Cùng bé tập vẽ nèo các mẹ ơi?

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi GiaSuHaNoiGioi@gmail.com, 10/7/2014.

1. GiaSuHaNoiGioi@gmail.com

GiaSuHaNoiGioi@gmail.com Thành viên chính thức

Khởi đầu từ… những đốm màu

Dùng đầu tăm bông nhúng vào màu nước rồi chấm lên tờ giấy trắng những đốm màu sặc sỡ. Chúng dần dần tạo thành đám mây, ngôi nhà, hoa lá… khiến bé thích thú đến nỗi đòi tự tay làm lấy.

Hoặc bạn bảo con giỏ một giọt mực lên giấy, rồi gợi ý: “Giọt mực này giống cái gì nhỉ?” Nếu bé bảo giống nụ hoa thì xui bé vẽ thêm cuống và chiếc lá. Nếu giống con bọ dừa ư? Chỉ việc vẽ thêm mấy cái chân, vài sợi râu.

Vẽ theo mẫu

Vẽ theo mẫu là bài học rất cơ bản, giúp bé phát triển óc quan sát, nắm bắt được những quy tắc đơn giản nhất để vẽ sao cho giống. Mẫu vẽ nên là những vật bé yêu thích (ví như chiếc ô tô đồ chơi, em búp bê Barbie, những quả bóng bay…). Cũng có thể cho bé nhìn vào gương để vẽ “chân dung tự họa

Vẽ theo trí nhớ

Mẫu vẽ khi ấy sẽ ở trong… đầu bé. Bạn có thể gợi ý: “Con thử vẽ em Tít đi, em hay mặc váy đầm màu gì? Tóc em dài hay ngắn?” Chỉ gợi ấy vậy thôi, còn quyết định vẽ ai, cái gì. hãy để bé tự quyết, vì được vẽ mẫu do chính mình chọn bao giờ cũng khoái hơn.

Vẽ chung với mẹ (hoặc bố)

Hai “đồng tác giả” sẽ ngồi sát bên nhau để cùng vẽ lên một tờ giấy lớn những bộ phận khác nhau của một bức tranh. Đây là cơ hội tuyệt vời để bạn giao lưu với bé - vừa vẽ vừa bình phẩm, hỏi ý kiến nhau rồi cùng nhau cười vui nữa.Làm bức tranh ghép

Cho bé chọn những hình ảnh mà bé thích (chú rùa nhỏ, em búp bê, siêu nhân…) từ sách báo cũ rồi giúp bé cắt ra và dán lên một tờ giấy trắng. Sau đó, bé sẽ tự vẽ thêm vào đó hoa lá, mặt trời, đám mây… để hoàn thiện bức tranh.

Vẽ lên những viên sỏi

Chính hình dáng của những viên sỏi có thể gợi ý đề tài cho bức vẽ của bé: một con bọ dừa, một trái dâu tây, hay một chiến xa…). Tuy nhiên sỏi thì rất khó giữ được màu nước, nên ta nên dùng sơn. Và kết quả là bé sẽ có được những món đồ chơi handmade cực bền.

Chơi trò “bức tranh bí mật”

Sau khi chia một tờ giấy thành bốn phần theo chiều ngang, bạn hãy vẽ một cái gì đó (chưa hoàn thiện) lên 1/4 tờ giấy rồi bẻ gập nó lại sao cho chỉ để lộ ra một phần của hình vẽ dở dang. Bé sẽ vẽ tiếp phần chưa hoàn thiện ấy lên 1/4 thứ hai của tờ giấy. Vẽ xong bé cũng gập giấy lại (để bạn không biết bé vẽ gì) và cũng để thò ra phần dang dở cho bạn vẽ tiếp.

Cuối cùng, từ bốn mẩu tranh “bí mật” này bạn và bé sẽ có một tác phẩm rất ngộ nghĩnh, kiểu “râu ông nọ cắm cằm bà kia” (ví như nối với gốc cây là… đầu một con mèo!) Trò chơi càng thú vị hơn khi bức tranh được kéo dài hơn với số “họa sĩ” đông hơn.

Tung hoành với 10 đầu ngón tay

Hơi bị lem nhem thật, nhưng bé sẽ thích đấy vì bé có thể điều khiển những ngón tay mình dễ dàng hơn so với cây cọ. Chưa kể, khi nhúng cả năm đầu ngón tay vào màu xanh lam thì bé chỉ cần quẹt một đường là tạo nên cả đại dương dậy sóng. Hoặc với năm đầu ngón tay bé có thể vẽ được 5 cánh hoa “ngũ sắc” một cách tốc hành nhất. “Sáng tác” kiểu này mới tự do làm sao!

Sáng tác ở ngoài trời

Bé cũng thích thú lắm nếu có thể dùng phấn màu vẽ thoải mái trên những tảng đá lớn ngoài trời, trên tường hay mặt đường nhựa để tạo ra những tác phẩm “khủng”. Chưa kể, vẽ ngoài thiên nhiên bé dễ hào hứng hơn vì có thêm rất nhiều khán giả mới - những vị khách qua đường.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GiaSuHaNoiGioi@gmail.com
    Đang tải...

2. hongeva

hongeva Banned

Ðề: Cùng bé tập vẽ nèo các mẹ ơi?

muốn dạy cho bé nhà em quá mà không có thời gian làm hết được tất cả các bài tập này

3. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Bé bao nhiêu tuổi thì bắt đầu dạy vẽ được ạ?

4. congnghenhat

congnghenhat Thế giới hàng nội địa

mấy tuổi có thể học được bạn nhỉ

5. Ship hàng X16

Ship hàng X16 Tạo dựng niềm tin

4 tuổi, dạy bé học vẽ có hợp lý không nhỉ, bé lười học quá, chỉ thích chơi thôi.

6. kienML

kienML shoptuancua 0934.622.711

be nhà mình 3 tuổi cứ cho vẽ cái là tường đầy vạch linh tinh thui

7. gia1612

gia1612

bé nhà e đc gần 2t cứ nghệch ngoạc lung tung

8. khanhmoon

khanhmoon Thành viên chính thức

k biết bé bn tuổi thì thích hợp bài này vậy các mẹ ?

9. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

bé nhà e đc 2t cứ vẽ linh tinh chỉ được cái cầm bút khéo

10. giangvh83

giangvh83 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em 2 tuổi hôm trc em cũng mua 1 bộ sáp màu của Nhật về cho nguyệch ngoạc linh tinh thôi ạ. Chắc phải 3 tuổi mới bắt đầu dạy vẽ vời cơ bản đc cm nhỉ!

11. mecuaembon

mecuaembon Thành viên tích cực

Đây là những pp hay để mẹ dạy bé viết.