Cần giúp: Mọi người lấy chồng lấy vợ rồi thì mỗi tháng gửi về bố mẹ chồng, bố mẹ vợ bao nhiêu tiền??

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cafedang88, 20/7/2014.

1. cafedang88

cafedang88 Thành viên mới

Hichic, như tiêu đề em ghi, các mẹ, các chị cầm tài chính gia đình thì mỗi tháng gửi về cho nội ngoại bao nhiêu? Trức tiên em muốn kể chuyện của em. Hồi chưa lấy chồng thì mỗi tháng cũng gửi về 1-2tr để bố mẹ trả tiền ngân hàng vì hồi em đi học em có vay ngân hàng đi học (em sn 88, học đh 5 năm). Ra trường năm 2011 thì tháng 4/ 2013 em lấy chồng, lấy chồng em thỏa thuận với chồng là vẫn gửi tiền về cho bố mẹ em trả nốt ngân hàng, trong năm 2013 em gửi về 15tr. Tết vừa rồi vc em biếu nội ngoại mỗi bên 5tr và tiêu cũng khoảng 5tr. Nhưng từ tết đến jo em có bầu, sức khỏe kém, bị dọa xảy, đi khám uống thuốc mua thêm máy giặt vì em kiêng vận động cũng hết 10tr, sức khỏe kém nên em nghỉ làm ở nhà đến giờ chuẩn bị tháng 8 này sinh. Luơng chồng em thì đc 11tr, 2vc ở nhà thuê và từ khi nghỉ làm em còn đóng bảo hiểm 100% để hưởng thai sản nên tiền luơng chồng chỉ đủ tiêu. Ngày trc em đi làm luơng cũng chỉ đc 5tr thôi. Cách đây ít lâu bố em có hỏi vay vc em 15tr để tiêu, mà em thực sự là ko có, chỉ còn gần 10tr để chuẩn bị sinh bé nên em bảo ko có, thế là bố em bảo em sống quá đáng, ko biết điều, mà em thấy buồn quá. Trc đây tiền gửi về em chỉ đưa mẹ, ít khi biếu bố vì em nghĩ còn trả ngân hàng. Vậy mà sau đợt bố hỏi tiền ko có, bố ghét vc em ra mặt. Hic nói thì chắc mn bảo em bất hiếu, nhưng bố em như vậy em cảm thấy ghét ông, jo với em chỉ suy nghĩ sẽ kiếm tiền để trả công nuôi kiểu có vay có trả ấy. Giờ em chỉ mong sinh em bé, đc vài tháng em fai đi tìm vc đi làm kiếm thêm ít tiền. Và cố gắng trả nốt tiền ngân hàng sau đó trợ cấp cho bố mẹ mỗi ng 1tr/1thang. Tất nhiên đã trợ cấp ngoại thì cũng nên đưa về bên nội, mặc dù bên nội bố mẹ chồng em khá giả và đều có luơng hưu nhưng em nghĩ cần công bằng 2 bên, vậy là cố gắng sinh bé xong đi làm luơng fai đc 5tr, hic ko bít có đc ko nữa. Mn mỗi tháng gửi về 2 bên bao nhiêu?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cafedang88
    Đang tải...

2. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mọi người lấy chồng lấy vợ rồi thì mỗi tháng gửi về bố mẹ chồng, bố mẹ vợ bao nhiêu ti

Luơng vk 5M+11M ck= 16M , còn thuê nhà nuôi con e la k đủ ấy, nuôi con nho tốn lắm, bố bạn buồn cuơi nhỉ? Trả thuơng con gái gì hêt, nhà minh nhiều khi biêu bố mẹ đẻ vài đông bme con trả lấy

Sửa lần cuối: 20/7/2014
  3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Mọi người lấy chồng lấy vợ rồi thì mỗi tháng gửi về bố mẹ chồng, bố mẹ vợ bao nhiêu ti

Mỗi tháng đều đặn mẹ chồng từ 1 tr chở lên. Bố mẹ vợ không đồng nào vì thương con, con cái còn nhỏ còn thiếu thốn nên biết chúng nó ko có để cho.

4. tom_tinhnghich

tom_tinhnghich Thành viên rất tích cực

Em cũng giống mn. Bố.mẹ Em ccòn cho thêm ấy chứ.

5. Ðề: Mọi người lấy chồng lấy vợ rồi thì mỗi tháng gửi về bố mẹ chồng, bố mẹ vợ bao nhiêu ti

Ở tp lớn, tiếng là lương cao nhưng chi phí cũng cao hơn ở quê nhiều. Bố mẹ đẻ bạn mà như vậy thì cũng khó nhỉ, còn bố mẹ chồng nữa chứ.

6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

thui cuộc sống đến đâu tính đến đấy bố mẹ tính công nuôi dưỡng bàng tiền thì mình thấy ...............

7. trethomart

trethomart Ghế ăn dặm, xe tập đi, chắn cửa cầu thang

em ơi 2 vc son thêm 1 đứa con là thành 4 nhé chứ ko pải 3 đâu... con nhỏ vất vả hơn, chi phí nhiều hơn, phải nhờ ông bà giúp hoặc thuê người giúp nếu em muốn đi làm lại sớm...bạn nên giải thích để bố bạn hiểu bạn còn khó khăn.

8. Giba

Giba Giầy hàng thùng!

Trước e còn đi làm lương 2 vc cũng chỉ đủ ăn, giờ e nghỉ làm rồi, chỉ còn chồng e thôi chắc đi xin thêm của ông bà quá

9. Chính là em

Chính là em Bắt đầu nổi tiếng

đúng là em thấy bố chị làm vậy hơi quá. thường thì bố mẹ thuơng con, chỉ mong sao con cái sống đầy đủ k phải lo nghĩ chuyện tiền bạc là mừng rồi. còn chuyện cho bao nhiêu không quan trọng. có khi cho còn chả lấy ấy.

10. hoamoclan_12

hoamoclan_12 Thành viên tập sự

hix, ban đầu đọc em tưởng bố chồng, sau mới ngỡ ra là bố đẻ :(
    cha mẹ nào cũng thương con và chẳng mấy khi mở miệng ra xin tiền con cái cả trừ khi có việc gấp lắm mới hỏi, ko biết chị có nói cho bố hiểu ko vì nhiều khi ở quê ko tiêu mấy, tự nhiên hỏi một khoản nhiều thế thì chắc chắn có nguyên do, có thể do chị lúc đó ko xử lý khéo nên bố chị giận r

11. phuongthuyutc

phuongthuyutc Bắt đầu tích cực

Như mình trước chưa về ở mỗi tháng biếu bố mẹ 1,2 triệu.
    Hiện nay, lương mình 11 triệu, lương chồng thì chồng tiêu và tiết kiệm, mình không lấy lương chồng.
    Giờ mình về ở với ông bà ngoại để bà trông cháu cứ mỗi tháng đưa bà trung bình 8 triệu, sữa bỉm mình mua nhé.
    Còn lại mình chi tiêu tháng nào cũng thiếu, tiền mình chỉ dám ăn sáng, đổ xăng chứ ít khi dám mua gì cho mình, nhiều khi mình cũng căng thẳng.
    Vì mẹ mình nghỉ trông cháu, bố đi làm có 4 triệu nuôi thằng em học cấp 3. Nhà có việc gì là mình lại đưa tiền giúp bố mẹ.

Bố mẹ mình cũng thương mình lắm nhưng do điều kiện thiếu thốn kinh tế nên cũng hay nóng giận và cáu.
    Mình nghĩ có thể bố bạn cũng có điều khó nói. Bạn cũng nên tìm hiểu cho rõ chứ bố mẹ vs con cái mà không thoải mái tình cảm cũng không hay.
    Nếu bạn không có thì cứ nói hoặc tâm sự với mẹ bạn ý.

cafedang88 thích bài này.
  12. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Chị nghĩ em nên nói chuyện với mẹ xem có gì khó xử ở bố hay ko? Rồi nói với chồng, nếu như chồng thông cảm có thể mỗi tháng gửi cho bố mẹ em 1-2 triệu coi như trừ tiền vay đi học (nếu như bố em muốn thế) và tất nhiên phải lựa để chồng hiểu và cảm thông cho mình.

Còn nhà c, con gái đi lấy chồng rồi bố mẹ mới càng yêu và nghĩ cho con hơn. Vì trc h bố mẹ chỉ dành tất cả cho con trai.

Còn nhà c hàng tháng ko biếu bố mẹ hai bên đồng nào, bởi lương hai vc cũng ko nhiều, bố mẹ hai bên đều đảm bảo đủ ăn cho cuộc sống của mình. Nhưng dịp Lễ hay có việc gì, đi viện, ốm đau,....thì nhà c lo hết. Bởi thực sự nếu mỗi tháng biếu 1-2 triệu, ng ngoài nhìn vào nghĩ ko nhiều, nhưng thực sự 1 năm cũng mất 20 triệu. :( Mà nhiều lúc cần việc gì lại cũng bí lắm em ah, ko chủ động.

13. Xuka Nguyen

Xuka Nguyen http://www.saonhi.vn/71256/tran-minh-khang

sao bố đẻ mà lại đối xử như vậy nhỉ không thương con cháu thì thôi :(

14. cafedang88

cafedang88 Thành viên mới

Giờ mình cảm thấy stress vì chẳng bít làm gì nữa, mẹ mình với bố ko hợp nhau, ko bao jo nc đc với nhau, mình có nc với mẹ nhưng bà chẳng biết cách mà nói jup con cái. Bố mẹ mình cứ như nước với lửa ấy, mẹ mình thì cũng chỉ là tiết kiệm vun vén cho gd, nhưng với bố mình thì lại nghĩ mẹ như thế là ích kỷ, sống chỉ bo bo. Mẹ thì ko thoáng, rất tiết kiệm nhưng mình thấy bà làm vậy vì gd, ko làm gì cho riêng bản thân cả, còn bố thì tính thoáng, con nhà lính tính nhà quan, haizzz. Nếu mình mà là mẹ mình thì mình chẳng bao jo chấp nhận sống với nhau như vậy cả, con cái cũng khổ chứ có vui hơn nếu bm k li dị đâu cơ chứ. May mà số mình tốt gặp đc chồng mình chứ gặp 1 ng như bố mình chắc mình phát điên luôn. Ko fai bố đòi tiền công nuôi dưỡng, nhưng mình cảm thấy ức chế vì tiền bố hỏi để bố tiêu, bố muốn mua thêm xe để bố đi, cắm răng và đi chơi, hic. Mình buồn vì mình sắp sinh rồi mà bố ko nghĩ j đến mình mà chỉ nghĩ vc đi chơi. Giờ vc mình mà về chơi thì hỏi ko nói, mặt hằm hằm, vc mình đi bao jo cũng chào rồi mới đi, vậy mà ông ko nghe thấy hay sao mà lại tức vc mình vì vc mình ko chào(thằng em mình bảo). Rồi thì hum vừa rùi vc mình có mang xe của chồng mình về (2 vc 2 xe nhưng từ ngày mình nghỉ làm chồng chuyển sang đi xe của mình) cho thằng em mình đi, còn xe của em mình để bố đi, vậy mà ông chửi, bắt nó mang xe ra trả vc mình. Ước gì có 1 đống tiền rơi xuống cho mình để mình giải quyết hết chuyện này, sao mà ý nghĩ có tiền thì mọi chuyện đều vui vẻ mà cảm thấy chán nản thế ko biết.

15. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Buồn cười nhỉ. Sao bố lại như thế nhỉ. Bố em thỉnh thoảng trêu bảo xin tài trợ thì cụ đi sửa xe mất nhiều tiền hay đi chơi đâu. Nhưng là chỉ trêu thôi, vì trước đây khi chưa lấy chồng thì em hay "tài trợ" bố như thế. Nhưng ngay cả trước đây em gửi tiền về biếu thì bố mẹ cũng chẳng lấy đâu, toàn ghi vào sổ bảo sẽ trả lại thoai. (mặc dù nhà em cũng ko khá giả lắm, bố mẹ vẫn nuôi 2 đứa em học ĐH).
    Còn nhà chồng thì trước khi cưới chồng em vẫn gửi về 1 tháng 2 triệu. Nhưng từ lúc cưới thì chồng e chuyển việc loạn xạ, thế là cũng ko gửi nữa. Thỉnh thoảng các cụ kêu nhà có việc nọ kia thì 2 vợ chồng về biếu 1 vài triệu thôi --> cái này ko phục lắm vì nhà em bố mẹ chồng toàn gọi cho vợ chồng em kêu ca chứ chả bao giờ gọi cho nhà bác cả. Trong khi 2 vợ chồng em thì còn phải thuê nhà, tiết kiệm đủ thứ. Nhà bác cả thì đc ở nhờ nhà vợ, lại chuẩn bị có nhà rồi. :(. Dâu mới mà tủi lắm.

16. muoitieuquehd

muoitieuquehd Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ bạn nên dành một buổi để tâm sự với bố mẹ bạn xem. Có thể bố bạn đang nghĩ so sánh mức thu nhập ở quê như vậy là quá nhiều, ông không nghĩ được với múc thu nhập đó trên thành phố nếu có con cái vào có khi còn rất khó khăn đấy. Mình nghĩ khi bố mẹ bạn đã hiểu và sẽ thông cảm cho bạn thôi bạn ạ.
    Chúc bạn may mắn nha!!!

17. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Khổ tâm quá, ko có cho bm mình cũng thấy khổ tâm, bm bạn chắc khó khăn quá nên mới vậy, tuy nhiên mình nghĩ cũng do tính từng người, có người họ cũng ko thiếu thốn nhưng vẫn thích con cái biếu tiền, chiều chuộng, có người mặc dù họ rất thiếu thốn nhưng lại chẳng bao h yêu cầu hay lấy tiền của con cả bởi vì họ nghĩ con cáI còn con của chúng, mình ko có cho con thì thôi lây của con làm gì. Còn con cái nếu nghĩ đến chữ hiếu thì lại muốn đỡ đần bố mẹ, có thì k sao ko có thì lại áy náy thấy thương bố mẹ, cho nên mình sợ về già phải chìa tay xin tiền con, sợ phải phụ thuộc không đập lập tự chủ về kinh tế, nên phải cbij cho công cuộc lương hưu từ khi còn trẻ
    Trường hợp của bạn thì theo mình hãy nhẹ nhàng nc với mẹ để mẹ hiểu mà to nhỏ với bố, bố bạn có thể hơi nóng tính, có khi ông cũng k hiểu hết những khó khăn của vc bạn, chỉ nghĩ đơn thuần "lương chúng nó gần 20tr tiêu sao hết", đâu biết đc cuộc sống con nhỏ ở trọ khó khăn ntn, nhưng nếu nghe bà to nhỏ có khi ông cũng hiểu và thông cảm cho bạn, cái này ko thể ngày 1ngay 2 đâu bạn, mưa dầm thấm lâu thôi bạn.

18. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Tạm thời tiêu trong lương chồng là 11M. mình nghĩ bạn cố gắng vẫn tiêu đủ, nghỉ đẻ ở nhà trông con 6 tháng. Còn ấm ức với bố mình thì mình nghĩ không nên bạn ạ, chắc là ông cần gấp việc gì đó mới hỏi đến vc bạn thôi. Hay thử lựa hỏi mẹ xem, vì bà sẽ biết. Còn nếu bố cần gấp thì mình nghĩ bạn có thể vay bạn bè rồi đưa cho bố. Ở xa, mọi cái chỉ cố gắng giải quyết theo tình cảm thôi, chứ đừng căng quá. Ngày trước mình cũng có suy nghĩ giống bạn, đến giờ mẹ mình vẫn còn muốn mình có trách nhiệm với bà hơn hơn nữa, mình đã theo chồng 10 năm nhg việc nợ nần của mẹ đẻ làm mình đau hết cả đầu

19. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình thì toàn khuân của 2 bên gia đình đi chứ là gì có xiền để mà gửi về cho ông bà đâu

thanh.vgk thích bài này.
  20. me_bin_bon

me_bin_bon

nhà em chả có xu nào biếu bố mẹ cả, trừ dịp tết và thi thoảng mua quần áo cho bố mẹ