Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 30
    Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 23 lần trong 7 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Hướng dẫn cách nuôi dưỡng trẻ 4 - 6 tháng tuổi

Con của bạn đã được 4 tháng tuổi và cần thêm thức ăn phụ vào sữa mẹ để tiếp tục lớn nhanh... Bạn nên cho bé ăn những gì?...

Khi nào có thể tập cho bé ăn dặm?
    Nếu bạn thấy: bé có thể uống chút nước súp, nước cháo hay trái cây từ muỗng. Bé dòm miệng khi mọi người ăn uống vậy là bé đã sẵn sàng để nếm thử thức ăn đặc.
    Vạn sự khởi đầu nan:
    Thức ăn đặc không giống sữa mẹ chút nào. Vậy bạn hãy kiên nhẫn và bình tĩnh giúp bé vượt qua giai đoạn này.
    Thức ăn để tập ăn nên đơn giản, dễ làm và bạn đừng chú ý tới thành phần dinh dưỡng vội vì bé mới chỉ tập. Sữa mẹ vẫn cung cấp toàn bộ nhu cầu cho bé. Lúc này điều quan trọng là cho bé tập làm quen với độ đặc, vị thức ăn và ăn bằng muỗng thay vì cho mút, bú. Nên cho bé ăn đặc trước cữ bú lúc đói nhất, sau đó cho bú đủ như bình thường.
    Một số thức ăn để bé "tập":
    • Chuối nạo, hoặc đu đủ, xoài nạo bằng muỗng.
    • Một miếng nhỏ khoai lang hoặc khoai tây tán nhuyễn trộn với vài muỗng sữa tươi hoặc sữa mẹ nặn ra.
    • Một muỗng bột trẻ em đã chín với vài muỗng nước chín hoặc sữa.
    • Vài muỗng nước cơm chắt với sữa.
    • Tán nhuyễn vài muỗng bí đỏ, bí xanh từ nồi canh gia đình.
    • Vài muỗng tàu hũ nước đường.
    Tập cho bé như thế nào?
    • Lựa một trong các thức ăn trên cho bé nếm thử từng chút một. Nếu bé chịu, tăng dần từ 1 lên 3 muỗng. Nên dùng muỗng nông để đưa thức ăn vào giữa lưỡi để bé dễ nuốt.
    • Trẻ cần 7-10 ngày để làm quen với 1 loại thức ăn đặc mới.
    • Khi trẻ đã quen với 1 loại thức ăn, bạn hãy tập cho trẻ nếm loại mới với cách như trên. Dần dần bé đã quen với nhiều mùi vị, độ đặc khác nhau của thức ăn. Vậy là bạn đã vượt qua khó khăn đầu tiên.
    Bé có thể gặp vài trục trặc:
    • Nếu bé chống cự lại, không chịu ăn, bạn có thể đổi qua loại khác, thay vì dùng muỗng, hãy lấy ngón tay sạch quẹt thức ăn cho bé muốt. Nếu không thành công, bạn tạm lùi lại 1-2 tuần và bắt đầu thử lại. Không bao giờ cưỡng ép bé.
    • Nếu bé tiêu có hơi lỏng một chút, màu sắc có thay đổi bạn vẫn yên tâm cho bé tiếp tục ăn nếu bé vẫn khỏe, vẫn chơi.
    • Tập cho bé ăn đủ chất trong mỗi bữa khi bé đã ăn giỏi. Tuy nhiên, phải tuân thủ nguyên tắc kéo dài 3-5 ngày với chỉ 1 loại thức ăn mới để bé quen dần và để phát hiện ra loại thức ăn nào có thể gây dị ứng ở trẻ để loại trừ.

• Trứng phải được nấu chín kỹ, không cho bé ăn "lòng đào". Nếu phát hiện bé bị dị ứng với trứng như nổi mề đay, lác sữa, tạm ngưng một thời gian.
    • Trứng có thể được thay bằng sữa bột, tàu hũ ở tháng đầu và sau đó là cá, thịt, tép... ớ các tháng kế tiếp.
    • Nếu trẻ nghẹn, khó nuốt, có thể là do bột quá đặc, bạn cần làm cho bột loãng hơn bằng một chút nước chín, nước canh hoặc sữa.

• Có bữa bé không muốn ăn, có lẽ là bé chưa đói, bạn hãy bình tĩnh chờ tới bữa ăn sau bé sẽ ăn ngon lành. Sự căng thẳng, gò ép của mẹ sẽ làm bé sợ dần bữa ăn và thức ăn. Thói quen ăn uống tốt quan trọng hơn nhiều việc phải ăn hết suất trong lúc trẻ không muốn ăn.

• Ngoài thức ăn dặm, bạn cho bé ăn thêm 50-100ml nước trái cây hoặc trái cây tán nhuyễn giữa các bữa ăn

2. Những người sau đây 10 đã cám ơn aloviet về bài viết hữu ích này

blackwin (03-03-2010), broochlyn (02-18-2010), familyld (08-01-2012), huongvan (03-12-2011), lehuong2403 (08-13-2012), Mamka Kubko (07-16-2008), Mẹ em Chinsu (02-28-2010), Mẹ.yêuBin (06-12-2012), MeTunTun (07-19-2008), tinklebell (01-05-2010)

Nơi Cư Ngụ
    tphcm
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default cho be an dam

con toi dc 4th tuoi .toi dinh cho be an bot ngu coc.xin cac chi co kinh nghiem chi bao toi nen cho be an nhu the nao.1 ngay an bao nhieu la đủ.xin cảm ơn

thay đổi nội dung bởi: đo ri, 06-09-2009 lúc 06:20 PM Lý do: thieu tu

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 3 bài
    Điểm đánh giá
    0

Bạn ko nên cho bé ăn bột ngũ cốc trong giai đoạn này.
    Hãy cho bé bú sữa mẹ và uống thêm sữa công thức nhé.
    Như thế là đủ dinh dưỡng cho bé rồi.

5. Người dưới đây đã cám ơn numaket về bài viết hữu ích:

huongvan (03-12-2011)

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 5 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

mẹ nó ơi, vậy những lại bột sữa mà dành cho trẻ từ 04 tháng như Hipp có nên cho bé ăn ko? Bé nhà mình 4 tháng 20 ngày ăn khoảng 200ml bột này 1 ngày có nhiều quá ko? tư vấn giúp mình với nhé

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    47
    Được cám ơn 208 lần trong 189 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi me_nghecun View Post
    mẹ nó ơi, vậy những lại bột sữa mà dành cho trẻ từ 04 tháng như Hipp có nên cho bé ăn ko? Bé nhà mình 4 tháng 20 ngày ăn khoảng 200ml bột này 1 ngày có nhiều quá ko? tư vấn giúp mình với nhé
    Bé nhà bạn ăn như thế là giỏi đấy (trộm vía) chứ Zick nhà tớ hồi 4 tháng rưỡi tớ chỉ cho ăn 1 bữa bột 1 ngày, được khoảng 150ml vào 8h30 tối. Còn ban ngày tớ cho bé uống sữa công thức thôi. Zick bây giờ hơn 5 tháng tớ cho ăn sang bột Gerber và Heinz vì bé chán vị của HIPP rồi nên tớ đổi vị. Tớ cho ăn mỗi vị 1 tuần rồi lại đổi.

Vài thông tin để bạn tham khảo, chúc bé hay ăn chóng nhớn nhé

8. Người dưới đây đã cám ơn tinypuma về bài viết hữu ích:

huongvan (03-12-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Cu Chi - TP.HCM
    Click:

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 75 lần trong 42 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi đo ri View Post
    con toi dc 4th tuoi .toi dinh cho be an bot ngu coc.xin cac chi co kinh nghiem chi bao toi nen cho be an nhu the nao.1 ngay an bao nhieu la đủ.xin cảm ơn
    Theo Nhàn thì bắt đầu 06 tháng hãy cho ăn, ăn sớm sẽ kg tốt cho hệ tiêu hóa và đường ruột của bé !!!!!!

10. Người dưới đây đã cám ơn thanhnhan11111984 về bài viết hữu ích:

huongvan (03-12-2011)

Click:

Cám ơn
    18
    Được cám ơn 15 lần trong 15 bài
    Điểm đánh giá
    0

bé nhà mình tập ăn dặm hồi 4 tháng 3 tuần vì sữa mẹ ít mà bé lại bị đau bụng và cũng nhất định không uống sữa ngoài... mẹ đành cho ăn ... nhưng bé nhìn miệng từ hồi 4 tháng ... ai ăn gì cũng ngó cũng đòi chụp lấy ... mà mình không biết là bé đã sẵn sàn để ăn dặm ... hèn chi lần đầu ăn dặm bé cứ há miệng la hét vì mẹ đút ăn chậm quá đi ... hihi...đến giờ cũng vậy trộm vía con ăn 1 hơi là hết chén ,,, nhưng khổ nổi quậy quá nên chiều ngang không có chỉ có chiều dọc thôi...

Click:

Cám ơn
    24
    Được cám ơn 45 lần trong 45 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ngưỡng mộ bé nhà bạn quá. Hic, con mình 4 tháng rưỡi thử cho an bột sua nhất định không chịu ăn.Hu hu. Chẳng biết làm sao lại nghỉ vài ngày rồi làm lại vây.

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Click:

Cám ơn
    13,518
    Được cám ơn 3,446 lần trong 2,739 bài
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Bé dưới 6 tháng thì thức ăn tốt nhất là sữa thôi, dĩ nhiên nếu cho ăn sớm thì cũng có bé thích ăn, tuy nhiên có thể không tốt cho cơ thể bé. Mình nghĩ sớm nhất thì khoảng 5 tháng rưỡi bắt đầu cho bé ăn dặm thì tốt.

14. Người dưới đây đã cám ơn Rùa con về bài viết hữu ích:

huongvan (03-12-2011)

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 5 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi tinypuma View Post
    Bé nhà bạn ăn như thế là giỏi đấy (trộm vía) chứ Zick nhà tớ hồi 4 tháng rưỡi tớ chỉ cho ăn 1 bữa bột 1 ngày, được khoảng 150ml vào 8h30 tối. Còn ban ngày tớ cho bé uống sữa công thức thôi. Zick bây giờ hơn 5 tháng tớ cho ăn sang bột Gerber và Heinz vì bé chán vị của HIPP rồi nên tớ đổi vị. Tớ cho ăn mỗi vị 1 tuần rồi lại đổi.

Vài thông tin để bạn tham khảo, chúc bé hay ăn chóng nhớn nhé
    200 ml là ăn làm 2,3 lần đấy bạn ạ. Vì bé nhà tớ thường xuyên 3-4 tiếng không ăn mà không chịu uống sữa nên phải quay sang pha bột cho bé ăn. Bé nhà bạn ăn một lần đc 150ml thế mới là giỏi!

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ