Kinh nghiệm: có mẹ nào cho con uống Dielac 123 không?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi giodong, 28/5/2010.

1. giodong

giodong Thành viên tích cực

Chẳng phải quảng cáo j cho VNM đâu các mẹ. Mình k thích VNM chút nào.
    Con nhà mình vừa thôi nôi xong. Ghét uống sữa kinh khủng. Mình đổi đủ loại cũng chẳng ăn thua. Con kén ăn lại đút muỗng phát bực mình. M đang dự định gửi bạn ở SG mua Wakodo để cho uống thử.
    Hôm vừa rồi vô tình lạc vào topic sữa bên wtt, bèn mua cho con 1 hộp nhỏ Dielac Anhpha 123 cho nàng dùng thử. Ai dè đút muỗng nào muỗng ấy gọn bơ :eek:, chẳng tin mắt mình. Mẹ khoái quá pha thêm 50ml nữa cũng hết luôn. Tổng cộng là 150ml, kỉ lục đầu tiên của nàng. Sữa này mùi thơm vani + hơi ngọt chắc nàng hợp miệng. Thế là tuần vừa rồi làm hết nguyên hộp, sáng nay vừa mua hộp lớn cho nó máu :D.

Điều mình băn khoăn là k biết sữa nội chất lượng ra sao (lại bệnh sính ngoại), sợ nhiều đường không tốt, sợ thành phần chất không đủ, sợ con không cao ,.... Mình cho con uống mà cũng ray rứt, rồi lại sợ ngta nhìn vào bảo mẹ tiếc tiền sữa của con. Mẹ nào có con uống sữa này chia sẻ với mình nghen.

Mình định mua thêm Wakodo (nghe nói tốt + giống sữa mẹ) để con uống xen kẻ cho an tâm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giodong
    Đang tải...

2. Mẹ Mốc và Bi

Mẹ Mốc và Bi Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, mình thì không dùng Dielac 123 bao giờ. Mình cũng sính ngoại, bé nàh mình cũng đủ các loại sữa đắt tiền mà vẫn còi Nếu con chịu uống sữa thì Dielac cũng tốt quá chứ sao, còn hơn là mẹ mua sữa đắt tiền mà con không chịu uống. Bạn nên dùng thử một tời gian xem output và phát triển của bé ntn. Mình nghĩ sữa VN thì cũng phải qua kiểm duyệt, yên tâm thôi.

3. metun09

metun09 Thành viên rất tích cực

Mình cũng cho con uống thử Dielac rồi, trộm vía bé cũng dễ uống nhưng mà đi ngoài phân cứ thế nào ấy. Lại đang phải đổi loại khác xem sao.

4. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Mình đang cho Tít nhà mình uống Dielac 123 đây.
    Uống từ lúc cai sữa (13 tháng ) đến giờ (21 tháng ).
    Từ tháng thứ 7,bé đã k chịu uống sữa.Đến tháng thứ 9 thì có uống thêm sữa tươi of Vinamilk.Còn lại đến lúc cai sữa chẳng có giọt sữa công thức nào.
    Đến lúc cai sữa, nói thật lúc đấy nhà mình cũng k có đk để mua sữa đắt tiền đâu ( vì mình thấy loại nào cũng có giá từ 300k trở lên mà),mình quyết định mua Dielac cho bé uống.Trôm vía cháu vẫn lên cân tốt (12kg) đúng theo tiêu chuẩn mới của trẻ mà topic của mẹ nào đấy.output đều (2 ngày/1 lần ).chiều cao lý tưởng ,ai cũng khen đẹp zai, 1 tháng cũng hết gần 4 hộp 900g
    Mình thấy sữa ngoại thật khó uống, đến mình đây còn k thích, mùi cũng k thơm ( nhất là loại XO ), thì làm sao bé thích đc.
    Còn những loại quảng cảo ở tivi là DHA, tăng IQ gì gì đấy, mình cũng chẳng tin bao giờ.
    Mình thấy nhiều mẹ cứ nghe quảng cáo là cứ chạy theo dài dài.

5. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

6. Nhà mình cũng cho bé uống Nan, Hip, rồi Enfa tới 13tháng, nhưng bé uống ít lắm 1 tháng chỉ khoảng 1,5 hộp 900g thôi, sau đó đọc ở wtt thấy nhiều mẹ cho uống Dielac mình cũng thử giờ chỉ hơn 10 ngày là hết 1 hộp 900g, nhiều lúc cũng sợ sữa ít tiền... nhưng thấy nhiều mẹ cho cong uống và bé cũng uống sữa nhiều hơn nên vẫn mua cho uống

7. metun09

Các mẹ cho em hỏi tý nhé. Sữa Dielac alpha em thấy pha đúng tỉ lệ họ khuyến cáo cứ nhạt nhạt thế nào ấy,sữa Dielac Pedia thì còn ngọt. Thế các mẹ có pha đúng tỉ lệ như trên bao bì ghi ko? Em thấy nhạt quá nên toàn tăng lượng bột sữa lên 1 tí, làm vậy ko bít có ổn ko nữa. Đã đổi loại khác cho con rùi nhưng lại quay về Dielac thui, trộm vía bé thích uống và tăng 0,5kg/2tuần ( bé 14th)

8. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Đúng là nhạt thật, thường mình thêm 1 muỗng nữa.

9. metramy

metramy www.metramy.com

Sữa công thức mà tăng như vậy có sao ko nhỉ? Bé nhà mình cũng thích ngọt mà mình ko dám đấy . Sắp tới cũng định cho con dùng Dealac xem sao , dùng sữa ngoại mãi mà Nhím 1t rồi cũng chỉ 9kg thôi . CHán quá.

10. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Bé nhà em uống vinamik từ lúc 4 tháng tuổi , nay bé gần 14 tháng rồi, tăng cân đều, và cũng tiết kiệm cho mẹ nữa.

11. bettyvn20

bettyvn20 Thành viên mới

Không ép bé ăn hãy để bé tự nguyện - nhu cầu như người lớn

Trước khi sanh và trong lúc cho con bú mẹ:
    Các mẹ lưu ý một số thực phẩm cay, nước uống có gas, chất có cồn....
    chỉ dùng các sản phẩm có nguồn gốc từ thực phẩm. Hồi đó mình làm biếng ăn nên chồng mình luôn pha 1 ly sinh tố (bột dinh dưỡng 100% thực phẩm của Mỹ). Mình uống và không đói nhưng có đầy đủ dinh dưỡng của 1 bữa ăn : vitamin, khoáng, vi chất...Bây giờ mình vẫn còn uống, baby đã được 9 tháng rồi mà chưa đi bác sĩ do các bệnh lặt vặt nào kể cả lúc tpHCM có dịch (trừ lịch đi chích).

Sau khi sanh:
    Mình cũng cho bé dùng sinh tố HBL , bé tăng cân đều d
    Mẹ nào muốn chia sẽ email mình nhé bettyvn20@gmail.com . Chúc mẹ con cùng khỏe đặn và khoẻ mạnh. Nhưng bé sau 9 tháng mới dùng được 1 muỗng bột pha sinh tố trái cây nhé.

12. Mẹ Trân Anh

Mẹ Trân Anh Thành viên rất tích cực

Bé thứ 2 nhà em cũng uống Dielac từ lúc 1 tuổi đến nay được 2 tuổi rưỡi rồi, cân nặng thì ổn nhưng chiều cao thì hơi nhùn nhưng mà em vẫn cho uống bổ xung vitamin đấy ạ.
    Chẳng biết cho con uống cái gì cho cao bây giờ.

13. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

với tiêu chí người VN dùng hàng VN, tớ đú đởn cho con dùng thử dielac step 1 để sắp tới bé sang step 2 thì chuyển sữa cho con luôn, nhưng mà con bị táo nên đành đổi chiến thuật. Vẫn đành sính ngoại vậy :(

14. metramy

metramy www.metramy.com

Hề hề , con tớ uống Hipp , chinh chiến thêm váng sữa với phô mai , uống thêm Kẽm , ăn cháo thì toàn tôm , cua , cá ... Cố gắng tìm tòi những món cho con cải thiện chiều dài mờ nhùn vẫn hoàn nhùn .:D

15. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

nhà tớ thì chung thuỷ sữa nội cho con thôi, có lẽ tớ quen nuôi con dân dã, đợt Milex khuyến mại, thấy bẩu sữa Đan mạch, tớ mua mà uống thấy gây kinh, con thì chê ngay, vật vã mãi chưa hết 4 hộp. giờ lại quay về dielac. cô gái hà lan và nuti. Thật ra tớ quan điểm là điều kiện hoàn cảnh thế nào thì cho con dùng sữa ấy, ở quê k có điều kiện chỉ có cơm và cháo, k có sữa siếc gì cả, mình là công chức, lương quèn nhưng có chút hiểu biết thì bổ sung sữa cho con theo hoàn cảnh của mình, nhà nào thu nhập cao thì cho con dùng sữa rẻ cũng k yên tâm (nếu là mình cũng vậy), cứ phải sữa càng đắt, càng ngoại cơ. túm lại, dưới 3 tuổi thì muốn con thông minh, khoẻ mạnh, k béo phì thì cứ phải cung cấp đủ vtm và dưỡng chất, dha....

Sửa lần cuối: 22/6/2010
  16. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

em thấy mọi người kêu gọi người việt dùng hàng việt nhiều nhưng mà em vẫn chưa dám thử ạ. dù mỗi tháng phải chi trả một khoản khá lớn vào vụ sữa của con nhưng vẫn mốn xài hàng ngoại cho yên tâm. nhà có mỗi đứa con nên muốn dành cho con những gì tốt nhất.
    mà bé nhà em uống sữa nhật quen rồi chuyển sang sữa úc nó cũng chê chẳng uống nên chuyển sang sữa việt nam không biết có chuyển được không.

17. linh lan

linh lan Thành viên tập sự

18. everkissed

everkissed Mẹ Tẹt và Voi

bé 14th sao còn uống alpha bạn? Phải D123 chứ?
    Bé nhà mình cũng thế mà!
    Công nhận là D alpha nhạt hơn, mình thích hơn! Mà bạn đừng tăng lg sữa lên như thế ko tốt cho con đâu. Loại D123 thấy ngọt hơn nhiều quá lần đầu đổi cho con mình tưởng pha nhầm lượng sữa cơ!
    Nhưng mà con trộm vía là vẫn tăng trưởng tốt mà lại kinh tế nữa nên mình vẫn tiếp tục dùng D123.

Mình phản đối tâm lý sính đồ ngoại tẹo nào. Nuôi con thì lấy con làm tâm điểm, con hợp đồ gì thì dùng cho con, với lại, sữa VN thì cũng phải đc kiểm định rồi mới lưu hành mà!

19. metun09

D alpha 123 mà bạn. Trên bao bì là vậy đấy,sao mình thấy nó nhạt thế đâu có ngọt, 180ml nước pha với 4muỗng sữa. Chỉ có Dielac Pedia dành cho trẻ biếng ăn thì ngọt thui,loại này 190ml pha với 6muỗng sữa. Mình thường pha D alpha 123 giảm lượng nước theo khuyến cáo khoảng 10ml, vẫn thấy nhạt

20. maythang3

maythang3 Thành viên tập sự

Ðề: có mẹ nào cho con uống Dielac 123 không?

Lâu quá không ai vào diễn đàn này nữa nhỉ, chị ơi, cho em hỏi, bé chị uống 1 ngày bao nhiêu ml mà tăng được ngần ấy ạ? Bé em cũng đang thử chuyển qua Dielac 123 vì thử đủ thứ mà vẫn suy dinh dưỡng đây, hixhixx