Bé bị chàm sữa trên mặt làm sao đây!!!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi su_shi, 11/6/2010.

1. su_shi

su_shi Thành viên tích cực

Cho em hỏi tý!!!!!
    Bé nhà em gần 6 tháng nhưng từ lúc 1 tháng đến giờ bé cự bị chàm sữa hay còn gọi là lác gió, đi bs da liễu cho thuốc xức vào thì hết nhưng k xức lại nổi lên, BS chỉ định chỉ xức khi nó nổi lên nhưng em muốn trị dứt điểm. Có mẹ nào có cách dân gian hay tây y nào hay chỉ giúp em với a. Bé là con gái nên em sợ bôi thuốc nhiều sau này hư da mặt con.
    Help em gấp gấp nha các mẹ thông thái!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi su_shi
    Đang tải...

2. Mẹ_Vy

Mẹ_Vy Thành viên mới

Bé nhà mình mới được 2 tháng, cũng bị chàm ở mặt nhưng mình ko biết có phải chàm sữa ko. Cho bé đi khám bác sĩ nói bé sẽ bị đi bị lại như vậy cho đến khi ngoài 2 tuổi và cũng cho thuốc về để bôi. Mình bôi thuốc cho con không thấy khỏi. Đi hỏi khắp nơi thì đc mách là nhai trầu cau rồi lấy bã bôi cho con. Mình đã làm và thấy hiệu nghiệm hơn thuốc. Nhưng chắc chắn cái này sẽ bị đi bị lại đấy bạn ạ. Bây giờ cứ thấy bắt đầu có vết nổi lên là mình lại mua trầu cau về để bôi cho con.

3. su_shi

Ôi Thanks mẹ nó nhé, mua tràu cau nhưng phải nhai lấy bả hả mẹ nó??? Ôi nhà chỉ có bà ngoại e nhai trầu mà bà mất rùi lấy ai nhai bây giờ chời????

4. Mẹ_Vy

Mẹ_Vy Thành viên mới

Nhà mình cũng ko có ai ăn trầu cả nhưng nhìn mặt con thương quá nên mình cứ nhắm mắt nhắm mũi nhai. Cũng ko đáng sợ lắm đâu mẹ nó ạ. Bổ một miếng cau, bôi tí vôi vào lá trầu rồi nhai cho đỏ. Bỏ bớt nước đi, để lại tí nước ở bã để vắt ra bôi vào vết chàm cho con. Nghe hơi mất vệ sinh một chút nhưng mình thấy hiệu quả hơn thuốc bôi đây. Mẹ nó thử xem con có đỡ ko. Bị cái này là phải trường kỳ kháng chiến rồi. Mình thấy bà ngoại bé nói chị gái mình khi còn nhỏ cũng bị chàm và cũng phải đến ngoài 2 tuôỉ mới đỡ dần đấy. Cố lên mẹ nó!

5. Nhung_

Nhung_ Bắt đầu tích cực

Ban thu cho con boi skinbibi xem con minh cung bi rua mat dap kinh gioi mai ko khoi ma boi cai thuoc nay khoang 1 tuan la het day.

6. SODO

SODO Thành viên chính thức

Skinbibi mua ở đâu hả mẹ nó.................

7. curiosity

curiosity Thành viên chính thức

Bé nhà mình cứ khi nào nổi chàm là bôi Xanh Metylen. Nhìn hơi mất thẩm mĩ nhưng rất hiệu nghiệm. Có 1 đợt bé bị rất nặng, đi khám bác sĩ, lúc đầu bác sĩ kêu phải bôi kem, nhưng sau thấy mình hỏi kỹ quá nên bác sĩ sợ chỉ chỉ định bôi xanh metylen. Dần đần 1 tuần sau thì đỡ và hết hẳn. Sau đó nổi lên chút xíu, mình lại rình lúc đêm con ngủ thì bôi. Nếu bạn bật điều hòa thì phải để 1 chậu nước sạch trong phòng, giúp cho da bé ko bị khô. Và phải thay thường xuyên hàng ngày (nếu ngày nào cũng bật).

Bản thân mình bị chàm rất nặng nên khi có bầu mình cũng lo con mình sẽ bị di truyền của mẹ. Nhưng trộm vía chỉ nhờ bài thuốc đó mà đỡ. Với cũng nhờ đã chữa chàm ở đủ mọi nơi cho bản thân nên mình rút ra kinh nghiệm là hạn chế dùng kem bôi cho con. Như bản thân mình, chỉ khi nào nặng quá mới lấy kem ra bôi, còn bình thường để kệ thế. Nếu ngứa quá thì khi tắm dùng Cetaphil thay sữa tắm da dẻ sẽ mát dịu hơn. Ngoài ra các nhà thuốc Đông y hay chỉ cho dùng trà xanh tắm nhưng mát thì có mát nhưng da thì đen nhẻm, bẩn bẩn ghê lắm.

8. Birua

Birua Thành viên tích cực

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng bị chàm vài lần. Bà ngoại mách bôi bã trầu nhưng mẹ sợ bị nhiễm trùng ko dám bôi cho con. Được mấy chị mách rửa mặt và bôi kem Cetaphil đỡ hẳn

9. mechipbong

mechipbong Bắt đầu nổi tiếng

Con tớ hồi 2 tháng tuổi cũng bị chàm. Tớ lấy sữa mẹ bôi vào, thế mà hết đấy.

10. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

1. dai lá trầu xanh rồi bôi lên chỗ chàm (cách này làm cháu bị xót)
    2. Mua thuốc eumovate về bôi, thuốc này hiệu nghiệm lắm (nhưng có chứa corticoid)
    3. Bôi skinbibi (ko hiệu quả bằng eumovate)
    Chúc bé mau khỏi nhé

11. Nhi_Bống

Nhi_Bống VNXK 0982891998

con tớ thì hồi bé cũng bị, tớ chỉ bôi hồ nước thôi, lành và mát, tớ thấy cái bài bôi trầu hơi mất vệ sinh, gần như là bé nào cũng bị, dần bé sẽ hết, các mẹ đừng lo:)

12. su_shi

Em cũng có bôi Eumovate cho bé nhưng vẫn bị lại, bôi xong lặn có 1 đốm trắng như lang ben rồi dần hết, e sợ bôi nhiều sẽ làm hư da mặt con.
    Thấy mẹ nói nhai lá trầu bé bị xót làm e cũng sợ, nhưng em muốn trị dứt cho bé chứ cứ bị đi bị lại hoài nhìn mặt con tội quá.
    Em cũng có tắm cho bé bằng trà xanh nấu đặc nhưng cũng k hiệu quả.
    E đã hết sữa nhưng hồi bé còn bú cũng có bôi nhưng k hết.
    Cái này sao khó chữa thế k biết nhìn mặt con cứ sáng ngủ dậy là lốm đốm đỏ thương gì đâu.

13. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

à mình quên, nếu bôi eumovate thì bạn bôi thêm hồ nước nữa, hồ nước thì bôi ban ngày còn eumovate thì bôi buổi tối trước khi đi ngủ

14. Mẹ_Vy

Mẹ_Vy Thành viên mới

Mình đc bác sĩ chỉ định bôi Eumovate cho con buổi tối nhưng dùng ko được quá 5 ngày. Mình bôi cho bé 5 ngày rồi mà ko đỡ nên mới nhai trầu. Mình cũng đã tắm là chè xanh ko thấy ăn thua gì cả. Con mình thì nhai trầu là hiệu quả nhất mặc dù hơi mất vệ sinh.

15. mekutbi

mekutbi Bông Xinh

Bé nhà e cũng bị chàm này, em mua thuốc của bà lang Liên Trang ( hay còn gọi là bà lang Mỵ) ở chợ Ngọc Hà ý, khi nào thấy nốt chàm hay kể cả nốt đỏ e bôi vào khi bé ngủ ý, đến sáng hôm sau là ngon lành luôn. Chàm này ko chữa được hẳn đâu, cứ lên là e bôi thuốc đó vào là ngon lành ^_^

16. Mx3

Mx3 Cào cào châu chấu

Ðề: Bé bị chàm sữa trên mặt làm sao đây!!!!!

Bé nhà mình bị lác sữa từ 1 tháng tuổi đến giờ hơn 2 tháng rồi mà vẫn ko hết, mặc dù đã thoa nhiều loại thuốc. Có người bày lấy chuối chát cắt lát mỏng rồi chà lên mặt con. Mình phân vân ko biết cách này có áp dụng được ko, chỉ sợ gây nhiễm trùng thì tội bé lắm.

17. Me Sunny

Me Sunny Thành viên mới

Hi các mẹ, lúc trc bé minh cũng bị lát sữa như thế, mình làm đủ mọi cách mà không khỏi, cuối cùng có mẹ mách mình boi emovate thì hết hẳn. Có điều tái đi tái lại là có thể bé bị dị ứng với thành phần nào đó trong sữa (với bé bú sữa ngoài) bé nhà mình cung thế. Sau này mình đổi sữa khác thì bé không bị nữa. Các mẹ xem tham khảo như thế nào nhé. Có điều bôi emovate thì 1 lớp mỏng thôi nhé, không nen lạm dụng quá. Chúc các con mau hết bệnh nhé.:p.

18. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em cũng bị chàm bsy cho bôi eumovate hnay mới bôi ngày đầu tiên ko biết có đỡ ko nhìn nổi mảng đỏ trên mặt thương bé quá các mẹ ạ :(

19. Beanton08

Beanton08 Thành viên mới

Con nhà mình hồi 8 tháng cũng bị mình chẳng bôi gì vì biết nó tự lành sau 2 tuổi , nhiệt tình chữa đôi khi có hại, chữa hay không chữa thì đến khoảng 2 tuổi cũng biến mất. da trẻ con rất mỏng và dễ tổn thương , các thuốc tây có hiệu quả thì chứa corticoit, dừng bôi chàm tái phát lạm dụng có thể gây teo da và biến đổi màu sắc da và nhiều tác dụng phụ khác. các thuốc hoàn tán đông y không ks được thường hay được pha trộn corticoit, trẻ bị chàm sữa thường có cơ địa dị ứng nếu lạm dụng bôi các thuốc không kiểm soat được thành phần có thể gây phản ứng dị ứng tại chỗ sưng vù , nặng có thể gây phản ứng toàn thân đe dọa tính mạng cơ thể (sốc phản vệ). Nếu bạn chú ý những bé bị chàm khi muõi đốt thường sưng to, trong gđ ruột thịt thường có người có cơ địa dị ứng (hen, chàm , viêm mũi dị ứng ...).Nên theo bs điều trị dùng thuốc khi trẻ ngứa gãi, còn nếu trẻ không ngứa gãi theo mình không nên dùng thuốc gì , cố gắng giữ da sạch.

MítDừa thích bài này.
  20. phuongviet_2009

phuongviet_2009 Thành viên rất tích cực

bé nhà em cũng bị . em mua GENTRISONE có 1 lần khỏi luôn . hiệu nghiệm lắm . chị thử xem . em bôi skinbii rồi cái gì ý cũng k khỏi . bôi cái này 1 lần khỏi luôn . còn con chị gái em thì bôi trangala . chắc mỗi bé hợp với mỗi thuốc ạ

MítDừa thích bài này.