Cùng đọc và suy ngẫm

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi vantuyen2020, 4/6/2014.

1. vantuyen2020

vantuyen2020 Bắt đầu tích cực

Làm một người đàn ông, trong cuộc đời không ai dám chắc chắn mình sẽ không gặp thất bại trên con đường sự nghiệp, một vài thất bại có thể giúp chúng ta trưởng thành trong suy nghĩ và hành động, nhưng có một số người luôn gặp trắc trở và thất bại trong cuộc sống, khi đó họ lại đổ lỗi cho số phận . Liệu số phận có thay đổi được không khi thất bại liên quan trực tiếp đến tính cách của chính mình? Các nhà phân tích đã đưa ra những nguyên nhân thuộc về tố chất mà người đàn ông thường gặp phải như sau, và nếu khắc phục được những điều này, mong rằng bạn sẽ không còn thất bại nữa :victory:

1. Không có khả năng
    Có người đã nói: Tiền bạc ở xung quanh chúng ta, có điều tay người nào dài hơn thì sẽ với tới trước. Điều đó đã được khẳng định như một chân lý. Nếu bạn chỉ làm việc theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" thì sẽ không ai muốn mở hầu bao ra cho bạn cả.

2. Không biết kết giao với bạn bè
    Có một điều dễ nhận thấy ở những người thành đạt là chung quanh họ có rất nhiều "chiến hữu" thân thiết còn những người thất bại thì lại không có bạn bè thân thiết. Tại sao một việc đơn giản là tìm và kết thân với một vài người tâm đầu ý hợp mà bạn cũng không làm được? Liệu có phải số phận bắt buộc bạn phải đơn độc không? [ ]

3. Không biết đối nhân xử thế
    Một và nghi thức xã giao đơn giản: nói lời cảm ơn nếu ai đó làm một việc tốt cho mình, một câu xin lỗi với người mà mình đã làm tổn thương tới họ... là nguyên nhân đã đưa bạn đến thất bại. Những người như vậy thì mới gặp mọi người đã không có tình cảm, còn nói chi đến trông cậy sự giúp đỡ của người ta.

4. Không có lòng tin
    Đối với người đàn ông, lòng tin đứng ở vị trí số 1 ngay cả khi cuộc đời không mang lại những gì bạn mong ước. Nhưng có một số người không biết được tự tin quan trọng như thế nào nên đã không rèn luyện để có được nó mà còn rơi vào bi quan chán nản trước thời cuộc. Thiếu tự tin càng đẩy bạn đến gần với những thất bại liên tục.

5. Không biết mình là ai
    Thật đáng buồn hơn nếu bạn luôn gặp thất bại mà còn muốn tỏ ra mình hơn người bằng cách tự đắc cho rằng mình là "trung tâm của thế giới", những người tinh ý sẽ nhận ra được cái vỏ bề ngoài huênh hoang của bạn đang muốn che đi cái thấp kém bên trong con người mình. Đáng tiếc là càng cố che giấu, càng cố lấp liếm thì càng dễ bị lộ tẩy.

6. Không biết chọn ưu tiên cho cuộc đời
    Người ta không ai có thể làm nhiều việc cùng một lúc mà thành công được, như vậy bạn phải biết lựa chọn ưu tiên cho công việc nào cần làm trước. Chẳng hạng bạn đang theo đuổi con đường học hành để sau này có đời sống ổn định, nhưng kinh tế hiện tại đang gặp khó khăn, có người mời bạn hợp tác làm ăn để "kiếm thêm", bạn nghe theo lao vào làm ăn và bỏ dỡ chuyện học hành, như vậy là bạn đã tham cái lợi trước mắt và bỏ lỡ cái lợi lâu dài. Nếu là người đàn ông thành đạt họ không bao giờ làm như vậy.

7. Không biết vượt qua số phận
    Những người thất bại rất hay tự lừa dối bản thân mình, đổ lỗi cho số phận thay vì cố gắng thay đổi nó đi. Nếu khi còn trẻ mà bạn phó mặc cuộc đời cho số phận khi khi về già số phận sẽ thay đổi với bạn hay sao?

Nếu bạn là người hay gặp thất bại trong cuộc sống thì hãy phân tích thử các nguyên nhân trên xem có ứng với mình hay không và hãy tự hoàn thiện mình khi phía trước còn rất nhiều cơ hội.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vantuyen2020
    Đang tải...

2. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: Cùng đọc và suy ngẫm

hãy tự hoàn thiện mình khi phía trước còn rất nhiều cơ hội.!! đúng đới

3. Bobo'Mommy

Bobo'Mommy Thành viên mới

Bài viết hay, chẳng riêng gì cánh đàn ông, mà bất cứ ai trong cuộc sống đều có lúc không tránh khỏi những vấn như vậy, trước đây mình có đọc qua một số sách nói về tiềm thức, niềm tin và nỗi sợ hãi vô thức là căn nguyên gốc rễ của nhiều vấn đề, cơ bản là hãy biết lắng nghe chính con người bên trong mình, gạn đục khơi trong và đặt niềm tin vào bản thân và cuộc sống.

4. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

đọc và suy ngẫm nhiều điều thú vị.

5. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thấy không chỉ đàn ông, mà ngay cả phụ nữ cũng nên đọc và rút ra kinh nghiệm để chúng mình có thể vươn tới thành công trong cuộc sống. bây giờ phụ nữ cũng có sự nghiệp riêng đấy chứ :rolleyes:

6. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

cuộc sống là phải luôn nhìn nhận từ nhiều hướng khác nhau

7. ductienbds98

ductienbds98 Thành viên mới

tất cả những điều ở trên...nếu chúng ta biết suy nghĩ và áp dụng vào bản thân, tôi nghĩ ai cũng sẽ thành công dù sớm hay muộn.
    Chúc cả nhà thành công ! cảm ơn chủ topic này nhé!

8. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Những điều đáng để suy ngẫm. Rất ý nghĩa. Cám ơn chủ top nhé!

9. tranhonghue

tranhonghue Bắt đầu nổi tiếng

đọc thì dễ nh]ng để làm theo đc thì khó lắm ạ

10. vanhuongkthn

vanhuongkthn Bắt đầu tích cực

Luôn luôn trong trạng thái sẵn sàng vì cơ hội có thể đến bất cứ lúc lào. bao nhiêu công rèn luyện chỉ cần để dùng cho 1 vài cơ hội. Đối với người luôn rèn luyện chăm chỉ và sẵn sàng thì sẽ ko bỏ lỡ cơ hội còn ngược lại thì ko :)

11. nt_chung87

nt_chung87 Thành viên chính thức

Có 1 số điều đúng vs bản thân mình, may mà k phải tất cả. :(

12. noithatqc

noithatqc Bắt đầu tích cực

Cơ hội là do chính bản thân mình tạo ra.

13. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Đâu có riêng gì đàn ông. .

14. Chuyển hàng nội địa

Chuyển hàng nội địa Bắt đầu tích cực

Người thành công là người biến thất bại thành những viên gạch dẫn đến thành công