Kinh nghiệm: Vì sao mọi người ngại học tiếng anh??? Các mẹ vào nêu lý do và bàn luận tìm cách học nhé!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Nara, 13/5/2014.

1. Nara

Nara Thành viên tích cực

Hè đến rồi, ấm áp và không còn rét mướt u ám nữa :-\":-\" nhìn trời đất tươi sáng như thế này cũng cảm thấy con người nhanh nhẹn, và năng động hơn các mẹ nhỉ :p:p:p:-\"
    Hôm nay ngồi tham khảo phần học tập trên diễn đàn, em thấy các chị em hỏi nhau rất nhiều về cách học tiếng anh và kinh nghiệm học tiếng anh sao cho hiệu quả, và nói thật em cũng rất hứng thú vấn đề này. Em thấy hầu hết phần trả lời của mọi người nói rằng phải luyện tập hàng ngày và ý kiến của em cũng giống vậy.

Nhưng luyện tập thường xuyên không hề dễ vì cuộc sống hàng ngày biết bao nhiêu việc phải làm, phải lo, nhất là các chị có gia đình rồi. Nên em lập topic này để tham khảo và thu thập thêm thông tin, ý kiến của mọi người về:
    - Lý do trước giờ khiến mọi người ngại tiếng anh
    - Lý do khiến việc học tiếng anh trước giờ thất bại
    - Vì sao bỏ cuộc những lần học tiếng anh trước đây
    - Mỗi lần mọi người cực kỳ quyết tâm, việc học kéo dài được trong bao lâu?
    - Sau khi trình độ được cải thiện, hay kết thúc một khóa học nào đó mọi người có cón tự luyện tập và sử dụng tiếng anh thường xuyên không?
    - Mọi người hiện đang dành bao nhiêu thời gian học tiếng anh một ngày
    - Cách học hiện giờ của mọi người như thế nào?
    - Trong 4 kỹ năng nghe-nói-đọc-viết, mọi người ưu tiên kỹ năng nào và dành nhiều thời gian nhất vào kỹ năng nào?
    - Kỹ năng nào gây khó khăn cho mọi người nhất?
    - Mong muốn về cách học tiếng anh mà mọi người nghĩ sẽ giúp ích cho việc học ...
    ...

Để chữa khỏi bệnh thì phải biết nguyên nhân, triệu chứng nên em mong các mẹ nhiệt tình tham gia nêu ý kiến. Đồng thời, topic này cũng là nơi những người có cùng khó khăn trong việc học tập có thể chia sẻ với nhau để tìm ra cách học tốt hơn, dễ dàng hơn và cái nữa là để có thêm động lực học nhé mọi người ;):p:p
    Em đang muốn tìm ra cách học tiếng anh đơn giản và dễ dàng nhất để giúp những người không có nhiều thời gian học có thể học tốt nên rất mong ý kiến của mọi người ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều nha! (u)(u)(u)

Nara

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nara
    Đang tải...

2. Nara

Nara Thành viên tích cực

Ðề: Vì sao mọi người ngại học tiếng anh??? Các mẹ vào nêu lý do và bàn luận tìm cách học

các mẹ ơi, các mẹ vào tham gia cho ý kiến cho đông vui nhé! Chúc các mẹ một ngày vui!

3. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

Ðề: Vì sao mọi người ngại học tiếng anh??? Các mẹ vào nêu lý do và bàn luận tìm cách học

ngại bởi vì ko có cái đà học nữa, như hồi học cấp 2 cấp 3 đại học ngày nào cũng học nên thành thói quen, bh bõ bẵng đi k biết làm lại từ đâu ngại lắm

Nara thích bài này.
  4. Nara

Nara Thành viên tích cực

Vâng, em thấy hầu hết mọi người lên đại học nếu học chuyên ngành khác không phải là ngoại ngữ đều bỏ tiếng anh, không còn chú trọng đến nữa. Sau khi ra trường xin việc mới thấy có nhu cầu học tiếng anh để xin việc và lúc đó mới lại lao vào học thì đã quên hết rồi ^^ Cảm ơn chị đã tham gia cho ý kiến! (u)

5. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

họi dốt nên ngại chứ sao nàng, tiếng anh t cũng lẹt đẹt lắm, giờ đi làm ko dùng đến nên cũng coi như quên luôn

nam bo thit bo ngon thích bài này.
  6. love_u_so_much

love_u_so_much

do lười ạ ^^............................

7. hn098284

hn098284 Mẹchishop: Chuyên bán buôn bán lẻ túi ví dây lưng

do lười với lại bị mất gốc, học ko có căn bản nên đâm ra nản

8. baby_bobby

baby_bobby Bắt đầu nổi tiếng

Hẳn ai cũng từng có thời gian rất dài học tiếng anh từ thời phổ thông. Bản thân chị cũng thế. Chị học tiếng Anh từ hồi cấp 3. Thầy dạy tiếng Anh cho chị trước đó dạy tiếng Nga. Điều đương nhiên là việc học nói và học nghe là không có. Học viết cũng chỉ dừng lại ở làm bài tập, viết câu ngắn. Học đọc cũng chỉ dừng lại ở việc đọc bài để phục vụ làm bài kiểm tra, học ở nhà. Rốt cuộc, sau mấy năm cấp 3. Mặc dù được coi là học sinh đứng đầu lớp về điểm phấy tiếng Anh hồi đó. Nhưng Tiếng Anh đúng nghĩa thực sự để nói, để viết không được cải thiện, tiến bộ, ngoài trí nhớ cho số ít từ vựng còn tồn lại tới bây giờ. Nhưng lại một điều tệ hại là phát âm sai hết.

Rồi chị vào đại học, chất lượng thầy giáo đỡ hơn trước nhưng vẫn chỉ làm bài tập và làm bài tập trên giấy. Vậy là từng đó năm tiếng Anh chỉ đơn giản là được biết đến. Không theo đúng nghĩa của quy trình học nghe - nói - đọc - viết mà sau này chị tìm hiểu rất nhiều phương pháp học khác nhau.

Đến nay, tính ra cũng phải mười năm có lẻ, :D việc học tiếng mới bắt đầu đi đúng hướng. Chị không quan tâm nhiều tới học ngữ pháp nữa. Chỉ tập trung vào học từ, nói, nói và nói với chính người nước ngoài. Ban đầu là free talk, sau nói nhiều cũng quen và chuẩn dần. Có thể mất nhiều thời gian nếu cùng lúc tập trung cả 4 kỹ năng, nhưng chị k có nhiều thời gian trong ngày và nhiều lúc cũng uể oải, lười hơn.

Hiện chị có thể trao đổi về nhiều mặt cuộc sống với các bạn nước ngoài, không mất thời gian nghĩ tiếng Việt trước sau dịch sang tiếng Anh và cuối cùng mới nói, và có thể hiểu được nội dung các bạn ý nói mà không phải bắt từng từ.

Tuy nhiên, vấn đề của chị là chưa chăm học từ vựng. Khi nói chuyện với các bạn nước ngoài, chị thường sử dụng vốn từ vựng cũ, chưa vận dụng được vốn từ mới. :(. Làm thế nào để chăm học từ vựng và học dễ nhớ hơn em nhỉ? :D. Để viết tự do, chị có thể viết một lúc vài trang, nhưng muốn viết chuyên nghiệp và mang tính học thuật thì phải nói thật là chưa ổn được. Hic

Hương Điệp thích bài này.
  9. Nara

Nara Thành viên tích cực

hihi, chắc không phải do dốt đâu chị, chỉ tại không yêu thích nên học không vô thôi ^^ Thanks chị!

10. Nara

Nara Thành viên tích cực

Ui, vote cho em vì cực kỳ thành thật (((:) vậy chắc chăm lên là giỏi ngay thôi ;)

11. Nara

Nara Thành viên tích cực

cái tình trạng mất gốc rồi gây ra chán nản là nguy hiểm nhất luôn đấy ạ. Thanks chị! (u)

12. Nara

Nara Thành viên tích cực

Em hoàn toàn đồng ý và thích cách học của chị. Ở nước mình đang dạy ngoại ngữ theo kiểu bị ngược với chu trình nghe-nói-đọc-viết nên hầu như em thấy mọi người có vốn ngữ pháp rất tốt nhưng không đọc hay nói chuyện bằng tiếng anh được vì sai phát âm và hỏng đi cái phản xạ giao tiếp. Đáng buồn và đáng tiếc ở điểm là mọi người biết nhưng không bật ra được :( Em rất thích cách học của chị vì nó cũng giống với cách em học ngoại ngữ, cứ nói và luyện tập, không ngại và không sợ sai, nói chuyện với người bản ngữ để học lối nói, ngữ điệu của họ.. Việc chị muốn nâng cao khả năng viết thì em có một lời khuyên đơn giản thế này, chị nên đọc những trang báo nước ngoài, mới đầu đọc những mục dễ hiểu như gia đình, tình yêu hôn nhân, rất dễ hiểu thôi, rồi dần dần chuyển sang các mảng khác. Đọc là cách học từ vựng và cách viết tốt nhất đấy ạ. Khi đọc chú ý cách người ta diễn đạt. Cứ đọc 1 mảng tin tức như vậy nhiều ngày sẽ nâng cao vốn từ rất nhanh vì ngày nào những từ mới đối với chị cũng được lặp đi lặp lại khi chị đọc tin tức. Chúc chị ngày vui nha!

baby_bobby thích bài này.
  13. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Siêu củ chuối TA như em chẳng có tý KN nào vào đay hóng các chị :D

14. baby_bobby

baby_bobby Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn em nhé. Thông tin của em rất hữu ích

Nara thích bài này.
  15. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

tớ ngại nhận kĩ năng luyện nghe vs nói, mẹ nó coa cách nào cải thiện không? mách tớ vs ^^

16. Hilary

Hilary Thành viên rất tích cực

Ủng hộ topic của em gái.

Có một vấn đề về tiếng Anh của người Việt mình là phát âm sai tứ tung, sai thế nào thì chắc các mẹ hình dung được. Hậu quả là nói ra Tây ko hiểu, Tây nói nhiều lúc mình nghe cũng khó hiểu >>> Cần cải thiện phát âm.

Vấn đề nữa là người Việt quá chú trọng học ngữ pháp, lúc nào cũng nghĩ là phải có ngữ pháp thì mới yên tâm được. Hậu quả là học mòn cả chồng sách ngữ pháp, làm bài tập rất khá thế mà đến lúc Tây hỏi 1 câu có khi ko biết trả lời thế nào >>> Cần cải thiện khả năng giao tiếp >>> Thay đổi tư duy tiếng Anh

Và còn nhiều nữa nữa.

Tuy nhiên, các mẹ đừng nản nhé. Tìm một giáo viên tốt (như em chủ topic chẳng hạn, hihi) cũng sẽ hỗ trợ các mẹ được rất nhiều.

P/S: tớ ko biết em ấy đâu nhé, đừng bảo tớ quảng cáo.

Nara thích bài này.
  17. Nara

Nara Thành viên tích cực

;) Hy vọng là em sẽ hóng được những điều giúp ích cho việc học tiếng anh của mình. :-\" hihi

18. Nara

Nara Thành viên tích cực

Không có gì chị ạ, nếu chị có khó khăn gì mà em giúp được thì em cũng thấy vui lắm ạ :p

19. Nara

Nara Thành viên tích cực

Nghe-nói là 2 kỹ năng mất nhiều thời gian để học nhất, đòi hỏi nhiều nỗ lực luyện tập của bản thân vì không ai nói hộ hay luyện hộ cho mình đc :( cũng chính thế mà nhiều người ngại 2 cái anh này nhất. Cách tự học nghe nói mà mình nghĩ phù hợp và dễ dàng nhất với tất cả mọi người là học kiểu "mưa dầm thấm đất" ^^ Nghĩa là đừng ảo tưởng chỉ bỏ ra 2 tiếng đi học tiếng anh, 3 buổi/tuần, không luyện tập thêm mà có thể đọc hiểu nghe nói vèo vèo được. Tốt nhất là hãy để cho đôi tai làm việc trước đã, bằng cách nghe nhạc nước ngoài, nghe những bài hát có giai điệu mình thích với lời dễ nghe. Sau đó, nếu có thể, hãy học thuộc lời bài hát để hát theo. Khi hát theo vừa để giải trí bản thân vừa chú trọng hát sao cho thật giống ca sĩ nhất có thể nhé. Chỉ bằng cách nghe 1 bài hát yêu thích, bạn vừa giải trí, vừa luyện nghe, vừa luyện được phát âm rồi. Cố gắng làm theo cách này cộng thêm xem phim và đọc sách báo và giao lưu với các bạn nước ngoài nữa thì bạn sẽ tiến bộ không tưởng đấy.

20. Nara

Nara Thành viên tích cực

Trời đất! chị nói trúng phóc những vấn đề cần cải thiện và khắc phục khi học tiếng anh luôn!! Em cũng nghĩ y chang như chị vậy. E dạy những bạn mới đến học e, các bạn ý chỉ thích e cho làm nhiều bài tập ngữ pháp, làm càng nhiều càng tốt, ghi chép cật lực những gì e giảng nhưng e bảo học vậy không mang lại hiệu quả cao và e luôn khuyến khích mọi người ghi chép ở mức đủ để về nhà có lỡ quên thì ngó lại, còn thời gian khác thì nên lắng nghe em nói và nhắc lại, như vậy nhớ bài lâu hơn nhiều ... Nhưng hầu hết các bạn vẫn học kiểu thụ động như ở trung học và chính cách học này gây khó khăn cho việc giao tiếp tiếng anh :( E vẫn đang phải tìm cách để khắc phục, khiến các bạn chủ động hơn. Cảm ơn chị nhé!(u) Dù không biết chị nhưng em vẫn thấy như tư tưởng chị em mình đã gặp nhau rồi đấy :p Chúc chị luôn vui vẻ và hạnh phúc nha!