Tranh luận: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Sữa tươi Ba Vì, 15/7/2014.

Chào các mẹ ak.
    Mình có một vần đề hơi phân vân như sau ,xin các mẹ cho ý kiến để mình đi đến quyết định.
    Vốn là mình có chút tiền tiết kiệm khoảng 150 tr vnd.mình dự định ko đụng vào số tiền ấy.bởi vì cuộc sống hàng ngày của mình khá ổn.mình là công chức nhà nước thu nhập không cao lắm nhưng rất đều đặn.ông xã mình làm kinh doanh bên ngoài.cuộc sống của bọn mình bình thường , hạnh phúc.
    Mình muốn dành số tiền tiết kiệm này cho 2 nhóc nhà mình 1 nhóc 7 tuổi.nhóc 2 2 tuổi.có nhiều ý kiến như sau.
    + tham gia 2 sản phẩm bảo hiểm để dành tiền học vấn cho con sau này khi con đủ 18 tuổi học hết lớp 12 lấy tiền về ăn học hoặc đi du học.
    + gửi toàn bộ số tiền 150 tr đó vào ngân hàng và đợi đến khi cần thì rút về sử dụng
    + mua vàng hoặc mua mảnh đất nào đó ở quê coi như của để dành.
    +....
    Mình đang rất phân vân chưa biết nên chọn phương án nào.
    Rất mong các cha mẹ thông thái cho mình xin lời khuyên.
    Mình xin chân thành cám ơn ak.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sữa tươi Ba Vì
    Đang tải...

1. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

mua bảo hiểm thì tiền cực mất giá, ls ngân hàng thì thấp, hay mẹ nó mua mảnh đất hay mua vàng đi

2. namlun_fc91

namlun_fc91 Thành viên tích cực

e thì k thích cái kiểu mua bảo hiểm lắm, gửi ngân hàng thì nói chung lời lãi cũng không được là bao nhưng được cái là lúc nào mà cần tiền gấp thì cũng có chỗ mà rút, còn mua đất thì cũng chả biết đâu được :(

3. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Mình thì không bao giờ nghĩ đến mua các loại bảo hiểm nhân thọ. Gửi tiết kiệm hoặc mua đất thích hơn.

4. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

Mn ma gui tiet kiem thi hong toppic cua e nhá hihi

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Thu nhập nhà chị đều đặn vậy chắc chắn hàng tháng đều bỏ ra được tiền nữa. theo em cứ đi gửi ngân hàng trước , vì nếu có muốn mua đất ở quê thì phải tìm và chọn được mảnh đất hợp lý nữa. Nên gửi ngân hàng theo mức lãi suất không kì hạn thì mình rút ra lúc nào cần cũng được.

6. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Gửi tiết kiệm hoặc mua vàng đi bạn ạ, mua đất chả bít thế nào,

7. Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Đúng là mua đất giờ khó lắm các mẹ à. Với số tiền đó về quê mua cũng chỉ ở xa xa, mà cũng diện tích nhỏ thôi. Mình đang phân vân quá, các mẹ cho em xin ý kiến với nha.

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm

8. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình cũng nghĩ như bạn
    Nói chung là bảo mua đất là mua dc ngay đâu

9. kagome

kagome

Em cũng nghĩ trước mắt gửi tiết kiệm. Đất ở quê mà khả thi có giá trong tương lai thì cũng ít khi có giá tầm tiền đó lắm !

10. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Mình cũng vote phương án 2. B gửi ngân hàng cũng đc.

11. Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Giờ lãi suất ngân hàng cũng thấp các mẹ nhỉ, nhưng còn hơn là để tiền chết. Hì

12. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

150tr mua đất ở đâu hả b, nếu rẻ thế thì liệu có tăng giá đc ko? còn bảo hiểm thì tớ ko khoái, còn chán hơn tk vì ko rút ra đc khi cần. tớ thì thích để tk hoặc khi nào vàng rẻ mua 1 ít, đổi 1 ít $ giữ cũng tốt

13. trantanap

trantanap Thành viên nổi tiếng

Với mình thì số tiền đó mình sẽ gửi tiết kiệm. Hàng tháng có để giành chút nào thì mua bảo hiểm cho 2 con vì bảo hiểm bây giờ cũng có sản phẩm có lãi suất như gửi tiết kiệm, vừa tiết kiệm, đầu tư lại được bảo hiểm. Mẹ nó thử tìm hiểm xem.

PRUDENTIAL0 thích bài này.
  14. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Nếu chưa nghĩ ra phương án thì tốt nhất bạn gửi ngân hàng đi, 1 năm cũng đc 10tr rồi. Mình cũng sợ tiền để ngân hàng mất giá nhưng suy đi tính lại vẫn phải để 1 ít, chỉ có thể đầu tư 1/3 số tiền thôi. Chắc bạn định mua đất ở quê nên mới rẻ vậy, đất h thanh khoản hơi khó, lại đất quê nữa thì theo mình ko nên mua vội.

15. Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Theo em tìm hiểu thì bảo hiểm cũng có thể rút được dưới dạng vay đó mn ạ, lãi suất cũng k cao lắm.

16. PRUDENTIAL0

PRUDENTIAL0 Bảo hiểm Số 1 Việt Nam

Mn tham khảo ý kiến của mình xem sao nhé.
    Trước hết mình sẽ phân tích nhu cầu của mẹ nó trước.
    Số tiền hiện có = 150 tr. Nhu cầu là để dành cho con ăn học.khi con đủ 18 t học đại học hoặc đi du học.
    Có rất nhiều phương án để thực hiện và gói gọn lại là ba phương án mn kể trên.mình sẽ phân tích kỹ tưng phương án 1.
    1. Mang toàn bộ số tiền đi mua một mảnh đất ở quê.phương án này không khả thi lắm,đất đai đang trọng tình trạng bất động,mua dể nhưng bán ra khá khó khăn...rất nhiều người chịu lỗ để bán nhưng cũng không bán được.vậy nếu khi ta mua đất rồi nhưng cần dùng đến tiền thì phải làm sao đây?? Phương án này ko khả thi.Vậy mua vàng thì sao.?
    Giá vàng lên xuống bấp bênh mua một đống vàng để vào trong két an toàn đi đâu lo ngay ngáy....ưu điểm là khi nào cần đắt rẻ bán được ngay .nhưng bạn có chắc là để dành 18 năm sau không xẩy ra biến cố.?
    2 . Gửi ngân hàng thì sao ak.có rất nhiều phương thức gửi 1 tháng ,3 tháng,hay một năm...hoặc ko kì hạn.nếu gửi một hay vài tháng mẹ nó lại ra ngân hàng rút ra làm thủ tục gửi lại....rất mất công.gửi ko kì hạn thì sao....với lãi suất hiện tại.giá thành tăng lên chóng mặt....sau nhiều năm đồng tiền trượt giá thì khi đó giá trị sau 18 năm sẽ ntn.trong suốt quá trình 18 năm sau.rất nhiều nhu cầu ví dụ mua xe hơi mới,làm nhà....thiếu chút tiền.tặc lưỡ một cái ra rút hết về tiêu đã,.rồi tiết kiệm sau cũng đc.vậy là kế hoạch để dành cho con ăn học liệu có được thực hiện.???
    3. Mang toàn bộ số tiền tham gia hai hợp đồng bảo hiểm nhân thọ đây là phương án khá chắc ăn,bởi vì cho dù có bất kì biến cố nào xẩy ra cuối cùng mục đích để dành tiền cho con vẫn được thực hiện.nhưng ko phải mang cả số tiền lớn như vậy đóng ngay một lúc.
    Vậy thì đâu là giải pháp tối ưu nhất??
    Mời mẹ nó tham khảo ý kiến sau đây của mình nhé.
    1 . Trích 20 tr trong số 150 tr đó tham gia 2 sản phẩm bảo hiểm nhân thọ đảm bào tài chính cho con ăn học sau khi đủ 18 tuổi.
    + số tiền 130 tr mn gửi ngân hàng đảm bảo tài chính dự phòng mình có thể chủ động dùng đến khi cần thiết.
    _ hàng năm trích tiền lãi gửi tiết kiệm vào 2 sản phẩm bảo hiểm cho các con
    _ bất kì khi nào cần dùng đến,có thể ra ngân hàng rút ngay được.hoàn toàn chủ động về kinh tế.
    + con lớn 7 tuổi vậy thì thời gian đóng phí là 18 - 7 = 11 năm.
    Ví dụ tham gia gói sản phẩm trị giá 100 tr.vậy mỗi năm tiết kiệm khoảng 13 tr tương đương mỗi ngày hơn 30 ngàn đồng.
    Mưa thuận gió hòa mình khỏe mạnh thì rất may mắn cộng thêm khi đáo hạn nhận về = gần 400 tr đồng.( bạn smn cho mình mình gửi bản hoạch định chi tiết nhé)
    _ nếu chẳng may giông bão thì sao ak.sẽ nhận đc số tiền tương đương khoảng 150 tr.vậy hợp đồng này kết thúc chưa?
    Câu trả lời là chưa đâu mẹ nó ak.
    Ngay lập tức hợp đồng này đc miễn đóng phí.và khi con mẹ đủ 18 tuổi tất cả các quyền lợi kia vẫn còn.vậy là ngày mưa cũng nhận đc tiền,ngày nắng cũng nhận đc tiền.
    @ tóm tắt cho mẹ nó dễ hiểu nhé.
    _ trích 13 tr trong số 150 tr tham gia hợp đồng BHNH gửi phí tiết kiếm 11 năm tức là cháu 7 tuổi + 11 = 18 tuổi nhưng con bạn được bảo vệ đến khi 22 tuổi.
    _ số tiền 137 tr gửi ngân hàng.lãi xuất tương đương hàng năm khoảng hơn 10 tr.( khoản lãi tiếp tục gửi đóng phí bảo hiểm)
    Vậy là bài toán đã có phương án giải quyết rồi phải không các mẹ.
    Cháu 2 tuổi bạn tham gia thêm 1 sp nữa cũng tương tự như cháu thứ nhất,chỉ khác chút xíu là thời gian dài hơn nên phí gửi hàng năm cũng ít hơn ak.

Chúc mn có lựa chọn sáng suốt nhất cho con và gia đình của mn nhé.
    Cần thêm bất cứ thông tin gì hỗ trợ.mn cứ sms hoặc alo cho mình nhé.
    Trân trọng.

17. Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Cảm ơn mn nhé. Mình sẽ cân nhắc và sẽ gọi cho mn.

18. Ðề: Xin ý kiến các mẹ việc sử dụng và đầu tư quỹ tiết kiệm sao cho hợp lí.

Mẹ PRUDENTIAL0 ơi, nếu mình mua bảo hiểm có thể mua gói một năm bao nhiêu tiền, có quyền lợi như thế nào? Nếu không ngại mn tư vấn cho mình để các mẹ trên diễn đàn tham khảo luôn được không?

Cảm ơn mn nhiều

19. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

trước khi mua BH chị xem xét kĩ điều khoản điều kiện chị nhé, nói thật là em từng tham khảo cái này nhưng mà thấy lấy đc tiền của BH cũng ko dễ dàng gì, khi gặp rủi ro thì có BH y tế + BH thân thể + tiền mặt trong tay vẫn nhanh và tiện hơn
    em vote cho phương án vàng và ngân hàng nhé. chị mua 1,2 cây vàng để phòng thân còn lại tiền gửi vào ngân hàng tiết kiệm dài hạn. giờ các ngân hàng có gói tiết kiệm rút gốc linh hoạt đó chị, cần thì rút ra 1 ít dùng vô tư, ko bị mất toàn bộ lãi như những kiểu thông thường. nên chọn ít nhất 2 ngân hàng gửi: 1 ngân hàng cổ phần l/s cao chút (Ngân hàng xây dựng) và 1 ngân hàng nhà nc có độ an toàn cao hơn chút nhưng l/s thấp hơn (Vietcombank)