Kinh nghiệm: Tư Vấn Răng Miệng Miễn Phí! Trực Tiếp Cho Mỗi Cha Mẹ.

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi namnhikieuhung, 4/6/2010.

1. namnhikieuhung

namnhikieuhung Thành viên đạt chuẩn

Các bạn đều biết tầm quan trọng của sức khỏe răng miệng với cuộc sống của chúng ta. Tôi làm trong nghành răng hàm mặt, vì vậy rất muốn được cùng các bạn vượt qua những khó khăn khúc mắc trong vấn đề này. Để chúng ta và con cái chúng ta có sức khỏe răng miệng tốt nhất có thể.
    Các bạn có thể hỏi từng câu hỏi. Và tôi sẽ cố gắng giải đáp hết tất cả khúc mắc của từng người.
    Xin chúc mọi người sức khỏe!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namnhikieuhung
    Đang tải...

2. stop

stop Thành viên tập sự

Bác sỹ ơi, 1 cái răng cửa của mình bị một vết ố, dù rằng mình đánh răng rất kỹ nhưng không thể làm mất đi vết ố này. Có cách nào để làm mất đi vết ố đáng ghét này không nhỉ?

3. namnhikieuhung

Mình có thể đoán sơ qua là bạn bị mảng bám ( nhưng cặn thức ăn lâu ngày lắng đọng trên bề mặt răng.) răng. Cái này bạn có đánh răng ngày 10 lần cũng không lấy hết được ra. :D. cách tốt hơn, nhẹ nhàng hơn, và cũng không tốn kém lắm là bạn đi lấy cao răng. Và bạn phải yêu cầu người lấy cho bạn lấy sạch hết những cái đó ra. Bạn có thể thấy rất nhiều loại tiền lấy cao. Nhưng theo kinh nghiệm mình lấy cao răng, nếu lấy cao răng cẩn thận thì không có chuyện là 30 ngàn. Còn người ta mà lấy cao răng cho bạn 30 ngàn cẩn thận thì chắc chắn là lỗ. Bạn cứ nghĩ rằng tiền nào của ấy là dc.

Nhưng những câu này có thể thì là do phỏng đoán của mình thôi. Để chính xác hơn bạn có thể gửi ảnh của cái mà bạn bảo là đen đen ấy cho mình qua mail thì mình sẽ xem đó là cái j. và mình có thể nói cho bạn hay.

Chúc có sức khỏe răng miệng tốt và nụ cười thật tươi!
    Thân ái!

4. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Bạn ơi cho tôi hỏi chút với : Tôi vốn rất có ý thức chăm sóc răng miệng. 6 tháng đi lấy cao răng 1 lần... ngày đánh răng 2 hoặc 3 lần. Nhưng men răng của tôi có màu ngà, tôi cũng đã tính tẩy trắng lại,nhưng đứa em làm răng khuyên tôi không nên. Nhưng tôi cứ nghĩ "cái răng cái tóc là góc con người" nên rất muốn có một nụ cười sáng bóng,đôi khi tôi cảm thấy không tự tin với màu men răng của mình. Vậy bạn có thể tư vấn giúp tôi được không? Cảm ơn bạn nhiều.

namnhikieuhung thích bài này.
  5. namnhikieuhung

Làm trắng răng!

Có 3 cách làm cải thiện vấn đề của chị.
    1. tẩy trắng răng.
    2. Bọc men răng bằng composite.
    3. Bọc men răng bằng chụp răng.
    mỗi cái sẽ có những đặc điểm. Các chị có thể nghiên cứu như sau.
    cách 1: không phải răng người nào cũng có thể tấy trắng mà nó lên mầu răng.
    Việc răng có lên mầu hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng mà màu ngà răng của mình mà bị nhiễm màu do Flo, do tetacyclin thì khả năng thực hiện theo phương pháp này là không thể.
    Ngay cả những người có thể tẩy trắng răng. sau khi hoàn thành răng của họ cũng không thể nào tráng ' mỹ mãn' như những hình quảng cáo. nó cũng chỉ sáng màu hơn lên và mầu sắc răng cũng phải phụ thuộc vào cái ' bản chất' mầu răng của chính người đó.
    Vì vậy, Đây có thể nói là giải pháp không triệt để, đối với những người có nhu cầu làm trắng răng cao. ( Những người hay phải giao tiếp, hay nói chuyện với đối tác, hay đứng trước đông người ....)

cách 2: tráng men bằng composite.
    cách này làm phải mài một lớp men đi để tráng một lớp composite lên trên đó
    cách này có ưu điểm là: làm một ngày là xong, chi phí cũng tầm tầm, 3-6tr môt lần.
    nhưng nhược điểm của nó là: một thời gian nó sẽ bị hôi, bị viêm lợi, có thể bị bong và phải làm lại sau một thời gian nhất định. Ngoài ra, ngay kể cả thời điểm đẹp nhất là khi mới làm xong, bn cũng phải chấp nhận là răng của mình nhìn từ rìa cán đến phần bờ lợi là mầu của nó chỗ nào cũng giống nhau, nó phản ảnh luôn rằng ' đây là răng giả' chỉ có điều là nó trắng mà thôi.

cách 3: tráng men bằng chụp ( bọc) răng:
    ưu điểm của các này là: màu răng như thật 100%, dễ làm vệ sinh, không gây hôi miệng, không bị đổi mâu răng, bền chắc với chân răng, độ bền cao, có thể chỉnh cho đều lại nhưng răng bị khấp khểnh ' nhẹ' để làm nụ cười của bạn thật hơn.
    nói vậy cách này không phải không có nhược điểm của nó.
    chi phí cao: 1 chiếc rẻ nhất là 2tr, để đạt thẩm mỹ cao nhất thì phải 4-5 tr/chiếc. bình thường người ta làm khoảng 16-20 chiêc. Vậy phải là người thật sự có điều kiện mới dùng cách này được, mà cũng thật sự là có nhu cầu cao mới dám làm. Đây cũng là câu trả lời cho rất nhiều các ca sĩ, diễn viên, người mẫu... Ở Hàn Quốc hầu như diễn viên nào cũng dùng cách này cả. hichic, không như ở VN. sao của mình răng đen quá.
    cái nữa là làm cách này bạn sẽ mất ít nhất 1 tuần để làm quen với khớp cắn mới của mình, và trong thời gian này bạn phải được bác sĩ theo dõi hết sức là cẩn thận để kịp thời điều chỉnh ngay những sai lệch có thể gây cho bạn các biến chững nguy hiểm.

Dưới đây là cái nhìn của nhà báo khi đánh giá về việc Làm trắng răng. http://hn.24h.com.vn/rang-ham-mat/tay-trang-rang-can-than-keo-ruoc-hoa-c249a269452.html

Sửa lần cuối: 13/6/2010
  6. tinbuoncg

tinbuoncg Thành viên tập sự

rang khon co the tram duoc k?

Thua Bac si,
    Em co 4 cai rang khon, bay gio bi hu 3 cai, di kham o Y Khoa Ky Hoa TP HCM Bs noi la phai nho bo khong tram duoc. Ma nho ve 1 ngay 1 de mau van con ra nen ngan qua. trong 3 cai co 1 cai phai tieu phau nua chu, nhu vay em muon hoi neu khong nho bo co duoc k vay Bac si?

7. MiMicuame

MiMicuame Bắt đầu tích cực

Răng bị buốt mỗi khi ăn đồ lạnh hay đồ ngọt là sao bác sỹ ơi? Cảm ơn bác sỹ.

8. namnhikieuhung

Răng bị buốt có thể có rất nhiều lý do!
    1. có thể bị ngạy cảm do răng, men răng kém: trường hợp này sẽ bị buốt toàn hàm. Triệu chứng có thể là màu răng không được trắng đều mà có thể vàng, hoặc hơi lâu, hoặc đen... trường hợp này bạn phải qua nha sĩ để điều trị tùy mức độ. Có thể cho đánh răng chống ê buốt, cho ngận thuốc chống ê buốt, nhiều trường hợp Phải điều trị tủy thì răng mới hết ê buôt

2. bạn có thể bị tật nhiển răng làm răng mòn nhiều quá, khiến cho tủy răng của bạn không được men răng bảo vệ nó sẽ buốt, trường hợp này cũng như trường hợp trên, tủy từng mức độ mà xử lý

3. bạn bị mòn ngót cổ răng. trường hợp này hay có ở các răng hàm nhỏ, có thể có ở các răng cửa và răng hàm lớn nếu nhiều răng bị. Trường hợp này bạn phải được nha sĩ hàn lại một lớp bảo vệ ở cổ răng làm cách ly tủy vùng cổ răng với môi trường miệng như thế mới có thể bảo vệ cho bạn khỏi bị buốt.

4. Bạn có thể bị buốt răng do răng bị sâu. Nếu răng của bạn có lỗ sâu răng bạn cũng có thể bị buốt, trường hợp này bạn cần phải đi kiểm tra ngay tổn thương này, vì nếu bạn chỉ cần lười một chút là răng của bạn có thể bị viêm tủy không hôi phục phải điều trị tủy- lúc đó sẽ phức tạp và tốn kém hơn hàn sâu răng rất là nhiều.

Trên là một số nguyên nhân gây buốt răng thường gặp. Tất nhiên để cho chính xác và an toàn có lợi cho sức khỏe của bạn, bạn lên gặp các nha sĩ của mình để khám và đánh giá mức độ bị buôt răng, từ đó đưa ra phương pháp điều trị có lợi nhất cho bạn. Chứ đừng chỉ dựa vào một vài lời tư vấn của mình mà làm theo suy nghĩ của bạn, nó có thể sẽ rất nguy hiềm cho sức khỏe răng miệng của bạn.

Chúc bạn có thể tìm lại được cảm giác ăn ngon miệng của mình.

MiMicuame thích bài này.
  9. namnhikieuhung

Mình cũng không hiểu là bạn nói bị hỏng răng nó là ntn? Nhưng mà mình có thể tư vấn cho bạn thêm thế này:

Bình thường răng số 8 thì Người VN rất hay mọc lệch. Răng 8 hàm dưới mọc lệch nhiều khi rất khó nhổ. Nhưng đứng trên phương diện là bác sĩ mình khuyên bạn lên nhổ răng số 8 lúc nào đó sức khỏe của bạn thật tốt, và Bạn nên qua những cơ sở có uy tín một chút để nhổ răng 8, hoặc là bạn vào bệnh viện, hoặc các khoa lớn của bệnh viên, ở đó sẽ có đủ các trang thiết bị, và các điều kiện để nhổ răng cho bạn. Chứ bạn đừng lên để lại cái răng đó, nó là một ổ nhiễm khuẩn trong miệng bạn, và nó có thể làm bạn viêm đau bất kỳ luc nào.

Đứng trên phương diên là bệnh nhân( mình cũng phải nhổ răng 8 rồi mà) mình khuyên bạn là lên tin tưởng vào pác sĩ của mình đến làm, và bạn cũng yên tâm là Nhổ răng nó sẽ không đau j mấy cả đâu. Lúc nhổ bạn không đau, mà về nhà bạn cũng chỉ bị đau như kiểu bạn bị đứt tay thôi.

Mong bạn có thể tìm được cơ sở đủ tin cậy để giải quyết vấn đề của mình.

chúc bạn mau tìm lại được nụ cười khỏe mạnh cho mình.(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

10. gacon101205

gacon101205 Bắt đầu tích cực

May quá, cảm ơn bác chủ toppic nhiều. Anh cu con nàh mình năm nay 4,5tuổi toàn bộ răng của cu cậu đều bị đen hết, mình sợ bị sâu răng đx cho kham bsĩ thì được bảo là do ăn uống các chất có màu nên bị bám, theo bạn thì lấy cao răng có hết ko? vì mình cũng sợ là cứ để lâu nó bám chắc vào thì sao mà chữa được , răng hàm cũng bị bạn nhé. Cám ơn bạn nhiều

11. namnhikieuhung

Bạn có câu hỏi rất hay là sự quan tâm của rất nhiều bậc ông bố bà mẹ.
    mình có thể nói với bạn 2 nguyên nhân thế này.
    1. Nếu thật sự hình thể răng của con bạn còn nguyên vẹn ( ko có lỗ , các núm rãnh răng nguyên vẹn) thì chỉ cần qua nha sĩ để đánh bóng lại răng sữa là lại trắng sáng thui. bọn nhóc con chưa có cao răng đâu a c àh.

2. Nếu mà hình thể răng nó thay đổi thì hoặc là bị sâu răng hàm.
    hoăc là bị sún răng cửa. Nếu là sún răng của gây đen răng ko cần phải làm j cả, vì đến 6 tuổi nó sẽ thay răng. Nếu bị sâu răng hàm sữa. Nhất thiết phải cho cháu di khám và điều trị ngay lật tức. Nếu để lâu sau này có thể mất răng sữa, rồi đẫn đến các sai lệch khớp cắn răng vĩnh viễn của cháu sau này.

Tốt hơn hết là A c đưa cháu qua các cơ sở khám chữa bệnh răng miệng cho cháu. Ở đó người ta mới đánh giá được hết các nguy cơ của bé, và có các biện pháp sử lý kịp thời và đúng đắn được. Tư vấn online chỉ là một phần để các a c định hình được cho cháu sự việc nó đang ở mức độ nào mà thôi.

12. nguyenhax4

nguyenhax4 Thành viên chính thức

Em oánh dấu ạ.Giờ phải đi măm đã.Lúc nào nhờ bác tư vấn giúp em nhé/tks bác ợ

13. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

bác cho e hỏi nhé,

e hay bị ngứa ở chân kẽ răng ở răng hàm trên, răng thì ko đau nhức ko sưng j hết, ko b là bị làm sao? có cần uống hay bôi thuốc j ko ạ

14. namnhikieuhung

ngứa chân, kẽ răng!

Nếu bạn bị ngứa ở chân kẽ răng, rất có khả năng là chỗ chân kẻ răng của bạn chưa được ' làm sạch'. Cái làm sạch ở đây đúng nghĩa là làm sạch, vì:
    - bạn có thể đánh răng rất chăm nhưng đánh không đúng cách thì nó vẫn ko sạch
    - bạn có thể quá lâu chưa đi lấy cao răng.
    - cùng lắm là bạn lười đánh răng quá. :d
    có thể có triệu chứng kèm theo là đánh răng bị chảy máu ở kẽ răng

Để khắc phục tình trạng này, bạn có thể đơn giản đi lấy cao răng. Nếu bạn đi lấy cao răng, thì phải yêu cầu người ta lấy hết cao răng ở dưới lợi, và cao răng ở kẽ răng ( thật sự nhiều chỗ người ta sợ bạn đau, người ta sẽ không lấy cao răng ở vùng này cho bạn sạch đâu.) vì cao răng ở vùng này thực sự mới là nguyên nhân của các rắc rối của bạn gặp phải. Nếu ko lấy ở vùng này gần như là không có tác dụng của lấy cao răng.

Sau khi lấy cao răng ' ngon lành' bạn lên hỏi thêm bác sĩ của bạn về cách trải răng đúng. cách sử dụng chỉ tơ nha khoa là những cái có tác dụng lớn trong chăm sóc răng miệng hàng ngày. Như vậy, cùng với bạn đi khám răng định kỳ, bạn có thể yên tâm về sức khỏe răng miệng của mình dài dài bạn ah.

Trên đây chỉ là những công việc hết sức đơn giản, nhưng tác dụng của nó trong việc chăm sóc sức khỏe của mình là rất lớn. Bạn chỉ cần làm được đúng những việc trên, là bạn có thể yên tâm.

Chúc bạn và gia đình có thể sớm yên tâm về sức khỏe răng miệng của gia đình mình.

15. namnhikieuhung

16. BillBong

BillBong Thành viên tích cực

Ðề: Tư ấn răng miệng miễn phí! trực tiếp cho mỗi cha mẹ.

Chào bạn,

Hôm trước mình đã pm xin tư vấn bạn về răng con gái 3.5 tuổi sâu bạn còn nhớ không ?
    Nghe bạn tư vấn hoảng quá phải cho con gái đi gặp bác sĩ ngay. Bác sĩ đã xử lý xong cho con chiếc răng hàm bị sâu rồi. Cảm ơn bạn nhé
    Còn về răng của mình, mình cũng đã khám nhưng và bsĩ tư vấn nên chọn phương pháp trồng răng implan. Mình đang phân vân lựa chọn một số phương pháp trồng răng về một số điểm : Chi phí, chất lượng, uy tín của phòng khám. Vậy nếu bạn chuyên khoa này có thể tư vấn cho mình xem lựa chọn phương án nào và phòng khám nào chất lượng tốt được không ?

17. namnhikieuhung

mình cũng không khám cho bạn lên cũng ko biết tư vấn cụ thể thế nào. Có điều có thể khẳng định với bạn hiện tại Phục hình răng bằng Implant là loại phục hình hiện đại và tốt nhất hiện nay. Chi phí là 700 - 1200 usd. còn bạn nghĩ trưởng khoa Implant viện RHM quốc gia làm có đủ đảm bảo không. :D

18. Me He

Me He The hidden charm

Chào bác sĩ nha khoa, mình đang găp phải 1 vấn đề về răng nhờ bác sĩ tư vấn giúp.
    Mình mới sinh bé thứ 3 được hơn 10 tháng, cách đây vài tháng mình thấy răng bị ê buốt nhưng cũng hơi chủ quan cho rằng không kiêng cữ kỹ sau sinh. Cách đây 3 tuần thì cảm giác ê buốt không chịu đc, súc miệng nước ấm cũng buốt kinh khủng, mình đi khám và BS chẩn đoán là sâu răng và phải tiến hành chữa tủy và chụp răng sứ. Trên hình chụp phim thì răng số 44 bị sâu và răng số 45 nghiêng cắm vào răng 44 nên BS tư vấn phải mài cả răng 45 để chụp sứ mới đảm bảo chức năng ăn nhai và ko bị sâu tiếp răng 45. Thứ 3 vừa rồi mình đã lắp 2 răng giả (2 răng nhưng liền nhau, BS tư vấn). Lúc lắp thử mình thấy mặt trên của răng giả còn có các rãnh như răng thật nhưng do khớp cắn không chuẩn nên BS phải mài răng giả đi do vậy mặt trên răng giả phẳng lì, mình có nói với BS thì BS có giải thích là nếu muốn có rãnh như thật thì phải chữa tủy răng 45 (răng sống) mà như vậy không tốt. BS cũng hẹn mình lắp thử 1 tuần về ăn nhai cho quen. Hôm nay khi ăn mình thấy đau, còn cảm giác khó chịu vì cái răng giả to và bề mặt phẳng lì thì mình thấy mỗi ngày 1 tăng .
    Mình rất phân vân, không biết như vậy có phải bình thường không? Mình rất mong nhận được sự tư vấn của BS.
    Cảm ơn!

19. namnhikieuhung

Mình hết sức hiểu những lo lắng của mẹ He. Mình cũng đã phải làm răng rồi ( tất nhiên là chỉ hàn răng thui, hồi sv cho mấy đứa bạn hàn răng của mình, mà cũng như ngồi trên đống lửa, ko yên tâm chút nào).

Cái răng 44 sâu điều trị tủy thì mình chắc cũng không nói làm j. Có điều mình quan tâm là cái răng số 45. Bạn nói là " Trên hình chụp phim thì răng số 44 bị sâu và răng số 45 nghiêng cắm vào răng 44" bạn có thể cho mình xem cái phim đó thì hay quá. Nhưng có thể mình dựa theo lời bạn nói mà đưa ra nhận định rằng. Răng 45 của bạn chưa bị sâu mà việc làm chụp này chỉ để phòng tránh cho răng của bạn khỏi bị sâu và có thể đảm bảo chức năng ăn nhai. Dựa trên quan điểm về điều trị nha khoa hiện đại là 'bảo tồn tối đa, và can thiệp tối thiểu' thì sẽ không tự nhiên mà mài răng số 45 của bạn ra làm j cả mà chỉ hướng dẫn bạn cách làm thế nào đó mà giữ vệ sinh sạch sẽ rồi thì lấy sạch thức ăn ở đó ra là ok. Nếu bạn vẫn không thể thực hiện được mà vẫn để răng của bạn bị sâu đau lúc đó chữa tủy và làm chụp vẫn chưa muộn.

Một ý nữa là: một răng muốn ăn nhai tốt thì nó phải khớp với 2 răng đối diện theo kiểu lồng múi rãnh. Nếu răng của bạn phẳng lỳ thì khả năng ăn nhai của nó còn tốt không. Bạn cử tưởng tượng răng cái cối của bạn bây jo nó ko là cái cối nữa mà nó là một mặt phẳng thì cái chầy có hoạt động được tốt không. Như vậy theo bạn thì bác sĩ có bảo toàn được cái chức năng ăn nhai tốt như trước đã hứa hẹn không.

Mình cũng còn một thắc mắc là tại sao lai làm 2 răng liền nhau làm j. Bởi vì sinh lý của nó là răng nào răng đấy riêng rẽ chúng sẽ chuyển động độc lập tương đối nhờ vào chức năng của dây chằng nha chu quanh răng. khi 2 răng mà được gắn vào nhau chúng sẽ không đảm bảo chức năng này. vậy tại sao lại phải làm liền nhau làm j, mà không phải làm rời ra.

Có thể câu trả lời nằm chính trong cái bức ảnh chụp xq nếu bạn có thể chia sẻ nó với mình. mình sẽ cho bạn biết nhiều thông tin hơn.

Xin lỗi không thể giúp j nhiều cho bạn. Chúc bạn sức khỏe.

20. mẹ cu tut

mẹ cu tut Bắt đầu nổi tiếng

Mình muốn xin tư vấn về răng của ku con nhà mình. Cháu mọc răng từ lúc 3 tháng tuổi, hồi cháu 1,5T bị ngã từ trên giường xuống đập vào thành giường bị gãy mất 1 cái răng cửa hàm trên, gãy đến tận chân răng. Mình cũng đã cho cháu đi khám ở Viện RHM thì đc bác sĩ nói là sau này đến lúc cháu thay răng thì răng đó sẽ mọc lại bình thường. Hiện tại cháu hơn 5T, đã thay 2 răng cửa dưới, nhưng chưa thấy phần chân của cái răng gẫy hồi trước lồi lên ở phần lợi của cháu. Mình rất lo, ko biết cái răng đấy có mọc lại đc ko? Khi mọc liệu có bị lệch ko? có phải cho cháu ăn bổ sung canxi trong thời điểm đang thay răng ko?
    Rất cảm ơn bác sĩ!