Chương trình hấp dẫn dành cho các Mẹ đây…

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi mebeminhthuhm, 18/8/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mebeminhthuhm

mebeminhthuhm Bắt đầu nổi tiếng

Chả là công việc của em ở văn phòng hay ngồi một chỗ, về nhà lại làm việc nhà cũng nhiều nên mấy nay hay đau ở cuối lưng, sẵn hôm nay bạn em có gửi cho link chương trình tư vấn hay trên VNexpress về xương khớp nên em đã tranh thủ đặt câu hỏi, sẵn đây em chia sẻ lại cho Mẹ nào cần nhé, cơ hội hiểm có để gặp gỡ các chuyên gia đầu ngành về Xương Khớp, Mẹ nào bị đau hay người nhà có vấn đề xương khớp có thể vào xem và đặt câu hỏi nhé :x Link chia sẻ cùng cả nhà http://goo.gl/y4GDyY

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebeminhthuhm
    Đang tải...

2. lovykid

lovykid Thành viên chính thức

Ðề: Chương trình hấp dẫn dành cho các Mẹ đây…

VNexpress đúng là báo lớn có khác. Có chương trình này hay quá.

3. mebeminhthuhm

nhà mình ai bị bệnh vào đặt câu hỏi để được các chuyên gia trả lời nè. Em cũng vừa đặt câu hỏi xong

4. mebeminhthuhm

Tư vấn chăm sóc khớp khi chuyển mùa
    Thắc mắc của độc giả xoay quanh các bệnh khớp, cách chăm sóc và bảo vệ khớp khi thời tiết chuyển mùa sẽ được tư vấn, giải đáp trên VnExpress từ ngày 18/8 đến 24/8.
    Chương trình “Tư vấn chăm sóc khớp khi chuyển mùa” với sự tham gia của 4 chuyên gia trong lĩnh vực khớp, gồm: Giáo sư, Bác sĩ Trần Ngọc Ân - Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam; Phó giáo sư, Bác sĩ Vũ Đình Hùng - Phó Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam; Tiến sĩ, Bác sĩ Đặng Hồng Hoa - Trưởng khoa Cơ Xương Khớp, bệnh viện E và Bác sĩ chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành - Trưởng khoa Khớp, Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM.

Thời điểm chuyển mùa là lúc các cơn đau khớp khởi phát dữ dội và hành hạ người bệnh. Bất kỳ sự thay đổi nào của thời tiết như nóng lạnh thất thường, lúc khô hanh, khi ẩm ướt cũng khiến các khớp đau nhức, sưng đỏ, tê mỏi, khó cử động hơn, thể hiện rõ nhất là ở khớp gối, ngón tay, ngón chân, hông, vai và cổ.

Thay khớp gối vì lớp sụn bị thoái hóa nặng gây tàn phế.
    Theo Bác sĩ chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành - Trưởng khoa Khớp, Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM, đau khớp liên quan đến thời tiết thường thấy ở các bệnh nhân thoái hóa khớp và viêm khớp dạng thấp. Đó là những bệnh mãn tính, phải chữa trị cả đời, vì vậy, người bệnh cần điều trị sớm và đúng phương pháp.

Thống kê cho thấy, bệnh thoái hóa khớp chiếm tỷ lệ 20% dân số bị bệnh xương khớp trên thế giới. Ở Mỹ, 80% bệnh nhân trên 55 tuổi bị thoái hóa khớp; ở Pháp, thoái hóa khớp chiếm 28% số bệnh về xương khớp. Riêng ở Việt Nam, bệnh khớp tiếp tục có xu hướng tăng lên trong những năm gần đây do tuổi thọ tăng lên, các yếu tố môi trường, thời tiết thất thường… tác động đến cuộc sống của người bệnh.

Giáo sư, Bác sĩ Trần Ngọc Ân - Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam cho biết, các triệu chứng bệnh khớp phổ biến thường xảy ra từng đợt nhưng nếu không được chẩn đoán và điều trị đúng, về lâu dài sẽ gây đau đớn, ảnh hưởng trực tiếp đến lao động và sinh hoạt hàng ngày. Nghiêm trọng hơn, khi sụn khớp hư tổn nặng, các đầu xương lồi ra chạm vào nhau, chèn ép dây thần kinh và bệnh nhân đối mặt với nguy cơ tàn phế.

Phần lớn các bệnh nhân âm thầm chịu đựng để vượt qua những cơn đau, hoặc tự chữa trị tại nhà bằng việc chườm nóng, uống thuốc nam, lạm dụng thuốc giảm đau... làm bệnh ngày càng nặng hơn và có thể gặp các tác dụng phụ nguy hiểm.

Các chuyên gia tư vấn chăm sóc khớp khi chuyển mùa:

Giáo sư, Bác sĩ Trần Ngọc Ân (sinh năm 1937) hiện là Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam, đồng thời là hội viên Hội Thấp khớp học Châu Á Thái Bình Dương. Ông được coi là người thầy của chuyên ngành Thấp khớp học, với kinh nghiệm hơn 50 năm nghiên cứu, giảng dạy tại Đại học Y Hà Nội

Phó Giáo sư, Tiến sĩ Vũ Đình Hùng (sinh năm 1949) hiện là Phó Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam, đồng thời đảm nhận chức Chủ tịch Hội Thấp khớp học TP HCM; Phó Chủ tịch Hội Nội khoa Việt Nam. Ông đã công bố 38 nghiên cứu về thấp khớp, học nội khoa và tham gia viết, chủ biên 9 đầu sách về bệnh xương khớp.

Tiến sĩ, Bác sĩ Đặng Hồng Hoa (sinh năm 1964) hiện là Trưởng khoa Cơ Xương Khớp - Bệnh viện E. Ngoài các công trình nghiên cứu khoa học nổi bật, bà còn tham gia Hội đồng chấm luận án thạc sĩ, luận văn bác sĩ... tại Học viện Quân y và các Hội đồng tư vấn chuyên môn cấp Bộ, cấp Nhà nước.

Bác sĩ CK2 Nguyễn Thái Thành (sinh năm 1966) hiện là Trưởng khoa Khớp - Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM; Uỷ viên ban chấp hành Hội Thấp khớp Việt Nam, đồng thời là Uỷ viên Hội Thấp khớp học TP HCM và Ủy viên Hội Loãng xương TP HCM.
    *Độc giả gửi câu hỏi tại đây*
    http://vnexpress.net/tu-van-online/tu-van-cham-soc-khop-khi-chuyen-mua-3030472.html?tab=3
    Đan Phượng

Sửa lần cuối: 22/8/2014
  5. himhip

himhip Phụ kiện trang sức xuất khẩu

Cảm ơn b nhiều nhiều nhé..................................

6. thaihoa_tn

thaihoa_tn Thành viên mới

Nhà em có bà chị hể trời lạnh là bị đau ở khớp gối à. Em đang đặt câu hỏi trong chương trình này. Hi vọng được các chuyên gia giải đáp hộ cho em. Với lại bệnh khớp bây giờ không thể lơ đà được ảnh hưởng đến công việc và chất lượng cuộc sống dữ lắm. Có triệu chứng thì nên hỏi ngay và luôn ^^

7. tuonglaimoichobe

tuonglaimoichobe Thành viên tập sự

Anh chị đặt câu hỏi như thế nào vậy ạ. Em cũng có một vài trường hợp cần hỏi. Thấy chương trình có nhiều Tiến Sĩ & Bác Sĩ nên chắc là yên tâm

8. Romeo_Tueba

Romeo_Tueba Thành viên mới

Chị vào đây nè: http://goo.gl/y4GDyY . Rồi nhìn sang bên phải có cái khung giải đáp câu hỏi đó chỉ việc gửi thông tin cá nhân để BTQ tiện liên lạc cũng như nhận nhận trả lời thôi. :)

9. meeuro

meeuro Thành viên chính thức

May quá lọt vào đây, thanks mẹ nó nhen, lần trước đi khám em cũng bị nói đau khớp, bác sỹ nói em nên mua vớ mang nhưng đắt quá, để em đặt câu hỏi gửi chuyên gia thử xem có cách nào điều trị dần dần không

10. lovykid

lovykid Thành viên chính thức

Đã đặt câu hỏi thành công. Hi vọng sẽ có được đáp án chính xác nhất cho trường hợp của mình.

11. mecusing

mecusing Thành viên tích cực

Toàn những bác sỹ có tiếng trong ngàng xương khớp. Mình hay bị đau cổ không biết là bị khớp hay bị thái hóa cột sống nữa.

12. binbum2013

binbum2013 Bắt đầu tích cực

cũng nhờ có cái này mà mình đã giải tỏa được cái thắc mắc của mình về cái vai đó, may quá, nếu không biết, để trễ nữa là vai mình chắc xụi luôn.

13. hotboy2003

hotboy2003 Bắt đầu tích cực

mình cũng đang tìm hiểu xem mình bị gì, mình nghi mình bị khoái hóa đốt sống cổ quá, toàn những bệnh do ngồi văn phòng nhiều. Đau ở cổ, sau gáy, mà không biết bị khớp hay bị đốt sống.

14. mebeminhthuhm

Em vừa vào đặt câu hỏi cho bác sĩ Đặng Hồng hoa. Mẹ em bị nhứt mỏi khớp nhất là trời mưa nắng thất thường. Cả nhà vào xem đi nhiều câu hỏi lắm á, các bác sĩ trả lời mình làm bài học kinh nghiệm :)

Sửa lần cuối: 19/8/2014
  15. mongmanh1908

mongmanh1908 Thành viên sắp chính thức

Hình như mấy vị này toàn là bác sĩ giỏi và có nhiều năm kinh nghiệm mọi người nhỉ :D

16. monngon13

monngon13 Bắt đầu tích cực

Mẹ em mấy ngày nay cũng đau chân quá vì nhà em ở chung cư cứ leo thang bộ, bà cứ la đâu không biết làm sao, để em vào đặt câu hỏi để bác sỹ tư vấn thế nào

17. binbum2013

binbum2013 Bắt đầu tích cực

mình vô link, thấy có nhiều bác sĩ nổi tiếng ghê, và mình cũng hỏi về cái chân của bố mình, cứ trở trời là đau nhức khớp xuơgn àh, không biết có phải là do khớp không ?

18. mebeminhthuhm

đúng rồi á mẹ nó như bác sĩ Thành ở CTCH nè, bác ấy rất giỏi và hiền từ
    Bác sĩ Chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành
    Bác sĩ Chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành sinh năm 1966, hiện đảm nhiệm chức Trưởng khoa Khớp - bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM.
    Bác sĩ Chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành, Trưởng khoa Khớp - bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM.
    Ngoài quá trình học tập trong nước, bác sĩ Nguyễn Thái Thành còn tham gia tập huấn bệnh lý cơ, xương, khớp tại châu Âu, châu Á và Mỹ từ 2008. Ông hiện là Trưởng khoa Khớp, Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM, Uỷ viên ban chấp hành Hội Thấp khớp Việt nam, đồng thời làm Uỷ viên Hội Thấp thớp TP HCM và Uỷ viên Hội Loãng xương TP HCM.

Bác sĩ Nguyễn Thái Thành được biết đến với nhiều công trình nghiên cứu khoa học nổi bật như: Nghiên cứu tác dụng thuốc piasclendin trong điều trị thoái hóa khớp gối, Lao cột sống (báo cáo tại Hội nghị Thấp khớp Việt Nam), Đánh giá mật độ xương vùng cổ xương đùi trên nhân gãy cổ xương đùi (báo cáo tại Hội nghị Thấp khớp Việt Nam), Nghiên cứu rối loạn lipid máu trên bệnh nhân gout, Tình hình gãy cổ xương đùi tại Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình (báo cáo tại Hội nghị Loãng xương quốc tế)...

Minh Tân
    http://vnexpress.net/tin-tuc/tu-van...-chuyen-khoa-2-nguyen-thai-thanh-3031041.html

19. mongmanh1908

mongmanh1908 Thành viên sắp chính thức

Em cũng đã gửi xong. HI vọng là có câu trả lời chính xác từ bác sĩ

20. cuti12

cuti12 Thành viên chính thức

Em cũng đang bị nhứt mỏi quá luôn. Ngồi máy tính suốt cả 8h đồng hồ người hay mỏi nhừ, vào đặt câu hỏi sao thế các mom ?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.