Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bluelotus, 15/7/2014.

1. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Hihi, tối qua e đã thực hành cho con viết chính tả bài thơ : Em yêu nhà em nhưng chỉ cho con viết 1 đoạn thơ ngắn gồm 4 dòng. Mẹ đọc cho con nghe trước, sau đó đọc chậm để con viết, từ nào con chưa viết được thì phải đánh vần. Hi, con viết chậm và còn chưa quen việc ghép các chữ và viết liền mạch nên còn xấu lắm. NHưng mà bạn bé nhà em rất thích viết nên lại mặc cả mai mẹ con mình viết tiếp bài thơ cho hết :D

Đang tải...

2. bluelotus

bluelotus Thành viên chính thức

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Trời thế là con em giỏi rùi,e đừng vội,chỉ cho con viết từ 1-2-3 tiếng thui,bao giờ đọc rành mạch hãy cho viết khổ thơ nhé.Chúc mừng 2 mẹ con !!!!

van_lee thích bài này.
  3. van_lee

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Chị ơi e băn khoăn về việc dạy con đánh vần . Trước đây đi học thường đc cô giáo dạy ví dụ từ : con - chúng ta sẽ đánh vần : "o nờ on " sau đó mới ghép chữ c vào và đọc đầy đủ " cờ on con "- nhưng bây giờ các con học ko đánh vần kiểu đó mà đọc thành " con " luôn đúng ko ạ? Chị có thể hướng dẫn e và các mẹ cách đánh vần sao cho đúng theo cải cách bây giờ nhé.
    Còn về việc viết chính tả đúng là e đã hơi vội khi yc con viết nhiều hơn trình độ của con. E bé nhà e biết đọc từ sớm,nhiều chữ con ko bit đánh vần nhưng vẫn đọc được trơn tru lúc con 4T.Chính vì nghĩ con đọc đc thì sẽ viết tốt nên có nhiều từ bây h con đã đánh vần đc nhưng khi viết thì con vẫn phải nhờ mẹ nhắc lại và đánh vần rõ ràng, giải thích những từ có nhiều âm tiết từ đó gồm chữ gì ghép với chữ gì?sau đó con mới viết được-thành ra e hơi hoang ko biết cách dạy của mình đã đúng chưa? Chị cho e lời khuyên với nhé.Em cảm ơn chị

4. tieulien12

tieulien12 Thành viên mới

Bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1, là bé trai. Bé vẫn mải chơi lắm, ở lớp có dặn gì cũng lơ tơ mơ không nhớ mà về bảo mẹ. Còn việc vệ sinh nặng, sáng nào mình cũng chủ động nhắc và tạo cho bé thói quen đi vệ sinh nặng ở nhà vào buổi sáng ở nhà. Mình cũng lo nhiều lắm, lo từ lúc con sắp vào lớp 1, đến khi con đã vào lớp 1.....hix.

5. Maianh2805

Maianh2805 Thành viên tập sự

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-20

Vậy ah, cảm ơn những ý kiến tham khảo thực sự hữu ích của bạn nhé! Mình cũng tìm hiểu nhiều từ xung quanh, có lẽ mình sẽ cho con đi học ở một trung tâm để con có cơ hội thực hành và giao tiếp nhiều hơn với các bạn trong lớp cũng như các thầy cô khác nhau! Ban đầu mình cũng muốn cho con phát triển ngoại ngữ tự nhiên, chưa muốn ép con học theo khuôn mẫu của các bài test! Cảm ơn bạn nhiều nhé!

6. bluelotus

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

E ơi e đánh vần thế là sai đấy,bởi con đánh vần chữ nào trước sẽ viết trước đấy --> con sẽ viết vần trước,phụ âm sau
    Nên e dạy con vần xuôi c -on - con.Muốn vậy khi học đến cac vần e cần cho con thuộc vần,viết vs đọc thành thạo.Do đó,con sẽ viết chính tả dễ hơn đấy ;)

van_lee thích bài này.
  7. Maianh2805

Maianh2805 Thành viên tập sự

Mình đã cho con theo học trung tâm ở gần nhà, mình nghe nói trung tâm dạy tương đối tốt nên hôm trước có cho con qua học thử 1 buổi, về thấy con rất vui và hào hứng muốn đi học cùng các bạn, ở đây các con được trực tiếp người bản ngữ dạy nên mình cũng yên tâm nhiều! trung tâm Elite ở bên bán đảo Linh Đàm, mẹ nào có bé ở khu vực này thì cũng cho con đi học cùng bé nhà mình cho vui nha ;)

8. duckien88267

duckien88267 Thành viên chính thức

Em chỉ lo mỗi vấn đề là bé nhà em nó lại oánh bạn cùng lớp thôi :(

9. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình cũng chuẩn bị tinh thần cho con

10. bluelotus

Thì mình đã nói mà ở TT họ đầu tư về csvc tốt như máy chiếu rùi nhạc nhẽo..... mà nên con được vừa học vừa chơi mà

11. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Cảm ơn chị, em đánh dấu để sang năm con đi học mua mấy thứ này.
    Cô giáo nào cũng dc tâm lý và chu đáo như chị thì tốt biết mấy!

12. bluelotus

Thường như mọi người thui em ơi,nhưng c yêu lém các bạn lớp 1 vì các bạn ý như tờ giấy trắng,trong trắng vô cùng, chưa bị chi phối cs nên mình hay muốn dạy cho các bạn ý cách giao tiếp ứng xử mà đại đa số các bạn đều ngại,dát dễ sợ lun mặc dù tố chất cực ổn mà mình chỉ cần nhóm lên là ngọn lửa ý cháy bùng lun ý ;)

13. motherbond

motherbond Thành viên tích cực

đánh dấu, cám ơn chủ top. Mình cũng có bé năm nay học lớp 1 mà vẫn còn lơ tơ mơ lắm.

14. van_lee

Chị ơi, em buồn về việc học ở trường của con lắm í ạ. Đi học thì con được phát vở luyện viết ở lớp nhưng ko hiểu thế nào lại bị thất lạc nên giờ con cũng ko có vở để viết , hỏi con ở trường ko có vở con viết gì thì bạn ấy bảo là con dùng vở ô li viết theo các bạn hoặc ngồi nhìn các bạn viết, hic. Em có đến gặp cô giáo để hỏi tình hình học tập, tiếp thu của con thì cô giáo nói là bạn nhà e hay nói chuyện với bạn ngồi bên cạnh, chưa tập trung viết bài..( con bị phạt ngồi dưới đất để viết- bạn ấy đã thú nhận khi e hỏi về việc cô phạt ra sao, còn bị cô đánh vào ngón tay cái tím tay nữa chứ- nhưng bạn ấy sợ ko nói cho e biết nên sau khi đau tay ko cầm bút đc nên mới khai cho mẹ :(.). Về nhà e ko biết dạy con điều j ngoài xem bài con viết trên lớp chữ gì yêu cầu viết lại hoặc hoàn thành bài cho xong,luyện tập đọc...Có thể cô dặn ở trên lớp nhưng vì con mải chơi nên ko nhớ hết- mà cô giáo cũng ko ghi lên bảng lời dặn dò các con là hôm nay về nhà viết chữ j, học chữ gì, chuẩn bị những gì cho hôm sau để các con ko nhớ thì khi đón con phụ huynh có thể đọc được để về nhà dạy con cho đúng..Em hỏi mấy phụ huynh có con học cùng lớp mọi ng đều có chung lo lắng như e là về hỏi con cần học j các con ko nhớ??? Cũng vẫn biết là các cô phải quản 1 lớp 62 cháu sẽ rât vất vả nhưng em thấy bọn trẻ hầu như chưa kịp thích nghi với việc phải học như thế nào, tập trung ra sao? nên lơ ngơ như bò đội nón í.Em cũng động viên con, sát sao với việc học của con nhưng hầu như rất khó vì ko có sự tương tác giữa gv và phụ huynh học sinh. Con e luôn miệng kêu con ko thích đi học đâu, con ghét phải đến lớp...Giờ e phải làm thế nào để con có thể sớm hòa nhập với môi trường học tại lớp và con thích học vậy chị??? cho e lời khuyên với ạ....từ hôm kia đến h e rầu vì con quá...

15. bluelotus

Yên tâm e ơi,chỉ là tháng đầu như thế thui e ạ,như thế này nhé vì các con chưa biết chữ nên những lời dặn dò con chưa thể viết được như các anh chị lớp 2.Tớ chia sẻ cho các mẹ ntn nhé,học vần ở môn TV học cả tuần,mỗi ngày 1 bài,cứ 2 tuần lại có 2baif tập viết,như hôm nay con học bài 11 nhé,cứ thế e tính ra nhé còn toán thì 1 tuần học 4 bài,hni học bài luyện tập.E cứ tra sgk ra ngay nhé.thời tiết mấy hôm nay khó chịu nên các con hơi oải nên càng cần sự thông cảm từ cô,như hni lớp c bạn ý đang học kêu đau bụng,c gọi lên cho cái bánh nói cô thưởng cho học tốt --> thế là hết đau bụng vui vẻ học tiếp nên c mới nói fai tạo cho con tâm lí thích học đã rùi bạn mới chịu học. Mấy ngày nghỉ,e cho con đi chơi,đừng ép nhé,để sang tuần mới bạn ý k sợ học nhé

van_lee thích bài này.
  16. van_lee

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

chị ơi, ngày nghỉ các con phải làm bài tập khá nhiều. Ví dụ như tuần vừa rồi thứ 7 về nhà con phải viết 8trang vở, 2 tờ giấy a4 ( 2 mặt) làm toán để thứ 2 nộp cho cô. Em rất muốn cuối tuần các con được nghỉ ngơi nhưng hầu như là đc chơi rất ít. Hỏi cô là sao mới vào học mà ra cho các con nhiều bài tập thế ? cô trả lời thế là bt chị ạ. E luôn nhắc con là trong giờ chịu khó phát biểu ý kiến, cô hỏi thì chịu khó lắng nghe và giơ tay phát biểu, nhưng con nói con giơ mỏi cả tay mà cô chả gọi con lần nào nên con buồn mẹ ạ :D.Em mong cô giáo con tâm lý được như chị thì tốt biết bao. Chỉ mong con thích đi học, thích đến lớp nhưng mà ngày nào đi học cũng bị cô phạt, cô phản ánh làm em rất buồn.

17. một nách hai con

một nách hai con Thành viên sắp chính thức

Ôi, 2 năm nữa con mình mới vào lớp 1
    Nhưng vào đây thấy có nhiều kinh nghiệm hữu ích quá, cảm ơn các mẹ

18. quyen47pt

quyen47pt Bắt đầu tích cực

Chưa có thời gian đọc hết, thôi tạm thời oánh dấu để khi nào nghiền ngẫm sau. Cám ơn mn đã chia sẻ. :)

19. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

cảm ơn bạn nhé cháu nhà mình cũng sắp vòa nớp 1 rồi mà chưa biết chuẩn bị những gì

20. bluelotus

Hôm ni họp PH,cuối giờ PH lên chia sẻ, cũng hơi giật mình.Xin kể để mng nghe :
    1. Con mắt tinh bình thường nhưng vì muốn same cô nên đòi mẹ cho đeo kính - kính zero độ.
    2.Con đi giày cao gót cho same cô mặc dù mới lớp đại học chữ to.
    3. Cô nhuộm tóc màu gì,cũng được báo cáo mẹ đầy đủ.
    4. Cô khen mặc đồng phục đúng ngày quy định thì đòi mặc cả tuần để được khen.
    5.Làm mất sách thì tiếc vô cùng vì có hoa điểm tốt cô tặng.
    Trời yêu ghê các bạn ý lém ý ;)))

van_lee thích bài này.