Nên dừng lại hay đi tiếp đây? Help me!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tuanhastarn, 26/8/2014.

1. tuanhastarn

tuanhastarn Thành viên đạt chuẩn

Chả là em với bạn gái em cùng ở quê lên Hà Nội học
    Em hơn bạn gái em 2 tuổi, cả nhà 2 đứa đều không phải dạng giàu có gì, cũng không đến nỗi nghèo đói, bố mẹ cũng thắt lưng buộc bụng cho con cái ăn học, đến cái xe máy cũng ko có mà đi, dành tiền mua cho con cái xe máy khi ra trường đi làm.
    Em học xong đại học, cũng không phải dạng xuất sắc gì nên trường đi làm mà lại chân ướt chân ráo ra trường nên lương cũng nhàng nhàng như mọi người thui. Cô gắng chi tiêu chắt bóp thì cũng chỉ đủ chi tiêu, có để dành ra cũng không đáng kể.
    Bạn gái em thì cũng thể. Nhưng bạn gái em được cái cao ráo, nhìn dễ thương nên ngay từ hồi đi học cũng có rất nhiều anh theo đuổi, kể cả những anh nhà có điều kiện ở Hà Nội hẳn hoi.
    Chả biết mà sui quỷ hờn nào lại yêu em. Em cũng yêu bạn gái em lắm và cũng mong muốn 2 đứa đi tới hôn nhân
    Đợt đầu yêu nhau thì không sao? Nhưng giờ em có ý định kết hôn vào cuối năm thì bạn gái em lại có những trạng thái làm em đau đầu quá đi
    Vẫn biết là cuộc sống trước mắt của 2 đứa tỉnh lẻ lên Hà Nội còn nhiều vất vả, bản thân em cũng không ngại vất vả, cày cuốc để làm sao sau này lấy nhau vợ con em đỡ khổ. Bạn gái em cũng biết điều đó! Nhưng nhiều lúc cô ấy vẫn thở dài ngao ngán làm em đã mệt sẵn lại càng đau đầu!
    Lúc thì cô ấy kể những lần có anh nhà điều kiện rủ đi chơi thì chả phải nghỉ gì, thích gì là có đây
    Lúc thì cô ấy thở dài bảo bao giờ mới có nhà Hà Nội
    Lúc thì cô ấy bảo bao giờ mới có xe con để mà đi
    Lúc thì cô ấy kể lể những người bạn của cô ấy toàn yêu hay cưới được những anh nhà điều kiện hay giàu có hoặc nhà Hà Nội
    Những lúc như thế em chạnh lòng cực kì! Rồi em lại chốn cô ấy đi lang thang 1 mình và đốt vài điếu
    Có hôm em còn lang thang ngoài phố đến 2,3h đêm mới về nhà, cảm giác1 mình ở đêm Hà Nội thật là nhiều cảm xúc
    Ngoài kia còn biết bao nhiêu người đang làm lụng, bươn trải để kiếm sống. Nhìn lại mình ra trường với tấm bằng đại học, làm lụng cũng phải đến nỗi vất vả nguy hiểm cũng là hạnh phúc lắm rồi.
    Có những người phụ nữ còn đang phải đạp chiếc xe đạp đi lục những đống rác lúc nửa đêm để kiếm chai lọ hay cái gì có thể bán đồng nát được
    Có những người còn lang thang với chiếc xe đạp và nồi " Bánh khúc" kia
    Có những công nhân làm đường hay ống còn đang tranh thủ buổi đêm để làm cho xong phần đường
    Và rất rất rất nhiều những con người làm việc ngoài kia cũng đang bươn trải để kiếm sống
    Họ chắc cũng như em, cũng mong 1 cuộc sống tốt đẹp nhàn hạ hơn mà lại không lo gì về kinh tế
    Nhưng cuộc sống là thế mà phải không? Đâu phải ai muốn cái gì là cũng được! Căn bản là phải biết nỗ lực hết mình và bằng lòng với những gì mà mình đạt được.
    Giờ đây khi có ý định kết hôn rồi mà thực sự em đang cảm thấy hoang mang với tình cảm này quá!
    Liệu rằng người con gái mà mình thương yêu bấy lâu nay có thực sự chia sẻ cùng mình những khó khăn của cuộc sống trước mắt hay không?
    Liệu rằng cô ấy có thực sự mong 1 cuộc hôn nhân này không?
    Liệu rằng sau này 2 đứa có vì chuyện tiền bạc mà chia li mỗi đứa mỗi nơi không?
    Liệu rằng hôn nhân có đổ vỡ chỉ vì chuyện tài chính hay không?
    Nhiều đêm nằm không ngủ được, suy nghĩ miên man mà thấy lạnh sống lưng ạ!
    Giờ không biết phải làm sao?
    Các bác nào đi trước có kinh nghiệm giúp em với ah! Em năm nay 27 tuổi, bạn gái em năm nay 25, tuổi đẹp để cả 2 cùng cưới!
    Thank các bác nhiều nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuanhastarn
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Nên dừng lại hay đi tiếp đây? Help me!

Bạn nhiều tâm sự quá. hix, chắc chắn là sẽ vất vả. hồi trước tớ lấy chồng cũng 25 tuổi, 2 đứa chả có gì trong tay

3. tuanhastarn

Nếu mà bạn gái ai cũng thế thì con trai có lẽ ko phải lo gì cả mà chỉ việc chăm chú làm ăn kiếm tiền lấy vợ thui

4. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

híc, tâm sự ngổn ngang. mình chả dám khuyên bạn dừng hay tiếp nhưng mình và chồng lấy nhau hồi 23 - 25 tuổi, chả có gì trong tay. mình cũng vừa ra trường làm nhà nước, chồng thì làm ngoài bấp bênh. đến tận giờ có con thơ vẫn khó khăn chồng chất, có những lúc chả còn đồng tiền nào. trải qua cs gd rồi sẽ thấy kinh tế cũng quan trọng lắm bạn ạ. tuy nhiên, tình cảm, sẻ chia với nhau trong cs khó khăn cũng là vô cùng cần thiết

tuanhastarn thích bài này.
  5. thuongthuong0609

thuongthuong0609 Bắt đầu tích cực

giờ ai cũng thực dụng mà, con gái càng thực dụng hơn, cuộc sống bây giờ là thế, họ ghen tỵ so với bạn bè hơn mình, nhưng chỉ là trong ý nghĩ thôi, có những người tốt thì chỉ nghĩ vậy chứ ko nói ra

6. tuanhastarn

thank u chị!
    Cuộc sống gia đình đúng là 1 xã hội thu nhỏ, chứ không phải màu hồng như lúc mới yêu nhau nhỉ!

7. nganle127

nganle127

vợ chồng tôi cưới còn phải đi vay tiền lo đủ mọi thứ :),

Em thử nói chuyện nghiêm túc với bạn gái về vấn đề hôn nhân và kinh tế xem, cho bạn ý quyết định cuộc sống của mình. Nếu lấy anh em sẽ có gì, và không có gì. Chứ chị thấy bạn ý cũng đang băn khoăn lắm, mà nhất là để đến nối than vãn với người yêu những chuyện như thế là ko hay rồi, vào chồng chị nếu chị mà có than thể (kể cả bây giờ đã cưới nhau nhé ) có khi lão ý đá đít chị đi lâu rồi :). Nên nếu đã biết có người đang gắng hết sức lo cho mình và cuộc sống của mình thì ko nên tạo thêm gánh nặng như thế.

Chị nghĩ kiểu gì cũng cần ối chuyện nghiêm túc, rồi để bạn gái em quyết định đi.

8. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Hồi m lấy chồng năm 25 tuổi chả có gì trong tay, \nhưng m nghĩ cố gắng, chịu khó tất cả sẽ vượt qua được hết, trước m đi xem thầy còn phán có 2-3 cái biệt thự thì lo gì :), tự động viên an ủi mình như thế đi bạn ah, cố gắng bạn nhé

9. tuanhastarn

Đúng là nhiều lúc nghĩ, là thằng đàn ông mà để cho vợ con mình sau này nó khổ, cũng chạnh lòng bác ah! Không biết tính sao

10. quanghailand

quanghailand Thành viên mới

Con gái là vậy bạn ah, mình cũng vậy, hoàn cảnh cũng như thế.Nên mình con trai phải cố gắng thật nhiều thôi

11. tuanhastarn

Ðề: Re: Nên dừng lại hay đi tiếp đây? Help me!

Em cám ơn chị! Nhưng có khi nào em nói chuyện với cô ấy rồi cô ấy đùng đùng bỏ đi không ah! Thực sự em rất yêu và cần cô ấy!

12. tuanhastarn

HIHI thì vẫn biết như thế ạ! Nhiều hôm đi làm về, chân tay sướt sát, bầm tím mà không biết từ bao giờ. Cũng thấy mình trâu bò thật, giờ còn trẻ khỏe như thế, sau này già rồi thì thế nào

13. nganle127

nganle127

Re: Ðề: Re: Nên dừng lại hay đi tiếp đây? Help me!

Nếu người con gái muốn bỏ bạn, kể cả bạn ko nói gì họ cũng sẽ bỏ. Đừng tự dằn vặt mình thì sẽ tốt hơn

14. BellaShopHn

BellaShopHn Túi xuất khẩu - Giày trẻ em

Bạn băn khoăn thế cũng dễ hiểu, vì qua lời kể của bạn thì bạn gái bạn hơi vô tâm và hời hợt, những suy nghĩ đứng núi này trông núi nọ mà cũng có thể nói ra đc với bạn, thì chứng tỏ ko suy nghĩ gì cho bạn hết.

15. tuanhastarn

Ðề: Re: Ðề: Re: Nên dừng lại hay đi tiếp đây? Help me!

Dạ vâng! Em cảm ơn chị ạ! Em thử xem sao! Dù thế nào thì cũng phải dứt khoát trước khi quá muộn đúng ko ạ?

16. tuanhastarn

Là thân con gái em cũng hiểu, ai cũng muốn lấy được người chồng tử tế, có điều kiện thì mình đỡ khổ, lúc đầu bọn em còn bị gia đình cô ấy phải đổi kịch liệt chỉ vì chuyện bố mẹ cô ấy ko cho cô ấy yêu người ở quê cơ!

17. trang.dth191988

trang.dth191988 Thành viên tích cực

Nếu bạn gái bạn than vãn chuyện đó với bạn để bạn có động lực để phấn đấu thì OK, nhưng nếu than vãn với hàm ý mỉa mai thì nên xem xét lại mqh. Vấn đề kinh tế cũng quyết định lớn đến hạnh phúc gia đình bạn ạ.

18. tuanhastarn

Nhiều lúc em hỏi có phải mỉa mai anh không thì cô ấy không nói! Cũng không biết phải nghĩ làm sao nữa!

19. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

b gái của b hơi thực tế quá, ng như vậy rất dễ thay lòng khi có chỗ tốt hơn...có thể những a kia theo đuổi có điều kiện nhưng cô ấy ko thích tính cách của họ, nếu gặp ng vừa đc tính vừa có xiền chắc dễ thay đổi

20. tuanhastarn

Đó chính là điều em lo sợ! Bọn em yêu nhau cũng được 4 năm rồi! giờ chỉ vì lí do đó mà ko đi đến hôn nhân, thực sự em rất buồn! Nhưng cũng không biết phải làm sao?