Mọi người giúp mình - có phải mình đã sai quá mức với mẹ chồng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Hạnh phúc Bình an, 2/8/2014.

1. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

Ðề: Mọi người giúp mình - có phải mình đã sai quá mức với mẹ chồng

em thấy chị sai ở chỗ là k tôn trọng cảm nhận về nhà chồng, em thì tính sòng phẳng lắm ấy, nếu mới cưới về mà đã thấy k hợp ý cách ăn ở rồi là xong, k dây dưa nữa, thà em chịu khổ nuôi 2 đứa con vạ vật ở thành phố còn hơn ném 2 cháu về quê mà biết tính mẹ chồng là như thế. Còn chuyện to tát chung quy là tại... chồng chị! đẻ zai hay gái có phải do phụ nữ mình quyết định đâu? Mà cãi nhau to thế chồng chị cũng khó xử, biết vợ đúng nhưng sao mà bênh? nói chung rối rắm quá chị ạ

Đang tải...

2. nhantranda196

nhantranda196

Chắc em mới sống chung nên chưa có va chạm. Khi nào sinh con thì kiểu gì cũng có mâu thuẫn, nhưng có điều nếu mẹ chồng - nàng dâu hòa hợp đc thì vẫn ok, bức xúc nhỏ thì bỏ qua thôi.

3. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ mẹ chồng bạn là người tốt, chỉ hơi đồng bóng tí thôi. Riêng việc chăm 2 đứa con cho vợ chồng bạn yên tâm đi làm, đi học đã là quý lắm rồi. Chăm trẻ con vất vả lắm chứ có sướng đâu. Đêm hôm khuya sớm, lúc ốm đau bệnh tật, rồi cơm nước tắm giặt. Đủ thứ việc trong khi đáng ra ở tuổi của bà là đã đc nghỉ ngơi rồi. Còn cái việc bà bảo đẻ thêm thằng cu để tao tính. Mình nghĩ chẳng qua bà định đi xem thầy xem thợ để cúng lễ. Hoặc hỏi người ta chỗ uống thuốc sinh con trai để vợ chồng bạn đi uống. Nhưng chưa nghe hết câu bạn đã nói thế với bà làm sự việc căng thẳng lên. Vấn đề chính ở đây không phải là mấy lời của bà đâu. Mà quan trọng là thái độ của chồng bạn ý. Nếu chồng bạn thấy 2 con gái là ok rồi, thì dù bà có nói gì cũng chẳng ảnh hưởng gì cả. Nhưng nếu chồng bạn cũng muốn có con trai, thì dù bà không nói lời nào anh ấy cũng sẽ tìm cách đẻ bằng được. Trước mắt theo mình bạn cứ xin lỗi bà, có gì không phải bà bỏ qua. Chẳng bố mẹ nào chấp nhất con cái đâu. Rồi mọi chuyện lại đâu vào đấy ngay mà. Chúc gia đình bạn hạnh phúc!

4. misu-bill

misu-bill Thành viên rất tích cực

Mỗi nhà mỗi cảnh. Mệt mỏi nhỉ?

5. nguyenlananh

nguyenlananh

Mình cũng đồng quan điểm với mẹ này .

6. kimthuongchv

kimthuongchv

haizzzzzzzzzzzzzzz đọc chuyện của c mà e buồn quá

7. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh chia sẻ với mẹ nó . chả bù bên nhà em . nhà c em chỉ mong em sinh cháu gái vì cụ nhiều chắt trai quá :D

8. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

Ko biết chuyện của m.n thế nào rồi, đọc xong mà chẳng thấy chủ top đâu cả

9. ỉn mẹ ỉn con

ỉn mẹ ỉn con Thành viên chính thức

Buồn nhỉ? Tất cả cũng vì cuộc sống khó khăn mà thôi. Mỗi người phải cố gắng lên một chút, và phải thông cảm cho nhau nữa mọi chuyện lại ok thôi.

10. ant87

ant87 Bắt đầu nổi tiếng

Mình muốn nghe nốt câu chuyện của chủ top!

11. Hạnh phúc Bình an

Hạnh phúc Bình an Thành viên tập sự

Mình vào xin kể tiếp chuyện của mình nhé.
    Sau khi mẹ chồng có nói tao bắt thằng A lấy vợ 2, mình lúc đó máu nóng trong người dâng lên vì thực ra là hôm đó cãi nhau rất lâu, mình nói ít nhưng mẹ mình chửi mình rất nhiều, mình bảo : Mẹ xem mẹ nói thế có được không, mẹ nói thế có xứng đáng làm mẹ chồng không. Nói xong câu đó thì ôi thôi, cả BC, MC mình đều chồm chồm lên đuổi mình ra khỏi nhà, ôm 2 đứa con với đống hành lý đi trong tủi thân, nhục nhã mà ngày tết còn chẳng kiếm đc xe nữa, may mà chồng mình đuổi xe theo, thế là chồng đi xe máy kiếm taxi, cuối cùng thì nửa đêm cũng lên đc đến HN. Lên đến nơi, do trong tết mình mệt quá nên sáng mùng 5 có đi khám bệnh, mình bị nan y nặng quá mọi người ạ, lúc này sốc quá, có lẽ thời gian sống của mình cũng tính được mấy năm nếu điều trị tốt, lúc này thấy sợ, nhưg còn khổ hơn khi không lâu sau bé thứ 2 cũng bị ốm nặng, cháu cũng phải điều trị dài ngày, theo BS thì nếu cứ đà này thì khoảng 3 tháng nữa là cháu khỏi, mình lúc này đau khổ lắm, nghĩ chắc do mình láo quá nên bị quả báo. Mẹ đẻ mình thương hại bỏ việc ở quê để lên chăm 2 mẹ con, cháu lớn thì đi học. Giờ tiền thuốc của mình là 140k/ ngày, của cháu là 170k/ ngày chưa kể tiền xét nghiệm hàng tháng nữa. Em mình có gọi điện cho MC mình để thông báo tình hình và nhờ bà cúng hộ vì em đi xem bói bảo nhà mình bị động mộ rất nặng, nhưng mẹ mình thì chắc giận quá nên kệ, mình cũng hối lỗi quá rồi, khoảng 2 thnág sau con bé lớn có về chơi cùng bà ngoại, mình gọi cho bà oọi bảo cháu về cho ra chơi nhưng bà không cho. Đến 30.4 cả nhà mình về, mình không xin lỗi bà nhưg thái độ của mình tỏ vẻ hối cải, bà có vẻ cũng vui nên coi như không có gì nữa.
    Rồi thì nhà mình bị mất trôm, mất nhiều lắm, chồng mình về quê bảo bà là mất hết giấy tờ cùng 80tr hôm đó đi nhận nhà mới, bà bảo mất thế chắc VC lại cãi nhau hả, chồng mình bảo không, mất thì thôi có phải tại ai đâu mà cãi nhau, chả hiểu sao nói xong bà lại giận,

12. Hạnh phúc Bình an

Nói đến chuyện nhận nhà mới, khi chỗ trọ đã quá tồi tàn, mình laịi ốm nên các bác họ ngoại đến thăm thấy cám cảnh quá nên bắt mua nhà, khi đó gom tất cả từ trước vào thì đc 170tr, mình làm nhà nước nên nếu làm hs vay thì được 60%, thê là phải có 400tr tiền mặt, khi đó các bác gom vào cho vay thì còn thiếu 100 nữa, mình có nhờ ông bà ở quê là vay hộ mình, ông bà mượn sổ lương hàng xóm cắm cho mình vay được 88tr, bà gửi lên cho mình 85tr nói là còn 3tr để làm phí nọ phí kia..., hôm vừa rồi nhận nhà mới bị mất tiền, âu cũng là cái hạn nhà mới, sau khi nhận nhà xong thì mình có gọi cho MC mời ông bà lên chơi, vui vẻ lắm ạ, nhưng mấy lần sau gọi lại dỗi tỏ vẻ không muấn lên, có bác hàng xóm lên nhà con chơi, bảo có rủ mẹ mình đi nhưng mà mẹ mình bảo : tôi biết ma nhà cửa thế nào mà lên, chúng nó mua nhà chẳng thèm nói với tôi câu nào, hix. Mấy lần sau mìh gọi cho BC mời ông lên, ôg vui vẻ xong tối về chắc bà lại nói gì đó, thế là lại chẳng lên nữa. Hôm vừa rồi về nhà thăm bà ngoại chồng, có gặp MC ở đó, mình nói trực tiếp mời ông bà lên, bà nói dỗi : Mình gọi cho bố mình ấy, giờ ông ấy lớn rồi chẳng ai bảo được, ông ấy thích đi là quyền của ông ấy, chẳng ai can thiệp được, thế là rõ bà ko muấn cho ông đi. Đợt này bà ngoại hay về quê, mình hay cho con bé lớn về cùng, có gọi cho Ô nội đón cháu ra nhà chơi, và ngỏ ý là cháu nghỉ hè, nếu cháu thích ở và ông bà đồg ý thì cho cháu ở chơi mùa hè, nhưng mỗi lần Ô chỉ đón cháu ra có 1 ngày là trả về, nhưng mà khổ lắm mọi người ạ, trẻ con ko biết gì, có 2 đứa e con nhà cô ở sát nhà, con bé cứ thíh ở nhà để chơi với 2 em mà ông bà ko đồng ý, và cũng từ đây mình cảm thấy ông bà rất hờ hững với các cháu, không muấn chơi với cháu, nhưng đặc biệt Ô bà rất yêu cháu ngoại, cái này mình biết từ khi về làm dâu cơ, nhưng giờ thì phân biệt rõ ràng luôn ý. Và 1 điều nữa là, mình đã hối cải như rthế, nhưng mà ông bà vẫn giận, chưa bao giờ ônmg và và em chồng hỏi thăm 1 câu xem bệnh tật của mình và của cháu thế nào rồi, mình cảm giác như ông bà muấn bỏ con, bỏ cháu, ko muấn tiếp xúc nữa thì phải, chẳng lẽ tội của mình không thể tha thứ được hay sao, hix, càng nói càg thấy buồn

13. mecun55

mecun55 Thành viên tích cực

nhà này giống y chang chuyện nhà mình, nhà mình ông bà cũng yêu cháu ngoại hết mức còn chẳng yêu cháu nội, cái gì cũng con giai còn con dâu như người thừa ấy

14. Hạnh phúc Bình an

các mẹ vào tư vấn giúp mình đi, .....................................

15. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

tất cả vì cuộc sống chưa dư dả gì nên vậy đó bạn ạ! cố gắng lên

16. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

Bỏ chồng đi cho rồi, để tớ giới thiệu cho Chồng tớ, tớ cũng sắp bỏ chồng rồi đây..........hehe

17. phuongarch86

phuongarch86 Thành viên rất tích cực

hehe, em thấy mẹ nó còn hiền, chứ mà mc mà nói bảo chồng e đi lấy vợ 2 thì em chả làm bung bét lên cho ý chứ mà còn ở đấy mà mắng em. Em thấy mẹ nó bảo câu ý thì chả có gì cả, chắc là các mẹ chồng ở quê hay ghê gớm thui.

18. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Theo mình bạn có 1 cái sai 1 cái đúng:

Sai là gửi con cho bố mẹ chăm trong khi bố mẹ đến lúc được nghỉ ngơi.

Đúng là phản pháo mẹ chồng khi có ý phân biệt cháu trai cháu gái lại còn cho chồng đi lấy vợ hai. Mẹ chồng chả có quyền can thiệp vào chuyện con cái của bạn và chồng bạn. Lại còn việc muốn cháu trai sẽ làm các cháu gái buồn, sao người lớn không nghĩ đến cảm xúc của trẻ con, vậy có đáng là ông bà không. Giờ còn lạnh nhạt với các cháu càng không đáng là trưởng lão.

Ốm thì nghỉ đi bán ạ, dẹp mấy chuyện này vui lên cho các con vui cùng.

19. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

chẹp, em cũng có nhiều lúc cáu muốn nổ đầu với mẹ chồng, tuy các chị đều lớn tuổi hơn em nhưng mà có vẻ k ai nén giận giỏi bằng em nhỉ. em chẳng bh nói hỗn đâu, nói rõ quan điểm 1 cách nhẹ nhàng, nhưng dứt khoát, bà cũng hét ầm ỹ nói mình láo nhưng em bảo là: mẹ ạ, quan điểm của con về vấn đề này là như thế, con cũng chưa dám hỗn hào với mẹ câu nào, nhưng với con nếu chuyện này như thế con sẽ k thể làm khác đc, mong mẹ hiểu cho con. Xong là nhét bông vào tai, cáu điên tiết quá thì vào đấm cho chồng vài quả là lại ra ngọt nhạt vs mẹ chồng đc ngay, nhưng quan điểm thì k thay đổi ạ

Phuong_hang thích bài này.
  20. Phuong_hang

Phuong_hang Thành viên rất tích cực

Mọi chuyện em nghĩ chị sẽ tự nghĩ ra cách tháo gỡ thôi. Theo quan điểm của em lúc này, chị ưu tiên cho việc chăm sóc sức khỏe của Con và của chính bản thân mình đã. Chị cũng ốm đau bệnh tật, sức đâu mà chăm lo các con, suy nghĩ nhiều quá lại càng khổ hơn, lăn đùng ra đấy thì còn đâu mà phải trái trắng đen. Cuộc đời lằng nhằng quá thể, mỗi cây mỗi hoa,... Đối với em, con là tài sản lớn nhất, trời đất có sập, việc đầu tiên em phải nhảy vào ôm và che cho con đã,... Chúc chị sức khỏe và hạnh phúc bên các con.