Kinh nghiệm: 7 lời khuyên cho những chuyến du lịch một mình

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi phuongtram, 25/8/2014.

1. phuongtram

phuongtram Thành viên mới

1, Quên đi những khách sạn truyền thống

Chẳng khó khăn gì để tìm kiếm nhưng căn khách sạn xung quanh địa điểm du lịch bạn lựa chọn, nhưng ở nhà của một ai đó quanh khu du lịch lại là điều tốt nhất. Đó như là cách để giúp bạn tự hòa nhập mình vào môi trường mới, và bạn cũng có thể có được những lời khuyên từ chính gia chủ về chuyến đi của mình, những nơi mà bạn nên đi, phương tiện nào để thuận tiện cho việc di chuyển nhất, đặc sản mà bạn cần thưởng thức ...

2, Quan sát kĩ bản đồ

Đi du lịch đến nơi mà bạn chưa từng đặt chân đồng nghĩa với việc bạn chưa hề biết về những đoạn đường đi, con phố ... nơi đó. Những thiết bị điện tử cũng có thể làm được điều này giúp bạn nhưng hãy chắc chắn bạn biết xem bảo đồ đúng cách. Nên nhớ là vì đi du lịch một mình nên việc bị lạc sẽ rất rắc rối đấy.

3, Học những từ cần thiết

Rất nhiều người Mĩ đi du lịch một mình mà không hề biết chút nào về thứ tiếng của đất nước mình định đặt chân. Đây là một điều khá là mạo hiểm và táo bạo, tuy nhiên nếu không đủ tự tin và biết cách bảo vệ bản thân, tốt hơn hết bạn nên học vài cụm từ, từ ngữ giao tiếp cơ bản để thuận tiện hơn cho chuyến du lịch. Tiếng Anh rõ ràng là ngôn ngữ quốc tế nhưng không phải nơi nào bạn đến cũng có sẵn những người hiểu ngôn ngữ phổ biến này phải không?

4, Mang theo tiền mặt và thẻ tín dụng

Hãy mang theo tiền mặt và cả thẻ tín dụng để phòng những trường hợp cần thiết. Và đặc biệt bạn không nên cất toàn bộ tài sản của mình ở cùng một chỗ đề phòng những tên trộm. Khi đi dụ lịch quốc tế nên mang theo một chiếc điện thoại di động để đề phòng trường hợp khẩn cấp.

5, Xem xét kĩ về phương tiện đi lại

Tìm hiểu về các phương tiện đi lại tại điểm đến của bạn và hãy cân nhắc về việc sử dụng giao thông công cộng nếu nó an toàn và đơn giản. Cố gắng sắp xếp một người lái xe đón bạn ở sân bay để tránh bị kẻ xấu lợi dụng. Nếu không có thời gian tìm hiểu giá cả của các phương tiện giao thông, hãy chắc là việc đi taxi phù hợp với ví tiền của bạn để việc đi lại tại điểm đến được suôn sẻ nhất.

6, Ngắt các kết nối khác

Nếu bạn đi du lịch một mình, hi vọng bạn sẽ có thời gian để thư giãn và tận hưởng. Đi du lịch một mình là tự khám phá vì thế hãy thoát khỏi các phương tiện truyền thông một thời gian để dành toàn bộ thời gian ấy khám phá những điều mới mẻ khác trong cuộc sống.

7, Lên kế hoạch

Để có được một cuộc hành trình thú vị và hấp dẫn nhất hãy đảm bảo bạn có một kế hoạch cụ thể rõ ràng. Lên lịch trình cho mình, chọn những món ăn mà bạn sẽ thưởng thức, nơi mà bạn sẽ đi khám phá, trò chơi mà bạn nhất định muốn thử qua ... Một kế hoạch cụ thể sẽ làm cho chuyến du lịch của bạn hoàn hảo hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongtram
    Đang tải...

2. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Ðề: 7 lời khuyên cho những chuyến du lịch một mình

Mình lại thấy đi du lịch 1 mình mà ngắt kết nối với bạn bè/người thân - không nên chút nào
    Trừ việc đi du lịch vì quá stress hay muốn trốn tránh ai đó, thì ngắt liên lạc tạm thời đc, còn lại, nên giữ liên lạc để đề phòng rủi ro xảy ra

3. coi2007

coi2007 Thành viên chính thức

Đánh dấu lưu lại những lời khuyên hữu ích!

4. thuypystravel

thuypystravel Thành viên sắp chính thức

Nếu muốn đi du lịch mà chỉ có 1 mình, mình nghĩ nên đi tour sẽ an toàn hơn, ko phải lo lắng nhiều thứ. Mình đã từng đi du lịch 1 mình, đi cùng đoàn ghép với mọi người ở nhiều nơi khác nhau, sẽ không lẻ loi mà cũng có những khoảnh khắc của riêng mình :)

TOUR MÙ CANG CHẢI
    TOUR HÀ GIANG MÙA HOA TAM GIÁC MẠCH
    TOUR BA BỂ BẢN GIỐC

5. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mình không dám đi một mình đâu, đúng là dựa dẫm quen rồi

6. dogiang3101

dogiang3101 Bắt đầu tích cực

Du lịch VN thì không dám đi 1 mình đâu ạ, tình trạng cướp giật và chặt chém khá nhiều... Theo mình có đi thì cần phải mang gì để phòng thân nữa