Bé không chịu uống sữa ngoài.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MomMi, 4/5/2005.

1. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Các mẹ ơi( mẹ Luti ơi), bé nhà em bây giờ không chịu uống sữa ngoài, bột sữa cũng không chịu ăn ( mỗi lần uống chỉ được 50ml là nhiều), mặc dù trước đây bé vẫn ăn bột sữa. Lúc đầu em cho bé uống Nan, Lactogen1, Lactogen 2( bé không chịu uống sữa này) và bây giờ là enfapro( nhưng bé cũng không chịu uống). Bé chỉ ti mẹ thôi, nhưng bây giờ em đi làm thì bé chỉ được ti mẹ vào buổi sáng, trưa và tối thôi. em thấy MC em bảo nhất thiết phải cho bé uống sữa ngoài nữa thì mới đủ chất. Em không biết làm sao để bé chịu uống sữa ngoài( nhiều khi bé đói nhưng mẹ chưa về cho ti thì bé cũng chỉ uống sữa ngoài được 30 - 50ml là cùng). Nếu bé không cần uống sữa ngoài có được không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MomMi
    Đang tải...

2. Me_chauchau

Me_chauchau Thành viên đạt chuẩn

Dzoi oi minh cung dang dau dau vi vu nay day. :( .Be nha ban con chiu duoc 50ml.Chip con nha minh duoc co vai thia thoi.Lam du moi cach roi ma chang an thua.Thang toi minh di lam roi, the nay thi nguy to! Ba con ai co cach nao mach gium voi.Cam on nhieu

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ nếu bé bú mẹ và ăn thêm bột mặn và tăng cân tốt như Momi mô tả thì cũng không nên quá sốt ruột ép bé uống thêm sữa ngoài. Bạn có thể cho bé bú nhiều hơn vào buổi tối và tập sữa bò thêm dần dần.
    Hôm trước mình vừa đọc một bài viết về câu hỏi tại sao nhiều bé không thích sữa bò của một nhà tâm lý trẻ em. Ông này mở đầu bài viết bằng một câu "đùa" : vì bú mẹ thì êm ái, còn "bú bò" thì cứng nhắc, hỏi người lớn có thích "bú bò" không !!". Ông này phân tích rằng, đối với nhiều trẻ, chấp nhận bú một loại sữa khác cũng giống như việc chấp nhận xa mẹ vậy. Có đứa chấp nhận dễ dàng, có đứa khó khăn hơn. Vậy thì chỉ có cách là tập dần dần.

Bạn cho bé bú bình hay uống bằng thìa ? Vì nhiều lúc bé đã quen với đâu ti mềm mại của mẹ rồi thì việc chấp nhận cái ti giả cũng hơi khó khăn.

Ngoài ra, bắt đầu từ 6 tháng tuổi, bạn cũng có thể tập cho bé uống sữa đậu nành, con mình ngày trước cũng không thích sữa bò nhưng rất thích sữa đậu nành, mình làm sữa đậu nành cho bé uống thêm một cữ trong ngày. Với sữa bò thì bé nhà mình chỉ uống sữa bò pha với nước mía, cà rốt các loại đỗ hoặc hạt sen thôi. Chỉ đến khi chuyển sang sữa tươi vào lúc một tuổi thì bé mới uống sữa nguyên chất.
    Chúc bé chóng biết "bú bò" nha.

4. Me cu Quyenh

Me cu Quyenh Thành viên mới

Mình thấy Me Luti nói đúng đấy, bé không thích thì mình chỉ có cách dụ từ từ thôi, giống như cố gắng giải thích một điều gì đó với con vậy, nó sẽ ngấm dần. Ngày trước, mình cũng ở tâm trạng của Mommy rồi mà, sau 1 tháng thì bé bye bye bình, chỉ thích ti mẹ thôi. Mình chỉ muốn bé bổ sung một số chất nhất định trong sữa bột nên cũng không mặn mà lắm, bé bú mẹ cả ngày, ăn thêm bột mặn, trái cây, còn sữa ngoài thì múc từng muỗng mà phải canh lúc nào tivi có chương trình quảng cáo thì sữa mới vô nổi. Đến khi mình đi làm, sữa mẹ giảm dần cả chất và lượng nên mới có cơ hội tăng "đô" cho cu cậu lên đấy. Có lẽ các mẹ sốt ruột vì thấy con người ta bú hết bình này đến bình khác mà con mình thì ngược lại, mình nên tự hào là con mình được bú mẹ chứ, vừa rẻ vừa ngon, lại không lo con bị bệnh về tiêu hoá nữa, khi bé cứng cáp chút xíu rồi tập thêm như một món ăn dặm khác giống như bột vậy. Nếu bé chỉ chấp nhận một lần khoảng 50ml thì mình tập cho bé ăn nhiều cữ trong ngày để bé đỡ ngán. Chúc các mẹ sớm giải tỏa được tâm lý để yên tâm quay lại với công việc.

5. MomMi

Bé nhà em được 6 tháng hơn rồi, từ trước đến giờ em vẫn cho bé ti bình chứ không dùng thìa cốc, bột sữa của bé em cũng cho vào bình ( nhưng hiện nay bé không chịu ăn kiểu này nữa, xúc bằng thìa thì còn ăn chứ cho vào bình là đẩy ra ngay). hôm trước còn uống được 50ml nhưng đến hôm nay thì không, cứ cho bình sữa vào là bé lấy tay gạt ra và khóc ầm lên. Em chỉ lo sữa mẹ bây giờ không còn nhiều chất nữa, bé bú mẹ thế thì làm sao có đủ chất được( tất nhiên em vẫn cho bé ti mẹ, nhưng em muốn bé uống thêm sữa ngoài nữa) , em đi làm được một tháng rồi. Đến trưa hôm nay về thì thấy bà ngoại bé nói là đói nhưng không chịu ăn sữa, cũng không chịu ăn bột ăn liền( hiện em đang cho bé ăn bột Gerbe, nhưng chưa lần nào bé ăn quá 3 thìa cả, cháo xay thì ăn- tối em nấu cháo và xay mịn cho bé ăn). Bé chờ đến khi mẹ về thì đòi ti mẹ. Còn uống nước thì uống nhiều và có vẻ thích uống nước( em mua nước khoáng vitan cho bé uống- không biết có được không?)Em chỉ lo bé sút cân, hiện giờ tuy không chịu ăn nhưng bé nghịch lắm, hoạt động liên tục, lẫy rồi trườn đi lung tung.
    Em định thử cho bé ăn sữa ông thọ, hoặc sữa tươi không biết có nên không? Hay là đổi sữa khác cho bé? Liệu bây giờ bé uống được sữa đậu nành chưa ạ?
    Giúp em với.

6. MomMi

Mẹ Luti ơi, chị bảo cho em cách chế biến và pha sữa với các loại nước mà chị làm cho bé nhà chị ăn trước đây với nhé.
    Em cảm ơn chị rất nhiều.
    Mong nhận được thư chị

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Tường Vân,

- Nếu bạn ăn uống tốt, công việc của bạn không quá vất vả, bạn không phải thức khuya dậy sớm thì sữa mẹ vẫn rất tốt và đủ chất đấy. thường thì đến sau khi trẻ một tuổi thì chất lượng của sữa mẹ mới giảm nhiều.
    - nếu bé không thích bú bình nữa thì ăn bằng thìa cũng tốt mà.
    - bạn nói sữa ông thọ có phải là sữa đặc có đường không, nếu đúng thì chưa nên vì sữa này hơi nhiều đường
    - Sữa tươi nếu không có loại tách bơ dành riêng cho trẻ dưới một tuổi thì cũng chưa nên dùng vì hơi khó tiêu hóa.
    - Từ 5-6 tháng là bé bắt đầu uống sữa đậu nành được rồi, tuy nhiên nếu bạn muốn thì cũng nên thử từ từ xem bé có hợp không đã. Bây giờ có sữa đậu nành của Vinamik mình thấy cũng ngon. Uống sữa đậu nành vào mùa này mát hơn sữa bò nhiều.

- Mình thấy các loại bột ngọt của Nesflé cũng ngon, chỉ tội là nếu cứ quấy trong bát nước sôi hoặc nước ấm như họ chỉ dẫn thì hơi ngán, khó nuốt, ngày trước mình cũng cho con mình ăn sáng bằng bột ngọt của Nesflé pha với ít sữa và nước sôi, nhưng thường thì mình pha loãng hơn so với chỉ dẫn, và hoặc cho vào nồi nước lạnh và quấy lên, hoặc cắm cái mixer vào xay tít lên thì bộ mịn hơn, dễ nuốt và bé thích ăn hơn rất nhiều. Mùa hè mình hay xay bột ngọt với sữa và táo hoặc chuối hoặc na, hoặc nhãn...cho bé ăn, bé cũng thích và thấy tiêu hóa rất tốt.

- Các loại nước pha sữa của mình là

Mía một tấm rửa sạch, để nguyên vỏ, cắt khúc, chẻ nhỏ xếp vào đáy nồi, sau đó thì mình hay thay đổi giữa gạo nếp gạo tẻ, bí đỏ, cà rốt, hạt sen, đậu đen, đậu xanh...thay đổi cho bé đỡ chán. Cho vào phía trên rồi đổ khoảng 1, 5 lít nước ninh cho nhừ (nếu bạn nấu bằng nồi áp xuất thì nên cho ít nước hơn).
    Sau đó để lắng, chắt lấy nước tinh ở phần trên để pha sữa, bạn nhớ là vì đã có các thành phần khác rồi nên lượng sữa cần giảm đi khoảng chỉ còn khoảng bằng 2/3 so với khi pha sữa cho bé bằng nước thường.

Nếu bạn không có nhiều thời gian thì có thể nấu một ngày cho bé uống hai ngày, từ 1 đến 2 lần trong ngày xem kẽ với bú mẹ và ăn bột mặn.

Độ này thời tiết thay đổi nóng nực nên bé có thể chán ăn, nếu bé chịu khó uống nước là tốt rồi, bạn đừng lo lắng nhiều.

8. vanha

vanha Thành viên chính thức

Mommi oi, ban thu thya doi sua cho be xem, be nha minh cung co may hom khong chiu an sua day, sau do do danh, nao la me hay, mua cho con, thoi ken to te am i con moi chiu an duoc 60ml sua day. Minh dung thia Meiji de cho be an sua cho nhanh, khong thi sot ruot lam. Bay gio chip van luoi uong sua lam, cu den bua sua la ca nha cu nhu 1 rap hat, nhung trom via an bot thi be rat thich, mieng cu ha ra nhu con chim non y

9. Hoài anh

Hoài anh Guest

Ðề: Bé không chịu uống sữa ngoài.

em cũng đang muốn hỏi về vấn đề này, bé nhà em được hơn 9 tháng cũng không chịu uống sữa, liệu có thể bổ sung bằng sữa chua, váng sữa được không? các mẹ cho em kinh nghiẹm với!

10. la em do

la em do Thành viên tích cực

Con nhà mình cũng không chịu ăn sữa ngoài. Mình toàn phải lấy xilanh bơm, trộm ví mỗi lần ăn cũng được 180ml. Thời gian đầu cũng phải bổ xung thêm váng sữa nhưng mùa đông không giám cho ăn sợ viêm họng.

11. nghehuyen09

nghehuyen09 Thành viên tích cực

Bé nhà bạn có thể do ăn quá nhều đồ ngọt và không thích ăn ngot chỉ ti me vì sữa me nhạt hơn sữa ngoài. Bạn cần đổi sữa cho con bạn. Nên chon sữa có hàm lượng đường thấp hơn. Hoặc có thể pha sữa loãng hơn bình thường 1 chút xíu thôi. Ngoài ra Bạn có thể cho bé ăn thêm sữa chua có bổ xung váng sữa để bé có đủ chất dinh dưỡng.
    Con mình không uống sữa ngoài nên còi lắm thời gian đầu không biết nên cũng chọn cho bé đủ loại như bạn. Nhưng lactogen rất ngọt. Bạn không nên uống. Ba tháng nay mình cho con minhd uống sữa Arti cháu uống rất được nhưng mỗi tội không chịu ti bình phải xúc thìa. Lên cân tốt giá sữa cũng hợp lý rẻ như Latogen