Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bluelotus, 15/7/2014.

1. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Cảm ơn chủ TOP đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu. Em có con cũng năm nay vào lớp 1 mà thấy áp lực quá.

Đang tải...

2. bluelotus

bluelotus Thành viên chính thức

Ăn vặt nên cho con ăn ở nhà thôi bạn ạ vì con sẽ bị chi phối lúc học,có thể chính bạn ý đôi lúc quên mang đồ ăn nhưng vì do " chót" khoe với bạn bên cạnh nên đồ ăn vặt sẽ là tâm điểm để các con đãng trí trong lúc học hơn đó.Nhân đây cũng nói về vụ ăn uống ở trường,các mẹ cứ lo con ăn bị đói n điều đó sai hoàn toàn vì tuy k được ăn nhiều như khi học mầm non vì chỉ ăn chơi thì học tiểu học cũng ăn buổi trưa và bữa phụ.Có bạn nào muốn hỏi có nên cho học học bán trú k,đây là trường hợp học đúng tuyến n nhà gần trường không vậy?????

3. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Em có đứa cháu mà nó không chịu ra lớp thì phải làm sao? dỗ dành kiểu gì nó cũng không chịu đi học ấy @@

4. Gấu To

Gấu To Bắt đầu tích cực

Mình cũng có con chuẩn bị vào lớp 1. Cảm ơn bạn đã chia sẻ

5. phanthanh79

phanthanh79

mai mình sẽ tìm mua bút chì như mn đã chia sẻ, mình có bé thứ nhất qua lơp 1 rồi, nhưng năm nay còn bé nữa vào lớp 1, bút chì là cả vấn đề vì các con phải viết hết kỳ 1, Cảm ơn bạn nhiều nhé

6. bluelotus

Mình cũng thông cảm các mẹ về vụ mua ddht cho các con nhất là đối với các con học lớp 1 vì mất liên tục,không phải do các ban lấy mà phần lớn là làm rơi k chịu nhặt,hoặc cô hỏi của ai thì cũng kệ,không nhận.Do vậy tớ chia sẻ các mẹ địa chỉ 86c hàng mã,đoạn gần phố Phùng Hưng nhé,vd mua 1hoopj bút chì 20c thì bằng bạn mua ở LTK được vài cái mà ddht k thiu thối mà cứ để các bạn học đến hết lớp 5,không kể anh chị em cùng dùng được.Lưu ý,đừng cho con viết bút chì khúc lớp 1 nhé,hỏng chữ đấy

7. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

em đã mua rất nhiều loại bút chì cho con, đắt có (16k/c), tb ( 8k-9k),rẻ có (3k), nhưng rồi cũng tìm đc loại bút chì ưng í nhất vừa rẻ vừa tốt, các con tẩy ko bị đen vở, mà chì cũng bền ko mau gẫy, giá có 3k/c. Mua tại CHVVP gần trường kiến trúc- bút chì 2B của Đức màu xanh.

dochipxinh thích bài này.
  8. bluelotus

vài kinh nghiệm nữa muốn chia sẽ với các mẹ nhé.
    * Các mẹ thấy con bạn viết chữ mà con mình chưa viết được thì đừng sốt ruột mà cứ cho các con viết thành thạo các nét cơ bản vì các con chữ đều từ các nét đó mà ra
    * Mẹ mua bảng con của Nhật Anh ỏ gàn ngã tư LTK vs Bà Triệu n nằm về mặt BT,tuy đắt tý n chất lựong cực ổn vs nó theo con cả năm lớp 1, bảng ăn phấn vs quan trọng hơn kẻ ôli như trong vở 4 li của các con nên dễ cho việc học chữ hơn
    * Các mẹ không muốn con bị hít bụi phấn thì không bao giờ cho cac con dùng bông mút bán sẵn trong hộp vì cái đó cực bẩn.Đa số các con chưa giặt đựoc sạch nên trong giờ viết tay vs mặt thậm chí trắng bạch vì bụi vs bảng của con luôn trong tình trạng lem nhem vì lau k sạch do khăn k ẩm - -> mẹ cắt cho con khăn mặt cũ nhé,cực sach lun
    P/s mình sẽ hỏi cách Úp ảnh r chụp cho các mẹ mẫu bảng con vs bút chì nhé nếu các mẹ cần nha

chich 1b thích bài này.
  9. duongthuth

duongthuth Thành viên tích cực

B oi co nen cho con hoc lop chon ko b??

10. bluelotus

Các lớp 1-2 theo tớ các mẹ không nên cho các con học lớp chọn vì cứ để các con học chắc các kiến thức cơ bản đấy là nói chung nhưng thực tế nhiều hs học tốt thì các mẹ nên mua quyển Toán nâng cao lơpa 1-5 của thầy Nguyễn Áng còn TV nên mua quyển của cô Phương Nga cho các con làm thêm vào cuối tuần,nâng cao dựa vào kiến thức đã học trong tuần.
    CÒN 1 ĐIỀU TỚ MUỐN CHIA SẺ ĐÓ LÀ BỘ GD SẼ ÁP DỤNG KHÔNG CHẤM ĐIỂM VS KHÔNG XẾP LOẠI HS CUỐI NĂM --> PH càng fair quan tâm đén con hơn vì nếu không chả biết con tiếp thu đến đâu nhưng lên đến cấp 2 thì thực sự sẽ quá vất vả cho cả hs lẫn PH vì guồng học tập của cấp 2

11. vylinh3110

vylinh3110 Thành viên tích cực

Cảm ơn chị nhiều quá. Con em cũng học tiểu học trên quận HK chị ạ. Em cho con viết chì 2B kẻ vàng đen được không chị? Cặp em đã mua mất rồi loại Lazoda cũng bảo hành chị ạ.

12. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Thanks cô giáo. Đọc vài chỗ vui quá, phải phì cười :)

Sửa lần cuối: 13/8/2014
  13. bluelotus

Bút chì 2b đậm quá viết có mấy lỗi ntn: - viết sai sẽ tẩy khó vs tay con non,tẩy mạnh rách vở mà tẩy nhẹ thì k sạch,viết đè lên thành mấy nét
    - khi con viết sang trang sẽ hằn chì lên trang trước --> bẩn lém
    Cặp ladoda nặng lém e ah,nếu con gầy gò thì e để lop 2 bạn ý dùng chứ đeo cả năm khổ ra vì k chỉ đeo mỗi cặp không đâu mà còn sách vở,bảng con,k kể 2 bộ thực hành T,TV nữa

14. vylinh3110

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

E camrcown. Vậy là có vài thứ em phải sắm lại cho con rồi. Chị ơi ở nhà cho con luyện tập viết trong vở ô li hay vở ô li tập viết các nét cơ bản ạ?

15. vylinh3110

Em xin hỏi chị nữa là có một số quyển tập viết, vở bt tiếng việt, vở bài tập toán có nên mua 2 quyển để con học ở trg 1 quyển mẹ luyện lại thêm ở nhà quyển nữa ko ạ?

16. bluelotus

Vở bt T vs TV cũng rẻ mà nên e mua thêm cũng ok,nếu tối e cho con học trên 2 vở đó thì nhớ nên học trước ở lớp 1,2 bài nhé.Như c dạy nhiều năm thì nghĩ bm nên luyện cho con học buổi tối chỉ cần nửa tiếng thui để tạo thói quen cho con phong cách học như biết cb cho bài ngày mai.Lên các lớp trên bm k phải hò hét con vào bàn học nữa
    P/s : Bm nên chấp nhạn thời gian đầu con học tý đi vs,uống nước mặc dù bình thường chả có nghĩ ra việc này đâu

17. vylinh3110

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Vâng. Em cảm ơn chị. Con em thì em thấy có vẻ lười viết lắm. Nói mãi mới học viết chị ạ. Giờ học hè cô dạy các nét cơ bản tối về em yêu cầu luyện thêm nhưng hay lí do lắm. Có nên dạy tập đọc cho con ko chị. Hiện tại em dạy theo sgk đến bài 40. Các vần ghép con hay quên. Toán thì con thích làm.

18. dochipxinh

dochipxinh

Ôi đọc cái đoạn này buồn cười quá
    Cảm ơn mẹ nó
    về dạy con zai thôi

19. mỹ vân nga

mỹ vân nga Thành viên sắp chính thức

Đúng đấy các mẹ,đó là điều rất rất cần thiết đế chuẩn bị cho các bé vào lớp 1, vì ở lớp mẩu giáo khi các bé đi đại tiện đều được các cô bảo mẩu vệ sinh cho,nhưng khi lên lớp 1 rồi khi đi đại tiện các bé phải tự vệ sinh cho mình, vì vậy các mẹ có con chuẩn bị vào lớp 1 cần hết sức lưu ý điều này ,phải dạy cho các bé cách tự vệ sinh cho mình sau khi đi đại tiện ,tránh trường hợp các bé phải nhịn vì không biết cách vệ sinh ,có khi ị ra cả quần .Rất tội nghiệp cho các bé các mẹ ạ.

20. bluelotus

Vào năm học đến nơi,chúc bố mẹ vs các con cùng nhau đồng hành với lớp đại học chữ to đạt kết quả tốt như ý muốn nhé!!!!!!
    Khi con viết bài,bm nên lưu ý mấy điều sau:
    1. Tư thế cầm bút bằng 3ngon trỏ,cái,giữa.Ngón cái vs trỏ cầm bút tạo thành vòng tròn,ngón giữa đỡ bút ở dưới.Lưu ý,bút đặt đũng chỗ lõm tay.
    2. Luôn nhắc con viết nhẹ tay,nếu không rèn đến khi viết bút mực thì thôi rồi vì bạn quen ấn,vở bẩn,bút thay liên tục vì tòe ngòi.
    3. Tư thế ngồi học,lưng thẳng,chân chụm song song,đầu hơi cúi,tay fair để chéo.Bm lưu ý rất nhiều con tay viết khuỳnh ngang,chữ dễ xiêu vẹo
    4. Nếu bạn cho viết bài chỉ nên cho viết kịch kim la 30-40p nên cho nghỉ vì con chỉ có thể tập trung được như vậy.
    5. Bm nên nhớ lớp 1,mưa lâu thấ dần,k sốt ruột được nhé --> sẽ gây srtit cho cả nhà ;)

chich 1bsu0408 thích.