Tranh luận: Chế độ thai sản

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi cubimart.vn, 31/7/2014.

1. ngocp4

ngocp4 Mẹ Móng Tay thúi

Ðề: Chế độ thai sản

Mn bít thủ tục tự lấy tiền thai sản như thế nào bảo e với ạ, e cảm ơn trc

Đang tải...

2. cubimart.vn

cubimart.vn Thành viên mới

Mẹ nó tự đi làm chắc mẹ nó đã nghỉ việc rồi hồ sơ đối với các mẹ đã nghỉ gồm có:
    + Sổ BHXH của người mẹ;
    + Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con.
    + Đơn của người sinh con (mẫu 11B-HSB). mẹ nó có thể tải mẫu đơn ở trang bảo hiểm xã hội thành phố hà nội nhé. http://bhxhhn.com.vn/thutuchanhchin...opMenuId/-1/URLCate/227/stItem/8/Default.aspx

3. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

e đánh dấu sau này chồng con còn biết lối tham khảo ạ :D

cubimart.vn thích bài này.
  4. meminhduc12

meminhduc12 Hàng Nhật - Nội địa

cho em kế dép ngồi nghe các mẹ thảo luận học hỏi kinh nghiệm ạ, tuy e đã đẻ tập 1 rưng mà e cũng k qtam vấn đề này mấy, vì mọi việc có chị làm bhiem bên cty phụ trách hết rùi ạ

cubimart.vn thích bài này.
  5. Nguyễn Minh Cúc

Nguyễn Minh Cúc Bắt đầu tích cực

Mẹ nó cho mình hỏi thêm chút là trường hợp mình sinh xong, rồi nghỉ hẳn làm thì chế độ bảo hiểm cho người người thất nghiệp là bao nhiêu. MÌnh đang đóng mức 3tr5

6. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Cty nào cũng phải trả chế độ mà, làm gì lấy đc của các mẹ đâu, cty nào mà nhì nhằng thì viết đơn lên chính quyền,

7. cubimart.vn

cubimart.vn Thành viên mới

Cách tính bảo hiểm thất nghiệp
    a/ Mức trợ cấp thất nghiệp:
    60% mức bình quân tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp.
    b/ Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp:
    - 3 tháng nếu đóng BHTN đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng;
    - 6 tháng nếu đóng BHTN đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng;
    - 9 tháng nếu đóng BHTN đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng;
    - 12 tháng nếu đóng BHTN đủ 144 tháng trở lên;
    Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp (khó khăn đó ạ)
    - Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật ; và
    - Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm giới thiệu việc làm thuộc Sở LĐTB&XH. (Trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ khi mất việc làm, nếu đăng ký chậm sau 7 ngày sẽ không được giải quyết quyền lợi về BHTN); và nộp hồ sơ đề nghị hưởng TCTN (phải hoàn thành trong vòng 15 ngày làm việc kể từ khi đăng ký thất nghiệp có nghĩa là trong vòng 22 ngày kể từ ngày thất nghiệp bạn phải chốt được sổ bảo hiểm xã hội và xin được xác nhận của bảo hiểm xã hội. Trong khi bảo hiểm xã hội của VN mình có ai nghỉ cái là chốt được luôn đâu ạ.)
    -Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định.
    - Không được hưởng trợ cấp thất nghiệp sau 2 lần từ chối nhận việc làm do Trung tâm Giới thiệu việc làm mà không có lý do chính đáng.
    - Người lao động phải xuất trình sổ BHXH có xác nhận của cơ quan Bảo hiểm xã hội về việc đóng BHTN hoặc bản xác nhận của cơ quan Bảo hiểm xã hội về việc đóng BHTN.
    Người lao động phải trực tiếp nộp đầy đủ hồ sơ hưởng thất nghiệp trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp (ngày thứ nhất trong thời hạn 15 ngày là ngày làm việc ngay sau ngày người lao động đăng ký thất nghiệp).
    -Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hàng tháng người thất nghiệp phải đến thông báo với trung tâm giới thiệu việc làm về việc tìm kiếm việc làm. NLĐ đủ điều kiện hưởng các chế độ BHTN tính từ ngày thứ 16 kể từ ngày đăng ký thất nghiệp

p/s: Với hành là chính của bộ máy VN thì bạn có làm được như những yêu cầu trên thì để lấy được tiền cũng vất vả lắm đó ạ.

Sửa lần cuối: 22/8/2014
  8. nguyenthuthuy_hp

nguyenthuthuy_hp Thành viên tích cực

Cái BHTN này chồng em lĩnh rồi, thấy cũng đơn giản mà. Chỉ cần lên đúng ngày trong giấy hẹn là lĩnh đc tiền. Người ta cũng ko hành mấy đâu ạ.

Cho em hỏi chút là khi bảo hiểm chuyển tiền thai sản của mình về đơn vị là chuyển khoản vào số tài khoản mình đăng ký (có thể là số tài khoản cá nhân) hay bắt buộc phải là tài khoản tên công ty ạ? Tại vì đơn vị em là VPDD của nước ngoài, chỉ sử dụng 1 tài khoản ngoại tệ để nhận tiền từ công ty mẹ về nên không nhận đc tiền VND trong nước. Nên em ko biết có thể yêu cầu BHXH chuyển tiền trực tiếp vào tài khoản cá nhân của em đc ko ạ?

9. hitojanai

hitojanai Thành viên tích cực

được mẹ nó ah..bên mình cũng giống bên bạn. khi làm hồ sơ thai sản bạn kèm theo công văn xin thanh toán trực tiếp vào tài khoản của người lao động...chi tiết bạn pm mình gửi hồ sơ cho tham khảo nhé.