Cần lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Trangzuzu, 25/8/2014.

1. Trangzuzu

Trangzuzu Thành viên tập sự

Chào mọi người đây là lần đầu tiên mình chia sẻ trên diễn đàn ...!
    Mình cần mọi người cho mình ý kiến mình nên làm gì với trường hợp của mình
    ..
    M biết chuyện mc nàng dâu là muôn thuở thế nhưng chuyện của m rất dài hnay m xin được chia sẻ trong suốt hơn 1 năm qua từ ngày cưới cho đến bgio đã xảy ra những chuyện gì !

M và ông xã yêu nhau được hơn 3 năm thì cưới ...! Cũng chỉ vì mình dính bầu nên mới kết hôn sớm ...! Lần đầu tiên khi a ây biết mình có bầu đã bắt mình bỏ con ...! Mình đã nói vậy thì kệ e sẽ nuôi con 1 mình ... E k muốn bắt đền hay ăn vạ gì a ... Chỉ mong a coa trách nhiệm khi là 1 người bố ..!
    Cuối cùng sau nhiều ngày mẹ a y biết chuyện nên bắt 2 đứa cưới lúc đầu bac là người vun vén thế nhưng chỉ sau khi đó m lên chồng đưa đi khám mang tờ giấy siêu âm đã có thai đưa về cho mc xem vậy mà mn biết mc mình đã làm gì ngay sau đó không ...! Bà vẫn không tin rằng mình có thai bà đi mua que thử thai bắt mình thử ngay trước mặt bà ( còn nói dối là bà hàng xóm cho mẹ que thử thai - không hiểu cho bà thử cái gì nữa :( ) mình vẫn chấp nhận thử que lên 2 vạch ... Tưởng như thế là đã thôi không ngờ lại xảy ra tiếp chuyện nữa ...!
    Hôm chuẩn bị đi chụp ảnh cưới mình va ck đi mua nhẫn cưới ...! Mình co chêu a ấy như này ...! Ngày trước lúc yêu bảo bgio cưới nhau a cầu hôn e nhé a bảo yên tâm lúc đay a se cầu hôn vậy mà hôm
    Mua nhan cưới xong minh bảo a cầu hôn e đi ...! A ấy trả lời 1 câu xanh rờn làm mình vô cùng tổn thương ...: đã có chửa trước rồi lại còn cầu hôn ...
    M đã nhịn và tiếp tục theo sai lầm khi không kết thúc ngay lúc đoa khi nhận ra người minh yêu thương bấy lâu nay chỉ là yêu minh chơi bời chỉ vì có đứa con nên mới cưới mình ...!
    Đến hôm cưới nhà mình mời lên nhà trai 3 mâm do tổ chức ơ nha hang nên mời bên nhà gái lên cho vui nhưng toàn họ hàng nhà mình thôi vậy mà nhà trai k trả tiền 3 mâm cỗ đấy mà nhà m phải trả tiền 3 mâm cỗ ý ..!
    Mẹ mình buồn và chán lắm nhưng tại lúc ý minh yêu chồng quá nên mẹ mình vẫn đồng ý ..!
    Rồi xong đám cưới đêm tân hôn mình và chồng đã cãi nhau... Vì mình có hỏi a ấy 1 câu ... A à thật sự a có chút tình cảm nào với em không ? Chỉ 1 chút thôi ...! A ta bảo : e biết rồi lại còn hỏi a lấy e chỉ vì đứa con ... Mình đã sốc và tổn thương cô cùng ... Giá mình trên giấy tờ mình và chồng chua đăng kí :(...! Rồi .. Về đó sống ngày nào mình cũng khóc mình chửa nghén thế mà m vân cô nấu ăn cho ca nhà m mệt k ăn thì bảo m là mời k ăn khinh nhà c :(... M vẫn nhịn ...! Mấy tháng đầu ck còn đưa đi khám định kì nhất là hôm bsy bảo con trai mc mình thích cháu trai nên từ hôm ý hết nấu cháo cá chép rồi những gì bồi bổ thì nấu cho minh ăn bao minh k cân làm gi cả mẹ lam het cho con cứ nghi ngơi dưỡng thai :(...! Thế rồi đến tháng sau mình đi siêu âm bác sy bao con gái tháng trước do bé với cái dây rốn nó che vào đấy nên nhìn nhầm tưởng con trai ... Thế là từ hôm đấy mc k nấu gì cho m ăn nưa và con nói ck m bao no cậy có chửa không làm gi cả tao nấu nó cũng k ăn :(...! M buồn lắm nhưng vẫn cố gắng nhịn vì mong con m sau nay có cả bố lẫn mẹ ...
    Thế rồi những tháng tiếp theo m toàn đi khám thai 1 mình chông cung nhu mẹ chong k đưa đi cung chẳng cho mình đồng nao đi kham mà moi lan khám tiền thuốc bô sung và khám hết hơn 1 triệu mình đều phải tự chi hết ...! Mỗi lần đi khám nhìn chồng ngta đưa đi khám mà mình chỉ biết tủi thân khóc giưa chốn đông người ...!
    Rồi nhưng ngay tiếp theo mc luôn tìm cách kể những câu chuyện nhưng thật ra tim cách truyền đạt để dậy con dâu ...! M vân im lặng nghe theo ...! Nhg tiếp tục mâu thuẫn ... Có hôm mc m dậy bảo ... Ngày xưa bố chồng con không biết ăn nhung mon me nấu nhung sau me nấu nhiều nên mọi nguoi ăn thanh quen ..! Sau đó minh nấu ăn theo cách của mình ... Bà bảo ba k ăn được và nhất khoat nhung món m lam ba k hề động đũa ...! Bảo nếu lần sau con nấu kiểu con thì nấu thành hai lần khác nhau mot theo kieu con de con an va mot theo kieu nhà mẹ :(...! Lần sau m đã làm như thế vì ck m lại khen nhưng món minh lam ăn ngon nên chi ăn đồ phía bên m ... Lần đó bà lại bảo à tao bị bệnh truyền nhiễm nên chúng mày k ăn chung với tao :(..! Hjc ...! Chông vì muốn dậy vợ nên mắng tôi trươc mặt ba . Bà hả hê lắm :(.. Khi lên phong chông cung bao thôi e ạ bà già rồi nhịn bà 1 tí cho êm cửa êm nhà e đừng khóc nữa ảnh hưởng đến con ...! ( trái ngược chồng lại thích con gái nhung vi bận lam viev k đưa minh đi khám thai được ...! Rồi ngày nào cung xảy ra xĩch mic vơi bà :(.. M buồn ngày nao cũng khóc ...!ma mỗi lần cãi nhau với chồng đều vì mc huhu ...! Sau mình muốn xin ra ở riêng chồng m bảo thích thì tự đi ra ở 1 mình không có vợ này thì lấy vơ khác . Chứ a không bgio bỏ mẹ a để theo e ...! M đa phân tích là ... Chúng m ra ở riêng k phải là k chăm sóc đưỡ bà vẫn về chăm sóc báo hiếu bà được chỉ là e và bà k hợp nhau nên ở cùng sẽ hay xảy ra chuyện khiến a mệt mỏi và e cungz vậy ...! Tưởng nguôi ngoai chồng đồng y ... Mc minh mở sập cửa phòng mình ( chẳng bgio gõ cửa trươc khi vào :( lục đồ tư nhiên xong để nguyên các cánh tủ k đóng lại ) ... Bà bảo ... M có điều kiện thì tốt rồi m thích thì m ra mà ở một mình con tao nó không bao giơ được phép bỏ tao theo mày được :(...! Rồi m lại nhịn m khóc cả đêm đó :(... Chuyện qua đi nhung ngay nao cứ noi chuyen voi ba la lại đấu khẩu rồi bà tức vì không trị được m bảo là ... Mày có ăn có học mà ứng sử như người không có học ...! Khác gì chửi mình vô học trong khi bố mẹ mình cho mình ăn học bằng cấp đàng hoàng :(...! M lại nhịn thêm ...! Cứ thế ngày qua ngày các xich mic trở nên lớn hơn m k thể sống cùng mẹ chồng được nữa ... Khi ma hôm m sinh con ... M thề là đồ đạc m mua sắm cho con cả cbi đi đê mẹ đẻ m phai cho m tiền hết bà mc m k cho mình 1 nghìn nào ...! Rồi lúc đẻ xong bà vào bế đúng 5 phút thấy giống chồng minh quá nên mới công nhận cháu :(... ( vì bà nghĩ con zai bà ngoan chỉ ăn với học làm việc trên máy tính k biết làm để mình có chửa - chẳng phải nghĩ mình đi với thằng khác có chửa rồi đổ cho con bà sao :(...) mình đã đau khổ rất nhiều :(.. Bà mc m bế cháu 5 phut thi đi ra để mặc mẹ mình ơ cạnh chăm sóc m :(.. Hôm sau đưỡc ra viện về nhà ... Mẹ m ở đấy chăm m mấy hôm :(...! Nhưng bà ý cũng k hề lên ngó hay bế cháu dù chỉ 5 phút mẹ m về những ngày tiếp đó chỉ có 2 vk ck chăm con bà cũng k hề len chăm cháu ... Ck mình hết phép nghỉ đi làm lại mình vẫn đau vết khâu tầng sinh môn nhưng vẫn phải làm hết mọi việc mình con đầu mà k hề được kiêng gì :(.. Hêtts giặt giũ tắm cho con mình đau đi lại khó khăn nhưng vẫn phải làm hết :(... Bà nấu hộ mấy hôm cơm bê lên m ngại lắm :(... Và cứ thế bà cũng k thèm lên bế cháu ngày nào cũng chỉ lên nhìn xong đi xuống để xem mình có biết chăm con k :(...!
    Đến khi có chuyện xich mic ba y k vừa ý gi m lại gđien mách mẹ đẻ m :(... Như kiểu k dậy được m ý :(... Mẹ minh gđ chửi m này kia m bực quá bảo mc la giờ con đi làm dâu rồi có gì mẹ k vưa lòng mẹ cứ nói thẳng hoặc chửi thẳng vào mặt con chứ mẹ gđ cho mẹ con để giải quyết được vấn đề gì mẹ con có lên để can thiệp chuyện gđ nhà mẹ không ? Mc m bảo à m láo t k dậy đưỡc m thi t bao mẹ m dậy lại m ..!
    M buồn qua kể với chông ... Chồng có góp y mc mấy lần nhung bà con bao chong m la à m nghe nó nói láo trách mẹ :(... ... Này kia chồng minh bực bảo thế thì li dị chứ cư như nay con met moi lam con còn phai đi làm ăn nưa ... Thế rồi tưởng ba nghe thế đã thoii ...! Nhưng lần này ba k goi cho me minh nua mà đi kể xấu m voi ban bè và hàng xóm :(.. ..! M k chịu được nữa nên tâm sự với mẹ m bảo mẹ m xin phép cho m về quê 1 thời gian để học hoi kinh nghiệm và cách làm bà hài lòng ... Vừa nói thế thôi bà ý bảo mẹ m là chia rẽ rồi này kia :(.. mẹ m ức quá bao đã chăm cháu hộ bà ý còn k được lời cảm ơn mà cỏn trách cả móc...! ... Hôm sau khi m về bà ấy bảo...! Mày ve tao k cho con trai t về thăm m và con ...! Sau đó m về nhà và sợ k giám lên nữa vi sợ gặp mc ...! Còn chông m thi nghe me m về cắt đứt liên lạc cung k gíam về thăm con :(... Và bọn m sống li thân .gan 2 tháng nay rồi.! Một hôm chồng m nhớ con quá chốn về thăm mc m biét chuyện gđ bảo chông m về ngay :(...! Nhưng ngày tháng m nuôi con mẹ đẻ m toàn cho m tiền sinh hoạt nuôi con ... Chồng đi làm đưỡc tien đưa cho mẹ . Mẹ chông con bảo còn không đưa cho mẹ giữ hộ ... Ngay trước mặt m :(... Vậy m ai nuôi m lấy tiền ở đâu nuôi con m nếu k có mẹ m vất va làm ăn kiếm tiền cho m :(... Tu đo m đa k hề nhờ nhà chông 1nghin nao cả ...! Ngay kể minh con nhỏ thế bà đi sài gòn du lịch khắp nơi cung chả mua cho cháu nôi ty qua gọi la gói bánh gói kẹo cũng được nhg k có ... Bà y đi sgon m bao chong e ve que vi con đang ốm e k đi chợ nấu cơm cho a đc mchong biet chuỵen gđ chửi m bao mẹ đi sg me tuong con phải ở nha nấu cơm cho ck con ăn mà con lai ve que me k hai long ve con nay kia ... M bao mẹ ơi a ấy 30 tuổi rồi mẹ ak ... A ây lai k thể tự chăm sóc khi vang mẹ hoạc văng con mấy ngày hay sao ? Mà mẹ trách con cháu nó ốm mọc răng con bận k muốn đùn cháu đi chợ mua đồ sợ nó ốm nặng thêm bà thông cảm cháu khỏi thì con lên chăm sóc nhà con...! Bà làm ầm lên gđ bảo mẹ mình là chứa chấp ...m ức quá k thể chịu đựng được nưa ... Kể ra thì còn dài lắm sau chung sông chồng cũng có tình cảm nhưng chồng m lại qđịnh chọn mẹ bỏ mình :(..! Và liên tục trách m :(... Va m chắc chắn chuyện a ấy bỏ m là do mẹ a ấy nói và bắt a ấy làm ... A ấy k muốn bất hiếu với mẹ nên đã nói chia tay .. Vì giờ con m chưa đủ 12 tháng nên quyền làm đơn từ li hon thuộc về mình ...! Nói thật đáng lẽ nếu ra ở rieng thì chắc đa k như vậy :(.. ... Hơn nưa bố chông minh mất lâu rồi me chồng co người yêu làm mình ngại ong ý ngay nao cung ở day cha khac gi nha trừ lúc đêm ve di ngủ, minh con nhin thấy họ xyz nhiều lần vì cái cầu thang qua phòng bà k có cửa :(...! M kể với ck nhg chong k tin bao định hoi mẹ nhưng m đa ngan lại vi nếu hoi chắc chắn bà bảo minh là dựng chuyện :( mà chi chong m lại k thích ông ay nen ba ay toan bao la ban be bt vay ma di du lịch cung di voi nhau con ngu ca nhau roi neu ma ho cưới nhau chắc m va chong con ra ở rieng :(...! Mà k cứoi ma mc cứ như kiểu ngày xưa được chong m yêu thương chăm sóc gio có vợ chăm cả vợ nen ba ghen vì k con là ngươi dc cham soc duy nhât nưa nen toàn kiếm chuyện troll m...! Ck m vi muon bao hieu me con bat m neu muon ve tren day phai xin lỗi mẹ a và tự thuê xe về ...! M làm gi sai ma phai xloi m làm hết trách nhiệm phận làm dâu .. K ngoại tình cờ bạc cắm kí đánh đĩ m làm sai gi ma phai xloi trong khi xhoi đầy nhà có con dâu vợ như thế thật mà họ vân phải chịu
    Huống hồ m k hề làm gì sai :(... Lại bắt m xloi :(...!
    Thật sự giờ m phải làm sao ...! Qđinh li hôn vi k o dc cung mc co đúng không ...? Trong khi họ coi thường và k coi trọng mình đến vậy ... Mn cho m ý kiến với ... M chi tóm tắt lại nhưng xich mic chư kể ra suôt hơn 1 năm qua chắc k kể được :( vi ngay nao cungz xich mich voi mc , làm vo chong m cai nhau vi mc suôt ngay :(...!
    Huhu thật sự m thấy khổ tâm và tủi thân vô cùng ... Nơi đất khách quê người chả có ai để dựa dẫm có mỗi chồng vậy mà lại như vậy :(
    ( bổ sung la đã nhiều lần m bảo thôi nhịn vì con rồi nhg sợ k được nữa :( )
    Mn cho m xin ý kiến hoặc lời khuyên có được không vậy ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trangzuzu
    Đang tải...

2. Trangzuzu

Ðề: Cần lời khuyên

Cảm ơn vì mọi người đã dành thời gian để đọc hết bài ... Mình hi vọng sớm nhận được ý kiến của mọi người ... Minh xin cảm ơn

3. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Mình đã cố gắng đọc hết bài tâm sự của bạn. Rất nhiều tình huống mình cũng bị mẹ chồng nói như bạn: nhưng mình chọn cách im lặng, ko bao giờ nói lại. Mình sinh con đc 10 ngày thì cả 10 ngày bị Mc chửi đổng, có khi còn ví mình như con chó. ... mình vẫn ko nói gì, chỉ biết khóc thôi. Sinh con đc 10 ngày mình ra nói chuyện với Mc: con nói gì ko phải mẹ chp cpn xin lỗi trước, chuyện mẹ cứ đi nói hết với mọi người đổ tiếng ác cho con..... nói nhiều lắm, nhưng mẹ mình bảo ko nói, rồi bapr ko đôi co.... Sáng hôm sau vc mình dọn khỏi nhà luôn. Mình giống bạn nhưng hơn bạn ở khoản chồng mình là người hiểu chuyện, anh biết tính mẹ anh, mình ko nói gì với chồng cả, chỉ nói với anh duy nhất một câu: là con người ai cũng có 2 cái tai, tai đúng, tai sai, hãy nghe 2 tai. Mà bạn biết ko , mỗi lần ko có mình là lại nói xấu mình với chồng, mình biết nhưng kệ. Giờ bạn hãy để ngoài tai mọi thứ, tập trung chăm con thôi, chồng bạn thật ra cũng ko đến mức nào nhưn bạm lên nói rõ chuyện anh đi làm đưa hết tiền cho mẹ. Bảo dm là gì, anh cũng phải nghĩ đến con, rồi tiền sữa. Hôm nào biết chồng lĩnh lương bảo anh mua cho con bình sữa... nói chung cứ bảo mua đồ của con. Anh ấy yêu con lên bạn cần gắn kết 2 bố con nhiều hơn... Rồi thì gần con hơn sẽ gần vợ hơn, yêi vợ hơn, chứng kiến những điều ko tốt về mẹ nhiều hơn, sẽ hiểu cho vợ hơn, có khi lại xa ko đc ấy chứ... Bạn mà bỏ cuộc là chỉ theo đúng y mẹ chồng thôi. Nói chung là cứ bơ đi mà sống, chỉ có thời gian mới thử thách con người thôi. Mong mẹ con bạn mạnh khỏe, bé hay ăn chóng lớn nhé.

4. Trangzuzu

Cháo bạn cam on bạn đã chia sẻ ...! Nhưng nhiều lần m đa giả điếc để sống nhung bà ý cứ cố moi móc m ... M đã im lặnh sống roiif bag ấy noi gi chi vâng dạ ... Xong ba ý bỏ m khinh bà ý ...! Còn về việc chồng m đa làm nhjeu lan nhu the nhunh cu coa tiền la ôngđay chơi đồ công nghệ hết ...! Và do ở cung mẹ nên dc me bao boc quen roi muốn ra o rieng nhung bó k giám ... Có lần m nho chong vặn hộ cái ống nước trong nhà tăm m mua hết đo ve rôi cả mượn cờ lê chỉ việc vặn hộ vì tay m yếu k vạn đc ...! Bà ý chạy lên bảo chong m la ... Mày k biết làm đâu để đây mẹ làm nhà này mẹ xây mẹ biết làm thì hỏng hết ...! Hsau m bị mc nói la chông con no k biet lam gi dau chi ăn vơi học tren may tinh lam sao nhung viec day no biet làm ...! M nhịn nhiều quá bực m bảo ...! Thua me Thế gio a ây 30 tuổi rồi có vợ con đầy đủ rồi vậy đến bgio a ấy mới biết làm hở mẹ ...! Có người đàn ông trong gia đình để làm gì nhug việc điện nước gia đình cỏn con k biết làm thì sau này việc lớn lsao làm được gì .? Mc m bao à m giam lên mặt dậy cả t con t no k phai lam gi tư bé rồi ...! Ý kiểu con bà là nhất còn m là cuc cứt ý :(.. Nchung m nhịn nhiều quâ k thể chịu đươc nên đa chọn cách giải thoát ... Khi chong m noi chia tay trc và bảo ... Chị va mẹ quan trọng voi con nó k dc nưa giải tán .. Vậy da k coi m ra gi thi m song lsao dc day ... Chưa kể giờ m lên xloi thi nhg ngay tiep theo m sông ra sao khi mc dc đà lấn tới hành m :(

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Khổ cho bạn vì chồng bạn quá nghe theo lời mẹ, nếu anh ý không nghe theo và sợ mẹ đến mức thái quá như thế thì bạn cũng không phải khổ như bây giờ.

6. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Chồng bạn cũng ko biết đúng sai chỉ bênh mẹ thì chuyện mới thế. Chồng mình cũng đc bao bọc, cũng dân công nghệ. Bạn biết rằng đến bổ quả táo còn sợ con đứt tay. Mình ko đc mẹ chồng nhưng đc chồng yêu thương bảo vệ. Còn bạn thì mất cả 2 rồi. Hãy suy nghĩ thật kĩ rồi hãy quyết định nhé. Hãy làm vc tốt cjp cả bạn và con gái. Mình đồng cảm và cùng hoàn cảnh với bạn.

7. ecokitchen

ecokitchen Bắt đầu tích cực

Thương mẹ nó quá, người ta mc k ra gì nhưng ít ra có chồng bênh vực thì còn đỡ, đằng này chồng cũng thuộc loại chẳng ra gì. Thôi thì cứ bơ đi mà sống nghĩ vì con nữa chứ không sau này tội cho con trẻ lắm.

8. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

tính e cùn lắm, kiểu sống đấy e ko nhịn dc đâu, cùng lắm là làm tanh bành lên rồi mẹ con ôm nhau ra khỏi nhà, đến đâu nó đến. may thế nào mà e cũng ko phải sống cùng mc dù mn cũng rất tốt.hì

9. Chungcudepgiare

Chungcudepgiare Bắt đầu tích cực

Ra ở riêng, còn chồng bạn thực ra cũng ko thích bạn nên mới thế thôi :(

10. Trangzuzu

Đúng vậy :( không biết tại sao lúc ỷeu thi khac mà luc ket hon bản tinh lai nhu vay

11. Trangzuzu

Mình cảm ơn bạn nhiều...! Có lẽ mình đã qđịnh sẽ li hôn

12. Trangzuzu

Gio m đã cgang nhieu rồi ý vậy ma no con gđ bao minh la ăn cháo đa bát chứ khổ m ức quá m đa nhờ vả gi đx nhà họ ma de ho phai bao minh ăn chao đá bát qua cầu rút ván

13. Trangzuzu

Mn sướng thật k phải ở cùng mc ... K ở cùng mc đa la cơ hội để 2 vk ck còn dành tình cảm được cho nhau rồi ý :(.. Chu dang nay chông ma muon tinh cam voi vợ thi lại ngại mẹ cơ

14. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

đúng là khác máu tanh lòng mà....mẹ ck gì mà đành hanh thế

15. Trangzuzu

M k biet huhu sao ma luc yeu thi vun ven lay ve tji lai muon phá bỏ hạimoorj đời người :(

16. nguyenlananh

nguyenlananh

Đọc bài của bạn thấy thương bạn quá . Nhưng mà mình phải nói thật là bạn quá thẳng tính . Nếu bạn khéo léo hơn chắc sẽ không khổ đến vậy . Im lặng không phải là cách giải quyết hay với bà mẹ thế này . Phải biết nhịn đúng lúc và phải ngoi lên đúng hoàn cảnh .

17. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với bạn. Mong bạn sớm hòa hợp dc vs gia đình chồng

18. Trangzuzu

Uhm
    Minh sông thật thà thẳng khái ...! Nên cứ bị thế :(... Noi chung mệt lắm k chiều được huhu

19. Tú ngơ ngẩn

Tú ngơ ngẩn Thành viên chính thức

Đây cũng là bài học cho tất cả những bạn gái phải rút kinh nghiệm khi yêu ,đừng quá tin tưởng vào người yêu mà vôi trao thân trước khi cưới ,sẽ phải trả một cái giá vô cùng đắt đấy các bạn ,không những vậy mà còn sẽ bị đay nghiến suốt cả cuộc đời này. Khổ lắm các bạn à.

20. tquan431

tquan431 Thành viên chính thức

lấy ng ko thương mình là đã bất hạnh rồi. haizza