Cần giúp: Lập hội cố gắng mua được nhà khi tài chính chỉ có 200-300M.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thanh.vgk, 11/6/2014.

1. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Ðề: Lập hội cố gắng mua được nhà khi tài chính chỉ có 200-300M.

Chị ơi quan tâm đến nhà chung cư vì bây h có gói hỗ trợ của nhà nước nên còn có thể vay ngân hàng ah. Chứ mua nhà mặt đất thì tầm tiền như bọn em ko dám mơ đến.

Bao giờ bọn em mới có nhà để ko dùng nên bán như chị? :) Em cũng có bác có nhà, SĐCC ở dưới Nam Dư, bác đi nc ngoài nên nhà cho thuê 3M/tháng. Nhưng mà xa quá + cả nhà lên đến vài tỷ nên em ko dám mơ mộng.

Đang tải...

2. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Hì, vì mẹ Cóc ở trên nói ở gần CT3 Cổ Nhuế nên em hỏi giúp Mẹ ý thôi. Chứ tầm tiền như chị em mình thì ko dám mơ khu đó.

Em biết sắp mở bán Thăng Long Victory, trên khu Thiên đường bảo sơn, giá hơn 12tr/m2, đc vay gói 30K tỷ. Nhưng với em thì khu đó cũng lại xa quá, nên nếu mẹ nào làm ở gần đấy thì ngó nghiêng đi.

3. Paidu

Paidu Bà già cốm

sau này khu ý phát triẻn lắm đấy chị ạ, nó sẽ là khu thành phố hiện đại , cơ mà chỉ 1 tỉ hay hơn tí em còn ngó nghiêng, chứ hơn thì em chịu

4. soulwear

soulwear Thời trang và đồ cho bé yêu - chuyên bán buôn

Thăng Long victory là dự án chỗ nào nhỉ?
    Mình cứ loạn hết cả lên ý! nó có khi xa hơn cái Number one ở Vân canh ý nhỉ?>

5. Easter Lily

Easter Lily Thành viên nổi tiếng

Mua được nhà mà có tầm tiền như vậy thì quá giỏi nhỉ, mình oánh dấu học hỏi các mẹ với nhé, :)

6. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Nhà mình ở khu chợ đầu mối Lĩnh Nam, nhà 30m2 480tr, đất 30m2 2 mặt tiền ngõ 360tr. Giá cũng hợp lý mà mn, phấn đấu 1 chút để ko cần vay nh, hiii.
    Mình cũng thích ở chung cư vì dễ thiết kế, nhỏ nhỏ xinh xinh trong 1 mặt bằng, nhưng ko biết sổ đỏ được bn năm? Mn có thông tin gì ko?

7. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Thế thì đi cùng hội chị đi em, dưới 1 tỷ là có thể mua đc nhà ở khu Thăng Long victory rồi.

8. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Đúng là thời gian đầu e có suy nghĩ KVKL là chung cư thu nhập thấp nên chất lượng chắc cũng bt, e nhìn nó từ lúc nó là mảnh đất mới quây thôi í, chả nghĩ mình sẽ mua hay để í nó, nhưng sau khi tính toán và cái quan trọng là e ko muốn vay mượn, nên e nghĩ tìm nhà tầm tiền mình có thì sẽ ổn hơn nên e tính tới kvkl. nhưng thời điểm này thì nó chênh quá cao. thôi e lại đợi, ngay mảnh đối diện kvkl cũng đang rục rịch xây cái gì đó, vùng đất khá rộng, tầu ngầm 1 thời gian nữa xem sao

9. soulwear

Khu này mà gần thiên đường bảo sơn thì xa quá các mẹ nhỉ?>

10. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Chính vì mảnh đất khá rộng đó được phê duyệt mà là 1 trong các nguyên nhân làm KVKL tăng giá đó bạn ah. Đó là khu xây dựng của Bitexco, nó xây kiểu The Garden ấy, nhưng mà khu nhà phố, nửa tây nửa ta. Hồi sau tết mình xem quảng cáo trên kênh Info TV mới biết.

Hiện tớ đã có 1 vài thông tin của khu An Bình tower, đợi tớ tổng hợp và up lên nhé.

11. soulwear

Mn biết nhiều thông tin cụ thể thì có gì up lên cho anh em tham khảo nhé!
    em cũng k có nhiều tiền nên cũng đang hóng, hihi

12. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

em cũng xin 1 chân gia nhập hội ạ

13. Paidu

Paidu Bà già cốm

1 tỷ thì đc khoảng bao nhiêu mét chị, em thích khu nào xung quanh có siêu thị hay đại loại có trường học, trạm y tế, và chợ :D

14. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Tất cả những cái này là do mình tìm hiểu và ý kiến cá nhân của mình thôi nhé.

- NOXH: Tất cả ng mua phải nộp đơn đăng ký thì mới được xét duyệt hồ sơ.

- Điều kiện xét duyệt và đối tượng được mua: Theo mình hiểu thừ dự án NOXH nào trên HN thì điều kiện và đối tượng cũng giống nhau, cái này bạn có thể xem tại file: http://www.viglaceraland.vn/Portals/0/Downloads/Huong_Dan_Mua_Nha_Thu_Nhap_Thap_Dang_Xa.pdf
    (Xem phần đối tượng, hồ sơ, điều kiện và 1 số lưu ý nhé chứ link trên dành cho nhà N05 của Viglacera họ bán rồi).
    Đối tượng, điều kiện và hồ sơ mua nhà ở xã hội theo quyết định số 34/2010/QĐ UBND ngày 16/08/2010 của UBND TP Hà Nội

- Chấm điểm, lưu ý:
    Đối với trường hợp chưa có nhà sẽ được tính 50 điểm; có nhà ở bình quân 5m2/người sẽ được tính 30 điểm.

Ngoài ra, những gia đình thuộc diện chính sách như bà mẹ Việt Nam anh hùng, lão thành cách mạng, thương bệnh binh, thân nhân liệt sĩ sẽ được cộng thêm 10 điểm, nhà giáo nhân dân, nghệ sĩ nhân dân, người được tặng thưởng các huân chương cao quý sẽ được tính 6 điểm.
    Bên cạnh đó, những người thuê, mua nhà xã hội phải có mức thu nhập hằng tháng dưới mức bình quân của UBND thành phố quy định (năm 2010, thu nhập bình quân của người Hà Nội là 37,5 triệu đồng).
    Người dân có nhu cầu mua, thuê nhà sẽ nộp đơn cho chủ đầu tư dự án nhà ở. UBND thành phố Hà Nội cũng quy định, mỗi hộ gia đình, cá nhân chỉ được nộp đơn đăng ký tại một dự án
    Nếu dự án đó không còn quỹ nhà để bán, cho thuê, cho thuê mua thì chủ đầu tư nêu rõ lý do và trả lại hồ sơ để người có nhu cầu nộp tại dự án khác.
    Thời gian thuê nhà xã hội tối đa là 36 tháng, người thuê thanh toán tiền thuê nhà hằng tháng theo thỏa thuận trong hợp đồng. Nếu không đủ điều kiện thuê thì sẽ phải trả lại nhà cho cơ quan quản lý nhà. Sau thời gian 36 tháng, nếu có nhu cầu tiếp tục thuê nhà, người thuê lại làm đơn xin xác nhận của các cơ quan liên quan.

Với nhà xã hội để cho thuê mua thì người thuê mua nhà nộp lần đầu không quá 20% giá nhà ở, thanh toán số còn lại trong 10 năm. Trường hợp nhà xã hội để bán theo hình thức trả tiền một lần hoặc trả chậm thì chủ đầu tư thỏa thuận huy động tiền ứng trước của khách hàng khi công trình đã xây dựng xong phần móng. Trường hợp mua trả góp thì người mua nhà phải nộp lần đầu không quá 20% giá nhà ở.
    Trong 10 năm, nếu người mua nhà xã hội đã trả hết tiền thì vẫn không được bán theo giá thị trường mà phải bán cho chủ đầu tư hoặc bán cho người thuộc diện được mua nhà xã hội với giá tại thời điểm đó.
    Các tổ chức, cá nhân gian dối về đối tượng, điều kiện để được mua, thuê mua nhà ở thu nhập thấp thì ngoài việc bị xử phạt theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính, còn bị buộc phải trả lại nhà đã mua, thuê.

- NOXH An Bình Tower (Cổ Nhuế): Công ty TNHH Đầu Tư và Phát triển Tây Hồ là đơn vị nhận bàn giao toàn bộ dự án, CEN Group là nơi phân phối độc quyền dự án này. Cho nên nếu 1 bên nào nữa mời bạn, thì hãy hỏi kỹ nhé.

Giá bán chưa có công bố chính thức nhưng đảm bảo dưới 15tr/m2 (đã bao gồm VAT 10% và 2% phí bảo trì). Các căn hộ có diện tích 48,5 – 53,4 – 59,7 – 66,7 m2. Tớ xem thiết kế thấy khá ổn vì căn nào cũng tận dụng được ánh sáng, ko bị bí như kiểu bên nhà KVKL.

Các bạn nên đọc, hiểu hồ sơ và tự chấm điểm cho mình xem có phù hợp hay ko đã (em nghĩ thế). Hoặc các bạn có thể đến trực tiếp siêu thị dự án (CEN group) hỏi kỹ hơn. Giờ các bạn môi giới BĐS cũng tận tình lắm.

15. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Em ơi 1 tỷ đc khoảng 80m2, nhưng mà đường vào đây bây h vẫn chưa có đường dân sinh nên khó đi lại lắm, hạ tầng xung quanh cũng chưa đồng bộ và đáp ứng dc những yêu cầu trên.

Chị thấy cũng đang quảng cáo rầm rộ chung cư Hoàng Liệt gì đó, nhưng:
    - t1 nó xa chỗ c quá, ở tận gần Ngọc Hồi cơ (chứ ko phải cách BX Giáp Bát có 1-2km đâu).
    - Dân cư ở đó khá nhộm nhoạng, đường nhiều xe ô tô tải qua lại và ko sạch lắm (híc).
    - Nói là BIDV hỗ trợ gói vay 30K tỷ, nhưng khi làm việc sẽ thấy ngoài hồ sơ giấy tờ đầy đủ, phí lobby cho ngân hàng là 5%/tổng giá trị khoản vay, vd như mình vay 500tr là mất phí 25triệu (Trong khi bên VCB tư vấn nhiệt tình mà đúng thì thôi, mất thì 1-2tr tùy mình).

- Giá gốc (hợp đồng) là 14tr, nhưng giá thực phải trả chênh lên nhiều hơn 15tr.

16. lamcyan

lamcyan Bắt đầu tích cực

Vào đây hóng cùng các mẹ nào. Còn nhà ở XH ở khu Linh Đàm nữa ạ.

17. tranhdaquy_xala

tranhdaquy_xala Khóa theo yêu cầu

Chúc các mẹ sớm có được tổ ấm thân yêu đứng tên mình :D

18. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng hóng :D. Chẳng biết đến bao giờ. Mà giờ nghe chung cư điện nước nọ kia cũng thấy nản ghê @@.

19. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

20. chiptomboy

chiptomboy Đồ gỗ online Chiptomboy !

rút kinh nghiệm với nhiều căn hộ đang sống dở chết dở ở KĐT Đại Thanh, Xa la các bạn nên đầu tư mua nhà đất khu Yên Nghĩa cho nó lành; tớ ở chung cư tư nhân thôi nhưng cũng thấy sung sướng hơn nhiều lần so với ở những KĐT như Đại Thanh với Xa la

thanh.vgk thích bài này.