Ngày đầu tiên con đi học - mẹ đã khóc rất nhiều

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi tongngocanh, 16/7/2014.

1. tongngocanh

tongngocanh Thành viên chính thức

Hôm nay đã là ngày thứ 3 con đến lớp, mẹ vẫn dưng dưng lệ khi nghĩ về con, nghĩ đến cảnh lúc con ko muốn dời mẹ.
    Ngày đầu tiên, mẹ đã chuẩn bị tư tưởng từ rất lâu, mẹ muốn con đi học đến lớp với các bạn để con có thể học hỏi được nhiều điều. Nhà mình có cả ông cả bà ở nhà nhưng mẹ sợ con ở nhà được ông bà chiều dần con sẽ hư nên dù bà có nói con còn non hay gì đi nữa thì 23 tháng cũng là mốc để con nên đến lớp. Mẹ cứ nghĩ mình là người mẹ cứng rắn nhưng khi đưa con đến lớp mẹ dặn cô một số thói quen của con để giúp cô và con hiểu nhau thì con vui vẻ sang tay cô.
    Mẹ đứng đó một lúc rồi đi xuống, lúc chào các cô quay mặt đi mẹ đã khóc, rồi mẹ nghe thấy tiếng con khóc ngằn ngặt, bình thường con ngoan lắm đi chơi với bạn quen là con không cần mẹ đâu, sao hôm nay vừa được một lúc con đã khóc như thế, mẹ nghĩ đến cảm giác con đang nghĩ là mẹ bỏ rơi con mà mẹ đau thắt ruột gan. Mẹ đứng dưới sân trường một mình nhìn lên lớp con và khóc. Khóc ko nín được, mẹ thương con nhiều lắm, một lúc mẹ đứng đó mà vẫn thấy tiếng con khóc. Mẹ quyết định đi lên lớp xem con thế nào. Mẹ nhìn thấy con đang trèo lên hàng rào ở hiên nhìn xuống sân trường và gọi mẹ ko dứt
    con đã bớt khóc nhưng vẫn gọi mẹ. Cô bảo mẹ cứ yên tâm về đi, bé nào đi mấy bữa đầu cũng khóc mà. Mẹ ngậm ngùi xuống sân và phi xe đi làm. Trên đường đi mẹ không tài nào tập trung đc, mẹ cứ nghĩ về con và khóc thôi. Buổi trưa hôm đó mẹ gọi cho cô, cô nó con ăn đc lưng bát cơm và đỡ khóc rồi. Mẹ nghe cô nói đỡ khóc là mẹ mừng lắm rồi còn chắc con ko ăn được lưng bát đâu. Chiều hôm đó mẹ giục bà đi đón con sớm theo lời cô dặn, bà phải xin bảo vệ mới đc vào đón con. Bà thấy con đang chơi 1 mình còn các bạn ngồi yên trên ghế. Cô gọi con là bà đón thế là con chạy ra ôm chầm lấy bà. Hôm đó về nhà con vẫn chơi vui vẻ, nhưng tối đi ngủ tỉnh giấc là con rất hay phản ứng khi mẹ xi tè. Mẹ biết trong suy nghĩ lúc đó của con giống lúc đang trên lớp, con hằn học và giận dỗi và khi mẹ ghé vào tai con nói, mẹ đây mà, mẹ đây mà thì con lại yên tâm để ngủ tiếp.
    Ngày Thứ 2 con đến trường vẫn vui vẻ như những hôm bà cho sang trường chơi. Nhưng đi lên lớp con không theo cô, quay đi và khóc đòi đi, Mẹ đã chuẩn bị quà cho các cô, mong các cô quan tâm đến con, các cô nhận và rất vui vẻ định đón con vào lớp. Mẹ xin các cô cho con xuống tập thể dục với các anh chị lớp trên xong rùi mới vào lớp. Khi xuống sân thì con ko khóc và mẹ dẫn con đi chơi. Đến giờ mẹ đi làm thì đưa con lên lớp. Con không theo cô nhưng mà cô giằng lấy đưa con vào lớp. Con khóc nhiều lắm và gọi mẹ. Chiều bà lại đón con sớm nhưng ko đc vào sớm, phải đúng giờ mới đc đón. Bà chờ con, đến lúc lên đón con, con nhìn thấy bà là ôm bà khóc, mắt con hãy còn sưng, giọng con cũng khàn khàn. Đến lúc me về con gọi mẹ mẹ cũng cảm nhận được giọng con thay đổi, mẹ biết hôm nay con khóc nhiều lắm. Mẹ cho con đi chơi một lúc, hỏi han con về lớp và các bạn, nhưng ko hiểu vì con còn quá bé hay con ko muốn nói chuyện về lớp mà con không nói gì cả.
    Hôm nay thì mới đến cổng mẹ dặn con, con đi lớp học cho mẹ đi làm thế là con đã khóc, mẹ không muốn đi ngay lại cho con chơi một lúc rồi mới đưa con lên lớp. Hôm nay con còn phản ứng dữ dội hơn cả hôm qua. Con không muốn nhưng vẫn phải vào lớp, mẹ hy vọng chiều nay con không khản tiếng nữa.
    Mẹ thương con nhiều lắm, con hãy vững vàng lên!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tongngocanh
    Đang tải...

2. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Ðề: Ngày đầu tiên con đi học - mẹ đã khóc rất nhiều

Ui nghĩ mà thương quá, nhưng cố gắng nén niềm đau chị ah. Dần dần chắc bé quen thôi chị ạ. Huhu trc em cũng đưa đứa em đi trẻ về nó cứ túm lấy áo nhất quyết ko buông cô giằng mãi mới đc. Nghĩ mà thương quá.

3. me_bin_bon

me_bin_bon

hix, 1 vài tuần con sẽ quen rồi mọi thứ sẽ đi vào quỹ đạo thôi mẹ nó ah

4. leetrang2812

leetrang2812 Thành viên tập sự

Mình cũng thế. đưa con đi mẫu giáo ngày đầu tiên con khóc dữ lắm. bám chặt mẹ không chịu sang cô, mẹ xót vô cùng chẳng lẽ lại đưa con về, nhưng mình vẫn phải cắn răng quay lưng về thật nhanh. Đi làm mà mình nơm nớp lo con còn khóc không có quen trường không? Trưa phải đến xem con thế nào? Con nhìn thấy mẹ con khóc to hơn mà mẹ cũng trực trào cả nước mắt. Giờ con em đi trẻ cũng được gần 3 năm rồi, con chẳng còn biết sợ là gì cả, sáng đến chào mẹ rất to. Mẹ nào rồi cũng phải trải qua giai đoạn như vậy thì phải.

5. noithatqc

noithatqc Bắt đầu tích cực

Làm mẹ thì hau như ai cung trải qua thoi ki như vay ma. mot vai hom se quen thoi chủ top à. Như the con mới lớn khôn được chứ

6. tongngocanh

tongngocanh Thành viên chính thức

Cám ơn cả nhà! bé nhà mình đã quen lớp, sáng ra đến giờ đi học còn giục ," MẸ ƠI ĐI THÔI" mừng lắm cả nhà ạ. Mẹ nào có con mới đi học thì hãy vững tâm, vài tuần rồi con sẽ ngoan. Đi lớp học đc nhiều bài hát lắm, chỉ mỗi tội ko biết con ăn uống thế nào mà chiều về là ăn như sắp chết đói ấy. hjhjh

7. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

mẹ này giống chị gái em, cho con đi học xong mẹ về nằm khóc tu tu, đến em đưa thằng cháu thứ 2 đến lớp buổi đầu tiên (vì chị em ko dám đi) mà em cũng chảy nc mắt.

8. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

nhà e cũng chuẩn bị cho con đi lính đây hic hic không biết con có dễ đi không

9. gialinh90

gialinh90 Thành viên chính thức

giống đứa em gái của mình hôm nay vừa cho con đi nhà trẻ mà nó khóc suốt

10. kienML

kienML shoptuancua 0934.622.711

hic, bao giờ mới có cảm giác như vậy. cảm động quá

11. hieupede

hieupede

mới đầu thì cũng xót ruột con, từ từ sẽ quen mẹ nó ạ

12. Paidu

Paidu Bà già cốm

hihi, nhớ a tó của dì rồi.
    a tó thối cứ hay bám bà với bám mẹ. ở quê với bà lúc đầu còn ham đi nhà trẻ lắm.
    ham đi vì được chơi đu quay trượt ván mà.
    thế rồi đến ngày sau thì trời mưa, ko được cô cho ra ngoài chơi, phải ở trong lớp ngồi học.
    cu cậu chán, cứ đòi bà cho ở nhà chơi với bà . gét quá đi.
    giờ đã về Lạng Sơn với bà nội và các chị rồi nhé, chắc đen và cao lên rồi đây, nhớ cả mấy chiêc răng vâu nữa, zê
    đợt này bố a tó về bà ngoại với dì mua cho xx, sữa chua, dép và quần áo rồi nhé.
    xúng xính thật đáng yêu

13. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

hic, ko biết rồi đến lúc con mình đi học thì sẽ sao nữa :(

14. kpham07

kpham07 Thành viên tập sự

cảm xúc giống ngày e đưa con đi học ....cảm ơn các mẹ ...

15. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Hôm nay con mình cũng đi lớp buổi đầu tiên.Mặc dù năm ngoái đã cho đi rồi.Nhưng năm nay con vẫn ko muốn đi.Nghe con nói " mẹ ơi con ko đi lớp đâu.con ở nhà với mẹ."Cảm thấy thương con vô cùng.Đi dọc đường con cũng mặc cả " Bích đã bảo là ko đi lớp mà.sao mẹ vẫn lai con đi thế?".Nghĩ mà tội cho con.

16. tương ớt tương bần xanh

tương ớt tương bần xanh Thành viên sắp chính thức

Con bạn thật lanh lợi, chả bù cho con mình phải mất cả tháng trời hai mẹ con mới quen được .

17. tương ớt tương bần xanh

tương ớt tương bần xanh Thành viên sắp chính thức

Sao giống mình quá vậy ,đưa con vào lớp xong vừa quay ra đã khóc huhu như một đứa trẻ.

18. Ship hàng X16

Ship hàng X16 Tạo dựng niềm tin

các mẹ đưa con đi học ngày đầu đều dạt dào cảm xúc....

19. giupviec_tantam

giupviec_tantam Thành viên tích cực

Ngày đầu tiên đi học. Con mình khóc thật nhiều

20. Nhimxuyeudoi2013

Nhimxuyeudoi2013 Bắt đầu tích cực

ngày đầu con mình đi lớp mình cũng khóc suốt trên đg tới cty mắt còn đỏ hoe. con mình đi đc 1 tháng rồi mà chẳng biết có phải do môi trường mới chưa thích nghi không mà con ốm suốt. viêm họng liên tục. buồn thật