Bé 11 tháng chưa cứng cổ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hana2012, 7/6/2014.

Tags:
  1. hana2012

hana2012 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ,
    Em đang cố một vấn đề về con trai em khiến cả gia đình vô cùng lo lắng. Em cũng định sắp tới cho cháu đi khám chuyên khoa nhưng em sốt ruột quá nên tâm sự lên đây nhờ các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho em một con đường môt tia hy vọng với ạ. Chuyện của em là: Con trai em nay đã 11 tháng tuổi nhưng cổ và tay cháu vẫn còn rất yếu, không lẫy, không bò trườn, ngồi thì chỉ ngồi được khi chống tay phía trước, đứng và bước đi được khi mẹ giữ nách. Cháu không ham nghịch đồ chơi, ai đưa gì cho cũng không với bao giờ. Không biết theo mẹ hay bà, gặp người lạ là khóc, phản xạ mắt của cháu tốt gọi hướng nào cũng đều quay lại. Xin chia sẻ thêm là cháu có tiền sử bị bệnh động kinh dạng vắng ý thức và đang được điều trị bằng thuốc.
    Các mẹ có kinh nghiệm làm ơn chỉ giùm em một con đường để cứu con em với ạ, em đang hoang mang quá ko biết phải làm thế nào ạ vì gia đình ở xa nên cũng ko có điều kiện cho con đi khám ở HN thường xuyên được. Các mẹ có lời khuyên hay bài tập/phương pháp/tài liệu gì thì chia sẻ giùm em với em buồn quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hana2012
    Đang tải...

2. giamcanngoaisg

giamcanngoaisg Thành viên tích cực

Ðề: Bé 11 tháng chưa cứng cổ

chị phải cho cháu đi khám khoa nhi o hà nội và hỏi kỹ bác sĩ chi nhé.vì cháu có tiền sỉ bị cháu có tiền sử bị bệnh động kinh dạng vắng ý thức và đang được điều trị bằng thuốc. cho nên có ảnh hưởng. nhưng điều tốt nhất là chi cứ tập cho cháu đi lại và vận động . tập cho cháu ngồi rồi từ từ cháu sẽ cứng chị a.chi và người nhà phải thường xuyên nói chuyện cùng với cháu cho cháu có khả năng hiểu biết nhiều . tăng ý thức cho trẻ đó là cách tốt nhất giúp cho bé đấy chị.chị bổ xung them cho cháu vitamin ...
    thân chào chị,

hana2012 thích bài này.
  3. hana2012

Cảm ơn chị nhé em sẽ cho cháu đi khám chuyên khoa lại. Đợt trc đưa cháu đi khám bs cũng đã kết luận cháu bị chậm pt tâm thần vận động nhưng do còn nhỏ nên chưa can thiệp được. Nay em định cho cháu đi tập phục hồi chức năng hy vọng con sẽ có tiến bộ chứ nhìn con cứ chậm chạp chân tay yếu ớt thế này em đau lòng quá. Thêm nữa là con em còn bị thiếu canxi nặng, em đã cho uống thuốc kèm vtm D và tắm nắng hàng ngày rồi nhưng ko hiệu quả, có thể do cháu ko hấp thụ được. Có mẹ nào có cách bổ sung canxi trực tiếp mà ko qua đường ăn uống thì chỉ giúp em với ạ em cảm ơn nhiều.

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

mình đừng lolắng quá, bé lớn dần lên rồi sẽ hết bệnh thôi. Chúc bé mau khỏi hết bệnh tật nhé.

hana2012 thích bài này.
  5. me_bin_bon

me_bin_bon

mn đưa con đi khám chuyên khoa đi, chúc cháu khỏe mạnh

hana2012 thích bài này.
  6. hana2012

Mình đã cho cháu đi khám ở khoa PHCN viện Nhi TW rồi và cũng đã làm thủ tục chuyển cháu về tập ở trung tâm của tỉnh. Giờ mình chỉ hy vọng cháu có thể tự vận động bình thường như các trẻ khác tự chăm lo cho bản thân được, hy vọng này lúc nào cũng đau đáu trong mình ko bao giờ nguôi. Về nhận thức của cháu mình xác định là sẽ ko được nhanh nhẹn như các bạn (cháu biết lạ quen, gọi thì quay đầu đủ mọi hướng, biết bắt chước cảm xúc vui-buồn-thẫn thờ,... nhưng lại ko biết điều khiển đôi tay theo ý muốn: ko biết đưa tay ra với đồ,...), mình chỉ mong cháu sẽ biết đi và ngồi vững dần dần mình sẽ dạy cháu về nhận thức.

7. Mẹ Bi Bon

Mẹ Bi Bon Guest

ui, thế thì mẹ nó cho con đi khám xem thế nào nhé, chứ bt 6,7 tháng là các bé cứng rùi đấy

hana2012 thích bài này.
  8. hana2012

Vâng mình đã cho cháu đi khám rồi bs bảo cháu bị CPT và còi xương độ 1. Mặc dù mình đã cho cháu tắm nắng, uống vtm D và canxi kết hợp ăn tôm cua cá nhưng cháu ko hấp thu được. Có mẹ nào biết cách nào để bổ sung canxi trực tiếp cho cháu ko ạ?

9. Soc mako

Soc mako Thành viên tập sự

cũng khó nhỉ. con mình thì mình luôn bổ sung thực phẩm từ khi mang bầu nên trv ra ngoài cứng cáp. mình hay cho con ăn trứng để tăng khả năng hấp thụ vtm D

10. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mình cũng sôt ruọt thay bạn cho khám xong báo tin lại cho mọi người đỡ lo nhé

11. cungchambekhoe

cungchambekhoe Thành viên chính thức

Mn cố gắng lên nhé. Bé như vậy là mẹ phải cố gắng nhiều lắm, mn tìm hiểu thêm tài liệu và phương pháp can thiệp rồi tập cùng với bé. Chúc bé luôn mạnh khỏe bạn nhé.

12. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Mong cháu sẽ nhanh khỏe mạnh như các bạn khác. May còn đã kịp thời đưa cháu đi khám.

13. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

không biết bé nhà bạn có sinh đủ tháng không. Con nhà t sinh non 29w thì đến sinh nhật 1 tuổi bạn ý cũng chưa biết ngồi mà. Giờ thì 2 tuổi rưỡi rồi. nghịch không thể nghịch hơn, hat hò nói suốt cả ngày.

14. Xuka Nguyen

Xuka Nguyen http://www.saonhi.vn/71256/tran-minh-khang

chúc con mau khỏe nhé, lớn nhanh :)

15. nhantranda196

nhantranda196

Mn cho cháu đi khám đi ạ, chứ 11 tháng mà chưa cứng cổ thì cũng k bình thương đâu ạ.

16. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

tốt nhất là mẹ nó nên đưa bé đi khám đi về vấn đề này chỉ có khám mới biết rõ được