Chiến tranh giữa các vì sao , các bố mẹ cho em lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi habong77, 29/7/2014.

1. habong77

habong77 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ / các bố,

Em đang rất buồn vì không biết làm thế nào bây giờ. Nhà em có 1 bé gần 19 tháng tuổi, cũng từ ngày có ku cậu cả nhà cứ loạn hết cả lên chỉ vì chuyện ăn, ngủ , ị của nó. Em không biết có bố mẹ nào chung hoàn cảnh giống em không chứ ở nhà em, em không được nuôi con em theo cách em muốn. Ví dụ như :
    - Em muốn cho bé ăn dặm kiểu Nhật vì em thấy ăn như vậy cân bằng va khẩu phần ăn hợp lý tốt cho cái dạ dày non nớt và quả thận bé tẹo của con em.
    Nhưng : Bà nội của bé không ủng hộ, bà bảo là ngày xưa mẹ nuôi 2 đứa con chả theo cái phương pháp nào con vẫn khỏe mạnh và cao to.
    - Em không cho bé ăn mặn vì em biết ăn mặn không tốt cho cả người lớn chứ nói gì đến trẻ con.
    Nhưng: Bà nội nhà em nấu rất mặn, cháo của bé bà tất nhiên nấu theo kiểu mẹ nấu cho các con của mẹ ăn thời xưa. Đã rất nhiều lần góp ý với bà thậm chí ông nội cũng khuyên bà nên nấu nhạt mà bà cũng không nghe theo. Quyết làm theo ý mình.
    - Em muốn luyện cháu ngủ sớm và tự ngủ, đêm bé dậy khóc em không nựng ngay mà để con tự nín
    Thì hôm sau y như rằng bà bảo " Tối nay xuống ngủ với bà, không thèm ngủ với chúng nó ( ý nói ngủ với bố mẹ).
    - Em không bao giờ bảo bé đánh chừa ai/ cái gì làm bé đau bởi vì vô hình dung tạo cho bé thói quen bạo lực hễ ai làm mình đau là mình đánh lại
    Nhưng : bà liên tục đánh chừa tất cả mọi thứ , kể cả mẹ nếu làm cháu khóc.
    - Em không bao giờ bế bé lên ngay khi bé khóc vì không muốn tạo thói quen cho bé khi muốn có cái gì là kêu khóc.
    Thì bà nội nhà em ngay khi cháu khóc là chạy ra cưng nựng, thậm chí bế nó từ tay em để cho nó nín khóc

Vân vân và vân vân ... rất nhiều chuyện xảy ra kiểu như vậy, bà nội rất yêu cháu và trông nó hàng ngày

Mẹ đẻ em ở xa, 1 tuần sang trông cháu 1-3 lần ( tùy tuần) để những hôm đó bà nội được thư giãn nghỉ ngơi. Mẹ em cũng chiều cháu, em không hề bênh mẹ em, em luôn nhắc mẹ không được chiều cháu vì như vậy cháu sẽ hư ( mẹ em chiều cháu kiểu như hay cho cháu ra ngoài đường chơi, cho cháu uống 2 hộp sữa thay vì chỉ được uống 1 hộp theo lịch của bà nội, bà hay lấy các hộp hoặc đồ em để trong nhà cho cháu chơi vì bà bảo trẻ con phải thay đổi đồ chơi nó mới chơi lâu được ...)

Bà nội của cháu thì luôn luôn muốn mọi thứ phải theo ý mình. Mà ai làm sai không đúng ý thì bà sẽ không hài lòng, đỉnh điểm của mọi chuyện là bà nội bảo em giờ cháu hư là tại bà ngoại , cháu đòi cái gì cũng cho. Haizza em thì em không bênh bà nào cả em rất thẳng tính em luôn nói thẳng mọi chuyện mà em thấy sai kể cả đấy là mẹ em hay mẹ chồng em. Và giờ em đang rất khó xử chuyện giữa 2 bà vì thực tế là cả 2 bà đều chiều cháu, bà nội thì muốn nuôi cháu theo ý mình. Còn bà ngoại thì bảo trẻ con chưa biết gì nên phải từ từ .... Chồng em thì tất nhiên theo bà nội bảo là cháu giờ hư là do bà ngoại. Em ức chế quá các bố/mẹ ạ. Em thấy con em hư là do cả 2 bà chiều nó chứ chả riêng gì là do bà ngoại hay bà nội. Em cũng có lỗi vì em đi làm từ sáng đến tối, một tuần em chỉ có t7-CN dành trọn cho con nhưng cũng không thể uốn nắn đc nhiều khi phần lớn thời gian cháu ở với bà, sẽ ảnh hưởng lối sống của bà.

Em khẳng định lại là em đã chiến tranh rất nhiều với mẹ đẻ em để bà thay đổi, nhưng giờ mẹ em gần 70 tuổi rồi, muốn thay đổi cũng phải từ từ và có khi trong tâm muốn thay đổi mà đôi khi lại quên khuấy mất ấy chứ. Em đã khóc nhiều đêm vì em thấy sao mà em bất hiếu thế cơ chứ, toàn làm mẹ em buồn. Khổ tâm lắm mọi người ạ trong khi bà nội cũng phải thay đổi mà chả chịu thay đổi.

Em muốn cả nhà cùng nhau giải quyết vấn đề chứ không phải đổi lỗi cho nhau ấy thế mà kết quả thành ra giờ bà nội nhà em có vẻ rất khó chịu với bà ngoại. Em không muốn có chiến tranh trong gia đình giờ em phải làm sao các bố/mẹ ơi. Buồn mất mấy hôm nay rồi vẫn chưa biết cách giải quyết ạ. Cuộc sống hôn nhân thật là phức tạp. haizzzzzzzz

Xem thêm các chủ đề tạo bởi habong77
    Đang tải...

2. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Ðề: Chiến tranh giữa các vì sao , các bố mẹ cho em lời khuyên

Có con phức tạp bạn nhỉ, bạn đứng giữa bà nội và bà ngoại nên cũng khó xử. Mình nghĩ nếu bạn thấy bà nào có những hành động hoặc dạy cháu nuông chiều cháu quá thì bạn nên nói thẳng luôn, mất lòng bây giờ còn hơn cứ bị khó xử như thế.

habong77 thích bài này.
  3. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

khổ thân chị, e cũng chẳng có lời khuyên gì cho chị, cảm giấc hơi bất lực, khó giải quyết cho vẹn đôi đường. à chị thử tìm các tạp chí, báo, hay là các chươn trình nuôi dạy trẻ tốt ấy, bảo các mẹ xem xem thế nào. Giờ các cụ già rồi, thay đổi nó khó lắm, mà cứng rắn thì các cụ bảo mình láo, bất hiếu.

habong77 thích bài này.
  4. huyenthanh1991991

huyenthanh1991991 Thành viên rất tích cực

chăm con mọn đã đủ mệt rũ người lại thêm quả " chiến tranh giữa các vì sao" nữa thì căng thẳng quá c nhỉ?E mà là c chắc e nổ tung rồi:(

habong77 thích bài này.
  5. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

k biết mn đã nhiều tuổi chưa, nhưng đọc bài của mn thấy giống mình ngày xưa quá :)) mình cũng từng tranh chấp với bà nội rất nặng nề về chuyện nuôi con, mình thì k nuôi con kiểu nào cả, quan điểm của mình là cho bé ăn khoa học, mình cảm thấy ổn là đc, béo hay k tuỳ độ hấp thu của nó, miễn k ốm là đc! mc thì lại thích nuôi cháu như nuôi heo, hở ra là ăn, ăn k ngừng nghỉ. thế nên mình rất chi là ngại khoản bà trông cháu, nhưng đi làm, cháu thì bé, chả làm sao đc. góp ý thì bà kêu nuôi bố nó như thế h mới khoẻ mạnh cao to thế chứ, rồi giận dỗi, sau mày tự ở nhà mà nuôi con mày, tao k trông nữa! em từng rất bực mình và điên rồ k biết làm sao, nhưng chồng chợt nói thế này: bà thương cháu, dù già rồi vẫn cố gắng trôhg cháu tiết kiệm cho 2 vc, nên chiều bà 1 tí em ạ. Ngẫm lại cũng đúng, thế nên mình tìm cách thoả hiệp với mẹ chồng, sao cho cách nuôi dạy con luôn ở thế giữa, mình nhường chút chút, nói khéo với bà để bà nhường lại chút chút :) căn bản là sự khéo léo của con dâu thôi. Còn cái gì k thể nghe theo bà, có nghĩa là cực chẳng đã thì... thôi, bà nói sao cứ vâng dạ, còn thực hiện cho con nhue thế k là việc của....mình!! thế nên sau 1 năm, giờ mình cứ nhẹ nhàng nêu ý kiến là bà sẽ nghe, dễ tính hơn nhiều. hehe mn suy nghĩ xem sAo nhé!

habong77 thích bài này.
  6. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

hjc chia sẻ với mẹ nó . em thì chỉ đứng giữa nhìn 2 bà tranh nhau trông cháu . bà nào cũng dụ dỗ con vè ở cùng thôi >.<

habong77 thích bài này.
  7. keo.bong

keo.bong Thành viên đạt chuẩn

chia sẻ với mn nhé. đúng là khó xử thật đấy :(

habong77 thích bài này.
  8. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

khổ thật đó. Vậy mẹ nó thử thế này xem:
    1. Bé 19 tháng có thể cho đi học mẫu giáo bé đc rồi. Cho bé đi học bé sẽ ngoan và biết đc nhiều thứ hơn là chỉ ở nhà với bà cả ngày.
    2. Mẹ nó nấu sáng cho bé ăn rồi bé đi học, tối về đón mẹ cũg nấu cho bé ăn. Như vậy sẽ hạn chế đc vđề ăn uống.
    có gì nhờ cô ở lớp để ý nữa.
    3. Thôi thì fải ở cùg mck trong 1 nhà thì mẹ nó cố gắng k cãi, phải lôi chồng về phe mình ấy vì 10 lão ck nào cũg nghe mẹ hết cả 11 ấy. chỉ khi nào ck nghe mình thì may ra nói bà mới chịu nghe thôi. Cố lên.

habong77 thích bài này.
  9. habong77

Cảm ơn mẹ bon tròn đã chia sẻ. Mình 29 tuổi rồi hihi , thật ra là mình cũng đã chiều mẹ chồng hết mức , để bà chăm cháu theo cách bà nghĩ là tốt. Chỉ buồn 1 nỗi là bà hơi bảo thủ, cứ cái gì bà làm thì là tốt hết còn những người khác làm k đúng ý bà thì dù có tốt cũng bị bà coi là không tốt. Mình cũng AQ để vui vẻ nhưng mà đôi khi nói thật là trong lòng không vui ý. Mình sẽ thử khéo léo theo kiểu của mn xem thế nào hihi.

10. habong77

hihi chồng mình thì nói chung là theo mình mỗi tội mẹ chồng lại không nghe chồng hihii nên cũng đau đầu lắm mẹ Trinh Yen ạ. Mình đang luyện bé ngủ ngoan để tháng tới cho bé đi mẫu giáo đây. Hy vọng là khi bé đi học sẽ giảm thiểu mấy chuyện đau đầu xoay quanh việc nuôi cháu nữa .

11. habong77

Ui nhà mình cũng thế đấy, bà nào cũng thích cháu theo mình hihihi, bà yêu cháu thì tốt nhưng đôi khi nó lờ mẹ luôn vì bà dụ nó ác quá :(

12. Thai Anh

Thai Anh

tớ thì nghĩ bạn nên thống nhất quan điểm nuôi dạy con với MC và MĐ để có đc tiếng nói chung và khéo léo dung hòa khỏi chạnh lòng các bà thôi

13. habong77

uh mình sợ nhất là các cụ bảo mình bất hiếu mẹ nó ạ, nên giờ thôi đành nhờ bố chồng thi thoảng đứng ra làm thuyết khách với mẹ chồng đấy ( vừa nghĩ ra cụ các đây mấy hôm) vì bố chồng mình vẫn đi làm, hay đọc báo chí nên cách nhìn có vẻ thoáng hơn. Hy vọng sẽ có kết quả hihi

14. habong77

Mẹ pnh11082005 ơi, nói với bà ngoại nói thẳng thì đc vì bà còn hiểu mình thương mình, nhưng nói thắng với bà nội hơi khó . Mình mới áp dụng chiêu nhờ bố chồng góp ý nhẹ nhàng theo kiểu theo ông đc biết. Hy vọng khi bé nhà mình đi học se đỡ hơn.

15. habong77

Uhm, mình đang thực hiện dần dần mẹ Thái Anh ạ, vì cái nè mà nói 1 lúc chắc sẽ bị ăn chửi mất. đang nhờ thêm cả các bên t3 hỗ trợ. Hy vọng sẽ có kết quả cải thiện ạ

16. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

cho bé đi học đi bạn ạ, mình cũng giống bạn, không kiềm chế được

habong77 thích bài này.
  17. mini_shop

mini_shop Thành viên rất tích cực

mẹ nó có bé được gần 2 tuổi rồi còn gì, mà sao có vẻ như là đg bị trầm cảm đó. Những việc mẹ nó kể ra thực ra là chuyện nhỏ thôi mẹ nó đừng quá lên như thế. Vd bà ngoại cho bé ra ngoài chơi là rất tốt, cho cháu thay đổi đồ chơi là rất tốt. Bà nội hay bà ngoại cưng nựng để bé nín khóc thì cũng ko vde gì. Ăn uống của con thì mẹ nó ko quyết định đc sao? con ăn gì, thực đơn mỗi bữa thế nào, cho dầu hoặc phomai hoặc mỡ... từng bữa thế nào mẹ nó phải là ng` đạo diễn chứ. Em cảm thấy như mẹ nó vì lấy lý do là bận việc trong tuần nên k chăm lo con sao ấy. Còn thì con có ngang ngạnh (hay hư như mẹ nó gọi) thì phần lớn là do mẹ nó nhé, chưa chắc là do 2 bà đâu.
    vd bé nhà em con trai, nhưng mẹ nói là sợ, nghe răm rắp (trộm vía, trộm vía) - mẹ mà dặn là con phải đánh răng như thế này thế này, mà khi bà cho đánh răng kiểu khác là nó k chịu đâu, nó bảo: mẹ cháu bảo thế :))

18. O La

O La Thành viên đạt chuẩn

vấn đề muôn thuở, đau đầu lắm các mẹ ạ :(