Thông tin: Muốn giảm cân sau sinh làm thế nào?

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi khoedepeva01, 19/7/2014.

1. khoedepeva01

khoedepeva01 Thành viên đạt chuẩn

Điều quan trọng là bạn cần giảm cân, nếu không bạn có thể béo phì 15 đến 20 năm sau đó trong cuộc đời'.

Bây giờ bạn đã có em bé mới, bạn phải lo nghĩ rất nhiều điều: khi nào cho em bé ăn, làm thế nào khi em bé khóc và làm thế nào để giảm bớt lượng mỡ mà bạn tích lại trong khi mang thai.

Nếu bạn bắt đầu với mức cân bình thường và tăng lên 12-17kg, bác sĩ của bạn có lẽ nói: bạn sẽ không mất nhiều hơn vài tháng để đặt được mức cân nặng trước khi sinh nếu bạn ăn uống và tập luyện đầy đủ. Nếu cân nặng của bạn trước khi sinh cao hoặc bạn tăng cân nhiều hơn mức bác sĩ khuyên, bạn có thể mất nhiều thời gian hơn, có thể tới 1 năm để mà đạt được tới cân nặng mục tiêu. Nếu bạn không giảm cân, mức cân nặng tăng do mang thai có thể sẽ theo bạn một thời gian rất dài.

“Điều quan trọng là bạn cần giảm cân, nếu không bạn có thể béo phì 15 đến 20 năm sau đó trong cuộc đời,” tiến sĩ Debra Krummel, giáo sư dinh dưỡng đại học Cincinnati nói.

Sau đây là một vài gợi ý để giúp bạn giảm cân sau sinh, để mặc được những bộ quần áo bó ưa thích.

Kiên nhẫn

Mặc dù mọi bà mẹ đều rất sốt sắng để đặt được thân hình trước đây, nhưng một điều quan trọng cần nhớ là kiên nhẫn. Một thần tượng của bạn có thể giảm cân rất nhanh, nhưng cô ta có lẽ không thực hành một phương pháp lành mạnh.

Các tờ báo đều hỏi "Cô ấy thực hiện như thế nào?" Nhưng câu hỏi còn quan trọng hơn là “Tại sao cô ấy làm vậy?”, Melinda Johnson, người phát ngôn viên của Hiệp hội ăn kiêng Mỹ nói. “Họ theo một phương pháp rất nghiêm khắc, rất nhiều người trong bọn họ dùng một phương cách để nhanh chóng giảm mỡ cho công việc trong khi cơ thể họ chưa sẵn sàng”.

Johnson khuyên nên theo một chiến lược giảm cân từ từ. “Điều quan trọng nhất các bà mẹ cần làm là kiên trì với cơ thể của mình,” cô nói. “Nếu đã mất 9 tháng để tăng cân. Thì cũng nên mất từng đấy thời gian để quay trở lại mức cân nặng trước đây.”

Đừng ăn kiêng nghiêm khắc

Nghe có vẻ lạ, nhưng theo một chế độ ăn kiêng nghiêm khắc là không tốt và có thể làm chậm tiến trình giảm cân sau sinh. Thiếu những thức ăn ưa thích cộng với nhiều áp lực do vai trò làm mẹ mang lại có thể khiến bạn tăng cân, Johnson nói.

“Ăn lành mạnh trở lại, ăn khi đói. Hầu hết các bà mẹ đều giảm cân khá một cách tự nhiên với cách này,” cô nói.

Cô khuyên nên ăn cân bằng và đa dạng thực phẩm. Giữ các loại thức ăn nhẹ khác nhau trong nhà để tránh cảm thấy đói và cung cấp đủ năng lượng. Một vài miếng táo, cà rốt, bánh quy lúa mạch… được tán thành.

Cho dù bạn muốn giảm cân đến mức nào đi chăng nữa, đừng ăn quá ít calo (dưới 1700-1800), nhất là nếu bạn cho em bé bú.

Lựa chọn thức ăn lành mạnh

Với vai trò của người mẹ, bạn cần đủ dinh dưỡng, nhất là khi cho em bé bú. Chọn loại thức ăn lành mạnh và giàu dinh dưỡng, nhưng ít calo và mỡ.

Cá là một nguồn thức ăn rất tốt vì chúng có chứa DHA, một loại omega-3 cơ bản giúp em bé phát triển trí não. Các nguồn tốt nhất của DHA bao gồm cá nước lạnh như cá hồi, cá mòi, cá ngừ.

Sữa và sữa chua cũng là những nguồn thức ăn tốt vì chúng giàu canxi để giúp xương mạnh. Đừng quên protein. Thịt nạc, gà và hạt đậu có ít mỡ và protein cao. Chúng giúp ích cho cơ thể bạn và giúp bạn no lâu hơn.

Cho em bé bú

Việc cho em bé bú có giúp bạn giảm cân hay không là điều chưa được xác định rõ ràng – một số nghiên cứu cho thấy cho em bé bú giúp giảm cân nhanh hơn, một số không tìm thấy sự khác biệt nào giữa phụ nữ cho con bú và không.

Một điều chắc chắn là cho em bé bú sẽ giúp cho em bé tăng hệ miễn dịch và cung cấp nhiều lợi ích sức khỏe khác. Chăm sóc em bé sẽ cho phép bạn tăng thêm 300 calo mỗi ngày trong chế độ ăn của mình (bạn có thể tăng thêm một chút nếu bé ăn nhiều). Tuy nhiên không nên viện cớ cho em bé bú để ăn bất cứ thứ gì bạn muốn.

Uống nước

Uống nhiều nước trong ngày để cơ thể bạn không thiếu nước. Nó cũng giúp bạn no và ăn ít đi, một số nghiên cứu còn cho rằng nó có thể giúp bạn tăng trao đổi chất.

Liệu bạn có nên uống 8 ly nước một ngày hay không là một điều không chắc chắn, bạn có lẽ nên xem nước tiểu của mình như một hướng dẫn để xem đã uống đủ nước hay chưa. Nếu bạn uống đủ nước, nước tiểu trong, và bạn nên tới phòng vệ sinh 3-4 giờ 1 lần.

Vận động

Ăn kiêng là quan trọng, nhưng đó chỉ là một phần của nỗ lực giảm cân sau khi sinh của bạn. Bạn cần kết hợp tập thể dục và sức mạnh sau khi sinh để đốt bớt calo và giúp cho cơ, xương mạnh. “Thể dục, ngoài việc giúp giảm cân còn mang lại nhiều lợi ích khác cho những bà mẹ mới,” Johnson nói. “Nó giúp giải tỏa áp lực, stress, phiền muộn, cải thiện giấc ngủ, và có thêm một em bé mới trong nhà có thể tăng stress.”

Bạn không cần phải tới phòng tập gym để lấy lại vóc dáng trước khi sinh, bạn có thể đi bộ cùng với em bé, nó đủ để giúp nhịp tim tăng và cơ bắp hoạt động. “Bạn có lẽ nên tập ít nhất 2 tiếng rưỡi 1 tuần,” tiến sĩ James M.Pivarnik ,giáo sư đại học Michigan State University, hiệu trưởng American College of Sports Medicine, nói. Khi có có em bé, tập luyện 30 phút liền một lúc có lẽ là không thể, nên Pivarnik khuyên nên chia thành các giai đoạn 10 phút. Rồi từ từ tăng lên thành 20-30 phút một lần.

Chăm sóc em bé cũng là tập thể dục, nhưng bạn cũng cần tập sức mạnh. Nếu bạn không có tạ nhẹ để tập bạn có thể dùng một vật nào đó để tập. Tuy nhiên, nên tham khảo với bác sĩ trước.

Ngủ thêm

Dường như không thể ngủ đủ 8 giờ một ngày khi bạn có em bé. Em bé có thể gọi bạn thức dậy bất cứ lúc nào. Nhưng thiếu ngủ có thể khiến bạn khó giảm cân hơn. Trong một nghiên cứu, những bà mẹ ngủ ít hơn 5 giờ một tối có xác suất béo phì cao hơn là những bà mẹ ngủ 7 giờ. Khi bạn mệt cơ thể bạn giải phóng cortisol và các hóc môn stress có thể tăng khuynh hướng tăng cân. “Đồng thời khi bạn quá mệt, bạn sẽ không chăm sóc bản thân đầy đủ,” Johnson nói. “Bạn sẽ ít chú ý đến việc chọn thức ăn lành mạnh hơn. Bạn sẽ có khuynh hướng mua, ăn những thức ăn không lành mạnh. Bạn cũng sẽ có khuynh hướng vận động ít hơn.”

Có lẽ bạn bè và gia đình bạn khuyên rằng “ngủ khi em bé ngủ,” và đó là lời khuyên tốt. Cố chợp mắt khi bạn có thể trong ngày và đi ngủ sớm – ít nhất sau khi em bé bắt đầu ngủ.

Yêu cầu trợ giúp

Nếu bạn khó giảm cân, hãy tìm kiếm trợ giúp từ bác sĩ hay những nhà tư vấn ăn kiêng. Nếu bạn thuộc dạng khó giảm cân bằng mọi cách thì còn một cách mà các bạn có thể áp dụng đó là sử dụng thuốc giảm cân hỗ trợ quá trình giảm cân của mình. Bạn muốn có một thân hình thon gọn duyên dáng một cách nhanh chóng thì nên kết hợp các phương pháp tập luyện cùng chế độ dinh dưỡng phù hợp với dùng thuốc giảm cân theo đúng yêu cầu của bác sĩ là bạn sẽ có cho mình một thân hình lý tưởng .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khoedepeva01
    Đang tải...

2. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Ðề: Muốn giảm cân sau sinh làm thế nào?

Haizz. phụ nữ đúng là vất vả :( mang nặng đẻ đau 9 tháng 10 ngày xong lại vất vả kiếm cách quay lại vóc dáng như cũ :-<

3. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Tốt nhất là bây giờ chẳng cần giữ dáng làm gì. Mấy nữa đẻ xong thì giảm 1 thể

4. lenamaphinh

lenamaphinh Thành viên đạt chuẩn

Mình thì từ lúc chưa đẻ đã béo rồi, không cần phải đợi đến lúc đẻ:))

5. nguyentruongdhln

nguyentruongdhln Thành viên rất tích cực

Cái này thì không cần, sau khi sinh con nó bú thì người lại tong teo đi ấy mà.

6. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Mình vẫn đang cho con bú, lên cũng đang định khi nào cai sữa thì mới giảm cân

7. khoedepeva01

phải biết giữ mình chứ mấy mẹ. Vị phụ nữ quan trọng nhất vẫn là đẹp. Không biết giữ lỡ bị phù trong lúc mang thai không có biện pháp sau sinh đâu đó nhe. sẽ làm mình xấu lắm đó

8. khoedepeva01

Giảm Cân Nhanh Không Tốn Sức Tại Nhà

Ăn 5 bữa một ngày

Bắt đầu bằng một bữa sáng thật no. Bạn càng ăn ít vào bữa sáng thì bạn sẽ càng muốn ăn nhiều vào các bữa khác, nhất là ban đêm. Nên chia ra mỗi ngày ăn 3 bữa chính và hai bữa phụ. Việc ăn hợp lý sẽ giúp các bộ phân cơ thể phụ nữ ức chế được cảm giác thèm ăn, kiểm soát năng lượng nạp vào một cách chặt chẽ, giúp bạn giảm béo nhanh.

Lựa chọn thức ăn khoa học

Rau, củ và các loại trái cây tươi là nguồn thức ăn không thể thiếu trong thực đơn giảm trọng lượng của chúng ta. Rau xanh chứa nhiều chất xơ và vitamin nên rất tốt cho hệ tiêu hoá, ngăn chặn được tình trạng thừa cân.

giảm béo nhanh bằng rau củ

Trà xanh được xem là một trong những thành phần nhiệt hiệu nghiệm nhất để thúc đẩy sự trao đổi chất một cách an toàn và tự nhiên. Ngoài việc uống trà, thêm lá trà khô để vào xà lách, bánh mì sandwich để giúp tăng lượng của phái yếu. Ngoài trà xanh, phái yếu cũng có thể thường xuyên dùng một số thực phẩm chức năng trà giảm béo khác để làm giảm mỡ bụng một cách kết quả tốt nhất.

Thịt nạc mỗi cũng giúp chị em cảm thấy no lâu hơn, làm bạn tiêu thụ ít calo hơn trong suốt cả ngày. Nguồn cung cấp protein nạc bao gồm sữa tách kem, pho mát ít béo, trứng, thịt gà và gà tây.

Không uống thêm calories

Quý cô có thể uống thoải mái nước lọc, và các đồ uống “không ngọt” khác như: trà, trà chanh, sodas ăn kiêng, cafe (không có kem béo hay đường) … Nhưng không uống sữa , các loại nước ngọt có gas, nước hoa quả để tránh việc tích mỡ trong các bộ phân cơ thể.

Tập luyện thể thao:

Hãy chọn đối với mình những bài tập giảm cân đơn giảm thích hợp với sức khỏe và lứa tuổi của người dùng. Không nhất thiết phải chọn những bài tập quá nặng nhọc, có những bài tập nhẹ nhàng như đi bộ cũng có thể mang lại có kết quả tốt bất ngời cho phụ nữ.

Ngủ đủ giấc

Khi ngủ quý bà có thể tiêu hao được 60 calo/giờ. Tuy nhiên, nếu trong giấc ngủ, phái yếu thường xuyên xoay chuyển các bộ phân cơ thể sẽ giúp phụ nữ tiêu hao năng lượng và săn chắc cơ bắp hơn. Nên ngủ ít nhất 7-8 tiếng /ngày để giảm béo hữu hiệu và duy trì sức khỏe.

9. shopgiay1

shopgiay1 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Giảm Cân Nhanh Không Tốn Sức Tại Nhà

Đối với các mẹ sau sinh may còn có thời gian để mà thực hiện chứ còn đối với những người làm việc công sở thì lấy đâu thời gian mà làm như vậy nhỉ ??

10. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Cứ cho con cai sữa hãy giảm cân các mẹ ạ. Như thế con mới khỏe.

11. vi_ha42

vi_ha42 Thành viên tập sự

kinh nghiệm của mình thì giảm được số đo vòng bụng sau sinh với phương pháp massage giảm béo .sau khi đã giảm được rồi mình duy trì bằng
    cách tập thể dục ăn uống điều độ và uống nước chè tươi hàng ngày .đến bây giờ bụng vẫn gần như hồi con gái .bạn nào muốn thử phương pháp giảm mỡ bụng bằng massage ,thì mình sẽ chỉ cho cô bé đã làm cho mình .mình thấy massage giảm được số đo vòng bụng rõ luôn mà ko ảnh hưởng tới chất lượng sữa cho bé , đẹp mẹ mà khỏe con .nhất là với những mẹ sau sinh .kinh nghiệm thực tế luôn ko phải quảng cáo đâu nhé .

12. khoedepeva01

con đang uống sữa không có giảm cân được. vì mẹ giảm cân con cũng giảm luôn đó nhe

13. thichembe

thichembe Thành viên tập sự

Kinh nghiệm của mình là nấu nước bí đao uống, cả nhà mình và chị hàng xóm đã thành công, giảm mỡ trong máu luôn nhé!

14. nuga

nuga Thành viên rất tích cực

(SKGĐ) Những bà mẹ bị tăng cân sau khi sinh có nguy cơ cao mắc bệnh tiểu đường và bệnh tim, các nhà nghiên cứu đã cảnh báo.

Nghiên cứu mới được công bố trên tạp chí Diabetes Care, được tiến hành qua việc theo dõi 300 phụ nữ mang thai trong vòng 1 năm sau khi sinh con.

Kết quả cho thấy ¼ số phụ nữ bị tăng cân sau sinh đó có dấu hiệu của sự gia tăng nguy cơ bị bệnh tim và bệnh tiểu đường, theo các nhà nghiên cứu tại Bệnh viện Mount Sinai ở Toronto.

“Phát hiện này của chúng tôi có thể tư vấn thêm cho phụ nữ về tầm quan trọng của việc giảm cân sau khi sinh con vì phụ nữ sau khi sinh trong vòng 1 năm đầu tiên thường bị tăng cân rất nhanh”, Tiến sĩ Ravi Retnakaran cho biết.

“Với kết quả này, chúng ta có thể thấy rằng không giảm cân trong thời gian sau khi sinh 1 năm sẽ gây ra việc tăng huyết áp, tăng cholesterol và insulin trong cơ thể hoạt động không hiệu quả, không lành mạnh”, Retnakaran, Bác sĩ Bệnh viện Sinai phát biểu trong trung tâm nghiên cứu bệnh tiểu đường cho biết.

Vì vậy, các nhà nghiên cứu luôn cảnh báo và lưu ý với các phụ nữ sau khi sinh nên giảm cân để vừa lấy được vóc dáng ban đầu, vừa tránh được các nguy cơ gây bệnh, ảnh hưởng đến sức khỏe

Theo skgđ

15. shopjentran

shopjentran Thành viên tập sự

e bầu 6 tháng rồi chân tay đang phù lên, cũng đang lo ko biết sau giảm cân ntn ????

16. nuga

nuga Thành viên rất tích cực

Giảm cân với đậu đen ngâm giấm
    Biện pháp giảm cân này đã một thời làm mưa làm gió khắp mọi nhà của người Nhật. Phụ nữ Nhật sau sinh đã sử dụng biện pháp giảm cân này bởi công dụng giảm cân thần kỳ lại không ảnh hưởng sức khỏe, cũng như ảnh hưởng đến sữa cho con bú.
    Đậu đen chứa nhiều protein, giúp đốt cháy nhiều calo, tiêu hao mỡ thừa và không chứa chất béo, tăng khả năng trao đổi chất và giảm cân hiệu quả. Cộng thêm vị chua của giấm, giúp thanh lọc cơ thể, đốt cháy mỡ thừa nhanh chóng.
    Phương pháp này làm rất đơn giản, chỉ cân lấy nửa kg đậu đen rang cho vỏ nứt nhẹ, để nguội đổ vào lọ thủy tinh, lấy dấm đen (làm từ gạo lức ) ngâm sau 7 ngày có thể sử dụng được. Mỗi phụ nữ Nhật sau sau khi sinh, đều dùng giấm ngâm đậu đen để ăn trước khi dùng bữa. Đây là một phương pháp giảm cân sau sinh cực hiệu quả, có thể giảm 4kg sau một tháng sử dụng.

17. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

em sinh xong da dẻ vẫn vậy, eo hơi to nhưng bg thì ngon rồi, hì