm hàng đô lót online ko, nếu em có máy tính, em lấy hình của chị về bán có khách thì báo chị ship, mỗi khách chị sẽ lấy giá gốc như giao buôn thôi, còn tiền lãi em cầm, nếu em chịu khó thì tháng cũng được tầm 2-3tr... em suy nghĩ thêm xem sao, em ko phải lấy hàng đâu, chị gửi hình và thông tin sản phẩm cho em bán, em chịu khó giao trên nhiều diễn đàn xem sao.

9. Thuận Phan

Thuận Phan Thành viên chính thức

10. black.pearl89

black.pearl89 Thành viên chính thức

C ơi c vẫn còn gia đình và bạn bè, còn có em bé trong bụng cơ mà.
    C thử quay về nói mọi sự tình với mẹ rồi nhờ mẹ giúp đỡ xem sao, vì phụ nữ mang thai rất cần sự chăm sóc, nếu a ấy đã không làm thì hãy để gia đình c quan tâm chăm sóc chị và con. Biết là sẽ cảm thấy có lỗi với mẹ nhưng mẹ chị thương chị hơn bất kì ai trên đời mà. Chuyện gì rồi dần dần cũng sẽ có cách giải quyết. Đừng tuyệt vọng và hãy cố gắng lên nhé.

11. Hoahuyen136

Hoahuyen136 Thành viên tập sự

Thật tội nghiệp cho chị và em bé trong bụng quá,
    Chị cố gắng lên, giờ không phải chị chỉ sống cho bản thân mà còn sống làm sao cho con mình được hạnh phúc nữa. Thằng đàn ông xấu xa, nó hok xứng đáng được làm bố đâu:(
    Cố lên nha chị !

12. yeuembelam

yeuembelam Thành viên mới

1. Nếu có thể thì hãy tìm đến địa chỉ nhà anh ta, nói hết cho bố mẹ anh ta biết.
    dù bố mẹ anh ta có nhận cháu hay không, điều đó không quan trọng.
    vì bạn đã nói sự thật nên nếu họ từ bỏ đứa cháu nội của mình thì sau này họ không có quyền
    đòi hỏi hay tước đoạt quyền làm mẹ của bạn được. (Mình phải phòng xa như thế vì thực tế xảy ra những trường hợp như thế quá nhiều rồi)
    Khi đến đó thì nhớ ghi âm lại cuộc nói chuyện nhé!

2. Giải quyết vấn đề trước mắt:
    Hãy nói tất cả với mẹ của bạn, đừng ngại hay quá lo sợ. Gia đình là nơi ta trở về, sẽ chở che bao bọc bạn.
    Ngày nay việc làm mẹ đơn thân là bình thường, thậm chí là 1 xu thế của không ít phụ nữ.
    bạn hãy nghĩ đến những cặp vợ chồng mà những người vợ hiếm muộn, không có khả năng sinh con và khao khát được làm mẹ biết nhường nào. hãy nghĩ đến điều đó để có thêm động lực, lạc quan lên để đứa bé trong bụng cảm nhận hết được tình thương bạn dành cho bé!
    Dù trước mắt có khó khăn về kinh tế, nhưng hãy giữ tinh thần lạc quan để vượt qua bạn nhé!
    chúc bạn nhiều sức khỏe, tâm bình an và sớm có được cuộc sống ổn định hạnh phúc!
    (u)(u)(u)

13. bethuhuong

bethuhuong Bắt đầu tích cực

Bạn về quê của người yêu bạn gắp bố mẹ anh ta đi. mình tin ông bà nội sẽ không nhận cháu đâu dù gì cũng máu mủ của họ mà

14. happyday146

happyday146 Thành viên chính thức

Bạn này nói đúng rồi. Cố lên em gái, mọi chuyện khó khăn rồi sẽ qua thôi, khi nhìn con lớn lên em sẽ thấy là mình đã không quyết định sai khi giữ lại con em ah. Chị có một ít đồ sơ sinh nếu em cần thì inbox chị nhé

15. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

khổ thân, phụ nữ lúc nào cũng thiệt thòi :(

16. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Hix. KHó khăn chồng lên khó khăn. Thương mn quá

17. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

cố nhên nàng ơi..............................................

18. mecubean

mecubean Thành viên tích cực

Thương chị quá. Chị cố gắng lên nhé, khó khăn nào rồi cũng sẽ qua. Phúc bất cập lai, họa vô đơn chí mà chị. Chị phải cố gắng giữ gìn sk, còn gia đình và người thân mà chị. Biết đâu sau này sẽ có hạnh phúc khác đến với chị. Chúc chị sớm ổn định và lấy lại được tinh thần chị nha

19. rubyhouse2012

rubyhouse2012 Thành viên chính thức

bạn ở đâu?, ban van con gia dinh va ngthan, minh da tung ko co mot ai ben canh, neu ban quyet tam giu be, co the ll voi minh, minh se giup ban co cho an cho o va nuoi con den khi con ban cung cap, co gi bn cu suy nghi cho ki nhe
    chuc ban va be luon manh khoe binh an
    chan tinh khuyen ban DUNG BAO GIO PHA THAI DU LA BAT CU LI DO GI, NHAN QUAN VO CUNG CHUAN XAC DO
    \

20. Me yeu an

Me yeu an Guest

Em cảm ơn tất cả mọi người.... Mấy hôm trước em có tâm sự với đứa em gái, đúng dịp em ấy đi chùa nên đã đưa em đi cùng. Sau vài ngày em thấy tĩnh tâm hơn rất nhiều. Đến hôm nay khi đọc được những dòng tâm sự của mọi người em càng thêm xúc động. Thật sự em đã khóc, dù chưa gặp một ai trong số mọi người nhưng em có cảm giác em không chỉ một mình, có người vẫn ở bên và ủng hộ mẹ con em. Điều đấy đã giúp em mạnh mẽ hơn.
    Thật sự là em không có ý định bỏ em bé đâu ạ, dù gì cũng 5 tháng rồi. Với cả nếu em đủ nhẫn tâm để làm điều đấy, thì em đã làm từ hơn hai tháng trước, ngay khi bọn em chấm dứt. Nhưng em không thể dứt bỏ đc máu mủ của mình. Em yêu con, tình yêu càng ngày càng ngấm vào xương tủy thì phải :D . Chỉ là ngày xưa em tự tin rằng em có thể nuôi con dựa vào thu nhập ở chỗ làm, bây giờ mọi chuyện đổ vỡ em nhất thời bị sốc nên không biết phải làm thế nào.. Nhưng em sẽ cố gắng vượt qua.
    Còn việc mọi người khuyên em về nhà người ấy, thì có lẽ là không có ích gì đâu ạ. Vì chính gd ngta muốn em bỏ, đó cũng là 1 phần lí do khiến ng ấy buông tay
    Còn về nhà em, thật sự là em không về đc. Nói chung mỗi nhà có 1 hoàn cảnh rất khó nói, em về mọi ng cũng sẽ không chấp nhận em, lại càng làm khổ mẹ em hơn. Nói chung nhà em không giàu, nhưng cũng đủ ăn đủ mặc, em ngày xưa ở nhà chỉ việc ăn và học, sống trong sự bảo bọc của bố mẹ, bố mẹ không tiếc gì cho tương lai của em, nhưng với điều kiện em phải ngoan, còn bây giờ mọi chuyện đã khác rồi
    Em hiện tại vẫn sẽ bám trụ ở HN và sẽ cố gắng tìm cho mình một công việc phù hợp để lo cho tương lai hai mẹ con.
    Một lần nữa em cảm ơn mọi ng rất nhiều ạ!!!