Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bluelotus, 15/7/2014.

1. su0408

su0408 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

cảm ơn bài viết chia sẻ hữu ích của bạn. Con mình đi học đc gần tháng nay vẫn cứ khóc nhè, khóc vào lúc đi học thôi, ko biết phải làm sao để bạn ý ko khóc, bớt tâm lý. mẹ nó có cách nào ko? chia se giúp mình với. Giải thích đủ các kiểu mà bạn í ko thông suốt (Ai cũng phải đi học, ko học thì ko làm việc đc, chỉ có cách đi ăn xin, rồi nhiều bạn bè, nhiều trò chơi....) Túm lại bạn ý ko thích đi học tí nào dù đi học Mầm non ko hề khóc. :((

Đang tải...

2. su0408

su0408 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

ko có mẹ nào có con giống mình ah, mình hơi lo, ko biết có nên cho đi gặp bác sĩ tâm lý nữa không

3. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

chi dạy trương nào vay
    choem dang ky 1 suat cho con nhé.

4. bluelotus

bluelotus Thành viên chính thức

cảm ơn bài viết chia sẻ hữu ích của bạn. Con mình đi học đc gần tháng nay vẫn cứ khóc nhè, khóc vào lúc đi học thôi, ko biết phải làm sao để bạn ý ko khóc, bớt tâm lý. mẹ nó có cách nào ko? chia se giúp mình với. Giải thích đủ các kiểu mà bạn í ko thông suốt (Ai cũng phải đi học, ko học thì ko làm việc đc, chỉ có cách đi ăn xin, rồi nhiều bạn bè, nhiều trò chơi....) Túm lại bạn ý ko thích đi học tí nào dù đi học Mầm non ko hề khóc. (
    - See more at: http://www.lamchame.com/forum/showt...-học-2014-2015-nha/page5#sthash.8FOXZ90b.dpuf
    Thế có thể do bạn chiều con quá.Thật ra trẻ con giờ khôn lem,có thể bắt vía b.m,ai dễ tính con sẽ khai thác triệt để đấy.Nên
    1. Bạn đưa con đến cổng trường thôi nhé và cho con tự xách cặp vào trường.Vài ngày đầu có thể trao đổi nhờ GVCN giúp đỡ.Cuối giờ đón con sẽ hứa đón con đúng giờ tan và có thể thưởng cho con đồ chơi con thích.
    2. Sau vài ngày áp dụng không ăn thua thì sẽ đưa con sớm hơn,đềo đến trường mầm non cũ và dọa cho con vào đó học cùng các bé 5 tuổi,vào đó xúc cơm cho các em rui đưa các em đi vệ sinh.....
    Lớp tớ năm ngoái do nghỉ tết âm lịch dài ngày đến lúc đi học,hs gái nhé,khóc ròng rã hon 2 tuần,nào chú bảo vệ rui cô hiệu trưởng làm các kiểu k ăn thua,mãi sau mới thôi.Huhu giờ nhiêu bạn cá tính lem nên cô cũng vất vả hỏn trước.
    Cậu cứ thử xem nhé n nhé,nhà tờ có 2cu.Tớ quan điểm riêng ăn uống có thể chiều nhưng học hay tham gia việc nhà cùng bố mẹ nên khuyến khích,nhà fai có 1 người con biết sợ mới dạy được
    Chúc cậu thành công với bạn đại học tí hon nha!!!!

van_lee thích bài này.
  5. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

phiền chị chụp giúp e hình cái bảng cho con với, e mua cái bảng cho con ở cửa hàng vpp nhưng ko ăn phấn, vừa mua xong con làm rơi đã bị gẫy mép bảng :)

6. bluelotus

Re: Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Đây rồi, đây rồi :)

gautruccuamevan_lee thích.
  7. caphexanh2013

caphexanh2013 Thành viên nổi tiếng

hay quá, thật hữu ích con mình cũng cb vào lớp 1 rồi

8. van_lee

Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 n

9. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Cô giáo con mình dặn bố mẹ nên cho con đi VS ở nhà, và dạy con cách tự lau chùi sau khi đi VS xong.
    Dạy con cách giặt rẻ lau bảng.
    con mình ko thích ăn cá, nên có hôm nhà trường cho ăn cá, cậu ăn chậm nhất lớp (vì ko thích cá mà. các món khác thì ok)

10. bluelotus

Bạn ơi tớ đã chủ định chụp rất rõ địa chỉ vs số dt mua bảng rùi mà,bạn ra đó check nhé,tờ không biết bán bn tiền ;)

11. bluelotus

Một điều nữa mình muốn chia sẻ để các con học đọc vs viết chính tả được nhanh,đó là ngay từ những bài đầu tiên này,bm hãy cho con viết c.tả ngay từ những con chữ đầu tiên sẽ giúp các bé rất nhiều đấy.QUAN ĐIỂM DẠY LỚP 1 là mưa lâu thấm dần các mẹ nhé ;)

12. Mộng_Mơ

Mộng_Mơ Thành viên sắp chính thức

chắc phải ngày ngày cúng bé luyện chữ sau này chữ bé mới đẹp được

13. gautruccuame

gautruccuame Thành viên sắp chính thức

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Nhờ mn tư vấn, với tình hình hiện nay có nên cho bé đi học chữ trước khi vào lớp 1 ko? m thấy nhiều bậc phụ huynh cho con nghỉ hẳn lớp 5 tuổi mầm non để đến nhà cô học thêm rồi hoặc học thêm luôn từ tháng 9 này đến hết tháng 5 năm sau? Liệu như thế có tốt hơn hay gần đến khi học lớp 1 mới đi học thêm nhỉ, tks mn

14. van_lee

chị ơi, mình đọc để con viết vào vở ô ly hay là đọc rồi yêu cầu con đánh vần và viết ạ? hic, dạy bọn trẻ gian nan quá cơ.

15. Maianh2805

Maianh2805 Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn về viết hữu ích này nhé! Mình cũng đang muốn cho con đi học tiếng anh sớm để con có 1 nền tảng tiếng anh tốt nhất sau này! Nhưng mình vẫn đang băn khoăn chưa biết cho con theo học trung tâm nào là tốt nhất! Vậy có mẹ nào biết trung tâm tiếng anh dành cho trẻ em nào dạy tốt thì giới thiệu cho mình với ạ! Mình cảm ơn nhiều! Nhà mình ở Giải Phóng ( gần Linh Đàm) ạ!

16. bluelotus

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Không cần đâu mẹ.Mục tiêu của con sau khi học hết lớp 1 là đọc thông viết thạo và toán thì học +,- trong phạm vi 100 nhưng thực ra chỉ là trong phạm vi 10 vì tính không nhớ nên mình nghĩ các mẹ cứ vô tư đi vì các mẹ cho con đi học thì nhận thức của trẻ 5 với 6 khá khác nhau về tư duy,về tay cầm bút,về trí nhớ,độ tập trung NÊN TỚ KHUYÊN CÁC MẸ CỨ ĐỂ CON ĐẾN HÈ CỦA NĂM HỌC SẮP VÀO LỚP 1 HÃY CHO HỌC NHÉ.nhiều bạn cậy biết trước cũng dễ chủ quan khi học và thậm chí chán học đấy
    Đúng cho con ôn viết vở 4 ôly 6 sao của Hồng Hà nhé vì nếu cho con viết bảng vừa lâu mà viết được ít thêm bụi phấn nữa,cho học ngay từ những bài đầu tiên này nha
    Học t.anh thì nên cho con học từ lớp 2 vì tớ thấy các cô dạy t.anh lâu năm khuyên thế.Còn chỗ học thì thấy mng khen ở Cung nhưng mặt phố Trần Nguyên Hãn nhé chứ đi cổng chính bảo học chán lém mà học phí ổn lém mà chất lượng nữa ;)

17. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn cô giáo nhiều lắm. May mắn là hôm nay m biết được topic này, m sẽ tiếp tục theo dõi, mong rằng cô giáo bớt chút thời gian để chia sẻ cho mọi người.
    M có 2 bạn bé, 1 bạn sang năm 2015 mới vào lớp 1 còn 1 bạn 3.5t, m hiện đang rất lúng túng trong việc dậy con, m sợ dậy sớm và dậy ko đúng thì còn làm hại con hơn nên hiện giờ m vẫn đang "án binh bất động". M rất muốn rèn con có tính tự giác, muốn con thấy việc học là một niềm vui chứ ko phải bắt buộc miễn cưỡng.
    Bạn cho m hỏi, khi vào lớp 1 các bạn ấy cần chuẩn bị những gì (về kiến thức nhé):
    - biết cộng trừ trong phạm vi 10?
    - Biết mặt tất cả các chữ cái?
    - có cần biết viết ko?

18. Maianh2805

Maianh2805 Thành viên tập sự

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Vậy ạ! thanks bạn nhé! ah, nhà mình ở bên Linh Đàm nên mình muốn tìm chỗ học tiếng anh nào gần nhà một chút để tiện cho con đi học hơn! tiện đây các mẹ cho mình hỏi nên cho con theo học cô giáo dạy kèm riêng hay nên cho con ra trung tâm học cùng các bạn thì hiệu quả hơn!Cảm ơn mọi người :D

19. bluelotus

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thì mình đã nói ở trển hihi,bạn cứ để con tự nhiên đến tháng 7 năm sau cho con học hè ở trường.Tớ có 2 cu,cu đầu cho con đọc trước chỉ cho học đọc trước mà không cho viết --> 1 thời gian tớ thấy không ổn vì khi các con học thì nên tích hợp 4 kĩ năng NGHE - NÓI - ĐỌC - VIẾT sẽ cho kết quả khả quan hơn vs tớ cũng nói rất chi tiết ở trên rui ;)

chich 1b thích bài này.
  20. bluelotus

Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 n

Học ở đâu cũng có 2 mặt:
    - ở TT thì các con học vui theo kiểu học mà chơi nhưng khi để vào làm bài thì có thể lơ mơ
    -.ở cô giáo đang dạy các trường tiểu học thì sẽ sát với CT hơn,có chủ điểm hơn vs quen với các bài test hơn nhưng về cớ sở vc thì k được đầu tư bằng TT
    Đó là ý kiến chủ quan của tớ sau khi tham khảo nhiều ý kiến các cô trong trường có con đã lớn vs cả gv tiếng anh nữa nhé
    Vậy tùy theo ý của bạn chọn cho con mình nha

Sửa lần cuối: 16/9/2014