Thông tin: Thông báo tin mang thai, có nên hay không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi support6, 19/8/2014.

1. support6

support6 Super Moderator Staff Member

Bạn đang mang thai? Bạn muốn tất cả mọi người cùng chia sẻ tin vui này? Hay bạn đang lo lắng không biết có nên nói với ai không? Quyết định khi nào nên nói ra là một vấn đề vô cùng phức tạp đối với các mẹ bầu, đặc biệt là đối với những người đã từng sảy thai hoặc hiếm muộn lâu ngày
    Quan niệm từ xưa của ông bà ta cho rằng việc loan báo tin mình mang thai một cách rộng rãi là điều không nên. Thế nhưng lại chưa có một nghiên cứu nào chứng minh được rằng, việc thông báo tin vui một cách rộng rãi sẽ có ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ và em bé.
    Nguyên nhân có thể được nghĩ đến nhiều nhất có lẽ là do khả năng sảy thai trong 3 tháng đầu tiên của thai kỳ là khá cao và đặc biệt cao hơn với những người đã có tiền sử sảy thai từ trước. Có tới hơn 25% phụ nữ bị sảy thai trong 3 tháng đầu tiên mang thai. Vì vậy, nếu thông báo tin bạn mang thai cho mọi người nhưng lỡ như bạn bị sảy thai, bạn phải đối mặt với việc làm thế nào để thông báo khi tin xấu xảy đến. Chưa kể đến việc, mỗi khi gặp ai đó, người ta lại rất hào hứng hỏi bạn về em bé trong bụng như thế nào và bạn lại phải lặp lại chuyện gì đã xảy ra và trải qua cảm xúc tiêu cực. Thông thường, các cặp vợ chồng sẽ chọn một phương án an toàn là sẽ thông báo với mọi người sau khi bé cưng đã được 3 tháng. Lúc này, bé cưng trong bụng bạn đã ổn định hơn rất nhiều và bạn sẽ ít phải lo lắng hơn về vấn đề sảy thai.

Tuy nhiên, không ai biết bạn mang thai đồng nghĩa với việc khi bạn mất đi em bé, bạn sẽ phải tự mình đối mặt với việc này. Bạn sẽ khó kiếm được nguồn an ủi và giúp đỡ từ những người xung quanh. Việc thông báo sớm cho mọi người có thể giúp bạn giành lấy được nhiều sự quan tâm và hỗ trợ nhất, đặc biệt nếu bạn đang đi làm. Như bạn đã biết, trong 3 tháng đầu nguy cơ sảy thai là cao nhất. Vậy nên nếu có nhiều hơn một người ở đó để ý giúp bạn, hỗ trợ bạn trong những tình huống khó khăn sẽ giúp bạn giảm bớt những nguy cơ sảy thai có thể xảy ra trong văn phòng.
    Hơn nữa, bạn đang mang thai và bạn đang cực kỳ hào hứng với thông tin này? Việc chia sẻ tin vui này với mọi người có thể nhân đôi niềm vui của bạn lên rất nhiều lần.
    Có nên thông báo tin bạn mang thai không và thời điểm thông báo là khi nào hoàn toàn là quyết định của cá nhân bạn. Bạn có thể làm những điều khiến bạn cảm thấy thoải mái. Tuy nhiên, có một lời khuyên nhỏ về thời điểm bạn thông báo tin vui này. Bạn nên cẩn thận khi thông báo tin vui vào những thời điểm dưới đây nếu như không muốn gặp phải những phản ứng bạn không mong muốn.
    - Thông báo với những người quá nhạy cảm: Đó có thể là cô bạn thân vừa mới sảy thai tuần trước hay cô em họ đã mất hàng năm vẫn chưa thể có con.
    - Trong cuộc phỏng vấn: Khác với việc thông báo cho sếp rằng bạn có thai có thể giúp bạn dành được những điều kiện tốt nhất thì việc bạn thông báo trong buổi phỏng vấn có thể gây ra một vài hậu quả mà bạn không ngờ được. Khi bạn đã được nhận, có hàng khối thời gian để bạn thông báo với mọi người sau.
    - Thời điểm quan trọng của một ai đó: Khi cả gia đình quây quần và tụ họp với nhau có thể là thời điểm thông báo tốt nhất cho bạn. Nhưng nếu đó là dịp đám cưới của một người họ hàng nào đấy, bạn nên cân nhắc lại trước khi thông báo.

Nguồn : MarryBaby

Các bạn có thể xem thêm :
    Chậm có con: Những điều bạn cần biết
    4 thực phẩm giảm nghén hiệu quả cho mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support6
    Đang tải...

2. Me-Hin va Rodo

Me-Hin va Rodo Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thông báo tin mang thai, có nên hay không?

Đúng ra có thai là tin vui nên cho mọi người biết, nhưng mình là diện khó khăn, mỗi lần cố để có tin vui toàn phải dấu, không dám nói với ai vì kiêng. Ai biết thì biết thôi.

3. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

nhiều ng khó khăn trong viêc mang thai lên toàn pải kiêng đến khi 4 thang moi nói cho mn bit

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình có thai thì báo ngay với vc, với ba mẹ hai bên và vài người bạn thân là được. còn đồng nghiệp thì từ tháng thứ ba trở đi họ thấy nghi nghi rồi hỏi mới khai thôi :)

5. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

lúc biết tin có bầu vui lắm nên chả còn biết đến những điều này nữa đâu

6. tuyetyeuthuonglx

tuyetyeuthuonglx Bác sĩ phụ khoa

Chị gái mình khi phát hiện có bầu thì vui quá,thông báo cho cả họ,đến khi sảy thai ai cũng buồn.Sau lần đó,có thai phải sau 3 tháng thì chị ấy mới dám báo tin .

7. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

đúng là mỗi người một hoàn cảnh nhỉ

8. nicecorner

nicecorner Thành viên tích cực

Thường thì mọi người hay kiêng không thông báo, phải qua 3 tháng mới thông báo.

9. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

lúc mới biết mình chỉ thông báo cho "xã yêu vấu"; sau khi siêu âm chắc chắn thì báo nội ngoại 2 bên, qua 3 tháng hơn mới thông báo với mọi người - có kiêng có lành mà ;)

10. Mẹ_Tèo

Mẹ_Tèo Guest

biết được điều này trước thì tốt, mình có thử 2 vạch, thông báo cho chồng, chồng khoe luôn lên fb với mọi người, 1 tuần sau mình bị TNTC :((
    buồn lắm
    mong là con sẽ về với bố mẹ sớm hơn

Bé Bão thích bài này.
  11. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

mình thì chỉ chia sẻ với những người thật sự thân thiết thôi. còn cũng ko thích công bố rộng rãi

12. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

các cụ là hay kiêng lắm ..........

13. phongkhamBachMai

phongkhamBachMai Thành viên chính thức

nhiều người rất hay kiêng nên ko hay kể với đồng nghiệp, hoặc sợ đồng nghiệp soi mói

14. bigha

bigha zalo,sms 0968038225

mình muốn kiêng cũng k dc, chưa thử que đã suốt ngày nôn ọe rồi ý, ai ai cũng biết. còn bạn bè thì gặp là cứ hỏi có tin vui chưa, chẳng nhẽ mh có rồi lại nói chưa có thì thấy có lỗi với con lắm. Vì thế nên mh có bầu k ai là k biết

15. Hợp Lý

Hợp Lý Bắt đầu nổi tiếng

Có nhiều người thì kiêng, nhưng ngày trước mình có thai là thông báo cho cả nhà biết

16. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Mình có bầu lần nào cũng ko nói với ai.Chỉ nói với 1 mình chồng.Ko phải vì mình kiêng mà là mình ko thích nói.Nhưng chồng mình biết tin cái thì khoe với tất cả mọi người.Đến nỗi mẹ đẻ mình còn bảo mày ko nói lại để chồng nói.

17. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

em thấy các cụ kiêng 3 tháng đầu phải giữ gìn mà

18. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

E mơ ước ngày hạnh phúc này đến gần hơn nữa ạ.,

dungdt2 thích bài này.
  19. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

Ngày xưa các cụ bảo kiêng ba tháng đầu ko được nói,, cơ mà bây giờ thì,, 2 vạch đã bô bô lên rồi :) hi

20. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

mình có thai thì báo ngay với ck, với ba mẹ hai bên và vài người bạn thân là được. còn đồng nghiệp thì từ tháng thứ ba trở đi họ thấy nghi nghi rồi hỏi mới khai thôi