Thông tin: Mua bảo hiểm có phải là "bị lừa" ko các mẹ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi metieuthienthan, 23/7/2014.

1. metieuthienthan

metieuthienthan Chờ một ngày nắng..

Thời buổi tiền khôn vật khó này mà nói đến gửi tiền thì ai cũng ngại các mẹ nhỉ.
    Tuy nhiên, bản thân em thấy, mình là người cầm quỹ trong gia đình, mình với chồng mình là nguồn lao động chính, chỉ sợ chẳng may như anh lái taxi, đang làm việc tự nhiên tai bay vạ gió để rồi bỏ mạng...Rồi lúc đấy con mình không biết ra sao...
    Mà giả sử 2 vợ chồng chât vật, tháng tháng vẫn gửi ngân hàng tí chút lo cho con, tự dưng có việ cgì, lại cắn răng lôi ra, sau này lại chật vật vay mượn.
    Nghĩ mà sầu lòng, bố mẹ mình nghèo, mình đã tủi rồi, không muốn sau này con cái mình cũng thế.
    Em không có ý định quảng cáo gì đâu ạ, em làm ở bên Techcombank, vừa rồi Tech có liên kết với công ty bảo hiểm của Ý, cho ra mắt một sản phẩm bảo hiểm - tiết kiệm dài hạn mà em thấy mừng như bắt được vàng.
    Bảo hiểm thì có nheièu rồi, mà mọi người cũng nói "lừa đảo" cũng nhiều...
    Cá nhân em làm tài chính nên biết được là chẳng có cty bảo hiểm nào lừa cả, chỉ có đại lý bảo hiểm làm láo thôi.
    Cũng may là giờ ngân hàng có dịch vụ này, mình nộp tiền vào hợp đồng bảo hiểm, là nộp qua tài khoản ở techcombank luôn, vừa nộp là có tn ting ting báo đến nên cũng yên tâm chẳng sợ bị người thu tiền quỵt luôn của mình :))
    Mỗi năm tiết kiệm khoảng 12tr (em chỉ dành được 1tr/1 tháng thế thôi vì còn phải chi tiêu nhiều lăm, thì cũng có một hợp đòng khoảng 150tr, được chi trả cả nằm viện như bảo hiểm y tế...
    Tiết kiệm trong vòng 12 hoặc 15 năm và hợp đồng được duy trì và tính lãi đến năm mình 85 tuổi. (Trong thời gian đó mình được rút lãi ra lúc nào tùy thích, em thì nghĩ, nếu ko có việc gì, chắc em cứ tích lại cho được nhiều tiền :) ), 3 năm 1 lần cũng có tiền mặt cầm về (không bị trừ vào tiền gốc)...

Em cũng đắn đo mãi và tham gia 1 hợp đồng. 1 tháng em chỉ để ra được 3tr. thì để vào sổ tiết kiệm, đến hạn thì chuyển vào tk techcombank của mình để nộp phí, cũng coi như một khoản mình dự phòng chẳng may có gặp chuyện gì.
    Các mẹ đừng ném đá em nhé :)

Em mua bảo hiểm mà ai cũng bảo em bị lừa. Em chỉ nghĩ, mình có nhu cầu bảo vệ và phòng xa thì mình mua thôi, không làm sao thì cũng coi như gửi tiết kiệm, mà lão nhà em mê bóng đá Ý, nhắc đến công ty này, ông ý ủng hộ luôn vì nó là tài trợ cho bóng đá ý thì phải. Em chẳng xem bóng đá bao giờ,

Các mẹ có nhu cầu tham gia bảo hiểm với hình thức này (vừa an toàn, vừa đảm bảo) thì cứ hỏi, có gì em sẽ thắc mắc, còn tham gia thì em sẽ giới thiệu cho em tư vấn cho em tư vấn cho các mẹ. (Em này nhiệt tình mà hỗ trợ hồ sơ lắm). [Mình không được phần trăm đâu các mẹ nhé :D).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metieuthienthan
    Đang tải...

2. nguyentruongdhln

nguyentruongdhln Thành viên rất tích cực

Ðề: Mua bảo hiểm có phải là "bị lừa" ko các mẹ?

Ai bảo mua bảo hiểm là bị lừa vậy bạn, nó giống như bạn để tiền vào lợn tiết kệm thôi, đến lúc cần thì lôi ra dùng.

metieuthienthan thích bài này.
  3. Lexus2010

Lexus2010 Bắt đầu tích cực

Mình cũng mua BH cho yên tâm, còn có phải bị lừa hay không thì chắc phải hồi sau mới rõ, chắc là nhiều năm sau ấy.

4. metieuthienthan

Mình thấy kênh liên kết ngân hàng này khá hay. Mà mọi người cứ có ác cảm với bảo hiểm vậy nhỉ? Từ ngày có hợp đồng bh này, mình ra đường thấy tự tin hơn hẳn, ha ha.

5. thuyanh.ms

thuyanh.ms Thành viên chính thức

mình cũng tham gia 1 cái bảo hiểm bên Prudential cho con . 18 năm mới rút tiền :( lúc đó thì tiền cũng mất giá, cơ mà vẫn mua đề phòng mẹ nó ạ

6. gia1612

gia1612

e hóng cùng các mẹ .

7. metieuthienthan

em tham gia của generali, đến tận năm 85 tuổi mới rút cơ ạ, em để luôn tên con làm người thụ hưởng, mình cứ ăn tiêu rồi cái đó để lại cho con cũng đươjc, trong quá trình đó, lúc chúng nó lấy vợ lấy chồng, mình rút lãi ra lo cho được. Lãi suất thì linh động ma,f tiền mất giá thì lãi suất cũng theo đó rồi...

8. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Mình đã từng mua bảo hiểm nhân thọ và cũng từng hủy giữa chừng rồi. Lí do vì thấy đồng tiền mất giá quá. Hợp đồng kéo dài trên 10 năm và chỉ cần đến 5 năm sau, người bình thường đã thấy giá trị chỉ còn 1 phần rất nhỏ chứ chưa cần đến chuyên gia phân tích tài chính nghĩ hộ.
    Nếu tiết kiệm thì lúc cần mình chủ động lấy ra tiêu còn nếu để ở bảo hiểm, gọi là thích lấy lúc nào thì lấy nhưng đấy là mình lại vay lại số tiền của mình đã đóng và tất nhiên là phải trả lãi, mình đã gặp như thế rồi. Mà lãi gọi là ưu đãi nhưng chẳng kém gì vay ngân hàng. Thì đương nhiên họ phải lấy lãi của mình như thế thì mới đúng vì đây là nghề của họ mà.
    Vậy nên, mình đã rút khi đi được nửa đường.

9. metieuthienthan

Theo mình thì thấy, cái năm mà đồng tiền mất giá, mình đóng vào 1 khoản và mình được tính lãi cũng khoản đó với tỉ giá đó, năm sau, đồng tiền mất giá hơn, nhưng mình vẫn đóng y nguyên khoản đó, lãi suất lúc đó sẽ khác, nên chẳng thiệt đâu mn ạ. EM thì ko giỏi tính toán lãi suất, nhưng mình chỉ nên để 20-30% tiền mình tiết kiệm được cho bảo hiểm thôi, có để cả đâu. Mà tiền sinh lãi ít nhất là sau thời gian mình đóng tiền.
    trứng ko nên bỏ cùng 1 giỏ, Mà mua bảo hiểm là để bảo vệ, và có cớ để tiết kiệm, để dành 1 khoản kha khá sau này. Chứ có ai nói là bảo hiểm là Gửi tiết kiệm đâu hả mẹ nó.
    Nếu nghĩ thế thì gửi tiết kiệm linh hoạt hơn mà.

10. kagome

kagome

Có tiền em cũng mua bảo hiểm nào đó đấy. Nước ngoài ai cũng có nhu cầu BH. CÒn ở VN hay bảo bị lừa :D

11. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

mua bảo hiểm là mua sự an tâm, không gọi là lừa đảo được. ở các nước phát triển người ta tham gia bảo hiểm nhân thọ nhiều lắm, VN mình chưa có điều kiện nên chưa có nhiều người tham gia thôi

12. metieuthienthan

Thật ra có lừa thật, dân mình cứ không chịu đọc cái hợp đồng, cư sthế kí cái roẹt rồi chả chịu nghĩ ngợi gì. bảo hiểm nó có 21 ngày cân nhắc là để mình đọc hợp đồng đó, xong có chuyện gì lại bảo bị lừa.
    Đóng tiền cho đại lý thì ko kiểm tra xem mình đã có phí chưa, kệ cho đại lý muốn làm gì thì làm...
    thế sau đó lại đổ lỗi cho số phận, he he. Đấy là em đang nói cái vụ của Pru ở quảng ninh.

Meyeuteo thích bài này.
  13. TamThu

TamThu Bắt đầu tích cực

mình cũng nghĩ như metieuthienthan. Mua bảo hiểm là để phòng chống rủi ro thôi chứ ko tính toán lãi, nếu tính lãi thì mọi người gửi ngân hàng hơn.Nếu như bớt tiêu đi một chút thì chồng con mình được bảo vệ nếu như trong trường hợp xấu xảy ra. Mình cũng đang cố cày cuốc để mua bảo hiểm cho bản thân

14. mebegiun2012

mebegiun2012 Thành viên tích cực

chả bao giờ có lừa đảo đâu cảc mẹ nhỉ. thực ra việc mình tham gia rồi hủy giữa chừng, vì đồng tiền mất giá, khả năng tài chính k có....đó là tình hình kinh tế chung của cả thế giới, ở đâu cũng có lạm phát mà. nên việc tham gia bảo hiểm các mẹ cứ nghĩ là 1 khoản tiền tiết kiệm, sau này cho con cho cháu, và để đề phòng khi có những rủi ro lớn xảy ra, thì sẽ có hỗ trợ của bảo hiểm. Nên khi tham gia bảo hiểm nhân thọ, em nghĩ cân nhắc số tiền tham gia và số năm tham gia là rất quan trọng. đừng bao giờ nghĩ nhịn ăn để đóng phí bảo hiểm, nếu như vậy sẽ rất khỏ để tham gia liên tục trong 1 thời gian dài.Có được 1 kế hoạch tài chính tốt, sẽ đảm bảo cho cả gia đình mình ạ.

15. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

trời, lần đầu nghe bảo hiểm là lừa, chắc chỉ có mỗi mình mẹ cháu nghĩ vậy
    mình đã từng mua, đang mua và đã từng đáo hạn

16. Thanhxinhdep

Thanhxinhdep Bắt đầu tích cực

Bây giờ mọi người cũng mua bh nhiều mà ???????

17. metieuthienthan

Em đang quảng cáo cho bảo hiểm đấy mà ;))
    Chứ em đã mua rồi thì lăn tăn gì nữa.
    Nhưng có điều là em nói với mọi người rằng mình mua bảo hiểm là bị phán ngay câu đó "Bị lừa rồi" =.=
    Thât là nản :)

18. singledad

singledad Bắt đầu tích cực

Văn hóa người Vn là nước đến chân mới nhảy, vì thế ít ai quan tâm đến BH lắm.
    Lúc bình thường, có điều kiện thì ko tham gia, khi gặp sự cố thì toàn bảo phải chi có BH... haizz.

PRUDENTIAL0 thích bài này.
  19. black.pearl89

black.pearl89 Thành viên chính thức

Mua bảo hiểm là để phòng tránh những trường hợp bất trắc xảy ra trong cuộc sống sau này thì sao gọi là bị lừa được. Ở nước ngoài bảo hiểm này phổ biến mà ở Việt Nam dân mình vẫn còn chưa có văn hóa mua BH thì phải.

PRUDENTIAL0 thích bài này.
  20. metieuthienthan

Nhiều khi em nghĩ mọi người còn e dè bảo hiểm cũng do người Việt mình cái gì cũng thích có lợi cho bản thân, đại lý bảo hiểm cư stư vấn loạn lên, mỗi người một kiểu.

túi sưởi 123 thích bài này.