Thông tin: Mỗi Ngày Một Món ( Thực Đơn Các Món Ăn Dặm Kiểu Nhật)

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hangnhatxachtay, 22/4/2008.

1. Mẹ DHJerry77

Mẹ DHJerry77 Thành viên chính thức

Bé út nhà mình được 13 tháng rưỡi rồi. Rất thông cảm với các bà mẹ bận bịu, nhưng mẹ vẫn nên dành hết time tranh thủ đc cho con nhé, càng nhiều càng ít
    Mẹ Jerry chịu khó nuôi con thep pp Nhật Bản từ nhỏ nên bé có đc thành tích ăn thô rât tốt, mẹ vẫn cố gắng tăng dần độ thô lên từng tháng. (Cũng nhờ kinh nghiệm tích lũy đc vì bé Jerry là bé thứ 3 trong nhà mà)
    Và mẹ còn luôn chú trọng đánh thức mọi giác quan cho con trong lúc ăn để con thực sự enjoy bữa ăn giúp tiêu hóa tốt, tránh tâm lý chán ăn, sợ ăn...

Quote bài này bên wtt sang nhé:

Đang tải...

2. Misa.mum

Misa.mum Thành viên mới

Mình biết đọc được topic ăn dặm của Nhật nên cho con mình ăn từ lúc 5tháng 5 ngày. Cụ thể là 4 ngày đầu tiên ăn cháo 1:10, những ngày tiếp theo thay đổi bằng cách ăn cháo 1:10 có bổ sung thêm cà rốt, bí đỏ, bó xôi,... Nhưng mình toàn nấu chung cháo với rau sau đó cà qua rây cho bé ăn. Mẹ Jerry cho mình hỏi là có nên tiếp tục nấu cháo chung với rau hay là nấu riêng từng loại sau đó rây qua và ăn cứ 1 muỗng cháo rồi đến 01 muỗng rau? Mới bắt đầu cho con ăn theo kiểu Nhật nên còn bối rối quá mong Mẹ Jerry giúp đỡ nhé. Thanks Mẹ Jerry nhiều ;)

3. Mẹ DHJerry77

Mẹ bé nên làm phong phú thực đơn, phong phú cách ăn, cách thưởng thức món ăn của bé. Vậy nên hôm mẹ cho ăn trộn vào nhau, hôm thì mẹ cho riêng biệt. Cũng nên nghe ngóng xem con mình thích gì, có sở trường gì để điều chỉnh cho phù hợp nhé. Ko nên nhất nhất theo công thức mẹ nó ạ

4. Mẹ DHJerry77

Hôm nay bé Jerry xơi món Cá quả sốt cà chua (Phi hành khô và tỏi thơm với dầu, cho cà chua vào xào, rồi cho cá đã luộc lọc kỹ xương, om 1 lúc cho ngấm, xong cho hành, thì là thái nhỏ vào là ok)
    Canh cá quả, rau cải ngọt (tận dụng nước luộc cá và cho ít thịt cá vào canh, rau thái nhỏ hơn bình thường chút vì lợi bé đang sưng đau vì mọc răng hàm. Cho thì là vào cho thơm)
    Cơm vừng đen và chút cá răm
    Tráng miệng chuối, roi và chery
    Trưa nay Jerry ăn ngon lắm các mẹ ạ

daudaucantho thích bài này.
  5. Yin Yin

Yin Yin Thành viên chính thức

Chị mẹ Jerry ơi, em phục bé Jerry nhà chị quá, phục cả chị chịu khó bỏ công chăm con. Nhìn đĩa cơm chị chuẩn bị cho bé cũng đủ biết chị yêu bé và nuôi dưỡng bé khoa học đến thế nào.
    Con em mới 8thang thôi mà chưa ngồi vững, chưa biết bò, non nớt như đứa 4-5th ấy, chán quá. Nhưng em cũng phải cố gắng tập cho con ăn thô giống bé Jerry mới đc.
    Cũng phải bớt thời gian làm việc để chăm sóc và tìm tòi sáng tạo trong chuyện ăn uống của con nữa.

Chị tiếp tục share kiến thức và các thực đơn của Jerry để cổ vũ các mẹ Vietnam thay dổi thói quen nuôi con chị nhé!

Mẹ DHJerry77 thích bài này.
  6. Mẹ DHJerry77

Hôm nay mẹ lại hứng khởi cho Jerry public cùng với món ăn của e đây.
    Món thịt nhồi đậu và cà chua hấp
    Băm thịt lợn với nấm hương, mộc nhĩ ngâm nở kỹ, trộn với bột rau hỗn hợp Wakodo cho mềm thơm, ít dầu oliu, xong viên và nhồi vào đậu phụ, và cà chua bi rồi đem hấp. Trong thành phần của bột này có Gạo, lúa mạch, rau (cà rốt, rau chân vịt, rau cải ngọt, hành), khoai tây, nước rau quả, bột lúa mì, bột nở, bột gạo, muối, dextrin, dầu thực vật, vitamin E, lexithin (từ đậu nành).

Rau củ hỗn hợp
    Cơm trộn vừng đen và cá răm (Jerry rất thích trộn ntnày nên bữa cơm nào mẹ cũng trộn thêm ít cá răm, e cũng nối gót cả nhà với truyển thồng nghiền vừng đen:Laughing:)
    Tráng miệng đu đủ

Đây là hình gói bột gạo và rau củ hỗn hợp wakodo (dùng để trộn vào món nhồi thịt cho thơm,mềm vì nếu để thịt lợn ko thì nó sẽ bị khô và bã)

Món hôm nay em cũng xơi ngon miệng lắm, yêu ơi là yêu:LoveStruc:
    (lâu lâu cháu ko đc lên hình, các cô cho cháu bon chen 2 hình nhé, hihi:Kiss:)

mamahundaudaucantho thích.
  7. burrin81

burrin81 Thành viên mới

Nhìn màu sắc bữa ăn của bé Jerry ngon quá! mà em phục chị thật đấy! em mới có 1 thằng cu thôi đã đờ người rồi, chị còn có 3 chú! giỏi quá! thế cho em hỏi thêm tí là cu nhà chị ăn có hết sạch những món này ko? ăn bốc hay cháu ăn bằng thìa! tầm này có phải đút cho cháu ko mẹ bé! tại em thấy cháu tay cầm thìa tay thì bốc, vì em thấy nhiều đứa 3 tuổi rồi vẫn phải có người xúc mới ăn! nghĩ cảnh này chán quá!
    Một điều nữa là cái gói bột Wakado này có phải là cái mà chị nói là ăn liền được đấy ko? Và cơm cá răm trộn đến tháng nào thì chị bắt đầu cho bé ăn vậy!

Sửa lần cuối: 29/11/2009
  8. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

Bữa ăn của bé ngon quá và đày đủ dưỡng chất. Mình đoán chắc bé thích thú với bữa ăn lắm phải ko mẹ nó?

9. Mẹ DHJerry77

1 chú cũng mệt gần bằng 3 chú ý chứ.
    Cu nhà mình có hôm ăn hết có hôm còn lại chút ít
    Cho cháu cầm thìa và bốc để cháu đc thưởng thức món ăn, ko bị quen cảm giác bị động trong bữa ăn, Có như thế cháu mới thấy phấn khích và thích thú với bữa ăn (liệu pháp tinh thần rât quan trọng góp phần vào việc tiêu hóa thức ăn mà)
    Gói wakodo là bột ăn liền
    Cách thông thường là đổ nước nóng vào là ăn đc ngay.
    Cách để làm phong phú món ăn, cho bé làm quen với các dạng thức ăn bằng cách viên rồi nướng thành bánh.
    Hoặc viên rồi rán thành chả.
    Nhà cháu đã thử đủ kiểu rồi
    Giờ mẹ cháu sáng tác thêm, cho vào các món dễ bị bở như thịt bò, gà, lợn, dễ bị dai như mực, ngao, sò...để làm mềm và thơm hơn cho món ăn.
    Hôm nào các mẹ thử xem nhé. Ngon lắm.
    Cá răm và vừng đen Jerry đc thưởng thức từ khi sắp 1 tuổi nhé. Nhờ nuôi bằng pp Nhật Bản và cho tập ăn thô bằng bánh ăn dặm WAKODO nên bé ăn thô với năng lực nhai rất tuyệt vời.
    Bé đc nhai sớm thì máu lên não tốt hơn, thông mình hơn.
    Nhai sớm tạo phản xạ nhai, tiết nước bọt rât tốt cho tiêu hóa, bé ko bị động chỉ biết nuốt đánh ực cái, rồi lâu ngày thành sợ ăn và biếng ăn, chán lắm. các mẹ tránh xa cảnh đó nhé. Rồi tiếp theo là cảnh cả nhà stress, cảnh ăn rong, cảnh lớn rồi mà vẫn ăn cháo xay nhuyễn, hổ lốn, hơi tí là ọe nhé.

10. Mẹ DHJerry77

Cảm ơn mẹ nó. Để bé ăn đc thô giỏi và sớm như Jerry nhà mình ko khó đâu các mẹ ạ. quan tâm luyện ngay từ 5 tháng từ từ kiên trì là thành công đấy. Mọi giác quan của bé đc đánh thức ngay cả trong bữa ăn, bé sẽ rất thích thú với bữa ăn mà. Bé nhà mẹ nó ntn?

11. burrin81

burrin81 Thành viên mới

Cám ơn mẹ bé Jerry nhé! chị chịu khó thật! bé nhà em bắt đầu bước vào tháng thứ 5 đây! em chuẩn bị cho cháu ăn theo kiểu Nhật! phấn đấu được như chị đây! chị cho Jerry ăn gì cứ post lên chị nhé! để em có động lực làm giống chị(hi..hi chẳng biết có chăm được như chị ko?) chúc bé Jerry ăn ngon miệng nhé!

Mẹ DHJerry77 thích bài này.
  12. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

Đúng là cứ nên ăn hôm cho chung hôm cho riêng rồi lựa sở thích của con
    ăn kiểu Nhật đc cái sẽ biết đc sở thích con rất dễ hihi, như con nhà tớ rất thích ăn rau mồng tơi , ăn cá, ko thích ăn thịt...

13. Mẹ DHJerry77

Cảm ơn mẹ nó đã có lời động viên, khen ngợi. Đây là động lực quý báu cho mình luôn cố gắng chăm các con và chăm lên đây chia sẻ với cộng đồng:p
    Đúng là nên bớt thời gian chăm con thì sẽ tìm tòi và sáng tạo đc hơn. Và cũng sẽ thu gặt đc kq đấy nhé.
    Mỗi bé phát triển 1 khác, có bé mạnh điểm này thì lại yếu điểm khác, ko nên quá lo lắng ảnh hưởng tới tinh thần thì làm gì cũng sẽ rất chán. Mình luôn nhìn vào mặt tốt của vấn đề nên tuy nuôi 3 nhóc liền tù tì mà ko bị stress mấy đâu nhé.
    Bé nhà mẹ nó có thể trốn ngồi, trốn bò, nhưng đến ngày nào đó lại đứng dậy chạy phăm phăm ấy chứ.
    Ví dụ như bé đầu nhà mình 2 tuổi còn chưa biết nói gì hết, ai cũng lo cho bé nhưng mình vẫn bình tĩnh xem nguyên nhân. Hóa ra chỉ tại 2 mẹ con suốt ngày ôm nhau đóng cửa trong phòng, ít giao tiếp, cả ngày mẹ cho con "tắm" bằng Tiếng Anh qua kênh Playhouse Disney Chanel. Chính vì thế mà khả năng phản xạ nói tiếng mẹ đẻ bị yếu, trong khi đó, khi biết nói rồi, bé song song cảm thụ và có phản ứng với Tiếng anh cực tốt.
    Mình nuôi liền 3 đứa nên quan sát đc rằng đúng là mỗi đứa 1 khác, đều có mặt mạnh, mặt yếu khác nhau.
    Mẹ nắm đc sở trường và sở đoản của con để phát huy và hạn chế, rồi tìm ra hướng tốt nhất cho bé luyện là ok hết.
    Mình rất ủng hộ việc cho bé tập phản xạ nhai, ăn thô tốt, tham gia vào bữa ăn với tinh thần thoải mái, thích thú. Kết quả là bé này cũng đc như ý mẹ. Lên diễn đàn cả con cả mẹ toàn đc hâm mộ, thích lắm cơ:p
    Mình luôn luôn cố gắng để "lôi kéo" các mẹ có đc khái niệm nuôi con khoa học, hiện đại, mà thông minh, hiệu quả của Nhật, (rất dễ áp dụng với VN)

Mình hứa sẽ làm 1 post đầy đủ chi tiết về quá trình ăn dặm của Jerry nhà mình với hình ảnh sinh động, các mẹ đón chờ và động viên mình với nhé. Tks

14. Dobichip

Dobichip Thành viên chính thức

Món này làm thế nào nhỉ, thấy cơm mẹ nó nấu dẽo dẽo, con em đang ăn dặm thui nhưng tò mò hỉ tí. hihi

15. thienfu

thienfu Thành viên rất tích cực

Oánh dấu về mách bà chị chắc bà ấy thích phải biết. Nhưng mẹ H ơi, chị em ở HPhong thì làm thế nào?

16. hachi1510

hachi1510 Thành viên rất tích cực

Chị ơi, cái bánh mì để nấu cháo bánh mì cho bé có phải là bánh mỳ gối không hay mình mua bánh mì dài cũng được ạ?

17. MeXeko

MeXeko Mẹ yêu con và bố nhất đấy

Topic này hay quá. Đến hôm nay em mới phát hiện ra. Oánh dấu học hỏi về thay đổi món cho con zai.

18. vit1234567

vit1234567 Thành viên nổi tiếng

CHị ơi em bắt đầu tập cho cháu ăn dặm. Chị nhanh cho ra tác phẩm này chị nhé để em còn học tập với :):):):)

19. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

Mình ké nhé, set ăn dặm kiểu Nhật - hàng made in Singapore - mình còn 3 bộ các mẹ ủng hộ mua cho mình hết hàng nhé - 420k/ bộ, thanks
    Set chế biến ăn dặm - hàng Sing chất liệu nhựa an toàn BPA free đầy đủ chức năng chế biến đồ ăn dặm cho baby kiểu Nhật nhé --> 420k
    1 thìa
    1 chầy nghiền, giã thức ăn
    1 bát có gờ đáy giúp nghiền thức ăn , làm nhỏ thức ăn dễ dàng hơn
    1 nắp đậy bát
    1 vắt nước quả
    1 nắp lưới lọc
    1 nắp bào đồ ăn tạo kích thước

Bộ làm đồ ăn cho bé rất tiện sạch sẽ riêng ko giống của ng lớn, thiết kế chồng lên nhau nên cất rất gọn gàng.

20. nam anh

nam anh Thành viên mới

Cám ơn bạn nhiều nha, bé nhà mình cũng chuẩn bị tập cho ăn bột mình coppy để dành và tặng bạn bè mình chắc họ vui lắm,,,,