Thông tin: Mỗi Ngày Một Món ( Thực Đơn Các Món Ăn Dặm Kiểu Nhật)

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hangnhatxachtay, 22/4/2008.

1. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Mítsiem cho ăn riêng từng món à,bé nhà mit siem đã ngồi đc chưa?

Đang tải...

2. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Mẹ billkute: bé siem chưa ngồi được đâu, tớ vẫn cho ăn bằng cái ghế ăn bột ấy, nửa nằm nửa ngồi ấy, cho vào cái khay thế là xúc, thìa cháo, rồi thìa rau, thìa thức ăn. Khi nào mà nấu cháo trứng thì tớ nấu chung, vì sợ trứng tanh và hay vón cục khó nhai còn đâu là ăn riêng các món
    Làm thế này tớ biết ngay nó thích ăn gì và không thích ăn gị
    H e he, con dượcluyện thế từ đầu nên rất thích ăn cháo trắng riêng. Món gì nó ko thích lần sau tớ cứ trộn với cháo trắng là nó lại ăn hi hi
    Mà nếu ăn cháo trắng sợ nhạt nhẹo mẹ nó có thể nấu cùng với cá katsuo ninh lấy nuớc thì sẽ ngọt ngọt tự nhiên hơn

daudaucantho thích bài này.
  3. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Đúng rồi đấy,cho con ăn cháo trắng,thức ăn riêng,sau này trẻ con sẽ không ghét ăn cơm.Vì cơm nhạt không có vị gì mà.Trẻ con ăn cháo trắng,thức ăn và soup,thì cũng như người lớn mình ăn cơm với thức ăn và nước canh.

me_chim_rivchv thích.
  4. vchv

vchv Thành viên tập sự

Chị ơi, cá kátuo là cá gì, mua ở đâu ah? :)

5. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Em ơi, hôm nay chị cho con bé nhà chị ăn cháo riêng, rau riêng. Nhưng tình hình là nó ko chịu ăn rau riêng ra như thế, cho vào mồm là mặt nhăn như khỉ, nhè ra. Thế là chị lại phải trộn chung với cháo .

Em có cách nào ko ?

Các món em post là những món ăn kèm với cơm cháo hay là món duy nhất của 1 bữa ?

6. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Chị ơi,đúng rồi,rau bao giờ cũng có mùi hơi đắng mà,nên trẻ con đứa nào cũng ghét ăn rau.Chị chọn những loại rau có vị hơi ngọt ngọt cho bé ăn thử xem.VD:bắp cải,rau cải Đà Lạt,cà rốt......Rồi dần dần cho bé ăn đến các loại rau lá xanh.Mỗi lần chị cho ăn từng tí một,rồi dần dần bé sẽ quen.Hồi trước con bé con nhà em cũng thế đấy.Cứ đến rau là nó nhổ sạch.
    Các món ở trên này là chị cho ăn cùng với cháo trắng chị a.

7. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

@vchv: cá katsuo là một loại cá khô dùng để làm nước dùng, mình ninh lên cho con ăn, hoặc làm lẩu cũng ngon lắm . Nước dùng trong và rất thanh, khác với nước dùng xương . Cá này của Nhật, nhà vchv order luôn của hàngnhatxachtay nè, ko bít còn kịp đợt hàng về ko .
    @me MOmo: hồi đầu con tớ cũng nhè nhè ra ko ăn. Tớ phải băm nhuyễn ra, rồi cho vào bàn mài chà quện ấy, rồi lúc nấu bắt buộc là cho bột năng cho trơn tru thì nàng mới ặn . Mà cũng chả phải rau nào nó cũng thích đâu . Mà nhà momo làm rau kiểu gì, tớ phải băm đấy, và chỉ lấy lá . thôi, . Nếu xay bằng máy xay thì nó nồng lắm .
    Cái vụ cho ăn riêng này tớ phải đấu tranh kiên quyết lắm với ông bà đấy . Lại còn các bà chị họ hàng ai cũng cứ bảo là nuôi con cái kiểu gì, chả ai cho ăn thế bao giờ . Có mỗi bố tớ thì ok vì bảo là nấu tuốt vào nó ngán vì cháo nào cũng như cháo nào, cho nó ăn thế cho thay đổi vị nó mới ko ngán
    May thế mãi mới có người ủng hộ mìn:rolleyes:
    @mẹ Hà : nhờ mẹ nó xem cái món xịt gà này cho tớ nhé . Tớ làm thế này: thịt gà lườn băm nhỏ, xay nhuyễn như giò sống ấy, chia thành từng viên ngăn đá . Khi ăn, để tan đá , cho chút nước vào đánh cho tan , cho lên bếp đun , và cho bột năng . Không hiểu sao thịt cứ vón vón vào, ko phải là vón to, mà hơi săn săn vào thôi . Với đứa 6.5 tháng thì thế là ghê ghom rồi . Tớ cho ăn riêng thì hơi khó ăn vì thịt dai dai và hơi lợn cợn quá . Còn cho vào cháo thì cũng vẫn cái lợn cợn và dai thế nên nó cũng ko ưng . Hay thịt gà ta nó ko mềm bằng thịt CN nên thế . Hồi em bé nhà mẹ nó ăn thì làm thế nào để con ăn được . Hay cho vào bàn mài chà thêm nhỉ, chẳng nhẽ tớ lại phải xay sinh tố ra hả mẹ nó .
    Lại còn khoai tây nữa, tớ ninh nhừ rồi chà nhuyễn nó cũng ko thích vì đặc quá . Trưa nay mãi mới đẩy ra đẩy vô dược hơn nửa bát nước mắm . Lại bù vào ít sữa, chỉ sợ con thiếu chất thui huhu

8. MeGau

MeGau Thành viên chính thức

Mấy thực đơn này hay quá, con mình cũng được 6 tháng mấy ngày, đang cho ăn ngày 2 bữa bột, nhưng kiến thức dinh dưỡng ít quá nên con ăn đơn điệu lắm, ngày nào cũng chỉ có thịt thôi, chưa cho ăn cá vì đọt vừa rồi cu cậu vừa bị đi tướt đến 10 ngày liền.
    Mà cu nhà mình cũng ko chịu ăn riêng, cho ăn riêng bột với thịt riêng thì chỉ ăn thịt thôi chứ bột cho vào miệng là khóc thế là mình lại phải trộn bột với thịt thì mới ăn bột, rau thì mới luộc lấy nước. Được cái là cu nhà mình thích ăn khoai tây, ăn một lúc hết nửa củ khoai nhỏ mình chà nát.
    Mình cũng phải theo các mẹ tập cho cu cậu ăn riêng thôi.

9. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Me Gấu ơi, con bạn bị tướt 10 ngày, chưa thấm tháp gì với em bé nhà mình 3 tuân.. Uống đủ các kiểu men, thuốc ko khỏi, cuối cùng đổi sưã Soy mới tịt . Nhưng chính thế nên mình mới càng cho ăn cá thịt trắng đầu tiên vì cá thịt trắng là đạm dễ tiêu, cho bộ phận tiêu hoá ko phải làm việc nhiều như xịt he hẹ
    Còn về bột bé ko chịu ăn Hôm sau, bạn thử làm thế này nhé . Bạn nấu cháo trắng bằng gạo Tám thơm , rồi xay nhuyễn nếu con ăn phomát rồi thì cho ty tẹo bằng đầu ngón tay vào cho thơm, ko thì thôi, và cho con ăn cháo trắng coi . Vì cháo gạo tám thơm lắm và ko ngấy như bột (ko hiểu bột của bạn có nhiều loại thứ xay vào ko).
    Còn rau thì chắc vẫn phải cho ăn bã rồi, vì luộc nước không thì ko đủ chất , vitamin bạn ạ . Các cụ nói khôn ăn cái dại ăn nước đúng chóc . Mãi sau này mìn mới biết, hồi xưa cú rình nước húp he he, bi giờ nhiệt liệt ăn cái:mrgreen:

10. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Xin lỗi các mẹ vì đã để các mẹ phải chờ lâu.Mấy hôm nay bên này là ngày lễ,em tí tởn đi chơi nên quên nhiệm vụ:)Hôm nay em lại post tiếp.Các mẹ lại tiếp tục nấu cho con những món ngon nhé.Thực đơn hôm nay là dành cho các bé từ 11 tháng đến 18 tháng.
    1.Meat of Spaghetti
    (chú thích:mẹ cháu cho hơi bị nhiều sauce nên chẳng thấy mì mấy)
    Nguyên liệu:
    +Spaghetti 30gr
    +Thịt lợn băm:20gr
    +Cà rốt:10gr
    +Ớt xanh:10gr
    +Tỏi,hành tây mỗi thứ 1 ít
    +Tomato Sauce
    Cách làm:Bẻ Spaghetti trước khi cho vào luộc(3cm-5cm).Thái nhỏ cà rốt,ớt xanh và hành tây.Cho 1 ít dầu Olive xào với tỏi xau đó đổ thịt,cà rốt,ớt xanh và hành tây đã thái sẵn cho vào xào.Sau đó cho Tomato sauce(lượng tuỳ mình thích),cho 1 ít gia vị.Cho Spaghetti vào đảo đều lên,cho ra đĩa.(Chú ý:Cà rốt và Ớt xanh nếu muốn mềm phải luộc qua cho mềm rồi hẵng cho vào xào)

2.Cơm cá tráp biển
    Nếu không có cá tráp biển các mẹ có thể thay bằng cá nào cũng đưọc(miễn là cá ruột trắng)
    Nguyên liệu:
    Cá tráp biển: 20gr
    Cà rốt:15gr
    Konbu(một loại rong biển): 1 ít
    Rau chân vịt: 15gr
    Cơm:80gr
    Cách làm: Cá cắt nhỏ(mỗi miếng khoảng 1cm).Cắt nhỏ Konbu,cà rốt và Rau chân vịt.Cho tất cả vào xào cho chín tới rồi cho 30ml nước đun kĩ,sau đó trộn với cơm và cho 1 tẹo xì dầu đảo đều lên .

3.Gratin trứng
    Cách làm: 1 quả trứng luộc lòng đào,cắt nhỏ mỗi miếng khoảng 1cm.Sau đó chan White sauce lên,rồi dải đều cheese lên trên(loại cheese dùng để làm Pizza).Sau đó cho vào Oven Toast nướng 15-20 phút.Rất đơn giản mà lại ngon

11. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Lịch ăn 1 ngày

Mẹ MitSiem ơi,tớ post lịch ăn lên đây nhé.Mẹ nó tham khảo:

1.Dành cho trẻ 5-6 tháng tuổi
    6am: 1 bình sữa
    10am: ăn dặm + sữa mẹ or 1 bình sữa 50-100ml
    12am: nước hoa quả và snack
    2pm: 1 bình sữa
    6pm: 1 bình sữa
    10pm: 1 bình sữa
    Vào độ tuổi này 1 ngày bé ăn dặm 1 lần

2.Dành cho trẻ 7-8 tháng tuổi
    6pm: ăn dặm + 1 bình sữa 50-100ml
    Vào độ tuổi này tăng ăn dặm lên 2 lần 1 ngày

3.Dành cho trẻ từ 9 đến 11 tháng tuổi
    6pm: ăn dặm + 1 bình sữa 50-100ml

4.Dành cho trẻ từ 11 đến 18 tháng tuổi
    7.30am: ăn dặm (ăn sáng)
    10am : sữa + snack
    12am : ăn dặm (ăn trưa)
    3pm : sữa + snack
    6pm : ăn dặm (ăn tối)
    Ở độ tuổi này tăng 3 lần 1 ngày.Giờ ăn hoàn toàn giống người lớn,nếu bé có đói thì giữa các bữa ăn cho bé uống thêm sữa và an snack.1 ngày uống tối đa 300-400ml sữa.Nếu cho bé uống nhiều quá bé sẽ bỏ ăn dặm hoặc ăn dặm ít đi.Về mặt thức ăn,bạn có thể cho bé ăn những gì mà người lớn ăn trong bữa,nhưng của bé thì thái nhỏ,nêm nhạt và làm mềm hơn của người lớn 1 chút.

Hoimeobongdaudaucantho thích.
  12. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Thực đơn của các bé từ 11 đến 18 tháng
    1.Cơm rang xào cua bể
    Nguyên liệu:
    +Cua bể:30gr
    +Rau đay:10 lá(nói chung là mẹ cháu thích rau nào thì mẹ cháu cho rau đấy ạ)
    +Cà chua:1/2 quả nhỏ
    +Tỏi:một ít
    +Dầu Olive
    +Xì dầu:1 ít
    +Cơm 80gr
    Cách làm:
    +Cà chua bỏ vỏ và hạt,thái nhỏ.
    +Đun chảo thật nóng cho dầu Olive+tỏi vào.Sau đó cho cà chua vào xào kĩ,rồi cho rau và cua vào.Cuối cùng là cho cơm,rồi đến xì dầu đảo đều tay.

2.Súp lơ xanh trộn cheese(kiểu Ý)
    Nguyên liệu:
    +Súp lơ xanh 2 tách
    +Pho mát loại bột 5gr
    +White sauce dạng nước 10gr
    +Bột mì 1 thìa to
    +Lòng đỏ trứng gà 1/2
    Cách làm:Cho súp lơ xanh vào luộc.Luộc chín xong rồi thái nhỏ(vừa cho bé ăn).Sau đó súp lơ trộn với lòng đỏ trứng gà,bột mì và pho mát.Trộn đều xong chắt hết nước.Lấy 30ml nước luộc súp lơ cho vào 1 cái nồi nhỏ khác.Cho súp lơ đã được chắt nước cho vào nồi,đun sôi cho ra đĩa đổ White sauce vào

3.Cơm nấu với Jako(1 loại cá biển nhỏ xíu chứa rất nhiều canxi) và Cà rốt
    Cách làm: Thái nhỏ cà rốt rồi cho Jako vào nấu chung với gạo

4.Thịt gà rán tẩm bột + Đậu bắp xào tuna
    Cách làm:
    A.Thịt gà rán:
    Nguyên liệu:
    +Lườn gà:30gr
    +Bột mì:1 ít
    +Xì dầu:1 ít
    Cách làm:Thịt gà xắt thành miếng nhỏ,trộn với bột mì---->cho xì dầu vào trộn đều lên.Cho ít dầu vào chảo,chờ cho dầu nóng cho thịt gà vào rán.

B.Đậu bắp xào Tuna
    Nguyên liệu:
    +Đậu bắp:2 quả
    +Tuna đóng hộp:30gr
    Cách làm:
    +Cho đậu bắp vào luộc qua(trước khi luộc bóp muối qua cho đậu bắp mất phần lông)
    +Sau khi luộc xong cắt phần đầu,bỏ sạch hột bên trong rồi thái nhỏ
    +Bắc chảo lên bếp,chảo nóng cho Tuna vào đảo qua,sau đó cho đậu bắp vào đảo qua rồi bắc ra.

Chúc các bé ăn ngon miệng

Sửa lần cuối: 11/5/2008
    daudaucantho thích bài này.
  13. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Hôm nay em xin giới thiệu với các mẹ những món ăn được chế biến từ bánh mì và Mỳ Ý dành cho các bé từ 5-8 tháng tuổi.Các món ăn được chế biến từ Mỳ và Bánh mì được thay thế cho cháo(món ăn chính của bữa).Các mẹ có thể thay đổi liên tục cho bé đỡ ngán cháo.
    Mỳ Ý chỉ có các bé từ 7 tháng tuổi trở lên mới sử dụng được.
    Các món ăn dưới đây,không có hình ảnh minh hoa.Mong các mẹ thông cảm:mrgreen:
    1.Mỳ Ý ninh với rau (Dành cho trẻ 7-8 tháng tu ổi)
    Nguyên liệu:
    Mỳ Ý 10gr
    Hành tây 8gr
    Đậu Hà Lan 1 quả
    Soup rau 100cc
    Cách làm:
    ①Luộc mềm mỳ và cắt nhỏ. ②Cắt nhỏ hành tây và đậu Hà Lan.
    Đổ ①・② vào soup rau ninh thật mềm,trước khi ăn thì nghiền nát.

2.Bánh mỳ nấu với cà rốt (Dành cho trẻ 5 đến 8 th áng tuổi)
    Nguyên liệu:
    Ruột bánh mì 20gr
    Cà rốt 10gr
    Sữa 100cc
    Cách làm:
    Làm vụn bánh mì.Ngâm vào nước,sau đó vắt hết nước.Mài nát cà rốt lấy 10gr. Cho cà rốt vào ninh với sữa,sau đó cho bánh mì vào ninh nhỏ lửa khoảng 10 phút.

3.Bánh mỳ nấu với Cà chua
    Nguyên liệu:
    Ruột bánh mì 20gr
    Cà chua 15gr
    Cách làm:
    Làm vụn bánh mì.Ngâm vào nước cho mềm,sau đó vắt hết nước.Cà chua bỏ vỏ,bỏ hột,băm nhỏ. Đổ vào nồi 50cc nước,cho cà chua đã
    được băm nhỏ vào ninh nhỏ lửa,xong sau đó cho bánh mì vào ninh khoảng 5 phút.

4.Bánh mỳ nấu với táo (Lượng dư ới đây dành cho trẻ 7-8 tháng
    tuổi,nếu trẻ 5-6 tháng tuổi thì cho ít đi)
    Nguyên liệu:
    Bánh mì 30gr
    Táo 1/8 qu ả
    Sữa 150ml
    Cách làm:
    Chia ruôt và vỏ bánh mì riêng.
    ① Làm vụn ruột bánh mì,sau đ ó ngâm vào nước cho mềm,rồi vắt hết nước.Cho sữa vào nồi đun chung với ruột bánh mì khoảng 5
    phút.②Vỏ bánh mì cắt nhỏ,ngâm vào sữa.Vắt hết sữa,sau đó cho
    vào lò vi sóng quay 3 phút,rồi lấy thià dầm nát.③Táo ngọt vỏ,cho vào mài.Sau đó cho vào lò vi sóng quay 3 phút. ②・③ đổ vào ① đun nhỏ l ửa khoảng 1 phút.

5.Bánh mì ninh với rau chân vịt
    Nguyên liệu:
    Lá rau chân vịt 3 lá nh ỏ
    Ruột bánh m ì 20gr
    Soup rau 100cc
    Cách l àm:
    ①Rửa sạch rau chân vịt,luộc kĩ và dầm nát lọc qua lưới
    Bánh mì bẻ vụn.Cho vào soup rau ninh nhỏ lửa. Đến khi gần cạn
    nước đổ ① vào đảo đều.

14. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Cam on me no nhieu nhe, to se thu nghiem cai nay de cho con do chan chao. Ma no co hien tuong chan chao, hoi truoc an thi ngoan, bay gio an phun phi phi, co hom phai nau chao trang khong cho an cho do ngan.

15. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Ay oi, ca jako la ca gì, em bé 7 thang ăn duoc chua, cách nấu ntn, nó cũng có giống một dạng katsuo ko. Có order duoc cái này ko hả bạn

16. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Cách làm:Cho súp lơ xanh vào luộc.Luộc chín xong rồi thái nhỏ(vừa cho bé ăn).Sau đó súp lơ trộn với lòng đỏ trứng gà,bột mì và pho mát.Trộn đều xong chắt hết nước.Lấy 30ml nước luộc súp lơ cho vào 1 cái nồi nhỏ khác.Cho súp lơ đã được chắt nước cho vào nồi,đun sôi cho ra đĩa đổ White sauce vào

He he, posst nhieu lần quá, xâu hổ he he.
    Cho tớ hỏi, cái món xup lơ cheese này, lúc chắt nước xong, lấy nuoc luôc xup lo cho vao noi nhỏ khac, roi sao nữa . Cho xúp lơ da duoc chăt nước cho vào nồi rổi đun sôi. Thế thì chắt nước làm gì, sao ko đổ ùm vào cái nồi khác rồi đun hả ban??
    Mói cả, món này có thay thế bằng rau củ gì khác duoc ko. Tại vì ở nhà mình, cái vụ xup lơ là đó tớ dám cho con ăn, toàn xup lơ Tàu phun xịt :(

17. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

@MeMitSiem:Bạn thông cảm dạo này đầu óc tớ hơi bị lẩm cẩm,chán lắm cơ:)
    À cá Jako tớ cũng không biết là có thể ăn được từ tháng thứ mấy,để tớ check lại nhé.Cái này bạn Order vô tư nhé.Cách chế biến thì có gì tớ sẽ Alo
    Còn cái vụ hỏi tại sao lại phải chắt hết đi mà không cho cả vào để đun luôn nhé.Cái này tớ cũng chịu,sách nó dậy thế nên mình cứ làm theo thế:mrgreen:Hì thông cảm nhé

18. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Các món ăn trong mùa hè

Sau 1 thời gian vắng bóng,em xin giới thiệu 1 số món ăn dành cho các bé ăn trong mùa hè,vừa đủ dinh dưỡng,vừa mát giúp các bé chống lại cái nắng mùa hè. Thực đơn dưới đây là dành cho các bé từ 5-6 tháng tuổi trở lên. Các mẹ có bé lớn hơn thì cho số lượng nhiều hơn và thức ăn thì băm to hơn

1. Đậu phụ sốt cà chua
    Đậu phụ 1 miếng mỗi cạnh 3cm. Luộc lên và để nguội. Xong sau đó dầm nát.Cà chua nhỏ dùng làm salad 2 quả. Cà chua bỏ hột, bỏ vỏ. Dầm nát, và cho vào đun qua. Xong sau đó trộn với đậu phụ

2. Cháo bí đỏ
    100ml cháo. Bí đỏ nghiền nát xong sau đó lấy 1 thìa to trộn đều với 1 thìa to sủp rau. Sau đó trộn đều với cháo.

3. Ớt ngọt 3 màu trộn với sữa chua không đường
    Ớt ngọt 3 màu: Đỏ,xanhvà vàng mỗi thứ 1 ít. Luộc chin xong sau đó nghiền nát lấy 1 thìa to,trộn với 1 thìa to của Sữa chua không đường

4. Cà tím trộn dâu tây
    Cà tím loại vừa 1/3 quả. Bỏ vỏ cắt thành từng miếng nhỏ khoảng 1 cm. Rửa sạch, để ráo nước.Sau đó bịt chặt cho vào lò vi song quay khoảng 1 phút---nghiền nát
    Dâu tây 1 quả,nghiền nát sau đó trộn đều với cà tím

5. Soybean trộn sữa chua(Soybean tươi )
    Soybean luộc kĩ,nghiền nát lấy 1 thìa to,trộn đều với súp rau. Sau đó trộn với 1 thìa sữa chua không đường

6. Dưa chuột trộn chuối
    Dưa chuột 1/5 quả. Bỏ vỏ,mài nát. 1/4 quả chuối nghiền nát,trộn với 1-2 giọt chanh.Sau đó trộn đều với dưa chuột

7. Cháo bánh mì đậu bắp
    1/4 miếng bánh mì vuông. Bỏ vỏ,sau đó bẻ vụn. Sau đó đun với 50ml sữa bột. Đậu bắp 1/2 quả, bỏ hột luộc mềm, để ráo nước. Sau đó nghiền nát và trộn đều với sữa bánh mì.

Sửa lần cuối: 8/7/2008
    daudaucanthojaxx thích.
  19. Trammeo

Trammeo Thành viên chính thức

Tiếp tục đi mẹ nó ơi! Rất cảm ơn mẹ nó topic này hữu ích lắm!

20. cafeteria

cafeteria Thành viên sắp chính thức

Hi các mẹ, em đã áp dụng đúng như bác Hà post lên trên này.
    Tình hình là 6 tháng con em mới ăn rau quả nghiền thế này. Giờ nó ăn khá phết, 1 ngày 2 bữa cháo, thức ăn riêng, cháo riêng. Nhưng khốn nỗi là con giời chỉ thích ăn cháo không, bữa nào cũng phải ăn bằng sạch cháo, thức ăn thì thường vẫn thừa lại một tí. Tối nay sẽ thử món gà cho con ăn. Thanks mẹ VH.