Cần giúp: Cách xử lý đối với da nhờn, hay có mụn chìm

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi dietmoigayhai, 28/7/2014.

1. heodat001

heodat001 Banned

Ðề: Cách xử lý đối với da nhờn, hay có mụn chìm

bạn có thể dùng khoai tây đã nấu chín, nghiền nhuyễn trộn với 1 thìa bột yến mạch để làm mặt nạ, sẽ có tác dụng cân bằng độ ẩm, giảm độ nhờn trên da. ^^!

Đang tải...

2. vemaybaygiare_td

vemaybaygiare_td Bắt đầu nổi tiếng

Vừa đi spa nặn mụn về xong đặt - mặt giờ nát toét - hy vọng là vài buổi sẽ đỡ :((

3. mssku

mssku Bắt đầu tích cực

Mình trả lời cụ thể câu hỏi của mẹ nó nhé:
    1. Mẹ nó nên đắp mặt nạ nước hoa hồng, loại không chứa cồn nhé. Mẹ nó có thể tự làm nước hoa hồng mà. Mua bông tẩy trang về, tẩm nước hoa hồng rùi đắp 15p. Nếu mua nước hoa hồng ngoài cửa hàng mỹ phẩm, thì bảo người ta lấy cho lọ ko chứa cồn, có cồn sẽ làm da trắng lên dần nhưng mỏng da mặt đi. Bôi vào vết thương hở trên mặt thấy xót là biết ngay hỗn hợp chứa cồn ý mẹ nó ạ. Tác dụng nước hoa hồng: sạch da, giảm nhờn, se khít lỗ chân lông, căng sáng da mặt, cân bằng độ ph tự nhiên cho làn da. Bình thường mọi người vẫn dùng nước hoa hồng để dưỡng da rất tốt nhé mẹ nó.

2. Rửa mặt bằng nước muối công nhận là giảm nhờn và sạch bụi bẩn. Nhưng lỗ chân lông chắc chắn to ra. Thành ra hết mụn lại lo chữa lỗ chân lông to mệt lắm mẹ nó ạ. Như 1 mẹ nói là chấm nước muối sinh lý vào vết nặn mụn hoặc mụn sưng để sát trùng thì được, đừng nên lạm dụng nước muối sinh lý rửa toàn mặt mẹ nó nhé.

3. Mình trả lời luôn trên câu 1 rồi nhé.

4. Thấy có mẹ nói dùng giấy thấm dầu sẽ thấm được dầu tốt hơn giấy ăn. Đúng là như thế vì giấy thấm dầu thấm rất sạch dầu. Tuy nhiên, sẽ khiến da khô, căng, kích thích ra dầu nhiều hơn. Đêm mà ngủ không thấm dầu thường xuyên được sáng ra biết nhau ngay các mẹ ạ. Đây là mình được nhân viên spa tư vấn và cũng dùng thử giấy ăn thấm 1 time thì sáng dậy thấy da mặt ko bóng loáng dầu như trước nữa. Còn tùy các mẹ, nếu dùng giấy thấm dầu thì đừng thấm kĩ quá, đừng thấm liên tục có thể sẽ đỡ kích thích da ra dầu hơn.

5. Thêm 1 điều nữa là mẹ nó có thể rửa mặt thường xuyên với nước sạch nhé, cứ táp nước lên mặt cho sạch da thôi. Không dùng sữa rửa mặt quá 2 lần/ ngày.

Chúc mẹ nó hết mụn và da dẻ lại căng mịn, khỏe đẹp :D

4. thaohuyen1994

thaohuyen1994 Thành viên tập sự

nói chung mụn chìm thì phải làm cho nó trồi lên rùi nặn thì mới bớt hoàn toàn còn cứ tìm cách dìm nó xuống thì chỉ ảo tưởng là bớt nhưng thực ra nó còn nằm ì ì dưới da thì cứ trồi lên sụt xuống thì chừng nào mới trị dứt điểm được.

5. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

bạn này nói cũng phải. nhưng mà để nó mọc rùi nặn lại sợ viêm ý

6. bebeobungto

bebeobungto Thành viên chính thức

mn chịu khó dừng các loại kem trang điểm và phấn trang điểm một thời gian đi nhé, dù là hàng tốt, cũng k nên dùng. Vì các sản phẩm ấy càng làm tình trạng mụn trở nên nghiêm trọng hơn. Hãy trị mụn trước đã mn ạ. Mn có thể tìm các loại mỹ phẩm hợp với da mình để trị mụn và chăm sóc da. Còn không, có thể dùng biện pháp tự nhiên như hỗn hợp lòng trắng trứng, mật ong, chanh để đắp mặt nhé. Kiên trì một thời gian, mn sẽ thấy da khác ngay.

7. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

bạn rửa mặt 3l/ngày bằng sữa rửa mặt càng làm mỏng da, hết khả năng tự chống chịu của da. Cũng không nên dùng giấy thấm dầu nhiều, kích thích da tiết nhờn. Da mình cũng bị nhờn chữ T, mình đang dùng Cao bí dao, thấy mụn nổi lên nhiều, sau đỡ hơn, da sáng hơn.

8. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

Hức. E cũng mún có cách nào mà làm mụn chìm nó nổi hết lên thế mới sạch da đc.huhuu. Làm như nào mng ơi

9. vemaybaygiare_td

vemaybaygiare_td Bắt đầu nổi tiếng

mình không được tự nặn mà đi spa lấy đi - họ có dụng cụ và lau sạch sẽ thì mới không viêm.

10. thaohuyen1994

thaohuyen1994 Thành viên tập sự

cao bí đao có đảm bảo k vậy chị.

11. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bạn tham khảo dưới chữ ký của mình nhé. sản phẩm đạt huy chương vàng chất lượng VN phù hợp tiêu chuẩn 2013, được kiểm nghiệm chứng nhận rồi nhé

12. hoanganha1q2

hoanganha1q2 Du lịch sinh thái Khe Rỗ

e thấy m,n bảo uống trà xanh tốt cho da mà :/ e cũng giống chủ thớt nghiện trà xanh với cafe nên giờ nhìn như bà già à :'(

13. mssku

mssku Bắt đầu tích cực

Mẹ này nói chuẩn đấy. Mình quên không nói kinh nghiệm nữa của mình lúc mới chữa mụn là: rửa mặt bằng sữa rửa mặt, rửa tay sạch, nặn hết mụn đi, các mẹ nhớ là đã nặn thì phải bằng mọi cách nặn cho hết nhân nhé, lúc nặn xong thì chấm nước muối sinh lý chỗ mới nặn cho khỏi viêm nhiễm. Mẹ nào không tự nặn mụn ở nhà được thì ra spa lấy mụn, nhưng cũng nên bảo các bạn spa bạn ý sát trùng dụng cụ kĩ nhé, chứ dụng cụ công cộng máu me như thế, người ta làm không cẩn thận lây nhiễm bệnh gì thì chỉ khổ chính bản thân mình thôi các mẹ ạ.

Sau khi mặt nặn hết mụn và chấm nước muối xong, mình lấy bông tẩy trang thấm đẫm nước hoa hồng (tự làm) rồi đắp lên mặt 15p. Nước hoa hồng kháng khuẩn, kháng viêm, se khít lỗ chân lông nên các mẹ cũng sẽ thấy dịu chỗ đau đi nhiều đấy. Nên để nước hoa hồng trong tủ lạnh, ngăn mát nhé các mẹ. Đắp mặt lúc nước hoa hồng lạnh lạnh là tốt nhất cho da :D

PS: Lúc đầu chữa mụn, không phải mụn nào mình cũng lấy được nhân, nên mình dùng mỹ phẩm trị mụn của White Doctor, thì hầu hết các mụn cứng, mụn bọc... nó cô lại, rất dễ nặn và cậy ra. Còn mụn mềm chìm, hoặc mụn mới mọc, nhỏ thì nó dần biến mất, không phải nặn nữa.

14. dietmoigayhai

dietmoigayhai Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, giờ da mẹ nó sao rồi,. da em đỡ hơn rồi. Dạo này em vẫn uống trà xanh để giữ vòng 2 nhưng pha loảng xíu + Mỗi sáng em uống 1 cốc colegel + 1 hộp sưa chua nên da dẻ đỡ hơn mẹ nó à, có điều là em phải kiềm cafe lại dẫu rất thèm

15. Ðề: Cách xử lý đối với da nhờn, hay có mụn chìm

bạn tham khảo nhé, còn nhiều bài viết hay chia sẻ về mụn bạn cần thì inb mình gửi cho :)
    Các phương pháp điều trị mụn hiệu quả.
    Điều quan trọng là bạn nắm bắt sự xuất hiện của mụn. Khi mụn lớn, phương pháp này có thể giúp nó chữa lành nhanh hơn một chút, nhưng sẽ sẽ mất thời gian hơn.

Kẽm giúp chữa lành vết thương , là một chất chống oxy hóa , và hoạt động như một chất chống inflammatory.Nó đã được thể hiện trong một số nghiên cứu để giúp chữa lành mụn.Hãy chắc chắn để kiểm tra nhãn của chai kẽm của bạn để biết chắc rằng kẽm bạn đang dùng là kẽm gluconate . Kẽm gluconate đã được chứng minh là tốt hơn các giống khác của kẽm.

Liều lượng ( không vượt quá liều lượng này ) :
    Uống thuốc 30 - 50mg một lần mỗi ngày với thức ăn. Kẽm có thể gây ra buồn nôn khi uống lúc dạ dày trống rỗng . Không mất nhiều hơn 50mg vì kẽm có thể trở thành độc hại nếu bạn mất quá nhiều .
    ibuprofen

Ibuprofen là một NSAID ( non-steroid chống viêm) . NSAID khác bạn có thể sử dụng là Naproxen (AKA Naproxen Sodium ) hoặc aspirin . NSAID làm giảm sưng và có thêm lợi ích của việc giảm đau các zit được sản xuất . NSAID được thiết kế để sử dụng thường xuyên. Không dùng NSAID mỗi ngày trên cơ sở liên tục cho mụn trứng cá .Lưu ý: NSAIDs là không thích hợp cho tất cả mọi người , vì vậy hãy chắc chắn để nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng NSAID.

Liều lượng ( không vượt quá các liều lượng ) :
    Ibuprofen (Advil ®): liều lượng dành cho người lớn là hai viên thuốc ( 400mg ) mỗi 4-6 giờ . Không vượt quá 3200mg/day .
    Naproxen (Aleve ®): liều lượng dành cho người lớn là một viên thuốc mỗi 8 đến 12 giờ. Cho liều đầu tiên , bạn có thể uống 2 viên thuốc trong vòng một giờ đầu tiên . Không vượt quá 2 viên trong bất kỳ 8 - đến 12 giờ và không vượt quá 3 viên thuốc trong một khoảng thời gian 24 giờ.

Aspirin (Bayer ®): liều lượng dành cho người lớn là 1-2viên thường xuyên hoặc uống tăng cường ( 325 - 500mg) mỗi 4 giờ . Không vượt quá 4000mg/day .
    băng

Đá là một phương pháp chống viêm mà bạn có thể sử dụng để trực tiếp nhắm mục tiêu viêm. Đặt một khối băng trong một túi Ziploc ® một cách dễ dàng bằng chứng và lộn xộn của chườm đá . Rất nhẹ nhàng giữ băng trên các đốm cho đến khi khu vực tê . Bạn chỉ cần chườm đá trong 5 phút.
    Mức độ thường xuyên :
    Chườm đá hai lần mỗi ngày sẽ giúp khá một chút. Tuy nhiên, bạn có thể áp dụng đá lên đến một lần mỗi giờ .

điều trị

Sự kết hợp của 2,5% benzoyl peroxide và 10% glycolic acid thường có thể ngăn chặn mụn. Khi kết hợp với các bước trên, nó thậm chí còn hiệu quả hơn. Benzoyl peroxide giảm viêm , khô và vỏ , và diệt vi khuẩn mụn trứng cá . Glycolic acid làm tróc da và báo hiệu dưới đây để đẩy nhanh lượng tế bào mà có thể giúp mụn mau lành hơn . Rất nhẹ nhàng áp dụng một lượng nhỏ 2,5% benzoyl peroxide để mụn cho đến khi nó là nhiều hơn hoặc ít hơn hấp thụ. Chờ 5 phút cho nó khô hoàn toàn và sau đó áp dụng một lượng nhỏ 10% glycolic acid

Mức độ thường xuyên :
    Áp dụng 2,5% benzoyl peroxide + 10% glycolic acid không quá hai lần mỗi ngày. Hầu hết mọi người sẽ trải qua quá nhiều khô và kích thích nếu áp dụng 3 hoặc nhiều lần mỗi ngày.

Ngoài ra còn có những thứ khác bạn có thể làm mà có thể giúp đỡ. Béo omega-3 , chẳng hạn như những người được tìm thấy trong tự nhiên ( không nuôi ) cá hoặc bổ sung Omega-3 dầu cá có thể giúp giảm viêm. Vẫn không có đủ nghiên cứu để biết liệu nguồn chay của Omega-3 như hạt lanh , dầu hạt lanh có tác dụng tương tự . Ngoài ra, nhận được 8-10 giờ của giấc ngủ sẽ giúp cơ thể hồi phục nhanh hơn.

16. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Da nhờn bạn mátxa với sữa chua không đường 15 phút rồi rửa lại xem.

17. Mẹ Phương Hà

Mẹ Phương Hà Thành viên chính thức

Mình đã từng bị giống mn nhưng giờ thì ok rồi, mình tổng kết ngắn gọn cách của mình nhé:
    1. Ngừng hẳn việc trăng điểm ( vô điều kiện, không giải thích)
    2. Chỉ rửa mặt bằng SRM tối đa 2 lần/ngày ( không nhất thiết phải dùng SRM trị mụn gì gì đâu, dùng loại nào mà từ trước tới giờ thấy sạch nhất là được)
    3. Trong 2 tuần đầu, chịu khó đi ra spa khoảng 3 lần dùng dịch vụ chăm sóc cơ bản thôi nhưng yêu cầu nặn mụn thay vì massage mặt. ( Việc này rất quan trọng vì thực tế, mụn đầu đen hay các đã đang hiện diện rồi, không lấy nó ra thì chẳng có cách nào làm nó biến mất cả).
    4. Bôi kem dưỡng da hàng tối trước khi đi ngủ. Nếu ngày bạn đi làm mà đi làm bằng 2 bánh thì không nên bôi. Việc cho rằng bôi nước hoa hồng thay cho kem dưỡng da hoàn toàn là không đúng nhé nên cho dù mn bôi nước hoa hồng rồi thì vẫn cần bôi kem dưỡng.
    5. Sau khi da mặt bạn cải thiện, giảm dần tần suất nặn mụn mà thay bằng sử dụng lột mụn khi bắt đầu thấy mụn xuất hiện ( đừng để tình trạng quay lại như lúc đâu).
    6. Quan trọng nhất: Bạn phải thực hiện nghiêm túc và đều đăn các thao tác trên, nếu tự mình không làm thì thuốc tiên cũng bó tay đấy!
    Chúc bạn sớm xuynh tưới nhé!

18. duyentinh120

duyentinh120 Thành viên mới

em thấy đắp mặt nạ khoai tây + sữa chua cũng là da mịn và sáng hơn rất nhiều đấy ạ

19. trangsucthietke

trangsucthietke Thành viên chính thức

bạn bị bít lỗ chân lông rồi. Tuần xông mặt 1 lần, tẩy da chết 1 lần nhé