Cần giúp: Xin tư vấn về chuyến Du lịch ở Đà Nẵng- Bana hill

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi Bravo well- done, 5/8/2014.

1. Bravo well- done

Bravo well- done Bắt đầu tích cực

em chào các anh chi trên diễn đàn ạ! Tháng 9 này vợ chồng em đi hưởng tuần trăng mật ở Đà Nẵng. Nhưng lại chưa có kinh nghiệm gì, vè đường đi lối lại, chỗ ăn ở. Em đã tham khảo trên uweb nhiều nhưng vẫn muốn xin ý kiến thực tế của các anh chị ạ! Bọn em dự định đi 3 ngày 2 đêm thôi ạ. Mong anh chị giúp đỡ. Vì nếu chọn tua thì đắt , mặt khác bọn em muốn tự mình khám phá ạ!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bravo well- done
    Đang tải...

2. Bravo well- done

Ðề: Xin tư vấn về chuyến Du lịch ở Đà Nẵng- Bana hill

cũng ko biết nên chọn tour hay tự đi các mẹ nhỉ?

3. Bravo well- done

Đã có mẹ nào đi Đà Nẵng chưa ạ?????

4. Tít Sâu Ciu

Tít Sâu Ciu Thành viên chính thức

em nghĩ mua tour cho chắc chị ạ, mình đi cũng đc đảm bảo hơn, hoặc chị có thể đặt tour land 1 ngày, còn những ngày còn lại mình tự khám phá, nvay là ok nhất ạ

Bravo well- done thích bài này.
  5. evitco2012

evitco2012 Thành viên rất tích cực

Muốn tự do khám phá thì hai bạn có thể đi tự túc. Cứ tham khảo thật kỹ mọi thông tin, kinh nghiệm là ok vì đi ĐN không lo bị chặt chém gì hết. Để giảm chi phí thì bạn nên đặt phòng nghỉ và vé máy bay qua các công ty du lịch hoặc trên các trang đặt online. Cố gắng đặt càng sớm càng tốt để có giá ưu đãi nhất

6. vợ còi

vợ còi Guest

chắc mình cũng đi tự túc, hai người đi tầm 5 ngày, chắc là đủ lên Huế, Hội An mỗi chỗ 1 đêm còn lại đi linh tinh cũng được đó mọi người nhỉ

7. dulichvietnam6

dulichvietnam6 Thành viên đạt chuẩn

Đi 5 ngày như vậy cũng hơi mệt đó bạn nhưng mà vì sự nghiệp vui chơi lên đành có đúng không bác. đi 5 ngày ở hội an 1 đêm đà nẵng 2 đêm và huế 1 đêm là thăm thú được nhiều lắm rồi
    hoặc lựa chọn ở khách sạn đà nẵng 2 đêm thăm thú được cả hội an và về huế 2 đêm cũng ổn đó bạn à

8. Nem Chua Thanh Hóa 23k

Nem Chua Thanh Hóa 23k Banned

2vc thi bạn đi tự túc cũng đc, mà mua tour cũng đc, nếu mua tour thì họ sẽ book phòng, nhà hàng, phương tiện cho bạn chẳng pải lo nghĩ gì còn không thì bạn đi tự túc cũng khá thoải mái.
    mình mới đi đà nẵng vê mình ở khách sạn Công đoàn Thanh Bình số 2 ông ích khiêm cí này 3 sao ( mùa nay trư 2/9 ) thì ks 2-3 sao cũng khá rẻ bạn ạ, gần biển thì tiện k thì xa cũng đc, vì bạn muốn đi khám phá đà nẵng về đêm có thể thuê xe máy 50k/2 tiếng xăng tự đổ đi thoải mái lun ý, còn đi ngũ hành sơn thì bạn đi taxi cũng đc, rồi bạn đi Hội An thì có xe bus xuống đó mất khoảng 30-45p thui, ở hội an bạn nên nghỉ lại buổi tối thì mới cảm nhận hết đc vẻ đẹp của nó :) lần trc mình đi buổi chiều tối là pải về nên tiếc lắm :( bạn đi đầu tuần thì giá gì cũng rẻ hơn, còn cuối tuần thì đắt hơn :) nhưng ở đà nẵng cuối tuần mới có phun lửa phun nước trên cầu rồng, xem cũng thú vị lắm, hì hì

9. Bravo well- done

Ban đầu em cũng định đặt tour ạ. Nhưng bọn em muốn tự do đi lại. Đi theo tour phải phụ thuộc vago đoàn!

10. Bravo well- done

Bọn em tính ở đà nẵng 3 ngày, ở hội an 1 ngày rồi về ạ!

11. Bravo well- done

Chị ơi, chọn khách sạn nago thì gâgn bến xe bus ạ? Em nghe nói có xe bus đến tận bà nà nữa ạ!

12. hanhphuc888

hanhphuc888 Thành viên đạt chuẩn

MÌnh nghĩ tự túc là chắc ăn nhất. Tự do, thoải mái, tự tại. Mẹ nào cần thì mình có thể tư vấn giúp cho. 0122 555 6919

13. hanhphuc888

hanhphuc888 Thành viên đạt chuẩn

Mọi người tự túc đi ạ. Có gì e lên lịch trình hướng dẫn giúp cho.
    Chỗ nào các bạn cũng có thể tự do đi đc hết, nhưng mình chỉ tính lịch trình sao cho tiết kiệm thời gian và tiên bạc nhất thôi.

14. thatlongyeuanh

thatlongyeuanh Thành viên nổi tiếng

Tự đi đi nàng ạ, tự đi thích hơn, ko bó buộc thời gian, giờ tàu xe phòng ốc đặt dễ mà :) nhà tớ đi mấy lần rồi nên chia sẻ kinh nghiệm với nhà bạn nhé

- Tàu xe: Nếu thích đi ngắm cảnh khám phá thì lúc đi nàng đi tàu đêm, đêm thì ngủ rồi, sáng ra được ngắm cảnh rất thích, tầm 12 rưỡi trưa là đến. Lúc về đi máy bay cho đỡ mệt. Còn nếu thích nhanh và tiết kiệm thời gian thì đặt vé máy bay khứ hồi. Đợt này mình thấy rất nhiều KM chặng HN-ĐN đấy.
    Vé tàu bạn đặt trên trang của Gahanoi.com hoặc trang vetau24.com.vn ý. Nên đặt giường nằm, khoang 4, giường dưới vì nằm khoang 6 mà tầng áp trên là rất lạnh.

- Khách sạn: bạn nên thuê khách sạn trong trung tâm thành phố, đi chơi và ăn uống buổi tối cho tiện, khi nào tắm biển thì bắt taxi, nên tắm ở bãi Phạm Văn Đồng và bãi Mỹ Khê, bãi Mỹ Khê đẹp hơn, xanh mướt mát và rất sạch, nói chung biển Đà Nẵng quá đẹp rồi. Lần đầu vào ĐN nhà tớ thuê khách sạn gần biển, nhưng thấy rất bất tiện vì tối đi ăn, đi chơi phải đi xe taxi vào thành phố, vì tối nào cũng đi, hoặc trưa cũng đi, còn tắm biển thì 1 ngày chắc bạn tắm 1 lần chứ mấy.

- ĐI chơi:
    + Bà Nà:bạn nên đặt vé đi Bà Nà qua tổng đài trước, nên đi từ tầm 8h sáng vì trên đó rất nhiều thứ để chơi, đi muộn thì đến chiều tối rất lạnh và ko chơi hết được, nhớ mang theo mũ và áo khoác vì trên đó khá lạnh đấy.
    + Các điểm khác: chùa Non Nước, chùa Linh Ứng, bán đảo Sơn Trà...
    + Hội An: nên đi tối T7 là đẹp nhất, mà chỉ cần đi 1 buổi tối thôi chứ ko cần mất cả ngày, đi tầm 45 phút là đến, cứ ăn tối xong rồi bắt taxi mà đi thôi :)

- Đi lại: trong đấy hầu như toàn taxi 7 chỗ thôi, nhiều nhất là Mai Linh và Vinasun, phục vụ cũng rất tốt, nhanh nhẹn và nhiệt tình.

- Mua sắm: ra chợ Hàn mua, ở ĐN ko chặt chém cũng ko nói thách, ng bán hàng rất dễ tính và nhiệt tình nên mình rất thích, giá lại hợp lý nữa.

Vài điều chia sẻ, chúc bạn có kỳ trăng mật tuyệt vời nhé :)

15. kei_nhoc

kei_nhoc Thành viên tích cực

Hi, chia sẻ kinh nghiệm đi Đà Nẵng với mẹ nó chút. Năm trước 2vc em cũng tự đi tour Đà Nẵng 5 ngày 4 đêm.
    2 vc em đặt được vé giá rẻ của VJA nên chi phí cũng không nhiều lắm. Lúc đi không chuẩn bị quá kỹ càng vì tự tin là chồng đã đi du lịch tour cùng cơ quan ở ĐN nhiều lần. Em chỉ chuẩn bị trước khi đi duy nhất 1 việc là thuê trước xe máy để họ đón sẵn tại sân bay.
    Nhà em thuê xe ga (lên mạng tìm, có 1 chỗ chuyên cho thuê xe, giá tầm 120k/ngày, 2vc đổ tầm 100k xăng mà chạy vù vù khắp nơi: Đi vài chục vòng quanh Đà Nẵng, đi Hội An, Cửa Đại), họ mang xe đến sân bay đón mình, trả xe cũng tại sân bay luôn, khá tiện. Vì có xe máy vi vu nên việc chạy vòng vòng với nhà em không thành vấn đề, đường phố Đà Nẵng thì cực thích, sạch sẽ, thoáng đãng, ko bụi bặm như Hà Nội. Tuy nhiên, nếu sang chảnh, mn có thể đi taxi (chi phí taxi chắc ko dưới 1tr để đi được hết các địa điểm lòng vòng và dạo ngắm phố phường như nhà em).

Sau khi thuê xe và đến nơi rồi em mới đặt phòng, không tìm và đặt chỗ trước (khá chủ quan nhưng cũng thấy hợp lý vì Đà Nẵng là thiên đường khách sạn/nhà nghỉ rồi, không lo không thuê được phòng nếu ko đi vào 2/9). Em ở khách hàng 3 sao, gần biển (để tiện đi bộ ra bãi biển luôn. Nhà em 2 vc ngày tắm biển 2 3 lần nên rất thích), tiện nghi khách sạn em không chú trọng vì quan điểm 2vc là chỉ ngủ nghỉ tại khách sạn, thời gian còn lại phải ăn chơi bét tè lè nhè ở ngoài cho bõ. Em đặt khách sạn Legend trên đường Hồ Nghinh, giá phòng 300k/ngày đêm.

Ăn uống theo list về danh sách những địa điểm ăn uống có sẵn theo mách bảo của mọi người (theo file đính kèm) => Có thể có mẹ chê, có mẹ khen về list này nhưng em thấy khá hữu dụng. Mn chỉ đi 3 ngày thì có thể sẽ phải ôm hận vì không có bụng để ăn hết các món ngon Đà Nẵng (như em). Hải Sản em vẫn ăn ở Thơ Ý, đến nơi thì chọn đồ ăn (ở khu hải sản đằng sau), hỏi giá, xem kg để check lúc tính tiền.
    Nhìn chung Hải sản khá tươi ngon. Em thích món cá chìa vôi nướng ăn với cuốn rau cả chấm mắm nêm ở đó, giá cũng không quá chát. Hôm nào ăn hải sản thì chi phí tầm 600k-700k/2 người, còn các bữa khác thì tầm 100-200k/bữa là bét tè lè nhè.

Nếu mn thích sang chảnh có thể vào quán hải sản 4You (cạnh quán Mỹ Hạnh) ngay gần bãi biển Mỹ Khê => Đương nhiên giá cũng sẽ sang chảnh hơn. Ở đây có món mực 1 nắng nướng rất ngon (250k/đĩa/con).

Đi các địa điểm du lịch lân cận, em chỉ lượn xe máy (đổ đèo) lên Bán đảo Sơn Trà, ko có điều kiện vào Resort nên le ve chơi ở ngoài. Em ko lên Bà Nà Hill (vì sợ độ cao khi ngồi cáp treo ợ) nhưng không thấy tiếc :p

Nếu mn thích ra Cù lao Chàm (cũng là 1 trải nghiệm khi ngồi cano vận tốc nhanh trên biển) thì đi buổi sáng ra bãi Cửa Đại, cách Đà Nẵng tầm 30km nên vù vù xe máy 1 tẹo là tới. Ra ngoài Cửa Đại thì có 2 sự lựa chọn, đi tour 450k/người hoặc tự đi (chỉ có chi phí đi tàu tầm 80 hay 100k/người). Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em thì nên chọn đi tour hơn, còn đi 1 mình thì cũng chỉ đi le ve mà cũng ko biết ăn, tắm tráng nước ngọt chỗ nào. Buổi chiều các tàu ko nhận đi tour ra Cù lao Chàm nữa vì sau 3h biển động nhé.

Về Hội An chỉ có buổi tối đẹp, đồ ăn vặt cũng nhiều lại tha hồ chụp ảnh. Mn có thể đi thuyền thả Hoa đăng cũng thích (thời gian ngồi thuyền chắc chỉ tầm 15' thôi). Mn có thể kết hợp sáng đi Cù lao Chàm, chiều về chơi ở Hội An đến tối/đêm.

P/s. Cầu Rồng tối thứ 7 có phun nước hoặc phun lửa vào lúc 9h, mn nhớ canh để chiêm ngưỡng. Nhà em ko biết vụ này nên bỏ lỡ mất rồi :( Cầu Quay thì ko nên phí công chờ xem vì h rất hạn hữu quay (nếu có quay thì cũng phải tầm 1h đêm - vụ này nhà em k biết nên đã ngồi chân cầu đến 12h30 mà ko thấy động tĩnh gì đành đi về ngủ).

Nếu 2 vc thích sang chảnh, thích nghe hát live nhạc hải ngoại thì có thể đến quán Memory lounge do Nguyễn Cao Kỳ Duyên mở ở ngay chân cầu Quay. Chi phí tầm 120k-180k/ly sinh tố (nhưng ăn chơi sợ gì mưa rơi).

À, còn nữa, cảnh sát giao thông ở Đà Nẵng cực kỳ dễ thương, ko anh hùng Núp như ở Hà Nội. Nhà em đã từng suýt đi ngược chiều vì ko biết đường và được các anh vẫy vẫy chỉ dẫn quay lại (và ko bị tóm như ở Hà Nội).

Mn đi tháng 9 buổi tối sẽ hơi se se lạnh nên 2 vc nên mang theo áo khoác mỏng để đi chơi tối cho thoải con gà mái.

Nhìn chung đi Đà Nẵng thích, em đang bầu bí nên năm nay ko bon chen được nhưng 1 2 năm tới nhất định sẽ làm chuyến Đà Nẵng nữa. Tổng chi phí 2 vc em ăn ở và mua quà về cũng chỉ hết 6.5 tr thôi ạ (bao gồm cả vé máy bay 1tr nhé). Chúc mẹ nó trăng mật vui vẻ! Chân thành khuyên ko nên đi theo tour, nếu tự thuê xe máy thì sẽ tiết kiệm chi phí vận chuyển rất rất nhiều.

Attached Files:

Sửa lần cuối: 7/8/2014
  16. Bravo well- done

Nghe các chị tư vấn mà em cảm giác tự tin đi bụi rồi đấy ạ! Việc thuê xe máy đi lại khá hấp dẫn. Nhưng liệu có hên xui mà thuê vago xe hay bị hỏng không ạ?

17. vanlidochanh2978

vanlidochanh2978 Thành viên tập sự

Về du lịch ĐN, nhất là theo ý của chị em có mấy ý thế này:
    1. Thời gian đi của anh chị là 2 ngày 3 đêm thì anh chị nên đặt vé máy bay sớm, vì chặng bay ngắn nên ưu tiên vé rẻ nhất.
    2. Nếu anh chị muốn tự khám phá thì nhớ mang đầy đủ giấy tờ đi, vào đó thuê 1 cái xe máy, mua 1 tấm bản đồ ĐN hoặc dùng google maps, note lại những địa điểm đẹp mà a chị muốn đi (đi trăng mật thì ac nên đi loanh quanh ĐN thôi), nếu khả năng lái xe của anh nhà tốt, ac có thể chạy xe máy lên Bà Nà Hill, gửi xe và đi cáp treo ngắm cảnh.
    3. Một số địa điểm em nghĩ a chị nên đi: biển Thanh Khê, bán đảo Sơn Trà (chùa Linh Ứng), Hội An và biển Cửa Đại, Bà Nà Hill. Tối đi bộ dạo bờ sông Hàn. Thời gian còn thì ac chạy xe lên đèo Hải Vân vào bình minh hoặc hoàng hôn (trời nắng) để ngắm biển ĐN và vịnh Lăng Cô, đẹp tuyệt.
    4. Vấn đề nhà nghỉ, em ko biết ac muốn ở tiện nghi thế nào nhưng nên tránh khu ven sông Hàn, có cái nhà nghỉ Hưng Thịnh ở 24 Lê Đình Lý (gần say bay) giá tương đối ổn (150k) lúc em đi, có cho thuê xe máy luôn.
    5. Vấn đề ăn uống thì tùy sở thích, chị có thể tự google những món nên ăn ở ĐN và địa chỉ.
    Chúc anh chị có một kỳ nghỉ vui vẻ! Cần tư vấn thêm chị cứ inbox cho em!

18. kei_nhoc

kei_nhoc Thành viên tích cực

Cũng ko đến nỗi hên xui thế đâu vì họ mang xe ra sân bay mình có thể kiểm tra trước mà. Lúc thuê, nhà em thuê luôn cái xe mà bên cho thuê đang đi (vừa đi vừa phá xe).

19. Bravo well- done

Ôi, lịch thay đổi ạ. Tận tháng 10 nhà em mới đi được cơ. Nghe nói tháng này có bão. Không biết có ảnh hưởng gì không các chị nhỉ?

20. vanlidochanh2978

vanlidochanh2978 Thành viên tập sự

Trước khi đi chị check thông tin thời tiết là được, nếu trong thời gian đó có bão vào thì phải lui lại hoặc đến vùng không bão. Vấn đề xe cộ thì chị đừng lo lắng quá, kiểm tra trc, hơn nữa đi loanh quanh Đà Nẵng thì cũng nhiều khu dân cư nên cug dễ tìm hàng sửa xe nếu có sự cố ạ! Cẩn thận ac có thể mang ra quán nhờ họ kiểm tra xăm lốp xem có ổn ko có phù hợp với những nơi mình đi đến không, cả phanh xe, đèn nữa.