Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bluelotus, 15/7/2014.

1. mequay2008

mequay2008 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Cảm ơn chị có những chia sẻ rất hay này

Đang tải...

2. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

May quá đúng bài viết mình cần. Bé nhà mình năm nay vào lớp 1, về cơ bản mình ko dạy con nhiều chỉ biết đánh vần đơn giản thôi. Nhưng còn luyện chính tả thì mình chưa cho viết. Tối nay thử kiểm tra xem con có viết được không. Thanks chủ top

3. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

hhee, chết cười với các bạn ấy. các bạn yêu thế mà sao bảo cô giáo ko thương, ko quý...hihi

4. bluelotus

bluelotus Thành viên chính thức

Re: Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

E sao rùi,2 mẹ con đã hết srtit chưa thía ;)))

van_lee thích bài này.
  5. van_lee

Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 n

Hic, chị ơi, vẫn xì chét chị ạ. Con vẫn bị phạt vì lý do: ko nhìn lên bảng khi cô yêu cầu, chưa viết bài kịp...hihi..Bạn nhà em là con gái chị ạ,huhu. Ngày nào cũng điệp khúc, con cố lên, chú ý nghe cô giảng và cố gắng ko để bị cô phạt nhé...thế nhưng vẫn ko khá khẩm lên được. Bạn ấy bị phạt nhiều nên chắc cũng quen rồi, không cảm thấy bị căng thẳng như trước nữa, chỉ thấy sợ sệt khi ba mẹ hỏi đến thôi ạ. Vấn đề là em có cảm giác cô rất chú ý đến bạn ấy, bạn ấy đã bị ấn tượng rồi nên mọi hành động đều bị cô cho vào tầm ngắm. Giá như cô động viên, giá như cô thủ thỉ với bạn ấy, em tin bạn ấy sẽ bớt vi phạm hơn,một lời nói của cô có giá trị tinh thần hơn rất nhiều lời động viên của mẹ,,, bạn ấy ưa nịnh lắm....Giá như....Em phải làm gì đây chị???

6. me_ongvang

me_ongvang Mỹ Phẩm & Thời trang mẹ bé

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Bạn ơi sao cô ko cho thời khóa biểu rõ nhỉ? ( VD Học vần hôm nay con học những sách gì thì con mang sách đó đi).Chứ như trường con nhà tớ ngày nào cũng phải mang cái cặp nặng trĩu ( Môn học vần cả thảy 6 quyển cả SGK, toán 4 quyển, rồi TNXH, Đạo đức hôm nào mà có tiết tiếng anh thì cứ gọi là) ở đây cô ko giữ hộ quyển nào cả.Có bé nhà mẹ nào như thế ko?

7. me_ongvang

me_ongvang Mỹ Phẩm & Thời trang mẹ bé

Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 n

Bé nhà tớ gần giống nhà mn.Ở lớp viết cũng không kịp, lại còn hay tẩy xóa, thường bị cô phê con viết ẩu.Còn buổi tối về mình cho viết tiêp những gì ở lớp chưa hoàn thành và viết 1 bài mới cho ngày mai đi học, vậy mà đến lớp vẫn như vậy...:(

8. hoatuoihalinh

hoatuoihalinh Thành viên tập sự

Đúng là con trẻ nhiều nỗi lo quá đi, nhà mềnh cũng có cu cậu đang tò te lớp 1 đây mà chán lắm cơ, cũng trong cái tình trạng... lo lắng nhiều, chắc cũng tại chiều chuộng yêu thương cậu ta quá, mong rằng khi bước vào ngưỡng cửa trường học, sẽ men và có ý thức tự lập hơn. Thanks bạn đã chia sẻ!

9. van_lee

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

các con đều có thời khóa biểu, nhưng vấn đề con tớ nói rằng có những hôm cô ko dạy đúng thời khóa biểu. đã dặn bạn ấy là để hết sgk ở lớp, về nhà chỉ mang 1q sách in toán, 1q sách in tiếng việt và vở viết mẫu để về nhà viết bài..vậy mà bạn ấy chả chịu nghe lời, hôm nào cũng ôm 1 đống sách vở về nhà...

10. bluelotus

Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 n

Me-ongvang nè: 1.môn học vần của các bạn chỉ có duy nhất sgk,còn e nói có tận 4qu c k biết là những quyển gì vì các quyển bài tập bộ gd từ lâu không cho sử dụng nữa rồi
    2.môn Đạo đưc vs TNXH,thủ công sẽ chia ra e nhé,mỗi ngày 1 môn
    3. Tiếng anh sẽ có 2qu
    4 Gv đã giữ hộ con e 2 bộ đồ dùng học TV vs T,không kể bảng con,hộp phấn r nhé
    Van-lee nhé: c k biết con e hocj trường nào nhưng c sure 1 điều là nếu con học trường ở thành phố thì c k.d cô luôn dạy đúng CT vì có sự kiểm tra cúa ban giám hiệu,không thể thích dạy gì thì dạy đó đâu e nhé

11. van_lee

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-20

chị ơi, ý em là ví dụ hôm nay có môn tự nhiên xã hội nhưng chắc bài viết nhiều quá nên cô ko dạy 1 bài hôm đó chứ e không nói là cô dạy sang môn khác ( em hỏi con và cũng hỏi 1 số phụ huynh thì các mẹ cũng thấy con mình nói thế) Vì em đã trao đổi với cô giáo, chính cô cũng khẳng định là các con ở trên lớp phải viết khá nhiều bài, vì thế các bạn ấy luôn trong tình trạng viết không kịp bài, đón con về hầu như e thấy có rất nhiều bạn vẫn ở lại viết tiếp.

12. nuocmamsachtvh

nuocmamsachtvh Thành viên mới

Mình nghĩ chuẩn bị cho con vào lớp 1 quan trọng nhất là chuẩn bị về mặt tâm lý, kỹ năng cho trẻ, vì trẻ vào lớp 1 được coi là bước ngoặt. Nếu như thời kỳ mg trẻ chơi mà học thì khi vào lớp 1 trẻ phải học thực thụ. Nên ngay từ đầu phải tạo cho con những thói quen tốt trong học tập làm tảng cho những quá trình học tập về sau này.

13. bluelotus

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 201

C không biết lớp con e ntn chứ lớp c để các bạn viết chỉ khoảng 15-20p 1trang quyển mẫu vs các bạn viết chính tả cũng same thời gian như thế,con e viết tốc độ ntn,thực ra để con viết nhanh và đúng fai dựa vào các chấm. C hướng dẫn trên bảng,con tự chấm vào vở. Nếu con viết chậm,do con quá nắn nót hoặc con không biết viết ntn. C đã từng dạy bạn vẽ chữ chứ k tính là viết,thế mà rồi hết học kì 1 bạn ý tương đối của lớp,chính bm bạn ý cả bà ngoại tưởng ai viết hộ bài. Nên c muốn nói với e rằng cứ bình tĩnh,đâu sec có đó e nhé. Nếu cần h.dẫn cách viết,e cứ hỏi nhé ;)

van_lee thích bài này.
  14. thuydo107

thuydo107 Thành viên nổi tiếng

tks c chủ top nhé, em chuẩn bị tâm lý 3 năm nữa, hihi

15. van_lee

chị cho em hỏi như ở trường chị dạy hằng ngày cuối giờ các con thường mang vở gì về nhà để học ạ?Vì em thấy có hôm con em mang vở tập viết có chữ mẫu về để viết nốt bài ở trường, có hôm chả mang quyển nào về nhà. Mà em ko hiểu sao các con hay bị mất sách vở thế không biết. Em đã phải mua mới quyển tập viết lớp 1, quyển cùng em học tiếng việt, sách Toán in.. Chị hướng dẫn em cách dạy con viết chữ sao cho đúng và viết chính tả sao cho chuẩn c nhé. Em còn làm phiền chị dài, mong chị giúp đỡ em và các mẹ với ạ.

16. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

cô giáo ơi, m serch trên mạng thấy mấy cách đọc chữ "q": cu, qui, quờ. Rốt cuộc bây h đọc là gì vậy.
    M chỉ dám dạy con nhận mặt chữ và số vì m sợ m dậy ko đúng lại dở thêm.

17. thungabnbg

thungabnbg

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

mình ko rõ là thế nào,nhưng hiện tại vẫn có hai cách đọc là Qui,và quờ

18. bluelotus

Re: Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Q đọc là cu nhé còn khi ghép q-u thì đọc là quờ nha.Các mẹ lưu ý cách đánh vần với quê,qua với con để viết đúng vs phát âm đúng nha.
    *** Mình muốn lưu ý các mẹ bây giờ dù không chấm điểm nhưng đừng vì thế các mẹ bỏ lơ nhé bởi lên cấp 2 thì cực khác luôn như con tớ sang lớp 6 mà fai chấn chỉnh liên tục đấy chứ không sẽ ngồi nhầm lớp hàng loạt luôn ý

19. congthao90

congthao90 Bắt đầu nổi tiếng

Học hỏi kinh nghiệm mn chia sẻ rất bổ ích và thực tế

20. bluelotus

Cả lớp ngồi tập trung viết vở TV sao cho bài được đẹp nhất. Thế mà có 1 bạn zai ngồi ngây người ra,cô hỏi sao không viết. Lúc đó con mới thẽ thọt từ từ nói Con buồn đi nặng. Cô cuống quýt giục chạy nhanh đi con và bạn chạy thẳng 1 mạch. Vậy là lại có 1 bạn chạy đuoi theo đua giấy. Hs lớp 1 đấy ;))