Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bluelotus, 15/7/2014.

1. bluelotus

bluelotus Thành viên chính thức

Hehe tớ có vài kinh nghiệm cũng định chia sẻ với các bạn( vừa trong vai phụ huynh vừa vai gv chuyên lớp 1 nha).Nhân có bạn này hỏi nên.....Nhưng trước tiên bạn xác định con mới vào lớp 1 như mẫu giáo lớn thui nha:
    1.Cặp xách vì lớp 1 nên nhẹ vì sk yếu + sách vở nữa nên tớ chọn cặp của hãng Puchino,nhẹ - rẻ - đẹp - có bảo hành.Tớ toàn tư vấn cho p.h vs con tớ cũng mua,bạn ý mang đến từ cuối l 1- l 5 luôn.
    2.Vở mua của Hồng Hà 4ly to loại 6 sao nhé chứ 4 sao mỏng viết k đẹp.
    3. Tẩy tiệp trắng hình c.n.Tuyệt đối k nên mua tẩy hình thù vì tẩy k sạch,thêm nữa đây chính là ng.nhân bạn ý k tập trung học :(
    4. Mua bút chì màu xanh có in chữ eVOLUTION 650 của Đức vừa đậm vừa fải vừa tẩy dễ nếu viết sai.
    5.Các bạn cứ yên tâm nếu con k biết chữ cũng no vấn đề nhé vì mục tiêu học xong lớp 1 đọc thông viết thạo thôi.
    6. Hộp bút mua loại hộp vải nhé vừa nhẹ vừa k rơi lách cách trong lớp vs thước kẻ dài vừa hộp bút luôn nhé để tránh mất.
    Cuối cùng vào năm chỉ cần tối ôn bài với các con thì chỉ xong hk1 thì các con đọc vanh vách,tớ đang nói đến các bạn chưa biết chữ vào lớp 1 đấy nhé ;)
    Tạm thời thế nha,bạn nào muốn hỏi gì,nếu biết tớ sẽ trả lời nha ;)
    Hehe thấy các mẹ k đoán ra nhỉ????? chắc toàn con đầu nhi !!!! 1-2-3 đó là việc tế nhị n thưc sự thì nó rất cần thiết,đó là việc đi vs nặng cho các con nhất là với lớp 1.Mình dạy nhiều nên biết,có bạn nam thuộc loại to lớn trong lớp tự nhiên 1ngay buồn đi vs nặng nhờ bạn gái xin cô hộ.Cô đưa cho giấy vs,bạn đi 1 lúc quay về vs trả lại nguyên giấy vs huhu,hoá ra bạn ý k biết kĩ năng vs cơ bản.Cô dặn dò bạn ý kĩ cách ntn n lần đó đầu tiên thì k biết có sạch k nữa.Đấy là những gì tớ muốn chia sẻ,nếu bạn ý k biết kĩ năng cơ bản thì
    1. Bạn chọn cách ..... ra quần --> bố mẹ sẽ fai về giữa chừng huhu vì cô còn bn bạn nữa.
    2.bạn sẽ nhịn k đi,dần thành thói quen đó
    P/s Lưu ý vs các mẹ có bạn nam nhé là ít nhất đến lớp 3-4 vẫn nên cho con mặc quần chun vì bạn mải chơi,sát đến nút mới nhớ đi vs nhẹ sẽ bị kẹt chim.Ở trường tớ có nhiều trường hợp xảy ra,cả các cô xúm vào mà không làm gì nổi,cắt quần n vẫn kẹt khóa fecmotuya,fair mang sang bv nhò bs xử lí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluelotus
    Đang tải...

2. Vân Anh gems

Vân Anh gems Thành viên tích cực

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

chia sẻ của chị hay đó ạ :D hi vọng nhiều cha mẹ đọc đc bài

3. Abuabuabu

Abuabuabu Thành viên tích cực

Ðề: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Rất hữu dụng cảm ơn mẹ nó chia sẻ

4. rongnho_vn

rongnho_vn Thành viên chính thức

Mn dạy trường nào mà biết rõ thế ạ?

5. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Cmả ơn bạn chia sẻ, mình nghĩ câu này "Nhưng trước tiên bạn xác định con mới vào lớp 1 như mẫu giáo lớn thui nha" sẽ giải tỏa phần nào áp lực tâm lý lo lắng cho các ông bố, bà mẹ có con vào lớp 1
    Thông thường thì đầu năm học mới, các cô giáo cũng thường tư vấn cho phụ huynh list danh mục những thứ cần mang đi để phụ huynh mua cho đủ, tránh mang nhiều nặng túi con mà lại lãng phí

6. bluelotus

Cảm ơn các bạn đã đọc những chia sẻ của mình.Như đầu đề mình đã nói mình là gv lớp 1 mới dạy có 15 năm thui mà,mình dạy ở trường bên quận HK.bạn nào cần hỏi gì cứ hỏi nhé.Chào thân ái !!!!

chich 1b thích bài này.
  7. dangviettho

dangviettho Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mẹ nó nhiều nha, rất hữu ích đó, hihi

8. emcuangayhomquahn

emcuangayhomquahn Thành viên mới

Cảm ơn bài chia sẻ đầy hữu ích của bạn nhé :)

mebetoon thích bài này.
  9. mebetoon

mebetoon Thành viên tập sự

Mình còn vài năm nữa mới xài tới kinh nghiệm này. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhé

10. người mẹ trẻ

người mẹ trẻ Thành viên rất tích cực

Bài viết mn hữu ích wa.mình cảm ơn.mình cg có bé năm nay vào lớp 1 đây a.mình muốn hỏi về vấn đề xếp chỗ ngồi cho các b ý tg các cô sẽ xếp ntn hở mn vì bé nhà mình cg thuộc diện to cao,mình lo phải ngồi cuối lớp thì chít vì bé ko đc tập trung cho lắm:(

11. Me Mốc

Me Mốc Guest

Tớ quan tâm đến cặp sách cho con thôi, con tớ thì năm nay lớp 2 rồi, tớ muốn mua cho con 1 cái cặp mới vừa nhẹ, bền mà đẹp. Bạn cho tớ thông tin thêm về cặp Puchino được không? thanks!

12. bluelotus

Sorry nha,cặp đó là Punaco nhé,nhẹ vô cùng,giá hợp lí mà còn bảo hành - giờ hiếm có b.h lắm.Tiện đây cũng khuyên các mẹ không nên mua cặp kéo vì kéo thế lên xuống cầu thang bất tiện,những hôm mưa thì các bạn cừ kéo vs dây đeo cứ quẹt hết xuống đất,bẩn vô cùng.

chich 1bdochipxinh thích.
  13. Me Mốc

Me Mốc Guest

Ðề: Re: Chia sẻ vài kinh nghiệm cho các bạn chuẳn bị vào lớp 1 năm học 2014-2015 nha

Hay quá, mình cũng không thích cặp có cần kéo, đúng là bất tiện thật! Cám ơn bạn nha!

14. BongCai2013

BongCai2013 Shop giá rẻ

Cam on nhung chia se cua ban nhat la 2 van de cuoi cung.

15. bluelotus

Tks các bạn đã đọc bài.Có 1 chia sẻ nữa đó là tư thế cầm bút của con nhé,vì nếu các bạn uốn đúng thì con sẽ dễ viết hơn,k bị mỏi tay --> không chán học viết. Vs tư thế cầm bút sẽ theo các con suốt cuộc đời nhé
    Đó là cầm bút bằng 3 ngón cái,trỏ vs giữa nhé,ngón cái vs trỏ cầm bút sẽ tạo thành vòng tròn,bút nằm đúng hõm giữa 2 ngón còn ngón giữa sẽ đỡ bút,chú ý ngón này các con hay cầm sai và 2 ngón còn lại quặt chặt
    Thêm nữa là cách tỳ tay,tay phải để chéo 45 đọ khi viết,con hay viết vòng tay lên --> viết bút chì sẽ tỳ làm chì dây bẩn vở vs đến bút mực thì thôi rồi lun
    Còn điều nữa là con nào bị mồ hôi tay quá nhiều,điieeuf mà các con hay bị đó là bạn cho tờ giấy ăn tỳ dứoi tay phải,viết đến đâu di giấy đến đó --> vở sach sẽ ;)

chich 1bvan_lee thích.
  16. người mẹ trẻ

người mẹ trẻ Thành viên rất tích cực

Bài viết mn hữu ích wa.mình cảm ơn.mình cg có bé năm nay vào lớp 1 đây a.mình muốn hỏi về vấn đề xếp chỗ ngồi cho các b ý tg các cô sẽ xếp ntn hở mn vì bé nhà mình cg thuộc diện to cao,mình lo phải ngồi cuối lớp thì chít vì bé ko đc tập trung cho lắm

17. bluelotus

Tớ không biết ntn chứ khi tớ giảng thì tất cả lớp phải nhìn hết lên bảng nên đầu hay cuối các bạn cũng phải học hết,còn nếu bạn vẫn muốn xin lên trên thì xin cô ngồi bàn 2.3 phía bên phải hoặc trái lớp nhé

18. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn chị đã cs nhg điều mà tất cả các phụ huynh có con vào lớp 1 còn chưa biết như em. E cũng có cháu năm nay học lớp 1, điều e lo lắng nhất là con e ko tập trung học, cháu viết chữ xấu và rất hay kêu ca. Mặc dù con biết đọc từ lúc 4t, nhg con lại ko tập trung 1 tẹo nào, thích làm toán hơn học viết, viết rất ẩu và ko đúng ô li. Lúc đầu 2vc e ko định cho con đi học tiền lớp 1 nhg ptrao học thêm lên cao quá, sợ con ko theo kịp mà tự ti, thụt lùi nên lại cho con đi học viết. Đúng là học hành gian nan thật. Ngoài lịch học ở trường, tối về 2 mc vật lộn với bài viết ở nhà, với làm toán ..chị chia sẻ cho e về việc làm thế nào để con tập trung viết bài? Con tự giác học khi ko có ba mẹ? Em quan sát con học thấy cứ viết đc 3, 4 chữ con quay sang hỏi mẹ xem viết đc chưa? Con mỏi cổ, con mỏi tay, con khát nước,,,đặc biệt là con thường xuyên viết ko đúng ô li, thường là chòi lên trên hoặc tụt xuống 1 chút... Hic, chị chia sẻ kn dạy con cho e và các mẹ với nhé, e cảm ơn chị.

19. bluelotus

Như trên đầu mình đã nói các con mới bước vào lớp 1 như trẻ mẫu giáo lớn thôi nhé,các bạn ý đều giống nhau 1điểm là khả năng chú ý chỉ rơi vào 20p đầu của 40p/tiết học không như hs thi đại học là có thể bắt ngồi học 2-3h nhé.Do vậy,PH xác định dậy con khi ở lớp 1 là pp mưa lâu thấm dần,mỗi ngày 1 tí.Nhiều PH cứ nghĩ khổ con học cả ngày ở trường,tối về lại bắt học cũng k chuẩn đâu, vì các con chỉ học t,tv 1-2 tiết còn lại các bạn học các môn phụ đan xen nên tối các con có thể viết luyện 5d - nửa trang cũng ok --> lâu sẽ tạo thói quen tốt để con học tiếp các lớp trên.

van_lee thích bài này.
  20. Khuyen01

Khuyen01 Thành viên tập sự

Bé muốn mang đồ ăn vặt theo thì như thế nào chị? Chị có kinh nghiệm gì về vụ này chưa ạ?