Khó khăn lớn nhất của việc bán hàng là gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi webmaster, 30/7/2014.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chào các bạn,

Khi kinh doanh online thì khó khăn lớn nhất của chúng ta là gì?

Các bạn có gặp phải áp lực cạnh tranh của các công ty lớn như La za da, FPT, và các trang web kinh doanh lớn và chuyên nghiệp hơn không?

Các bạn mong đợi và kỳ vọng điều gì?

Rất mong được lắng nghe những ý kiến của các bạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. kagome

kagome

Ðề: Khó khăn lớn nhất của việc bán hàng là gì?

Em vừa mới kinh doanh thêm mặt hàng mới và thấy khó khăn nhất là cạnh tranh với những ng bán hàng lâu năm, đồng thời lại có 1 số ng lại cố tình dìm giá xuống, mà cái giá họ đưa ra làm em sợ luôn. Kiểu cá lớn nuốt cá bé ý. Nhưng cứ kiên trì thôi ạ!
    - Một vấn đề nữa là về nguồn hàng. Khi em tìm hiểu về nguồn hàng một số mặt hàng thì nguồn chính thống giá sau khi chiết khấu bằng đúng giá mà rất nhiều ng bán đang bán lẻ, không hiểu những ng bán hàng kia họ lấy hàng ở đâu như thế nào, chả nhẽ họ lại ko có lãi.....
    Nói chung em mới nên cũng chưa biết nhiều về thị trường lắm, chỉ biết là cạnh tranh rất khốc liệt luôn :D

3. Hồ Minh Phương

Hồ Minh Phương mebumxinh

Tìm được nguồn hàng ổn định là quan trọng nhất và phải đc giá hợp lý nhất. Nhưng bán hàng online thì hàng k thể chạy hàng như có của hàng được. Căn bản là ít vốn nên mới tập tành online kiếm thêm ạ. Nhưng ít vốn thì ít hàng, mà ít hàng thì k thể đc giá tốt. Do vậy mà khó cạnh tranh đc với những shop trên này mà có cả cửa hàng riêng. Đam mê kinh doanh nên vẫn quyết tâm bám trụ thôi ạ

webmaster thích bài này.
  4. Thuốc Nam

Thuốc Nam Th uốc Nam chữa bệnh Gout

Khó khăn của e là lòng tin dành cho phương thuốc của khách hàng bác ạ :((

webmaster thích bài này.
  5. mesonthao

mesonthao Thành viên nổi tiếng

Thương trường là chiến trường rất nhiều khó khăn. Nhưng chúng ta phải kiên trì mới vượt qua được khó khăn. Em cũng lót dép học hỏi những mem có kinh nghiệm kinh doanh lâu năm ạ.:D

6. Thuốc Nam

Bác Kiên có quen ai bị Gout ko e xin biếu bác 1 thang để dùng thử ạ ^^

7. webmaster

Rất cám ơn Thuốc Nam về sự hào phóng.

Thôi, để mình sẽ giới thiệu giúp khi nào mình gặp.

8. Thuốc Nam

vâng e cảm ơn trước ạ ;)

9. longhanguyen

longhanguyen Hotline: 0904331259

Gửi bác:

1- Khi kinh doanh online thì khó khăn lớn nhất của chúng ta là gì?
    Theo em kinh doanh online cái khó nhất là vấn đề xây dựng uy tín và gây dựng niềm tin nơi khách hàng - cái này là cái ko thể xây dựng 1 sớm 1 chiều và ko phải ai cũng xây được - còn khi đã xây được rồi thì kinh doanh online là số 1

2- Các bạn có gặp phải áp lực cạnh tranh của các công ty lớn như La za da, FPT, và các trang web kinh doanh lớn và chuyên nghiệp hơn không?
    Mấy cty này ko phải là vấn đề gì đối với em, nó chỉ là chỗ em tham quan tham khảo chứ cá nhân em thì ko thích mua của mấy anh này

3- Các bạn mong đợi và kỳ vọng điều gì?
    Kinh doanh online sẽ ngày càng phát triển trên nền tảng uy tín và chất lượng

10. xuanthai

xuanthai Thành viên tập sự

Khi kinh doanh online thường thì mọi ng sẽ chỉ nghĩ đơn giản là cứ lên những trang rao vặt để đăng tin là ắt sẽ có khách hàng nhìn thấy tin của mình và đặt hàng. Nhưng bạn chắc cũng hiểu đc là có rất nhiều người như bạn cũng đăng tin như vậy lên sự cạnh tranh là rất lớn, nhưng không phải là không đem lại hiệu quả. Có rất nhiều người thành công với cách làm này nhưng họ thành công vì sao:
    1 : Họ kinh doanh và rao vặt từ khi xu hướng kinh doanh online mới bắt đầu và họ đã có những khách hàng lâu năm
    2 : Họ biết kết hợp những phương thức quảng cáo và maketing khác để giới thiệu cho sản phẩm của mình
    3 : Họ biết cách nắm bắt nhu cầu của thị trường và thị hiếu của người dùng
    4 : Họ có những mối quan hệ tốt để có thể lấy được những mối hàng có giá rất rẻ.

Bạn hãy đặt mình vào vị trí của 1 người mua hàng thì bạn sẽ muốn điều gì khi mua hàng online khi bạn đọc được tin rao vặt của 1 người bán hàng.
    - Có thể bạn thích sp đó nhưng chưa đủ độ tin tưởng để chuyển tiền vì sợ mất tiền mà k có hàng hoặc hàng k đúng như quảng cáo dẫn đến trường hợp tiền mất tật mang ( trường hợp này xảy ra rất nhiều)
    - Nếu là khách hàng khi đọc được tin rao vặt họ thường xem người đó có website hay không, thường là để họ xem đó có phải là cá nhân hay tổ chức nào đó tin tưởng không ( khi đó những thông tin trên website đầy đủ sẽ tạo đc lòng tin cho người mua hàng)
    - Khi bạn có một website rồi họ sẽ chú ý đến những website mang tính chuyên nghiệp, bắt mắt và dễ sử dụng
    - Theo đó là bạn phải biết quảng cáo và đưa website của mình đến người mua hàng để nhiều người biết tới . vd như bạn seo tù khóa giúp website của mình được lên top google thì khách hàng sẽ chú ý đến bạn nhiều hơn, hoặc bạn treo Qc trên các trang khác ...v.v và vân vân
    * tóm lại các bạn phải có những yếu tố sau : Nguồn hàng + wwebsite + chiến thuật và kỹ năng quảng cáo

Đây là những kn của riêng mình sau những năm thiết kế và quảng cáo cho những wwebsite bán hàng online nhé, có gì sai sót mọi người đùng đáp gạch nhé

- Nếu các bạn có gì thắc mắc có thể chat skype với mình để chúng ta trao đổi và học hỏi thêm những kinh nghiệm về bán hàng online nhé
    skpe : xuanthaixl

Hiện tại thì bên cty mình cũng đang cho những bạn muốn kinh doanh online dùng thử website bán hàng online để thử và cảm nhận những tính năng chuyên nghiệp cùng với những hỗ trợ về giải pháp bán hàng. Các bạn quan tâm thì chat với mình để mình đưa link dùng thử nhé

lưu ly shopken102014 thích.
  11. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Sau vài năm mình Kinh doanh thấy mỗi năm mỗi khác phải nhanh nhạy học cách thay đổi theo , update thông tin về hàng hóa, nhu cầu khách hàng ...
    Online thời cách đây 5 năm - 3 năm - 1 năm trước cũng đã khác rất nhiều.
    Giờ lại có nhiều công ty lớn tham gia vào thị trường bán lẻ online cũng làm cái bánh thị phần chia ra nhiều hơn nữa.

==> Ngày càng khó nhỉ

webmaster thích bài này.
  12. webmaster

Các mẹ bán hàng đã từng trò chuyện trực tiếp với khách hàng xem liệu có website có đáng tin hơn hay không? Quả thật nhìn mấy người spam xong dưới cuối email có địa chỉ web xong mình cũng chẳng tin.

13. Me Huy Long

Me Huy Long Đồ KM giá rẻ và bỉm Bobby

Mình tham gia bán hàng OL trên diễn đàn LCM chưa lâu nhưng IT thì gà mờ lắm, Mod xem có thể tổ chức học cho những người mới vào thứ 7 or CN thì tốt quá ( Có đóng học phí). Đây là khó khăn lớn nhất của mình khi bán hàng OL.
    Ths & B Rgds

webmaster thích bài này.
  14. longhanguyen

longhanguyen Hotline: 0904331259

Bác chỉ được cái nói chuẩn ...................................

ken102014webmaster thích.
  15. webmaster

Các bạn có nhân viên hay cộng tác viên không? Có giới thiệu sp trên nhiều kênh và muốn đo mức độ hiệu quả giữa các kênh không?

ken102014nthang_pmk thích.
  16. webmaster

Cám ơn bạn về sự góp ý! Nếu có đông người quan tâm bọn mình sẽ tìm người.

nthang_pmk thích bài này.
  17. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

Em thì sợ nhất các mẹ bán phá giá cứ đăng lên thanh lý nhưng thực chất là bán hàng với lợi nhuận cực kỳ thấp luôn.Vì em nhập trực tiếp không qua bất kỳ 1 trung gian nào nên em biết giá các mẹ nhập.Nếu mà em mà bán phá giá như các mẹ chắc các mẹ cũng không cạnh tranh lại được.Nhưng làm như thế là tự giết các mẹ khác đang kinh doanh cùng 1 mặt hàng

18. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Em cũng sợ điều này...............................

19. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Theo em kinh doanh online cái khó nhất là vấn đề xây dựng uy tín và gây dựng niềm tin nơi khách hàng
    Kinh doanh online sẽ ngày càng phát triển trên nền tảng uy tín và chất lượng
    Còn hạn chế nhất của e là con nhỏ + đi làm hành chính bận nên cũng ít có time lên trên này tám chuyện thế nên cũng bán hàng chậm ah, hic

20. webmaster

Cái mà các mẹ sợ nhất cũng chính là cái mà các công ty lớn mạnh nhất, và chắc chắn họ sẽ áp dụng càng ngày càng nhiều. Vì họ là các công ty lớn có vốn lớn hơn, đầu tư nhiều hơn và khả năng quảng bá mạnh mẽ và rất rộng nên trừ khi họ không bán được hàng trong một thời gian dài chứ không chắc chắn họ sẽ dùng chiêu giảm giá, hoặc khuyến mãi rất mạnh. Vì lợi thế của họ là quy mô, họ có thể nhập với số lượng lớn nên được nhà cung cấp ưu đãi hơn về giá, và nếu họ giảm giá thấp hơn chúng ta thì họ vẫn có thể có lãi.

Trong trường hợp như vậy các mẹ có lo ngại cạnh tranh không? Liệu có giải pháp gì để cạnh tranh tốt hơn không?