Hướng dẫn cách nuôi dưỡng trẻ 4 - 6 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi aloviet, 12/4/2008.

1. aloviet

aloviet Banned

Con của bạn đã được 4 tháng tuổi và cần thêm thức ăn phụ vào sữa mẹ để tiếp tục lớn nhanh... Bạn nên cho bé ăn những gì?...

Khi nào có thể tập cho bé ăn dặm?
    Nếu bạn thấy: bé có thể uống chút nước súp, nước cháo hay trái cây từ muỗng. Bé dòm miệng khi mọi người ăn uống vậy là bé đã sẵn sàng để nếm thử thức ăn đặc.
    Vạn sự khởi đầu nan:
    Thức ăn đặc không giống sữa mẹ chút nào. Vậy bạn hãy kiên nhẫn và bình tĩnh giúp bé vượt qua giai đoạn này.
    Thức ăn để tập ăn nên đơn giản, dễ làm và bạn đừng chú ý tới thành phần dinh dưỡng vội vì bé mới chỉ tập. Sữa mẹ vẫn cung cấp toàn bộ nhu cầu cho bé. Lúc này điều quan trọng là cho bé tập làm quen với độ đặc, vị thức ăn và ăn bằng muỗng thay vì cho mút, bú. Nên cho bé ăn đặc trước cữ bú lúc đói nhất, sau đó cho bú đủ như bình thường.
    Một số thức ăn để bé "tập":
    • Chuối nạo, hoặc đu đủ, xoài nạo bằng muỗng.
    • Một miếng nhỏ khoai lang hoặc khoai tây tán nhuyễn trộn với vài muỗng sữa tươi hoặc sữa mẹ nặn ra.
    • Một muỗng bột trẻ em đã chín với vài muỗng nước chín hoặc sữa.
    • Vài muỗng nước cơm chắt với sữa.
    • Tán nhuyễn vài muỗng bí đỏ, bí xanh từ nồi canh gia đình.
    • Vài muỗng tàu hũ nước đường.
    Tập cho bé như thế nào?
    • Lựa một trong các thức ăn trên cho bé nếm thử từng chút một. Nếu bé chịu, tăng dần từ 1 lên 3 muỗng. Nên dùng muỗng nông để đưa thức ăn vào giữa lưỡi để bé dễ nuốt.
    • Trẻ cần 7-10 ngày để làm quen với 1 loại thức ăn đặc mới.
    • Khi trẻ đã quen với 1 loại thức ăn, bạn hãy tập cho trẻ nếm loại mới với cách như trên. Dần dần bé đã quen với nhiều mùi vị, độ đặc khác nhau của thức ăn. Vậy là bạn đã vượt qua khó khăn đầu tiên.
    Bé có thể gặp vài trục trặc:
    • Nếu bé chống cự lại, không chịu ăn, bạn có thể đổi qua loại khác, thay vì dùng muỗng, hãy lấy ngón tay sạch quẹt thức ăn cho bé muốt. Nếu không thành công, bạn tạm lùi lại 1-2 tuần và bắt đầu thử lại. Không bao giờ cưỡng ép bé.
    • Nếu bé tiêu có hơi lỏng một chút, màu sắc có thay đổi bạn vẫn yên tâm cho bé tiếp tục ăn nếu bé vẫn khỏe, vẫn chơi.
    • Tập cho bé ăn đủ chất trong mỗi bữa khi bé đã ăn giỏi. Tuy nhiên, phải tuân thủ nguyên tắc kéo dài 3-5 ngày với chỉ 1 loại thức ăn mới để bé quen dần và để phát hiện ra loại thức ăn nào có thể gây dị ứng ở trẻ để loại trừ.

• Trứng phải được nấu chín kỹ, không cho bé ăn "lòng đào". Nếu phát hiện bé bị dị ứng với trứng như nổi mề đay, lác sữa, tạm ngưng một thời gian.
    • Trứng có thể được thay bằng sữa bột, tàu hũ ở tháng đầu và sau đó là cá, thịt, tép... ớ các tháng kế tiếp.
    • Nếu trẻ nghẹn, khó nuốt, có thể là do bột quá đặc, bạn cần làm cho bột loãng hơn bằng một chút nước chín, nước canh hoặc sữa.

• Có bữa bé không muốn ăn, có lẽ là bé chưa đói, bạn hãy bình tĩnh chờ tới bữa ăn sau bé sẽ ăn ngon lành. Sự căng thẳng, gò ép của mẹ sẽ làm bé sợ dần bữa ăn và thức ăn. Thói quen ăn uống tốt quan trọng hơn nhiều việc phải ăn hết suất trong lúc trẻ không muốn ăn.

• Ngoài thức ăn dặm, bạn cho bé ăn thêm 50-100ml nước trái cây hoặc trái cây tán nhuyễn giữa các bữa ăn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi aloviet
    Đang tải...

2. đo ri

đo ri Thành viên tập sự

cho be an dam

con toi dc 4th tuoi .toi dinh cho be an bot ngu coc.xin cac chi co kinh nghiem chi bao toi nen cho be an nhu the nao.1 ngay an bao nhieu la đủ.xin cảm ơn

Sửa lần cuối: 9/6/2009
  3. numaket

numaket Thành viên mới

Bạn ko nên cho bé ăn bột ngũ cốc trong giai đoạn này.
    Hãy cho bé bú sữa mẹ và uống thêm sữa công thức nhé.
    Như thế là đủ dinh dưỡng cho bé rồi.

huongvan thích bài này.
  4. me_nghecun

me_nghecun Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó ơi, vậy những lại bột sữa mà dành cho trẻ từ 04 tháng như Hipp có nên cho bé ăn ko? Bé nhà mình 4 tháng 20 ngày ăn khoảng 200ml bột này 1 ngày có nhiều quá ko? tư vấn giúp mình với nhé

5. tinypuma

tinypuma Thành viên rất tích cực

Bé nhà bạn ăn như thế là giỏi đấy (trộm vía) chứ Zick nhà tớ hồi 4 tháng rưỡi tớ chỉ cho ăn 1 bữa bột 1 ngày, được khoảng 150ml vào 8h30 tối. Còn ban ngày tớ cho bé uống sữa công thức thôi. Zick bây giờ hơn 5 tháng tớ cho ăn sang bột Gerber và Heinz vì bé chán vị của HIPP rồi nên tớ đổi vị. Tớ cho ăn mỗi vị 1 tuần rồi lại đổi.

Vài thông tin để bạn tham khảo, chúc bé hay ăn chóng nhớn nhé :)

huongvan thích bài này.
  6. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

Theo Nhàn thì bắt đầu 06 tháng hãy cho ăn, ăn sớm sẽ kg tốt cho hệ tiêu hóa và đường ruột của bé !!!!!!

huongvan thích bài này.
  7. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

bé nhà mình tập ăn dặm hồi 4 tháng 3 tuần vì sữa mẹ ít mà bé lại bị đau bụng và cũng nhất định không uống sữa ngoài... mẹ đành cho ăn ... nhưng bé nhìn miệng từ hồi 4 tháng ... ai ăn gì cũng ngó cũng đòi chụp lấy ... mà mình không biết là bé đã sẵn sàn để ăn dặm ... hèn chi lần đầu ăn dặm bé cứ há miệng la hét vì mẹ đút ăn chậm quá đi ... hihi...đến giờ cũng vậy trộm vía con ăn 1 hơi là hết chén ,,, nhưng khổ nổi quậy quá nên chiều ngang không có chỉ có chiều dọc thôi...

8. bố mẹ yêu Mít

bố mẹ yêu Mít Thành viên chính thức

Ngưỡng mộ bé nhà bạn quá. Hic, con mình 4 tháng rưỡi thử cho an bột sua nhất định không chịu ăn.Hu hu. Chẳng biết làm sao lại nghỉ vài ngày rồi làm lại vây.

9. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Bé dưới 6 tháng thì thức ăn tốt nhất là sữa thôi, dĩ nhiên nếu cho ăn sớm thì cũng có bé thích ăn, tuy nhiên có thể không tốt cho cơ thể bé. Mình nghĩ sớm nhất thì khoảng 5 tháng rưỡi bắt đầu cho bé ăn dặm thì tốt.

huongvan thích bài này.
  10. me_nghecun

200 ml là ăn làm 2,3 lần đấy bạn ạ. Vì bé nhà tớ thường xuyên 3-4 tiếng không ăn mà không chịu uống sữa nên phải quay sang pha bột cho bé ăn. Bé nhà bạn ăn một lần đc 150ml thế mới là giỏi!

11. Dont_Cry

Dont_Cry Bắt đầu tích cực

Con em được 2.5 tháng thì bỏ sữa mẹ. Nên em cho uống sữa ngoài, được 3 tháng thì em cho ăn thêm cả bột ăn dặm 4 tháng của Hipp nữa. Như vậy có sao ko ạ? Trộm vía con em ăn khỏe, mà ăn gì cũng ngon miệng lắm ạ, Em cho ăn cả hồng xiêm, quýt lấy nước, đu đủ, lòng đỏ trứng, cả bánh quy nữa :| . không hiểu có phải cho ăn nhiều quá hay ko. Các mẹ tư vấn giúp em ạ. Con em bây giờ đc gần 3 tháng rưỡi rồi.

12. me_nghecun

Vì bé nhà em lười uống sữa, tăng cân chậm (5 tháng tròn mới đc 7kg) nên em mới phải quay ra cầu cứu thức ăn dặm để xem có cải thiện đc tình hình không thôi. Em cũng chưa dám cho cháu ăn bột gạo thường đâu, chỉ dám cho ăn bột ăn dặm của Hipp (gồm tinh lõi gạo, hoa quả và sữa) vì có chỉ định rõ ràng cho bé từ 4 tháng tuổi trở lên thôi. Em đã đọc ở đâu đấy rằng bột ăn dặm làm từ gạo của nước ngoài ko có glutein (glutein free) - chất không tốt cho tiêu hóa non của trẻ, bột gạo của Việt Nam mình thì ko loại bỏ đc chất này. Bột mặn thì đúng như chị khuyên phải 6 tháng tròn trở ra em mới tập cho cháu ăn.

13. chuotxinhdep

chuotxinhdep Thành viên rất tích cực

Nghé nhà mình từ 4 tháng cũng ăn bột Hipp, nhưng có vẻ k hào hứng lắm, ngày ăn 2 bữa lúc mẹ đi làm. Giờ Nghé 5 tháng rùi, cho ăn bột Thành râu nấu với nước xương hoặc nước luộc rau củ. Trộm vía, nàng ta ăn ngon lành hí hí. Mình thấy bột Thành râu ngon mà cũng dễ làm, nấu mặn hay ngọt đều ok.

huongvan thích bài này.
  14. An_Dong

An_Dong Thành viên tập sự

Bé An Đông chào các Mẹ bé hôm nay mới vô diễn đàn. Bé được 4 tháng tuổi bé được 6,7kg An Đông hiện tại đang ở Penza Russia. Bé luôn mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của các mẹ . Mẹ của bé là Dương Hoài Thu chúc các bác các anh các chị sức khỏe , Chúc các bé hay ăn chóng lớn.
    các mẹ à.bé nhà mình có bị còi ko nhỉ.bé ko chịu uống sữa ngoài.mẹ lại ít sữa nên mình cho be ăn dặm từ 3th15ng.với menu,nước các loại hoa quả nấu lọc ra hòa với bột dinh dưỡng của nga(bột gạo dóng túi hộp)và đặc biệt phai co ty đường bé mới chịu ăn.mình đã nấu nước xương có đậu xanh và gạo tẻ gạo nếp nhưng bé ko chịu ăn.mình ớ đây ko có đồ ăn tươi và rau xanh như viet nam.mình phải làm thế nào đây.các mẹ giúp mình với .bé suốt ngày cho tay vào miêng,đưa cai j cũng vơ vào miệng.bé ko cho ai bế.chỉ có bố và mẹ bế dc thôi.cảm ơn các mẹ trước nha

15. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

sao mẹ nào cg cho bé ăn sớm thế !!!! bé N dc 04 tháng 11 ngày rồi nhg N vẫn chưa cho ăn dặm vì theo kiến thức N biết là ăn dặm sớm sẽ ảnh hưởng đến đường tiêu hóa của bé, N dự định hết tháng thứ 05 mới bắt đầu cho bé ăn dặm, theo các mẹ nên bắt đầu ăn dặm bột ji ???????
    Có chị cùng cty, cho bé ăn dặm lúc tròn 03 tháng tuổi, bé có vẻ ăn thích thú nhg vài ngày sau bé lại bị tiêu chảy, nên N cg thấy phân vân quá, nên để từ từ cho ăn cho chắc ăn !!!!!!!!

16. MrCua

MrCua Thành viên tập sự

bé nhà minh ăn bột từ lúc gần 4 tháng,lúc đầu ăn có vẻ ngon, nhưng sau đó thì bỏ luôn ko bú mẹ cũng chẳng bú sữa ngoài nữa, chỉ ăn bột thôi..chán quá, làm thế nào cho bé ăn sữa lại bây giờ

17. Tho me

Tho me Thành viên tập sự

Có nên cho bé ăn dặm bắt đầu 4 tháng tuổi?

Chào các bà mẹ của diễn đàn!

Cho mình hỏi thăm, bé Thỏ nhà mình được 4 tháng tuổi rồi, bú mẹ và sữa bột, nhưng cái nào cũng chút chút cả, sữa bột thì phải đút muỗng mới được cơ. Vậy cho mình hỏi có nên cho bé ăn dặm thêm không? Ăn bột pha loãng hay thế nào? Loại bột nào tốt cho bé từ 4 tháng trở đi?
    Bé cũng thỉnh thoảng nhìn miệng mẹ khi thấy mẹ ăn, nên không biết có phải dấu hiệu đòi ăn không?
    Mà cho bé ăn dặm từ 4 tháng tuổi có ảnh hưởng gì đến hệ tiêu hóa của bé không nhỉ? Ví thấy bé uống sữa so với liều lượng ở tháng tuổi của bé ít nên mình sợ không đủ chất cho bé trong giai đoạn phát triển.
    Hà... Lần đầu làm mẹ nên chưa có kinh nghiệm. Mẹ của bé nào biết thì tư vấn dùm mình nhé. Mình cảm ơn nhiều nhiều!

Thỏ mẹ

18. chuotcontime

chuotcontime

Chào bạn.
    Khi mình bắt đầu làm mẹ, tất cả những gì chưa biết mình đều băn khoăn và không hiểu mình làm như vậy đã đúng chưa....Sau này, khi đã có kinh nghiệm 1 chút rồi thì cũng đỡ hơn 1 chút, tuy nhiên, nếu tất cả những câu hỏi đó mình tìm hiểu trên các Web uy tín như LCM,...thì bạn có thể trả lời được các thắc mắc của bạn 1 cách khoa học và cụ thể nhất.
    Bạn có thể ghé qua Website Họa Mi, mình đã đặt liên kết rất nhiều Web hay để phục vụ nhu cầu tìm kiếm thông tin của các Mẹ đấy.
    Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ...

19. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Có thể bé của bạn thích ăn (hoặc bé chưa đủ lớn để biết từ chối thức ăn), nhưng như vậy không có nghĩa là bạn cho bé ăn tất cả những gì bạn nghĩ là tốt vì hệ thống tiêu hóa của bé chưa sẵn sàng để tiêu hóa những thức ăn như trứng, quýt (thức ăn có acid thường bác sĩ khuyên nên đợi đến khi bé được 1 tuổi). Nếu bé ăn được bạn nên tiếp tục cho cháu ăn bột số 1 (cho bé 4 tháng tuổi), và đợi bé lớn thêm hãy bắt đầu cho bé những thứ khác.

20. AngelRose

AngelRose Thành viên chính thức

Chào bạn. Nếu bé của bạn chỉ bú sữa mẹ và cháu vẫn tăng cân tốt thì bạn cũng không cần cho cháu bú thêm sữa ngoài làm gì. Còn việc ăn dặm thêm thì bạn hãy đợi đến khi nào cháu có dấu hiệu sẵng sàng (cháu mau đói, hay nhìn miệng, hay giơ tay muốn thức ăn khi thấy người lớn ăn,...),và bột chỉ là ăn dặm thêm, chủ yếu vẫn là sữa mẹ hay formula.

Tho me thích bài này.