Đối chất: Phản hồi của kimnganccna

Thảo luận trong 'ĐỐI CHẤT' bởi kimnganccna, 12/8/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. kimnganccna

kimnganccna Thành viên rất tích cực

Nhờ Mod cho phép đối chất. Mình định bỏ qua rồi vì chiều qua cũng đã mua máy mới để sử dụng, nhưng thấy thái độ của nick này không thiện chí nên mình quyết định đưa lên đây.
    Cuối tháng 7 mình có mua của bạn này 1 máy xay sinh tố philip 600w. Mình thấy bạn này đăng bán máy liên tục từ sau hôm mình mua máy mình mới để ý, có đến mấy mẹ mua máy cùng tên philip như mình. Hai bên thỏa thuận 500k và free ship. Đến khi bạn ấy mang máy đến thì cái máy trong khá lem luốc, ok vì là máy cũ nên mình nghĩ do người sử dụng không cẩn thận và mình sẽ lau lại, và hơn nữa bạn ấy mang đến tận nơi nên mình nhận và vào phòng bảo vệ ở cty thử máy, sau đó mình nói với bạn ấy nếu về nhà xay đồ thật ko chạy thì mình sẽ mang đến trả. Bạn ấy đồng ý nói là mình bảo hành cho bạn 3 ngày.
    Tối về nhà mình lôi máy ra lau cho sạch sẽ nhưng nó chỉ hết được phần nào, mình nhìn các chốt và lẫy rất khập khiễng nên ngay sáng hôm sau mình gọi điện cho bạn đó nói rằng mình muốn trả lại vì mình thấy máy cũ quá, thì bạn ấy nói yên tâm tôi bảo hành cho bạn cơ mà, 3 hôm nếu không dùng được bạn cứ mang qua đây. Mình nói là mình dạo này bận 3 hôm mình chưa dùng được, khi nào dùng nếu không được thì mình mang qua bạn nhận lại giúp mình nhé. Bạn đó nói ok cứ yên tâm, mình bán cho nhiều mẹ rồi. Mình tin tưởng và chủ quan nên cứ để đó. Đến hôm chủ nhật 10/8 được nghỉ ở nhà nên mình lôi ra dùng, mình chỉ xay ngô non làm sữa ngô thôi mà ấn phát đầu tiên cái lưỡi inox nó đã tụt xuống không kéo lên được, phải tháo máy ra thì mới đẩy lên được. Mình sợ cháy nổ nên không dùng nữa và mượn máy nhà hàng xóm dùng.
    Ngày 11/8 mình alo cho bạn ấy thì không nghe máy, lát sau bạn ấy sms lại hỏi ai gọi nhỡ thì mình gọi lại bạn ấy nghe máy. Mình nói máy ko dùng được mình mang qua bạn nhận lại giúp mình nhé. Bạn ý hỏi lý do không dùng được, mình nói lý do như trên và bạn ấy nói ok bạn mang qua 165 Thái Hà. Mình còn nói thêm là mình không có thời gian nên phải thuê shipper vì thế khi bạn shipper đến bạn vui lòng nhận lại giúp mình và trả tiền cho shipper giúp tớ, bạn ý vẫn trả lời ok. Lúc đó bản thân trong đầu mình đã nghĩ may quá gặp người tử tế, dù sao thì ko thể bỏ 500k để mua cái máy ko dùng được.
    Mình gọi shipper (chắc cũng có nick trên diễn đàn. Cần thì bạn này sẽ làm chứng về việc liên lạc rất nhiều lần nhưng không được). Bạn shipper này gọi rất nhiều lần nhưng không liên lạc được. Cả mình cũng gọi rất nhiều lần. Sau đó bực quá mình post lên mục Thanh lý để hỏi xem địa chỉ chính xác ở 165 Thái Hà là ở số nhà bao nhiêu để mình đến tận nơi hỏi xem vì sao đã ok rồi mà lúc sau mình thuê shipper lại tắt máy. Thà ngay từ đầu bạn ấy nói ko đồng ý thì mình đã không bực, làm mất thời gian cho cả mình và bạn shipper, tất nhiên là bạn shipper được tiền thì ko vấn đề gì.
    Sau khi mình post lên mục Thanh lý thì bạn ấy vào trả lời mình là đáng lẽ bạn ấy hỗ trợ nhưng vì mình post bài nên bạn ấy sẽ ko hỗ trợ gì nữa cả (chắc tức vì mình làm ảnh hưởng danh dự của bạn ấy trên này). Bạn ấy nói vẫn mở máy mà ko thấy cuộc gọi nào. Chả nhẽ cả mình và shipper đều gọi liên tục nhiều lần mà vẫn ko được. Chả nhẽ có chuyện máy liên lạc được bình thường mà sau khi trao đổi với mình lại ko liên lạc được nữa. (mình cũng nói với bạn ấy là có thể tháng cô hồn có ma thì mới có điều vô lý như thế).
    Cái mình cần nói ở đây là:
    - Thứ nhất: Bạn ấy cần nói ngay từ đầu ý định của bạn ấy ko nhận lại máy để người mua hàng như mình đỡ mất công gọi shipper
    - Thứ hai: Mình muốn làm rõ để sau này các mẹ không gặp trường hợp như mình.
    Nhờ Mod phân xử giúp. Mình chắc chắn bạn ấy biết máy bị lỗi từ trước khi bán cho mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kimnganccna
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. support7

support7 Super Moderator

Ðề: Xin đối chất với Bobaochau2312

Chào bạn!

Do tính chất hỗ trợ không thường xuyên và liên tục trong khoảng thời gian từ ngày 9.8.2014 - 14.8.2014, nên BQT sẽ ngừng hỗ trợ tại box Đối Chất trong khoảng thời gian này.

Các topic Đối chất mới sẽ tạm khóa và được mở lại vào ngày 15/8.

Chi tiết bạn vui lòng xem tại đây: http://www.lamchame.com/forum/showt...-trong-khoảng-thời-gian-từ-9-8-2014-14-8-2014

Mod MSTD thích bài này.
  3. Mod MSTD

Mod MSTD Bắt đầu nổi tiếng

Mod đã yêu cầu Bobaochau2312 vào đối chất. Trong vòng 48h, nếu Bobaochau2312 không vào đối chất, BQT sẽ thực hiện quy định của diễn đàn.

Để kết quả đối chất được khách quan, mời các thành viên thứ ba vui lòng không phản hồi tại topic này (nếu như bạn không cung cấp thông tin phục vụ quá trình đối chất). Nếu bạn đồng ý với ý kiến của bên nào, bạn có thể sử dụng chức năng Cảm ơn.

Nếu bạn cũng bị mắc phải trường hợp tương tự, bạn vui lòng phản hồi tại topic này.

Cảm ơn các bạn.

4. Bobaochau2312

Bobaochau2312 Thành viên chính thức

Vừa vào forum nhận được pm của Mod nên vào đây ngay
    Xin phép trình bày thế này
    Đúng như bạn chủ topic đã nói, ngày 30-7 bạn ấy mua của mình cái máy xay cầm tay
    Trước hết nói về hình thức mới hay cũ. Thì đó là hàng đã qua sử dụng, và cái dây điện thì có để lem luốc thật. Tuy nhiên vì là hàng cũ, người mua và người bán gặp nhau trực tiếp, không qua trung gian, được xem máy trước khi mua. Do đó mình nghĩ bạn không nên than phiền về hình thức, nó chỉ có thế, bạn không ưng có quyền từ chối mua
    Thứ 2, về chất lượng, thì bạn định trả tiền luôn, mình bảo bạn cứ mang vào cơ quan thử, ok thì ra trả tiền mình. Bạn đã mang vào phòng bảo vệ cắm thử, sau đó mới ra thanh toán. Như thế cho đến thời điểm giao dịch máy vẫn hoạt động tốt
    Và bạn bảo về nó không chạy thì bạn trả lại, mình bảo ok, bảo hành cho 3 ngày. Đến đây giao dịch hoàn tất

Đến sáng 11/8 bạn ấy gọi cho mình, bảo máy nó không chạy, và miêu tả tình trạng của nó, mình nghe thấy đơn giản, khắc phục nhẹ là xử lý được ngay, nên đồng ý bảo bạn ấy mang qua mình hỗ trợ cho.
    Tự nhiên đến trưa, bạn ấy tạo topic tìm mình để đòi tiền, rồi mọi người vào bình luận tùm lum lên như mình lừa đảo rồi bỏ trốn. Tức quá mình mới bảo đã thế mình không hỗ trợ gì hết, cứ thoả thuận bh 3 ngày mà làm
    Chuyện thoả thuận bh 3 ngày chính bạn cũng thừa nhận. Quyền và nghĩa vụ của người mua là trong thời gian Bh phải sử dụng, kiểm tra tất cả mọi thứ, nếu có trục trặc thì bạn có quyền yêu cầu sửa chữa hoặc hoàn lại tiền. Tuy nhiên đến 11 ngày sau bạn mới bảo hôm đó mới có thời gian sử dụng rồi bắt trả lại thì đương nhiên là chuyện không thể. Ngay cả bạn ra siêu thị mua hàng mới cũng thế, không thể hết hạn bh rồi giải thích giờ tôi mới sử dụng. Thế mới gọi là thời hạn Bh

Còn câu cuối bạn bảo biết máy lỗi từ trước
    Xin hỏi biết máy lỗi từ trước mình có bảo bạn mang vào thử trước hay không, thử xong rồi vẫn đồng ý bh 3 ngày hay không, mình có biết đúng mấy ngày bạn có việc bận để bán cho bạn hay không.
    Ngược lại mình hoàn toàn cũng có quyền nghi ngờ trong 3 ngày đó bạn sử dụng hết công suất, máy vẫn chẳng làm sao, đến 10 ngày sau máy lỗi thì đổ cho hôm đó mới bắt đầu sử dụng
    Đấy sự việc nó như thế, xin trình bày để BQT và tất cả mọi người rõ.
    Xin cảm ơn

5. kimnganccna

Bạn nói thiếu rồi. Sáng ngày 1/8 mình đã gọi lại cho bạn và nói xin lỗi mình chưa sử dụng đâu nhưng mình không muốn lấy nữa, mình mang qua trả lại bạn nhận giúp mình nhé. Mình nhìn thấy lẫy bên trong nó trục trặc và lỏng lẻo. Bạn bảo mình yên tâm sử dụng đi vì đảm bảo sử dụng tốt. Mình nói tại vì mình bận ko có thời gian sử dụng ngay nên bạn nhận lại giúp mình. Thì bạn khăng khăng cứ yên tâm dùng khi nào dùng có vấn đề thì alo cho bạn. Thế nên mình mới ko mang qua trả ngay ngày 11/8. Nhưng nghĩ lại có lẽ mình cũng hơi gà thật. Mình và bạn có phải thân thiết hay bạn bè cố hữu gì đâu mà lại tin vào lời như thế. Giờ máy cũng chả dùng được bạn nói vậy thì mình cũng chịu thôi.

nguyenlananh thích bài này.
  6. kimnganccna

Sửa lại: "Thế nên mình mới ko mang qua trả ngay ngày 1/8"

7. Bobaochau2312

Ngày 1/8 bạn có gọi cho mình, bảo mình cứ để nguyên bài đăng, nếu có ai hỏi mua thì bạn sẽ cầm tới cho họ.
    Bạn có bảo là nhìn ở đầu xay có miếng đệm bị vỡ, mình giải thích đó không phải là miếng vỡ, mà đó là cái chốt hình chữ C, để mình tìm sơ đồ cấu tạo của nsx gửi cho bạn để chứng minh đó là thiết kế nó thế chứ không phải lỗi hay hỏng (bạn có thể đưa cho những ai biết về kỹ thuật để hỏi về loại chốt chữ C nhé)

8. Bobaochau2312

bocuaoc thích bài này.
  9. kimnganccna

Ok nhưng vấn đề là cái lẫy nó lỏng lẻo khi mình mới ấn 1 nhát nó đã ko xay được thì cái đó là như thế nào? Hay chỉ đơn giản là do mày mua lâu rồi thì cho mày chết thì mình xin chịu thua. Nếu như vậy bạn ko cần phải giải thích thêm nữa. Coi như xong nhé, đỡ mất thời gian của 2 bên.

10. Bobaochau2312

Mình nghĩ bạn nên mô tả đầy đủ và chính xác
    Ngày 1/8 bạn chỉ gọi cho mình để phản hồi về chuyện cái chốt kim loại bị vỡ, và muốn bán lại cho ai có nhu cầu . Mình đã giải thích với bạn đó là thiết kế nó thế. Bạn không có ý kiến gì thêm, không nói gì đến bất kỳ lỗi nào cả
    Đến tận 10 ngày sau bạn đòi trả máy với lý do máy lỗi
    Mong BQT và mọi người ở ngoài đánh giá giùm. Nếu mua máy được bảo hành 3 ngày, nhưng ngay ngày đầu tiên máy bị lỗi, người mua không ý kiến, lại đợi hết bảo hành rất lâu mới báo cho người bán thì có tin được không, rõ ràng là chuyện vô lý . Chẳng người mua nào ngớ ngẩn tự tước đi quyền lợi của mình như thế bao giờ
    Còn mình và bạn đa thỏa thuận bh 3 ngày, thì có nghĩa sang ngày thứ 4 chẳng may có lỗi thì người mua đương nhiên phải chấp nhận rủi ro, lúc đó người bán thiện chí thì hỗ trợ trong phạm vi nào đó thôi, chứ không thể bắt người bán chịu trách nhiệm. Bạn bán cái gì cho ai cũng thế.

11. Bobaochau2312

Nhân đây mình cũng xin có ý kiến góp ý với BQT
    Mục đối chất cũng giống như Toà án, để phân xử mọi việc mà các đương sự có nhu cầu đòi hỏi sự công bằng
    Vì thế bqt cân nhắc khả năng, mỗi khi có 1 vụ kiện nào đó, thì bên nguyên và bên bị cần chuyển khoản tạm ứng cho BQT 1 khoản tiền đảm bảo (kiểu như án phí)
    Sau khi giải quyết vụ việc bên nào thắng sẽ được hoàn trả đầy đủ khoản tiền. Số tiền của bên thua kiện sẽ để thanh toán phí chuyển khoản cho bên thắng, còn lại sung vào quỹ của BQT
    Làm như thế để các bên phải có trách nhiệm với việc kiện cáo. Vì khi bị kiện, dù thắng hay thua thì bên bị kiện cũng bị ảnh hưởng

12. kimnganccna

Cảm ơn MOD đã cho 2 bên đối chất. Vì nhận thấy tiếp tục cũng không giải quyết vấn đề và mất thời gian cho cả 2 bên nên nhờ MOD khóa top giúp.
    Và xin được cảnh báo đến những người mua hàng và bán hàng, nếu đã hứa là gặp nhau thì không nên tắt máy và đỗ lỗi là máy online mà ko thấy cuộc gọi nhỡ nào. Không nhẽ chỉ có mình và shipper ko liên lạc được, còn lại mọi người vẫn liên lạc đc là vô lý.
    Với mình nói mà không giữ lời đều là lừa đảo hết.
    Mong người mua hàng sáng suất, còn người bán hàng nếu có ý định trốn tránh thì nên nói thẳng ngay từ đầu để tránh mất thời gian cả 2 bên.

nguyenlananh thích bài này.
  13. Bobaochau2312

Xin lỗi bạn, bạn nên ăn nói cho lịch sự
    Bạn cứ phân tích mà xem, chả người mua nào ngớ ngẩn đến mức máy hỏng trong hạn bảo hành lại ỉm đi, đợi hết hạn bảo hành lâu rồi mới đem ra đòi trả máy cả
    Mình cũng hoàn toàn có quyền nghi ngờ là đến hôm đó nó chẳng may lăn quay ra lỗi, nên người mua định ăn vạ thôi ạ
    Như mình đã trao đổi qua PM cho bạn ngay hôm đó, thật ra mình hoàn toàn có thể hỗ trợ bạn, vì cái đấy nó quá đơn giản. Tuy nhiên vì bạn coi như mình lừa bạn, do đó mình chỉ thực hiện đúng nghĩa vụ và trách nhiệm bảo hành 3 ngày

14. kimnganccna

Mình đã nói là dừng rồi mà. Mình nói chung để mọi người cùng cảnh giác thôi chứ ko nói ai nữa cả. Bạn đừng nói thêm không mình sẽ nghĩ có tật giật mình đấy. Còn quan điểm riêng của mình thì ai ko giữ lời hứa thì với mình là lừa đảo hết. Bạn không nên nhận là mình nói bạn.

15. Bobaochau2312

Đây là topic đối chất chứ không phải topic chém gió, bạn đã kiện cáo thì bạn phải có cơ sở, hợp tình hợp lý, phải chịu trách nhiệm về lời nói của mình. Không thể thích thì kiện cáo, khi đuối lý lại quay ra nói chỉ cảnh báo chung chung được. Bởi bạn đang đối chất với đích danh nick của mình

16. Mod MSTD

Cảm ơn bạn đã góp ý, nhưng BQT từ chối nhận bất kỳ khoản tiền nào của các bên với bất kỳ lý do gì để đảm bảo tính minh bạch.

Hai bạn vui lòng xác nhận các trình tự sau của giao dịch có đúng hay không:

31.7.2014: Bobaochau2312 mang máy xay tới cho bạn. Bạn nhận máy thấy máy lem luốc và bạn mang vào phòng bảo vệ thử máy. Sau khi thử máy, bạn đồng ý lấy với điều kiện bảo hành 3 ngày.

1.8.2014: Bạn kiểm tra lại máy và gọi điện cho Bobaochau2312 để trả lại máy với lý do máy cũ quá. Bobaochau2312 nhắc lại với bạn sẽ bảo hành 3 ngày. Bạn nhắc lại do bận nên không thử trong 3 ngày được mà hẹn "nếu không được thì mình mang qua bạn nhận lại giúp mình nhé. Bạn đó nói ok cứ yên tâm, mình bán cho nhiều mẹ rồi."

Sau đó ngày 11.8.2014, bạn thuê shipper để trả hàng cho Bobaochau2312, nhưng khi tới địa chỉ 165 Thái Hà, shipper không liên lạc được, và bạn đã lập topic trong mục thanh lý để tìm Bobaochau2312.

khangraunguyenlananh thích.
  17. Bobaochau2312

Xin giải trình như sau ạ
    1. Quá trình giao nhận máy đúng như Mod hỏi

2. Chủ topic chỉ gọi nhờ mình giữ nguyên topic rao bán để nếu ai muốn mua thì bạn ấy sẽ ship máy cho người đó. Lý do vì bnbnj ấy thấy miếng kim loại bị vỡ. Sau khi mình giải thích đó là do thiết kế, và đảm bảo là nó không bị làm so thì bạn ấy chấp nhận, không rao bán lại nữa. Hoàn toàn không nhắc gì đến chuyện bận trong 3 ngày bảo hành

3. Đúng như mod hỏi, trưa 11/8 bạn ấy lập topic "tìm bobaochau2312 để đòi tiền". Topic đã bị xoá do phạm quy nhưng Mod có thể khôi phục để kiểm tra ạ

18. kimnganccna

1. Đúng
    2. Mình đảm bảo đã nói là 3 ngày thì mình chưa thể dùng vì mình chỉ mua máy để dùng làm sữa ngô, mà thời gian này bận chưa làm được nên khi nào làm mà ko dùng được mình sẽ đem trả lại. Bạn đồng ý thì mình mới thôi không đòi trả lại nữa. Đàn ông thì cần giữ chữ tín chứ.
    3. MOD đang hỏi có đúng bạn tắt máy không thì lại không trả lời vào câu hỏi. Lẽ ra có ý định tắt máy thì bạn không nên nói mình mang qua. Mình còn nói mình ko có thời gian nên phải thuê ship mong bạn nhận máy giúp mình vì mình cũng sợ bạn sẽ trốn nhưng thực tế đúng như mình nghĩ. Mình bực là bực ở chỗ ấy.

19. Mod MSTD

BQT không hỏi điều này. Bạn vui lòng đọc kỹ lại nội dung. Cảm ơn bạn.

Bobaochau2312 vui lòng xác nhận, bạn có hẹn kimnganccna giao hàng cho bạn tới địa chỉ 165 Thái Hà không?

khangrau thích bài này.
  20. Bobaochau2312

2. Mình thì khẳng định là bạn không hề nói đang bận nên không có thời gian dùng đựoc, bạn chỉ nói mua về làm sữa ngô, vì thích sữa ngô. Còn hôm đó bạn chỉ nhờ bán chứ không thông báo gì chuyện lỗi hỏng nếu có. Mà khi sản phẩm không lỗi hỏng thì tất nhiên không ai cho trả lại cả.
    Thêm nữa bạn mua gì hay bán gì cho ai cũng thế mà thôi , chả ai lại đi cam đoan bảo hành đến lúc người mua có điều kiện sử dụng cả. Mà người ta bảo hành theo thời gian cụ thể 1 ngày, 1 tháng hay 1 năm thôi. Thế nên chuyện mình nói bảo hành cho bạn đến lúc bạn có điều kiện sử dụng là chuyện không thể xảy ra.
    3. Mình khẳng định là mình không tắt máy. Còn chuyện ở toà nhà cao tầng thì đôi khi mất sóng là có nhiều người đã gặp. Mình không dám khẳng định lúc bạn gọi máy mình có mất sóng không, nhưng mình chắc chắn là vẫn bật máy.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.